สุดยอดของการเทศนา (กราบขอขมาครูบาจารย์ หากกระผมใช้คำไม่เหมาะสม)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เตรียมตัว, 10 เมษายน 2018.

1. เตรียมตัว

เตรียมตัว เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมแล้ว นี่คือการเทศนาที่ ดุเด็ดเผ็ดร้อนถึงจิตถึงใจ สะเทือนกิเลส ดีนักแล

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วแต่จริตคนนะครับ
    และขึ้นอยู่กับสภาวะจิต
    เรา ณ เวลานั้นด้วย
    แรกๆอาจหาไปเรื่อย
    จนพยแนวทางตัวเอง
    แต่ท้ายสุด ตัวเราเองนี่หละครับ
    ที่จะคอยตรวจสอบตัวเอง
    เหตุเกิดจากภายในหรือภายนอก
    เราก็ค่อยๆแก้ไปครับ
    โดยไม่ต้องไปแสวงหาครูบาร์
    อาจารย์ที่ไหนอีกครับ
    ปล แค่เพียงแต่เล่าให้ฟังครับ

3. เตรียมตัว

เตรียมตัว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คงไม่ต้องแสวงหาครูบาจารย์ครับ เพราะมีมากมายศิษย์สายหลวงปู่มั่น-หลวงตามหาบัว ครูบาจารย์สายนี้ฟังแล้วไม่ขัดกันเลยครับ แตผมอาจจะถูกจริตกับโวหารของท่านพระอาจารย์โสภา ซึ่งคล้ายหลวงตามหาบัว เลยมาตั้งกระทู้ เพื่อเพื่อนสมาชิกได้ฟังกัน ซึ่งในความเห็นผมคิดว่า นี่คือการเทศนาที่สุดยอดมากมากครับ