สุดสัปดาห์นี้เราไปเที่ยวตลาดน้ำกันนะ

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย paang, 10 พฤศจิกายน 2005.

1. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <TABLE id=table62 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=780 bgColor=#fcfff2 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left bgColor=#fcfff2 colSpan=2 height=214><TABLE id=table63 height=214 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center width=340 height=214>[​IMG]</TD><TD height=214> </TD><TD width=413 height=214>
    [​IMG] ชีวิตความเป็นอยู่ของคนไทยเรานั้นมีความผูกพันกับสายน้ำมาตั้งแต่อดีตกาลเลยนะคะ เพราะในสมัยก่อนนั้นถนนหนทางยังไม่ทั่วถึงอย่างเช่นทุกวันนี้ คนไทยสมัยนั้นจึงพยายามอาศัยอยู่ใกล้แหล่งน้ำ และใช้เส้นทางน้ำในการเดินทางสัญจรไปมา โดยใช้เรือเป็นพาหนะ และเช่นกัน แหล่งรวมสินค้า หรือตลาดสำหรับจับจ่ายซื้อของสำหรับคนไทยในอดีตนั้น ก็ต้องเป็นสถานที่ที่สามารถเดินทางไปทางน้ำได้โดยสะดวก จึงเกิดเป็นตลาดน้ำขึ้นนั่นเองค่ะ

เนื่องจากความเจริญของเมือง และการเดินทางทางน้ำได้ลดความสำคัญลงไป ตลาดน้ำจึงลดความคึกคักจอแจ และลดจำนวนลงไปตามกาลเวลา แต่ไม่ใช่ว่าตลาดน้ำนั้นจะกลายเป็นอดีตไปเสียทีเดียว ตลาดน้ำบางแห่งยังคงดำเนินและหล่อเลี้ยงชีวิตคนบางกลุ่มอยู่จนปัจจุบัน และบางแห่งยังได้รับกาลส่งเสริมให้เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจ และเป็นศูนย์กลางของคนในชุมชนอีกด้วย และเพื่อเป็นการไม่เสียเวลา ทางกระปุกจึงไม่พลาดที่จะนำเรื่องราวดีๆ เกี่ยวกับตลาดน้ำมาเสนอให้เพื่อนๆ เผื่อว่าจะเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับผู้ต้องการจะหาสถานที่ท่องเที่ยวสบายๆ และใช้เวลาไม่มาก ในวันหยุดสุดสัปดาห์กันค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top bgColor=#fcfff2 colSpan=2>
    [FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif] ตลาดน้ำในปัจจุบันที่ยังคงมีอยู่ และเป็นที่รู้จัก ได้แก่ ตลาดน้ำคลองดำเนินสะดวก จังหวัดราชบุรี ตลาดบางน้ำผึ้ง และตลาดน้ำบางพลี จ. สมุทรปราการ คลองขนมหวานและตลาดน้ำวัดแสงสิริธรรม จ.นนทบุรี สำหรับในเมืองกรุงของเราก็ยังคงมีตลาดน้ำอยู่ด้วยนะคะ ไม่น่าเชื่อใช่ไหมล่ะ ตลาดน้ำในกทม. ก็มีทั้ง ตลาดน้ำวัดไทร ตลาดน้ำคลองบางหลวง และ ตลาดน้ำตลิ่งชัน [/FONT]

</TD></TR><TR><TD colSpan=2><TABLE id=table64 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=776 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width=436 bgColor=#fcfff2>[FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif] [/FONT] [FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif][FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif][​IMG][/FONT] ตลาดน้ำที่คนส่วนใหญ่มักจะรู้จักกันดีก็เห็นจะเป็น ตลาดน้ำคลองดำเนินสะดวก
    จ.ราชบุรี
    เนี่ยแหละค่ะ เพราะดูเหมือนว่าจะเป็นที่ๆ มีนักท่องเที่ยวให้ความสนอกสนใจเป็นพิเศษ และที่เป็นอย่างนั้นก็เพราะว่า สินค้าที่นำมาค้าขายนั้น มักจะถูกใจนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเสียเป็นส่วนใหญ่ ทั้งสินค้าหัตถกรรม (Hand Made) ของพื้นบ้าน อาหารไทยราคาย่อมเยาว์ โดยเฉพาะก๋วยเตี๋ยวเรือรสเด็ดเนี่ย ใครไปแล้วไม่แวะไปชิม เขาถือกันว่ามาไม่ถึงตลาดน้ำคลองดำเนินสะดวกนะคะ ซึ่งที่นี่ได้รับการยอมรับว่าเป็นตลาดน้ำที่ใหญ่ที่สุดเลยก็ว่าได้ค่ะ
    [/FONT]

[FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif] [/FONT]แต่หากเพื่อนๆ คนไหนที่ยังไม่สะดวกจะไปไกลถึง จ.ราชบุรี งั้นเรามาลองดูที่ใกล้ๆ กทม. กันดีกว่ามั้ยคะ ซึ่งตลาดน้ำที่ทางกระปุกจะแนะนำกัน ก็คือตลาดน้ำตลิ่งชันค่ะ การเดินทางไปตลาดน้ำก็ไม่ไกลมากนัก เพราะอยู่แค่ในเขตตลิ่งชันนี่เอง สามารถเดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัวก็ได้ หรือจะเป็นรถโดยสารสาธารณะก็ดีค่ะ ทั้งรถประจำทาง สาย 79, 83 และรถปรับอากาศ สาย 79

[FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif] [/FONT]ซึ่งที่ตลาดน้ำตลิ่งชันแห่งนี้ เพื่อนๆ จะได้สัมผัสกับวิถีชีวิตริมน้ำและธรรมชาติด้วยนะคะ เพราะเค้ามีจัดทัวร์ล่องเรือชมวิถีชีวิตริมลำคลอง และทัวร์เยี่ยมชมหมู่บ้านที่มีการเลี้ยงงูอีกด้วยค่ะ ตลาดน้ำตลิ่งชันนี้จะเปิดให้บริการตลาดนัดเฉพาะวันเสาร์ - อาทิตย์เท่านั้นนะคะ ตั้งแต่เวลา 9 โมงเช้าถึง 4 โมงเย็น สำหรับใครที่มีวันหยุดแค่เสาร์-อาทิตย์ ที่นี่ก็ถือว่าคุ้มค่ะ เนื่องจากว่ามาเที่ยวที่เดียวแต่สามารถมีอะไรหลายอย่างติดไม้ติดมือกลับไปได้มากเลยทีเดียวค่ะ
    </TD><TD width=10 bgColor=#fcfff2></TD><TD vAlign=top width=330 bgColor=#fcfff2>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top bgColor=#fcfff2 colSpan=2>[FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif] [/FONT][FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif][FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif][​IMG][/FONT][/FONT] ที่ตลาดน้ำตลิ่งชันมีสินค้าพืชผลจากชาวสวนโดยตรง ทั้งผักสด ผลไม้ แต่เพื่อนๆ ต้องดูก่อนนะคะ ว่าฤดูกาลนั้นๆ มีพืชผักชนิดไหนบ้างที่ผลิตดอกออกผล เนื่องจากพ่อค้าแม่ค้าทั้งหลาย จะนำแต่สินค้าที่ผลิตออกในฤดูกาลนั้นๆ มาวางจำหน่ายเท่านั้นค่ะ รวมถึงพันธุ์ไม้หายาก สีสันสดใสสวยงามและพวกสัตว์น้ำต่างๆ ด้วยนะคะ

[FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif] [/FONT]ด้านอาหารการกินก็ไม่แพ้กันค่ะ ทั้งอาหารไทยคาวหวาน และสำหรับใครที่ชอบ ขนมไทยเป็นพิเศษ ก็ที่นี่อีกแหละค่ะ เพราะที่นี่จะมีขนมไทยหวานๆ มากมาย นำมาวางจำหน่ายแทบทุกชนิดเลยก็ว่าได้ค่ะ แหม! ขนมหวานน่าทานออกขนาดนี้ ไม่ทานไม่ได้แล้ว...

[FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif] [/FONT]สำหรับการล่องเรือเที่ยวชมวิวทิวทัศน์รอบๆ คลองก็จะมีรอบในการทัวร์อยู่คะ มีเวลา 10.00, 11.00, 13.00, 14.00 แล่นเที่ยวละ 2 ชั่วโมง ราคาก็ไม่แพงนะคะ เด็กแค่ 40 บาท ส่วนผู้ใหญ่ 70 บาท เท่านั้นเองค่ะ ในวันธรรมดาก็มีบริการล่องเรือนำเที่ยวเหมือนกันนะคะ คนก็ไม่ค่อยเยอะดี เพียงแต่ต้องตกลงราคาว่าจ้างเรือกันให้ดีก่อน ว่าจะคิดเป็นเที่ยวหรือจะคิดเป็นชั่วโมง จะได้ไม่มีปัญหาทีหลังไงคะ

[FONT=Microsoft Sans Serif, MS Sans Serif, sans-serif] [/FONT]และทั้งหมดที่กล่าวมานี้ก็เป็นเพียงแค่ส่วนหนึ่งในการท่องเที่ยวตลาดน้ำเท่านั้นเองค่ะ ซึ่งที่จริงแล้วยังมีสิ่งดีๆ อีกมากมายในตลาดน้ำหลายๆ แห่งที่ยังรอเพื่อนๆ มาสัมผัสด้วยตัวเอง เรื่องแบบเนี้ยใครไม่ลองไม่รู้หรอกค่ะ....

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ที่มา http://guide.kapook.com/travel/sc_22.php