สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาด้วยอย่างยิ่งครับ

2. oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    วันก่อนลืมโพส Slip โอนเงินรถตู้ที่ได้มัดจำแล้ว เป็นเงินจำนวน 2,500 บาท เข้าบัญชีคุณบุญเรือน ปิยะมณีพร เบอร์โทร.06-789-0294 (คุณติ๊ก) และพี่ติ๊กได้แจ้งชื่อคนขับคือ คุณอาร์ต เบอร์โทร.06-625-5006 โยแจ้งว่าขอคนใจเย็น ขับดีๆ ไม่เรื่องมาก และรถแอร์เย็น แต่งแบบวีไอพี คนขับอยู่ง่ายกินง่าย พี่ติ๊กเลยจัดคุณอาร์ตมาให้

กำหนดจุดรับผู้ร่วมเดินทางนั้น จะคุยประสานงานกันอีกครั้งหนึ่ง

ปัจจัยค่ามัดจำรถนั้น พี่ณรงค์ได้โอนมาเตรียมไว้ให้นานแล้ว
    จึงนำเงินนั้นมัดจำค่ารถไปก่อน
    ขอกราบโมทนากับพี่ณรงค์ และพี่พัชนี เป็นอย่างยิ่ง

สัญญาเช่ารถ

วันนี้นอกจากจัดการซื้อหนังสือที่จะจัดส่งในโครงการจัดส่งหนังสือธรรมะแก่ 274 วัดแล้ว ​

ได้จัดซื้อหนังสืออีกจำนวนหนึ่งเพื่อนำไปถวายพระอาจารย์สา เพื่อเข้าห้องสมุดที่วัดภูเหล่าเงินฮาง หนังสือทั้งหมดเป็นคำสอน ของหลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง จังหวัดอุบลราชธานี ทั้งหมดจำนวน 26 เล่ม​

จึงโพสรูปมาเพื่อให้เพื่อนๆ ทุกท่านได้โมทนาบุญในธรรมทานนี้ด้วยกัน​

บุญทั้งหลายอันบังเกิดมีที่วัดภูเหล่าเงินฮางนั้น
    ข้าพเจ้าได้มีส่วนร่วมในมหาบุญนี้
    ขอตั้งจิต
    น้อมถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา และสังฆบูชา
    บูชาคุณบิดา มารดา และครูบาอาจารย์

ขอผลบุญทั้งหลายอันได้แก่ บุญธรรมทาน บุญสังฆทาน บุญวิหารทาน บุญที่ได้ร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมปิดทองทั้งองค์ บุญกฐิน

ได้โปรดรวมกันเป็นพลังแห่งมหาบุญ มหากุศล ได้โปรดนำทางให้ข้าพเจ้า บิดามารดา ญาติธรรมทุกท่าน
    ได้มีความสุขทั้งทางโลก ทางธรรม มีสติปัญญา รู้เท่าทันกิเลสตัณหา บังเกิดดวงตาเห็นธรรม

ขอให้ถึงพร้อมด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธนะสารสมบัติ ตั้งแต่วันนี้ ทุกภพชาติ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ ผมกับสาวสองพันปี(พี่ตุ่น) ได้ร่วมกันทำบุญโดยมอบพระพิมพ์ถวายพระอาจารย์สา เพื่อมอบให้กับผู้ไปร่วมงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล ผมได้ฝากพระพิมพ์ของวังหน้า ซึ่งประกอบด้วยสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ,เจ้าคุณกรมท่าคะแนนร้อย ,พระสมเด็จสี , พระสมเด็จปัญจศิริ ,พระพิมพ์ปิดตาสี่กร รวมทั้งหมด 450 องค์ ผมฝากสาวสองพันปี(พี่ตุ่น) เพื่อไปมอบให้คุณโย นำไปถวายพระอาจารย์สา ที่วัดภูเหล่าเงินฮาง และจะได้มอบพระพิมพ์ให้แก่ผู้ไปร่วมงานกฐินที่วัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล ในวันที่ 15 ตุลาคม นี้ครับ

ผมขออนุญาตกรวดน้ำนะครับ

อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้า,ภรรยา และครอบครัว ได้มอบพระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า , สมเด็จสี , สมเด็จพระปัญจศิริ ,พระปิดตาสี่กร รวมทั้งหมด 450 องค์ เพื่อมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญในงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่ คุณบิดา มารดา และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,ผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าทุกท่าน, เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าอุทิศไปให้นี้ จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันและอนาคตเบื้องหน้าโน้นเทอญ ฯ

<O:p</O:p
    พุทธังอนันตัง ธัมมังจัรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจโยโหนตุ

.<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

4. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

จากกระทู้มหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 & ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง บัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม

วันนี้ ท่านอาจารย์ประถม ได้มอบเงินจำนวน 2,000 บาท โดย 1,000 บาทเพื่อร่วมบุญมหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 และ เงินจำนวน 1,000 บาท ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง ขออนุโมทนากับท่านอาจารย์ประถม อาจสาครด้วยครับ

จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9
    ส่วนคุณปุ๊ ได้มอบเงินจำนวน 300 บาท เพื่อร่วมงานบุญกองกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ โดยร่วมบุญทุกอย่าง ขออนุโมทนาบุญกับคุณปุ๊ ด้วยครับ

ผมโอนเงินแล้ว ผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

5. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเชิญชวนให้ทุกๆท่านไปร่วมงานกฐินที่วัดภูเหล่าเงินฮาง เพราะว่านอกจากบุญที่ท่านได้รับกลับมาแล้ว ยังมีพระพิมพ์เป็นของแถมกลับมาอีกนะครับ พระพิมพ์ที่ผมนำไปแจกนั้น เป็นพระพิมพ์ที่ดีมากครับ พลังอิทธิคุณแรงสุดๆเลย หากท่านได้ไปเห็นพระพิมพ์แล้ว ผมว่าท่านต้องชอบแน่ๆครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

6. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเชิญชวนให้ทุกๆท่านไปร่วมงานกฐินที่วัดภูเหล่าเงินฮาง เพราะว่านอกจากบุญที่ท่านได้รับกลับมาแล้ว ยังมีพระพิมพ์เป็นของแถมกลับมาอีกนะครับ พระพิมพ์ที่ผมนำไปแจกนั้น เป็นพระพิมพ์ที่ดีมากครับ พลังอิทธิคุณแรงสุดๆเลย หากท่านได้ไปเห็นพระพิมพ์แล้ว ผมว่าท่านต้องชอบแน่ๆครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

7. khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนากับคุณ Catt Bewer คุณโย พี่ตุ่น (สาวสองพันปี) อาจารย์ประถม (บ่อเงินบ่อทอง) และคุณ Sithiphong ด้วยครับ

ทุกอย่างกำลังดำเนินไปด้วยดี น่ายินดี น่ายินดี

8. khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

คุณนักเดินทางกำลังกลับจากวัดป่าธรรมอุทยาน บ้านสำราญ - เพลี้ยฟาน จ.ขอนแก่น ที่คุณนักเดินทางไปปฏิบัติธรรมกับหลวงพ่อกล้วย เป็นเวลาประมาณ 1 สัปดาห์

กลับมาคงมีอะไรดีๆมาเล่าให้ฟัง แถมรูปภาพอีกต่างหากครับ สาธุชนทั้งหลาย

9. khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ทำบุญกฐินเยอะหน่อย วันนี้ก็ได้ทำทีเดียวถึง 3 วัด ทำบุญอื่นๆในวัด นั่งสมาธิ ให้อาหารปลา ให้ทานทั้งขอทานและวณิพก 6 - 7 คน อนุโมทนาที่คนอื่นมาทำบุญที่ผมได้มีโอกาสไปพบที่วัดอีกนับไม่ถ้วน ได้ฟังข่าวดีๆเกี่ยวกับเรื่องที่จะสร้างกุศลในอนาคตในเร็วๆนี้ วันนี้น่ายินดีจริงๆ

10. khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าพรใดที่ผมจะขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้ประการหนึ่ง พรนั้นคือ ผมจะขอเป็นผู้ไม่ประมาทในการทำความดี

11. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาในบุญกุศลที่หลวงตาย้าได้ตั้งใจทำไว้ดีแล้วทุกประการ

และเข้าใจว่าช่วงออกพรรษาทุกท่านคงได้สร้างบุญสร้างกุศลกันทุกคน และคุณนักเดินทางที่ไปฏิบัติธรรมถือว่าสร้างบุญสร้างกุศลใหญ่มากทีเดียวก็ขอกราบโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

กราบโมทนากับน้องโยด้วยนะกับหนังสือธรรมะ ที่ถวายเพิ่ม โมทนาอย่างยิ่ง

อย่างที่คุณ sithiphong ว่าน่ะครับ รายการแจกมีเพียบของดีๆทั้งนั้น ช่วงนี้ช่วงขาขึ้นของชาว กุดข้าวปุ้น จังหวัดอุบล เพราะได้รับแต่สิ่งดีเลิศทั้งนั้น ยังมีภาพในหลวงพระโพธิสัตย์เจ้าของเราชาวไทยทั้งปวงแถมให้อีกต่างหาก เอ้ารอรับของดีกันเด้อชาวอุบลที่มาร่วมงาน

ก็คงเป็นบารมีของพระอาจารย์สาด้วยละนะครั้งนี้ เพราะมีบุญใหญ่ๆหล่นทับ ตูมเดียวสามรายการ บวก หนึ่งกฐิน น่ายินดีมักๆๆๆ

12. พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    สงสัยน้องโยคงจะทำบุญมากเกินไป จนเมาบุญซะล่ะมั้งครับ พี่เอาลูกชายกับหลานชายไปด้วยนะครับ อย่าเพิ่งแปลงร่างให้พวกเขาก่อนเลยนะจ๊ะ ไม่เชื่อกลับไปดูอันเก่าๆดิ ลูกสาวเอาไว้คราวหน้าก็แล้วกัน เพราะยังเดินไม่ค่อยจะเก่งเลย แถมพูดก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง อ๊ะๆ อ้าๆ พอได้..อิ..อิ..

13. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

จากกระทู้เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9

มีผู้ที่สอบถามผมผ่านทางข้อความส่วนตัวมาว่า หากไม่สะดวกไปงานกฐิน จะบูชาพระได้อย่างไร ผมขอเรียนชี้แจงให้ทราบว่า พระพิมพ์ที่ผมนำไปแจกนั้น ต้องไปรับจากพระอาจารย์สา เพียงอย่างเดียวครับ แต่ว่าพระพิมพ์ที่ยังให้บูชาในกระทู้นั้นยังคงมีอยู่นะครับ ตามรายละเอียดดังนี้ครับ

มีพระของหลวงปู่เทพโลกอุดรให้บูชาด้วยครับ

พระสมเด็จเนื้อผงยาจินดามณีคะแนนร้อย แบบขอบชิดซุ้ม (สีดำ) 17 องค์ๆละ 2,200 บาท (เฉพาะพระพิมพ์นี้ คุณนักเดินทางจะเป็นผู้จัดส่ง โดยแจ้งความประสงค์ผ่านทางกระทู้ได้)

พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 8 องค์ๆละ 2,000 บาท

พระพิมพ์ไกเซอร์เล็ก 2 องค์ๆละ 500 บาท

มีแจกพระบรมสารีริกธาตุให้กับผู้ทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮางทุกท่าน ท่านละ 15 องค์

ขออนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ

.<!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

14. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

จากกระทู้เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9

ผมรบกวนคุณโย เรื่องถ่ายเอกสารบทสวดหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร และถุงซิบสำหรับใส่พระพิมพ์ โดยผมจะโอนเงินเข้าบัญชีคุณโย จำนวนเงิน 1,000 บาท โดยแบ่งเป็นค่ารถและค่าน้ำมันรถสำหรับคณะเดินทางไปงานกฐิน จำนวน 500 บาท และค่าถ่ายเอกสารบทสวดหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร,ถุงซิบสำหรับใส่พระพิมพ์ จำนวน 500 บาท

วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร

จะเป็นภาพถ่ายหรือรูปหล่อของหลวงปู่ท่าน หรือพระพิมพ์ที่หลวงปู่ท่านได้อธิษฐานจิตไว้ย่อมใช้ได้ทั้งสิ้น หลวงปู่ท่านโปรดผู้ประพฤติอยู่ในศีลธรรม ชอบอาหารมังสะวิรัติ ชอบฟังคำสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ชอบบูชาด้วยดอกมะลิสด น้ำฝน 1 แก้ว เทียนหนักหนึ่งบาท 1 คู่ ธูปหอม 5 ดอก (คณะพระโลกอุดรประกอบด้วย1.พระอุตรเถระเจ้า 2.พระโสณเถระเจ้า 3.พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) 4.พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้าหรือหลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา 5.พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปานหรือหลวงพ่อโอภาสี วัดโอภาสี) การปฏิบัติธรรมสังวรณ์ในกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ประกอบด้วยศีล 5 เป็นอย่างน้อย ย่อมเป็นสิ่งพึงพอใจของหลวงปู่และทั้งยังให้ความสุชความเจริญทั้งคดีโลกและคดีธรรมแก่ผู้ปฏิบัติ<O:p</O:p
    วิธีอาราธนาพระพิมพ์<O:p</O:p​

โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา<O:p</O:p

เป็นคาถาสำหรับอาราธนาพระพิมพ์ทุกพิมพ์ทรง

คำบูชาบรมครูพระโลกอุดร

นะโมตัสสะภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ฯลฯ ( 3 จบ )<O:p</O:p

โย อะริโย มะหาเถโร อะระหัง อะภิญญาธะโร ปฎิสัมภิทัปปัตโต เตวิชโช พุทธะสาวะโก พะหู เมตตาทิวาสะโน มะหาเถรา นุสาสะโก โส โลกุตตะโร นาโม อัมเหหิ อะภิปูชิโต อิฐะ ฐานูปะมาคัมมะ กุสะเล โน นิโยชะเย ปุตตะเมวะ ปิยัง เทสิ มัคคะผะลัง วะ เทสสะติ ปะระมะสาริกะธาตุ วะชิรัญจา ปิวานิตัง โส โลเก จะ อุปปันโน เอเกเนวะ หิตังกะโร อะยัง โน โข ปุญญะลาโภ อัปปะมัตโต ภะเวตัพโพ สาธุกันตัง อะนุกะริสสามะ ยัง เวเรนะ สุภาสิตัง โลกุตตะโร จะ มหาเถโร เทวะตา นะระปูชิโต โลกุตตะระคุณัง เอตัง อะหัง วันทามิ ตัง สะทา มะหาเถรา นุภาเวนะ สุขัง โสตถี ภะวันตุ เม<O:p</O:p​

บทสวด แบบย่อ<O:p</O:p
    โลกุตตะโร จะ มะหาเถโร อะหัง วันทามิ ตัง สะทา<O:p</O:p
    หรือ<O:p</O:p
    ภาวนา ๓ จบ , ๗ จบ , ๙ จบ (เช้า-เย็น ตื่นนอนและก่อนนอน)<O:p</O:p

โลกุตตะโร จะ มะหาเถโร อะหัง วันทามิ ตัง สะทา เมตตาลาโภ นะโสมิยะ อะหะพุทโธ<O:p</O:p

หมายเหตุ
    1.การใช้พระพิมพ์ เวลาที่นำไปเลี่ยมเพื่อใช้ห้อยพระนั้น ควรเลี่ยมเปิดหรือเจาะรูที่พลาสติกบริเวณพระพักตร์ของพระพิมพ์
    2.ห้ามนำพระพิมพ์ไปยังสถานที่อโคจร ยกเว้นแต่การเข้าไปปฎิบัติงาน ควรอธิษฐานกับหลวงปู่ก่อนว่า ข้าพเจ้าจะเข้าไปที่..(สถานที่)...เพื่อเข้าไปปฎิบัติงาน....
    3.โดยส่วนตัว ผมชอบนำพวงมาลัยไปไหว้พระพิมพ์ เพื่อบูชาหลวงปู่และเทวดาประจำองค์พระพิมพ์

.

15. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    จากกระทู้มหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 & ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง บัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม

วันนี้ ท่านอาจารย์ประถม ได้มอบเงินจำนวน 2,000 บาท โดย 1,000 บาทเพื่อร่วมบุญมหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 และ เงินจำนวน 1,000 บาท ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง ขออนุโมทนากับท่านอาจารย์ประถม อาจสาครด้วยครับ

จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9
    ส่วนคุณปุ๊ ได้มอบเงินจำนวน 300 บาท เพื่อร่วมงานบุญกองกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ โดยร่วมบุญทุกอย่าง ขออนุโมทนาบุญกับคุณปุ๊ ด้วยครับ

ผมโอนเงินแล้ว ผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
    .

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมได้โอนเงินที่ท่านอาจารย์ประถม ท่านฝากมาร่วมบุญเข้าบัญชี ชื่อบัญชี โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม จำนวนเงิน 2,000 บาท(โดยเป็นเจ้าภาพกฐิน 1,000 บาท และร่วมสร้างกุฎิดินอีก 1,000 บาท) ในวันนี้ เมื่อเวลา 10.12 น.

และผมได้โอนเงินที่คุณปุ๊ฝากมาร่วมบุญเข้าชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9 จำนวนเงิน 300 บาท ในวันนี้ เมื่อเวลา 10.10 น.

ขออนุโมทนาบุญกับท่านอาจารย์ประถม อาจสาครและคุณปุ๊ด้วยครับ

.

16. oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    คุณสิทธิพงศ์คะ รับทราบเรื่องพระที่จะนำไปมอบให้กับผู้มาร่วมบุญงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮางค่ะ

วันนี้จะไปเตรียมถุงสำหรับบรรจุองค์พระพิมพ์และจัดทำสำเนาวิธีบูชาพระพิมพ์แนบไว้ในซองพระด้วยค่ะ

คาดว่าเสร็จวันพฤหัส เดี๋ยวโทรหาพี่ตุ่นเพื่อไปรับพระมาก่อน

กราบโมทนาบุญกับคุณสิทธิพงศ์ด้วยค่ะ

17. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสร้างบารมี ไม่คิดจะร่วมเดินทางไปร่วมงานกับพวกเราในครั้งนี้หรือครับ เป็นผู้ที่เข้าร่วมโมทนากับกระทู้นี้ตลอดอีกคนหนึ่ง ผมขอกราโมทนาในบุญกุศลของคุณ สร้างบารมี ด้วยนะครับ

เห็นตัวเลขจำนวนพระที่แจกของคุณ sithiphong หลายท่านคงน้ำลายไหล จะทำไงได้ต้องไปรับจากมือพระอาจารย์สาเท่านั้น บุญมีวาสนามีถ้าจะได้ก็ต้องได้ครับสำหลับท่านที่พลาดกับการแจกพระครั้งนี้

วันหน้าเผื่อคุณ อนุชามีงานอีกก็อาจมีโอกาสกันครับ ส่วนผมคงต้องกลับไปสะสางงานเก่าที่ค้าง ที่วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม จังหวัดลำพูนต่อไป

ก็ถือโอกาสเชิญชวนท่านที่ยังอยากสร้างบุญกุศลใหญ่ๆมีอานิสงส์มากๆกันอีกติดตามไปที่ลำพูนนะครับ มีเรื่องราวดีทั้งนั้นที่นั่นเป็นสถานที่ ที่พระพุทธเจ้าทำนายไว้ว่าจะอยู่ตลอด อายุพระศาสนา สำหรับวัดพระพุทธบาทห้วยต้มแห่งนี้ ก็บังเอินที่ผมได้ไปเริ่มบุญองค์ปฐมไว้ แต่ยังไม่เสร็จ ก็จะกลับไปทำต่อหลังงานวัดภูเหล่าเงินฮางจบครับ

กราบโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

18. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็ขอขอบพระคุณคุณณรงค์ ที่ให้โอกาสผมได้ร่วมทำบุญไม่ว่าจะเป็นการทำบุญโดยการบริจาคเงินหรือการทำบุญโดยมอบพระพิมพ์ให้กับผู้ร่วมบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮางด้วย ส่วนอีกคนอีกกลุ่มหนึ่งที่ผมต้องขอขอบคุณก็คือคณะเบิกบานบันเทิงบุญ ที่ได้ให้โอกาสกับผมได้ร่วมบุญกับคณะเบิกบานบันเทิงบุญในทุกๆบุญที่ไปทำด้วยกันครับ

ยังไงยังไงก็แวะมาคุยกันในกระทู้นี้ต่อนะครับ เพราะว่ากระทู้นี้คุณณรงค์เป็นผู้ที่ตั้งขึ้นมา หรือแวะไปคุยที่กระทู้พระวังหน้าก็ได้นะครับ ส่วนโอกาสหน้าผมก็หวังว่าจะได้ร่วมบุญกันอีกครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

.

19. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

พระพิมพ์ที่ผมนำไปแจกนั้น ทั้งพระพิมพ์พุทธประวัติ ,สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า (พิมพ์ธรรมดากับคะแนนร้อย) ,สมเด็จปัญจศิริ ,สมเด็จสี และพระพิมพ์ปิดตาสี่กรของวังหน้านั้น บางพิมพ์จะเป็นหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร(อาจจะมีองค์เดียวเสกบ้าง มากกว่า1องค์เสกบ้าง) และบางพิมพ์จะมีทั้งหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรและสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีท่านเสกครับ

ส่วนสาเหตุที่ผมไม่ได้มอบให้กับผู้ที่มีความประสงค์จะบูชาในกระทู้เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49 ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9 ก็เนื่องจากว่า ผมอยาก(มันเป็นความอยากอีกแล้วครับ)ให้ทุกๆท่านได้ไปเห็นว่าเงินที่ทุกๆท่านได้ร่วมกันบริจาคนั้น ได้ไปใช้ประโยชน์จริงๆ ได้ไปเห็นความเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น อีกทั้งได้มีโอกาสไปกราบพระที่ท่านปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ ซึ่งทุกๆท่านที่ได้ไปงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง ยังโชคดีกว่าผมอีก ผมเองไม่ได้ไปเนื่องจากติดภาระกิจบางอย่างครับ

สำหรับท่านใดที่ได้ไปงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างนะครับ ทั้งคุณโย ,ท่านพรามณ์น้อยนักเดินทาง หรือท่านขุนแผนแดนระยอง(พรหมประกาสิต)

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกๆท่านด้วยครับ

.

20. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post340540 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 08:35 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#1716 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_340540", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดนิยม

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 11:49 AM
    Thanked 16,956 Times in 3,088 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 2326

</TD><TD class=alt1 id=td_post_340540><!-- message -->เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ&กฐิน14-15 ตค.49ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9

ผมรบกวนคุณโย เรื่องถ่ายเอกสารบทสวดหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร และถุงซิบสำหรับใส่พระพิมพ์ โดยผมจะโอนเงินเข้าบัญชีคุณโย จำนวนเงิน 1,000 บาท โดยแบ่งเป็นค่ารถและค่าน้ำมันรถสำหรับคณะเดินทางไปงานกฐิน จำนวน 500 บาท และค่าถ่ายเอกสารบทสวดหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร,ถุงซิบสำหรับใส่พระพิมพ์ จำนวน 500 บาท

</TD></TR></TBODY></TABLE>***********************************************

เมื่อกลางวันนี้ ผมได้ไปโอนเงินเข้าบัญชีคุณโยแล้วนะครับ จำนวนเงิน 1000 บาท

.<!-- / message --><!-- sig -->