หนังสือเรื่อง เณรน้อยเที่ยวธุดงค์ เรื่องจริงหรืออ้างอิงตำราครับ วานผู้รู้ช่วยตอบด้วย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย teelak, 2 พฤษภาคม 2008.

1. teelak

teelak เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมได้ไปเจอหนังสือเรื่อง เณรน้อยเที่ยวธุดงค์ มาด้วยความสนใจในเนื้อหา ผมได้ซื้อมาอ่านดู ข้างในสนุกมากๆครับ รับประกัน เป็นหนังสือที่มียอดการแจกมากมายๆ ถูกรวบรวมมาแล้วหลายครั้งแต่ก็ไม่สำเร็จเพระเหตุผลนานาประการ บัดนี้ถูกรวบรวมเป็นเล่มแล้ว แถมยังมีข้อคิดเตือนใจมากๆสำหรับมนุษย์อย่างเราๆ และมีการกล่าวถึงการบำเพ็ญบารมีของพระโพธิสัตย์ เรื่องราวภายในอัศจรรย์มาก มีการกล่าวถึงสถานที่ที่มีจริงทั้งในประเทศและต่างประเทศ และอีกหลายอย่างที่ตรงตามความเป็นจริงที่ผู้รู้บอกมา เกี่ยวกับภูเขาควาย ผมเลยอยากรู้ว่าหนังสือเล่มนี้เป็นการเอาเรื่องจริงมาเขียน หรือ อ้างอิงตามตำรา ผมสงสัยมากเลยครับ อยากจะถามท่านผู้รู้หน่อยครับว่าเป็นอย่างไร และท่าน "ณ เณร" เป็นผู้เขียนหนังสือเล่มนี้คือใครครับ ผมอยากรู้รายละเอียดจริง ทำให้ผมมีจิตศรัทธาในการแสวงหาสัจธรรม บำเพ็ญบารมีมากยิ่งขึ้น

(ป.ล. หนังสือเล่มนี้ผมได้มาโดยพอดีผมมองชั้นหนังสือหมวดศาสนาแล้วไม่มีเรื่องที่ผมอยากอ่าน เลยอธิษฐานจิตว่า ถ้ามีหนังสือที่มีประโยชน์ต่อผมและอ่านแล้วผมสนใจมีประโยชน์ขอให้ผมพบหนังสือเล่มนั้น ผมหลับตาสักครู่ แล้วลืมตาขึ้นมา สายตากวาดมองชั้นหนังสือ ไปสนใจในหนังสือชั้นนึงเข้า แล้วเลือกดูหนังสือในชั้นนั้น แล้วก็มาเจอหนังสือ เณรน้อยเที่ยวธุดงค์ ผมอ่านดูสักครู่ สนใจเลยซื้อมา อาจจะดูแปลกในการเลือกซื้อหนังสือของผม ใครจะเอาไปใช้บ้างก็ได้นะครับ ไม่สงวน 555+ หนังสือราคา 250 บาท คุ้มกับเงินที่เสียไปจริงๆครับ ไม่สิ ยังมีค่ามากกว่าเงินจำนวนนั้นอีก อยากแนะนำให้ท่านอ่านกันนะครับ)

อยากรู้มากๆครับ วานผู้รู้ช่วยตอบด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.4 KB
      เปิดดู:
      464
  2. uknowg

uknowg สมาชิก

ผมอยากแนะนำหนังสือ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ .... อ่านสนุกได้ข้อคิดดีๆ

ช่วยอุดหนุนเงินเข้าวัดด้วยครับ

3. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้จิตสัมผัสดู อธิษฐานจิต แล้วก็จะรู้...

4. otatang

otatang สมาชิกใหม่

โพธิสัตว์ ต้องทำเอง เห็นเอง แล้วจึงเชื่อเอง เพราะฉะนั้น มุ่งหน้าต่อไป เพราะการให้กำลังใจตัวเองก็เป็นบทหนึ่งในการทดสอบเธอเหมือนกันมิใช่รึ เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม อะไร ๆ ก็จะเข้ามาหาเอง ยิ่งตามหายิ่งห่างไกล เมื่อหยุดตามหาจึงเจอเพราะคำตอบอยู่ในตัวเธอเอง ใช่รึเปล่า ตี๋เล็ก

5. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใช่เรื่องของสามเณรบุญนาคหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ เรื่องนั้นเป็นเรื่องราวประวัติของพระภิกษุรูปหนึ่งจริงๆน่ะครับ ความจริงเรื่องราวมหัศจรรย์ บุญญาภินิหาร ของหลวงปู่หลวงพ่อที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบก็มีอยู่มากมายนะครับ ลองอ่านหนังสือประวัติของหลวงปู่มั่นกับหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และอีกหลายๆท่าน ฯลฯ ดูสิครับ มีหลายเรื่องน่าสนใจมากเลยครับ

พระบุญนาค โฆโส
    http://larndham.net/index.php?showtopic=29528&st=3

6. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ในสมัยพุทธกาลมีเณรอรหันต์
    แต่สมัยนี้ เชื่อว่ายาก
    และจากการติดตามข้อมูลมา ก็ไม่เคยเห็นมีประวัติเณรดังกล่าวเลยในสายของพระป่า
    จะมีก็แต่ผ้าขาวเท่านั้น ที่ปฏิบัติจนเป็นอริยะบุคคลถึงขั้น อนาคามี
    เข้าใจว่าเป็นเรื่องแต่งขึ้น เหมือน เรื่องแต่งพระครูเทพโลกอุดร
    ซึ่งได้กราบเรียบถามศิษย์พระอาจารย์มั่น ภูริทัตโตแล้วว่ามีจริงไหม
    ท่านตอบว่า ไม่มี ถ้ามี อาตมาต้องเห็น

7. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    2
    หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร​

เป็นเรื่องจริงครับ
    เณรน้อย หรือเด็กชายต้น คือ หลวงปู่ต้นบุญ ติกขปัญโญ ​

ได้ร่ำเรียนวิชาในถ้ำวัวแดง ที่ภูเขาควายน้อย ฝั่งลาว
    กับหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    โดยมีหลวงปู่สิงขร เป็นพระพี่เลี้ยง​

หลวงปู่ต้นบุญ ติกขปัญโญ แห่งวัดพระธาตุศรีจำปามหารัตนาราม อ.พังโคน จ.สกลนคร ซึ่งท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่เทพโลกอุดรอีกองค์หนึ่งที่ออกมาทำงานประกาศธรรม และสืบสานต่ออายุพระพุทธศาสนาตามโอวาทบัญชาจากองค์หลวงปู่ใหญ่ จากวาสนาบารมีที่เกี่ยวเนื่องกันมาหลายชาติพันภพนำพาให้ หลวงปู่ต้นบุญซึ่งสมัยนั้นยังเป็นสามเณรน้อยๆ ได้พบกับบรมครูผู้ยิ่งใหญ่แห่งยุค และได้ศึกษาศิลปวิทยาในสำนักของท่านเป็นเวลา ๓ ปีกว่า จึงได้ออกมาทำงานสืบสานพระพุทธศาสนา และเป็นเสาหลักสำคัญอีกต้นหนึ่ง

((( เว็บหนังสือ http://www.na-ma-mi.com/index.php )))
    ;aa25​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ธันวาคม 2008
  8. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    2
    <TABLE width=608 border=0><TBODY><TR><TD width=125>

</TD><TD width=125>

</TD><TD width=125>

</TD><TD width=57>

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ตะวันเคลื่อน เดือนคล้อย ลอยละลิ่ว
    สะบัดปลิว เปลี่ยนไปในวิถี
    จากวันคืนเคลื่อนไปเป็นแรมปี
    ถึงเวลา นาทีต้องเดินทาง
    บินเดี่ยว บินสูง แสวงหา
    บทเรียนล้ำค่าคือทุกสิ่ง
    ออกเดินทางธุดงค์คงแท้จริง
    ประสบการณ์สูงยิ่งคือสัจธรรม​

“ถ้าพูดถึงม้า
    ม้าในสัญญาของแต่ละคนที่เราจำได้หมายรู้น่ะมันไม่เหมือนกันแน่นอน
    ม้าในความคิดของเจ้าอาจเป็นสีขาวตัวใหญ่
    ม้าในความคิดของอีกคนอาจเป็นสีน้ำตาลผอมโซ หรือไม่ก็อาจเป็นม้าสีดำหางสีขาว
    ม้าคือสิ่งที่เราเห็นแล้วไปจำไปยึดไว้ว่ามันเป็นม้า แต่จริงๆแล้วไซร้
    ม้าไม่มี ถ้าเรามีสติ ไม่เข้าไปยึดมั่นถือมั่นไว้ ในสิ่งที่มันพร้อมที่จะเป็นตัวตน พร้อมที่จะ
    เป็นม้า เราก็จะดับสัญญาได้ เพราะจริงๆแล้ว มันไม่มีม้า”

การทำสมาธิก็เหมือนการอาบน้ำ ชำระใจ
    เพียงรู้จักขั้นตอน ทุกอย่างก็ทำได้ง่าย
    คนไม่เคยอาบน้ำ ย่อมไม่รู้ว่าควรทำอย่างไร
    แต่เพียงแค่ได้เริ่มต้นอาบน้ำ ก็จะรับรู้ได้ถึงความสะอาด สดใส
    และจะรับรู้ได้เลยว่า ที่แท้มันไม่ได้ยากอย่างที่คิด

;aa24

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ธันวาคม 2008
  9. ฤษีเหิร

ฤษีเหิร Active Member

แต่งขึ้น..ไม่มีใครในโลกนะที่จะเดินทางไปต่างภพไปต่างภูมินี้ด้วยกายหยาบได้
    มีก็แต่ในหนังแบบสตาร์แทร๊ก ที่ยิงแสงส่งตัวไปโน่นที ไปนี่ที
    ขนาดบางคนไปด้วยกายละเอียดนี่ยังมีของแท้ของเทียมอีก
    คือนึกขึ้นมา จนกระทั่งจิตมันหลอก จนมันมีตัวมีตนปรุงแต่งขึ้นมา

10. ฤษีเหิร

ฤษีเหิร Active Member

แต่งขึ้น..ไม่มีใครในโลกนะที่จะเดินทางไปต่างภพไปต่างภูมินี้ด้วยกายหยาบได้
    มีก็แต่ในหนังแบบสตาร์แทร๊ก ที่ยิงแสงส่งตัวไปโน่นที ไปนี่ที
    ขนาดบางคนไปด้วยกายละเอียดนี่ยังมีของแท้ของเทียมอีก
    คือนึกขึ้นมา จนกระทั่งจิตมันหลอก จนมันมีตัวมีตนปรุงแต่งขึ้นมา

11. บ้านบาระแนะ1

บ้านบาระแนะ1 สมาชิก

หนังสือเรื่อง เณรน้อยเที่ยวธุดงค์ เรื่องจริงหรืออ้างอิงตำราครับ .....เราอ่านหนังสือเพื่อศึกษาหาแนวทางปฏิบัติสําหรับตัวเรา...ถ้าเราคิดว่าอันนี้ใช่ หนังสือเล่มนี้ก็มีประโยชน์กับเรา...ผมก็ซื้อมาอ่านเหมือนกันก็ใด้แง่คิดหลายอย่างเหมือนกัน

12. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ผมคิดว่าจะจริงหรือแต่งก้อไม่เป้นไรดอกท่าน
    แต่ขอให้ยึดเอาคุณธรรม ความดี ควาทอดทนอดกลั้นของท่านเณรน้อย
    ก้อแล้วกันครับ

13. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

รู้แต่ว่าเณรอุปฐากที่อยู่รับใช้คณะ พระครูโลกอุดร ชื่อเณรคำ

โยมอุปฐากคณะ พระครูโลกอุดร ชื่อปู่สิงขร

14. teelak

teelak เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ตอนนี้ผมพอจะทราบแล้วครับ ว่าเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องอิงตำรา

เพราะผมได้สอบถามกับท่านผู้เขียนและพระสงฆ์ผู้เป็นเจ้าของประวัติดังกล่าวแล้วครับ

ผู้เขียนท่านนั้นก็มาตอบกระทู้นี้ด้วยนะครับ อิอิ

อนุโมทนาสำหรับทุกคำตอบนะครับ

15. visa2505

visa2505 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    เรื่องเณรน้อยเที่ยวธุดงค์ เป็นเรื่องของหลวงปู่ต้นบุญ จังหวัดสกลนครครับ มีตัวตนจริง ท่านยังหนุ่มอยู่นะ

16. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

การเดินทางไปภพภูมิอื่นด้วยกายหยาบนี่เป็นได้ไม่ใช่หรอครับ

เห็นหลวงพ่อท่านนึงเคยกล่าวไว้ว่าเห็นหลวงพ่ออีกท่านนึงขึ้นไปสวรรค์ด้วยกายหยาบ

17. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

การเดินทางไปภพภูมิอื่นด้วยกายหยาบนี่เป็นได้ไม่ใช่หรอครับ

เห็นหลวงพ่อท่านนึงเคยกล่าวไว้ว่าเห็นหลวงพ่ออีกท่านนึงขึ้นไปสวรรค์ด้วยกายหยาบ

18. nutt2522

nutt2522 Active Member

22 พฤศจิกายน 2008
    อ่านแล้วเมื่อสองวันที่ผ่านนี้เอง รู้สึกว่าเรื่องของท่านไม่เกินจริงเลย เพราะในสมัยพุทธการณ์ ก็มีมากมาย อย่างสวนมรรคธรรม เราเชื่อว่ามีอยู่จริง ถึงจะยังไม่เคยไปที่นั่นก็ตามทีเถอะ แต่ก็ไม่ได้เชื่ออย่างงมงาย มันต้องมีเหตุผล

เรื่องนี้ให้ข้อคิดมากมายอ่านแล้ว ก็อิ่มเอมใจทีเดียว