หนุ่มเนปาลเลียนพระพุทธเจ้าโผล่อีก

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย คือ~ว่างเปล่า!, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. พิศวัสต์

พิศวัสต์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็นับถือพระพุทธเจ้าเช่นเดียวกันกับพวกคุณ เป็นคนไทยเหมือนกัน การที่เราแสดงความคิดเห็นปนอารมณ์ด้วยนั้น ผมไม่คิดอะไรหรอกครับ อย่าถือโทษโกรธเคืองกันเลย บางครั้งอาจจะสร้างความทุกข์ให้แก่ผู้อื่น แต่ผมไม่ได้ปราถนาเช่นนั้น ต้องขอโทษที่แสดงไปอย่างนั้น เพียงต้องการแสดงความคิดเห็นในฐานะกุลบุตรผู้นับถือศาสนาพุทธคนนึงที่ไม่ต้องการให้คำสอนของพระพุทธเจ้าถูกผู้อื่นที่ไม่รู้จริง มาบิดเบือนคำสอน เท่านั้นเองครับ ขออภัยอย่างยิ่งครับ

2. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ท่านให้สัมภาษณ์ว่าตนเองยังไม่พ้นทุกข์ กำลังปฏิบัติเพื่อพ้นทุกข์อยู่...การปฏิบติแบบนี้ที่เนปาลก็ไม่รู้ว่าแปลกหรือไม่ แต่ถ้าเกิดที่บ้านเมืองเรา...แปลกเพราะทำไม่เหมือนผู้อื่นที่เป็นนักบวชทั่วไป....ถ้าไม่หลอกเพื่อลาภสักการะก็ควรอนุโมทนาค่ะ

3. พระไตรภพ

พระไตรภพ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    ไม่แปลก แม้ในไทยเราก็ไม่แปลก สาธุ