เพื่อการกุศล หน้า49 กระทู้#980 - เชิญร่วมบุญกฐิน หลวงปู่จันทร์ สมเด็จเกศา พระปิดตาไพรดำ และเศียรบายศรี

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ๑๖โสฬส, 25 กุมภาพันธ์ 2014.

1. ๑๖โสฬส เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2014
    หลังจากที่หลวงปู่ท่านอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญนี้เเล้ว ท่านบอกว่าใครที่ร่วมสร้างบุญนี้ "ไม่อดอยากดอกเขาเป็นผู้ให้เขาก็จะได้ในสิ่งที่เขาควรจะได้ เขาเป็นผู้ปลดทุกข์ให้คนอื่น ชีวิตเขาก็จะมีความสุข" ท่านว่ากุศลการสร้างโรงทานและห้องน้ำแรงขอให้หมั่นทำกันเถิดแล้วจะเห็นผลในชาตินี้ไม่ต้องรอถึงชาติหน้า"

แล้วหลวงปู่ท่านก็บอกว่าโรงครัวได้เริ่มสร้างเเล้ว ให้ช่างเหล็กมาถักโครงหลักคารอไว้ เหล็กพวกนี้ก็ไปเชื่อร้านค้าเขามาก่อน เลยบอกกับหลวงปู่ท่านว่า สมาชิกในเวปนี้ใจบุญครับแม้กระทั่งผู้ที่ผ่านไปมาที่ได้มาเห็นกระทู้นี้หากมีจริตต้องกัน มีบุญต้องกันคงได้มีโอกาสหนุนนำและพาให้โรงทานและห้องน้ำของหลวงปู่สำเร็จได้ครับ ท่านก็ว่า เอาๆ ดีๆขอให้คนใจบุญทั้งหลายรวยๆเจริญดีๆ ผมก็เลยสาธุแทนทุกๆท่านที่ร่วมบุญนี้ครับ

โครงเหล็กถักที่ช่างเหล็กถักไว้พร้อมทาสี

2. ๑๖โสฬส เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ท่านว่าท่านไม่สร้างโรงทานใหญ่ครับ เพราะหากสร้างใหญ่เกินตัวก็จะเป็นการไปเบียดเบียนคนอื่น หากเราทำให้พอดีเหมือนนกน้อยทำรังแต่พอตัว ก็จะได้ประโยชน์มากกว่า การเบียดเบียนคนอื่นน้อยกว่า ดังนั้นเอาเท่าที่กันแดดกันฝนได้ก็พอ ท่านว่าคนเราถึงมีกำลังทรัพย์ทำบุญแต่เขาก็ต้องเเรกด้วยเเรงกายเขา ท่านพูดแบบนี้ฟังเเล้วรู้สึกปิติครับ

3. AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2011
    พึ่งวางสายจากหลวงปู่ครับ หลวงปู่บอกวันนี้เป็นวันดีนะเนี่ยเห็นไอ้หนุ่มโทรมาตอนกลางวัน ตกเย็นมากูกำลังนั่งนึกถึงมึงอยู่พอดี มึงก็โทรเข้ามา เออไอ้ศิษย์สองคนนี้เหมือนกับมันรู้ว่ากูกำลังคิดถึงมันอยู่ ครับหลวงปู่ผมก็คิดถึงหลวงปู่เหมือนกันครับเลยโทรมาหาครับ เออแล้วเห็นรูปโครงเหล็กของโรงครัวหรือยัง ที่กูให้ช่างเขาส่งให้ไอ้หนุ่มไปนะ ผมถามหลวงปู่ไปเอาเงินจากไหนมาซื้อเหล็กครับหลวงปู่ เพราะเงินที่เขาทำบุญร่วมสร้างโรงครัว ห้องน้ำ พวกผมก็ยังไม่ถวายหลวงปู่เลย กูก็ไปเชื่อร้านค้าวัสดุก่อสร้างเขามาก่อนสิ ท่านตอบ ท่านก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ ผมถามหลวงปู่ทำอะไรอยู่ครับ อ๋อกูกำลังเอาพระสมเด็จเกศาใส่ตลับ พอดีกูไปค้นหาของในราชวัตร ฉัตรธงเลยเจอ ก็เลยเอามาเข้าตลับไว้เพราะกลัวพระจะแตก เป็นพระสมเด็จที่สร้างมาประมาณ 6-7 ปีแล้ว จนกูลืมไปแล้วนึกว่าหมดไปแล้ว ผมเลยถามหลวงปู่ว่าถ้าจะเอาไปให้เขาร่วมทำบุญสร้างโรงครัวด้วยได้ไหมครับ ท่านตอบก็ดีเพราะค่าวัสดุก็แพงกว่าแต่ก่อนเยอะ จะได้สร้างให้แล้วเสร็จตามที่กูปรารถนา หรือถ้าไม่เสร็จก็ค่อยๆทำกันต่อไป ถ้าบุญกูถึงก็คงมีคนช่วยทำจนสำเร็จแหละ เทวดาท่านก็คงดูอยู่ เพราะอยากทำไว้ให้คนที่ไปมาเขาได้อิ่มท้อง อิ่มบุญ เวลาเขาทุกข์ก็มีห้องน้ำให้คลายทุกข์ได้ กุศลผลบุญคนที่ทำบุญนี้ได้บุญเยอะมากนะ ท่านบอก ผมบอกท่านว่ามีคนเขามาทำบุญกับหลวงปู่เยอะครับ หลวงปู่ไม่ต้องห่วงครับ ท่านบอกเออดีๆ ให้รวยๆ มีความสุขกันทุกคนนะ กูอนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วย

4. AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นิ่มโทรมาแต่เช้า เล่าให้ฟังว่าเมื่อวานมีพระมาจากอำเภอกุยบุรี มาขอพระและมวลสารกับพี่นิ่มจะนำไปสร้างพระ พี่นิ่มถามว่าทำไมท่านอาจารย์ถึงได้มาขอพระ ขอมวลสารกับผมหล่ะครับรู้ได้อย่างไรว่าผมมีพระมีมวลสาร ท่านบอกอาตมาสืบหามาเพราะมีประสบการณ์เกิดขึ้นที่อำเภอกุยบุรี เมื่อไม่นานนี่เอง รถปิคอัพชนต้นไม้ใหญ่พลิกคล่ำไปด้วยกัน 6 คน ตายไป 4 คน แต่อีก 2 คนรอดตาย ทั้งๆที่ไม่น่ารอดแต่กลับรอด ได้ไปสอบถามคนที่รอดชีวิตทั้ง 2 คนบอกแขวนพระปิดตาวัดป่าแดง ชลบุรี เป็นรุ่นกตัญญูทั้ง 2 คน เขาบอกได้มาจากเพื่อนที่กรุงเทพ พระรูปนี้จึงสืบหาวัดป่าแดง เมื่อวานจึงเข้ามาหาพี่นิ่มที่บ้าน

5. อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

งาช้างดำ มีออกให้ทำบุญไหม??????????

ดูในตารางที่สรุปรายการจองให้หลวงปู่ดู ไม่แน่ใจว่าปัจจัยทั้งหมดจะพอหรือเปล่า หากไม่ติดขัดผมจะโอนให้ก่อน คิดว่าหลวงปู่ท่านจำเป็นต้องใช้ปัจจัยในช่วงนี้

6. ๑๖โสฬส เป็นที่รู้จักกันดี

งาช้างดำนั้นหลวงปู่ท่านไม่มีให้ทำบุญครับ ต้องขออภัยจริงๆ
    ส่วนรายการโอนนี้ขอให้ดำเนินได้ตามสะดวกครับ เพราะหลวงปู่ท่านเน้นว่าทำบุญก็อยากให้ได้บุญจริงๆ ไม่อยากให้คนทำลำบากจะได้สักเท่าไร ก็เลยขอฝากไว้ครับ สะดวกค่อยโอนเเต่ขอภายในวันที่ 20 พฤษาภา 2557

ด้วยที่คุณอาณัติจะโอนให้ก่อนนี้ก็ขออนุโมทนาไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

7. AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นมีหลายท่านครับที่สนใจงาช้างดำครับ เอาอย่างนี้แล้วกันครับ ถ้าไม่ถือสาว่าสร้อยข้อมืองาช้างดำเส้นนี้ของผมใช้งานแล้ว ผมจะเปิดให้ประมูลครับ รายได้ทุกบาททุกสตางค์ถวายสร้างโรงครัวและห้องน้ำครับ งาช้างดำเส้นนี้ผมนำเข้าพิธีมาโดยตลอดครับ และจะยังเข้าพิธีต่อเนื่องครับ ผมอยากสอบถามทุกท่านให้ช่วยออกกฎ กติกา ในการประมูลในครั้งนี้ครับ ผมมีราคาเริ่มต้นแล้ว แต่ยังไม่รู้ว่าจะให้ประมูลขึ้นเคาะละเท่าไหร่ดีครับ และปิดประมูลวันไหนดี จึงรบกวนสอบถามทุกท่านครับ ทำบุญทุกบาททุกสตางค์ครับ งาช้างดำเม็ดนี้เป็นฟอสซิลหรือเป็นหินแล้วนะครับ

8. ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จเปิดให้บูชาไหมครับ

9. supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เรื่องประมูล ขอเสนอดังนี้ครับ
    คุณเอกต้องให้คุณ 16โสฬส จัดการครับ จึงไม่ผิดกฎพลังจิต
    กำหนดราคาขั้นตํ่ามาเลย
    เพิ่มครั้งละ 100
    ใช้เวลาพลังจิตเป็นตัวตัดสิน
    ปิดวันศุกร์หน้า 2230 ตรง ไม่มีต่อเวลา

10. supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

โอนเงิน 10,099.99 แล้วครับ 21:29 13/3/14 ร่วมสร้างห้องนํ้าและโรงครัวกับ
    หลวงปู่จันทร์ครับ

11. ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

12. Daverko เป็นที่รู้จักกันดี

จองร่วมบุญ ปิดตาไพลดำ 2 องค์ ปิดตาเศียรบายศรี 1 องค์ ประคำข้อมือ 2 เส้นค่ะ

13. AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมต้องขอประทานโทษด้วยครับ ผมเกือบทำผิดกฎเวปแล้วครับ ขอขอบพระคุณครับที่ให้คำแนะนำดีๆครับ เดี๋ยวผมให้พี่ ๑๖โสฬส ช่วยดำเนินการครับ ขอบพระคุณครับ

14. ๑๖โสฬส เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบ และขออนุโมทนาบุญกุลศลนี้ด้วยครับ

15. ๑๖โสฬส เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญนี้ด้วยครับพี่ มียอดเเจ้งเข้าระบบแล้วครับ

16. ๑๖โสฬส เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องสมเด็จนี้ขอให้รอก่อนนะครับ ขอปรึกษาหลวงปู่ก่อนครับ

17. AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

18. AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

19. ๑๖โสฬส เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอขอบพระคุณ คุณพี่supachaipnuด้วยนะครับ ที่ให้คำแนะนำ ทั้งเรื่องกฎ กติกา วัน เวลา ปิดประมูลครับ ผมต้องขออนุญาตใช้กฎ กติกาที่คุณพี่supachaipnu แนะนำมาเลยนะครับ

สร้อยถักงาช้างดำเม็ดนี้กว่าจะเป็นฟอสซิลต้องใช้เวลายาวนานมากๆครับ และก็หายากยิ่งนักส่วนมากจะเจอแต่ของปลอม ดังนั้นคนที่มีไว้ครอบครองจึงหวงแหนยิ่งนัก การที่คุณเอกได้สละสิ่งที่หวงแหนมาให้ทำบุญในครั้งนี้ ผมก็ขออนุโมทนาบุญกุศลนี้ด้วยครับ เพราะเป็นบุญกุศลอันยิ่งใหญ่

เริ่มต้นประมูลที่ราคา 7000 บาท
    เคาะประมูลขึ้นครั้งละ 100 บาท
    ปิดประมมูลวันศุกร์ที่ 21 มีนาคม 2557 เวลา 22.30 น. ตามเวลาเวปพลังจิต
    ใครให้ราคาสูงสุดในเวลา 22.30น.วันที่ 21/3/57 เป็นผู้ชนะครับ

20. ๑๖โสฬส เป็นที่รู้จักกันดี

รูป สร้อยข้อมือ งาช้างดำนี้ ขออัพเดทตอนค่ำๆนะครคับ รอคุณเอกส่งรูปมาให้ก่อน ข้อกำหนดที่คุณเอกได้เเจ้งมานี้ไม่ได้มีเจตนาที่แสวงหากำไร จุดประสงค์และข้อกำหนดนี้ตั้งขึ้นมาด้วยเหตุผลดังนี้

1. งาช้างดำนี้เป็นงานช้างเเท้ๆสามารถนำไปพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ได้
    2.งาช้างดำที่ได้มานี้เป็นของหลวงปู่จันทร์ วัดป่าหนองยางโดยเเท้ ซึ่งท่านรับรองว่าของเเท้เเน่นอน
    3. การได้มาซึ่งงาช้างดำนี้ได้จากกรรมฐาน
    4. เจ้าของงานี้(ช้าง)ให้มาเพื่อการกุศล
    5. การตั้งราคานี้ไม่ได้มีเจตนาแสวงหากำไรแต่รายได้ทั้งหมดเข้าวัด100% (อยากให้โรงครัวเเละห้องน้ำสำเร็จโดยไว เพราะมีภาระกิจในการสร้างหอระฆังต่อครับ)
    6. สร้อยข้อมืองาช้างนี้คุณเอกหวงแหนมาก รวมถึงมีพระเกจิท่านอธิษฐานจิตให้เเล้วไม่ต่ำกว่า 50 รอบ จนท่านเจ้าคุณทหารท่านจับดูท่านยังว่าดีครับ
    7.หากมีการประมูลเกิดขึ้นเเละมีผู้ชนะการประมูลจะขอให้หลวงปู่ท่านเมตตาถักเชือกเส้นใหม่ให้ก็ได้หรือหากไม่ต้องการให้หลวงปู่ถักให้ใหม่จะขอรับเส้นเดิมๆเส้นนี้ คุณเอกก็ไม่ขัดข้องครับ
    7.หากกิจกรรมนี้ไม่สามารถบรรลุผลหรือไม่มีการประมูลเกิดขึ้นภายใน วันศุกร์ที่ 21 มีนาคม 2557 เวลา: 22:30 น. (เวลาในเวปพลังจิต) จะถือว่ากิจกรรมนี้เป็นอันสิ้นสุดนะครับ

( ขออภัยที่ต้องเเก้ไขในบางประโยคครับจึงเเจ้งมาเพื่อทราบเพราะเข้าระบบจากมือถือเลย ทำให้ข้อมูลไม่สมบูรณ์ครับ )