หมดแล้วค่ะ "แจกฟรี" บรมสารีริกธาตุ ข้าวตอกพระร่วง หนังสือทำสมาธิ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย king_6914, 31 มกราคม 2010.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    "แจกฟรี"
    1.บรมสารีริกธาตุ
    2.ข้าวตอกพระร่วง (ขอบคุณพี่สมโพชน์ที่เอื้อเฟื้อค่ะ)
    3.หนังสือทำสมาธิ

***จำนวน 27 ชุดเท่าอายุค่ะ***

กติกา ลงชื่อจองในกระทู้ ว่าต้องการรับรายการใด แล้วส่งซองเปล่าติดแสตมป์ หรือแนบเงิน 50 บาท(เพื่อส่งลงทะเบียน)

มาตามที่อยู่

ธิดารัตน์
    ตู้ ปณ.77 ปณ.ลำลูกกา
    จ.ปทุมธานี 12150

ข้าวตอกพระร่วงมีลักษณะเป็นหินก้อนเล็ก ๆ รูปทรงสี่เหลี่ยมลูกบาศก์คล้ายกับลูกเต๋า มีสีสนิมเหล็กหรือสีน้ำตาลไหม้คล้ำ ๆ มีหลายขนาด แต่จะมีหน้าราบขนาด ๒.๓ ซม. ก้อนเล็ก ๆ จะมีขนาดประมาณครึ่งเซนติเมตร สำหรับก้อนที่ใหญ่ ๆ นั้น หากเราลองทุบ ให้แตกออก ลักษณะที่แตก ออกจากกันนั้นก็จะคงรูปสี่เหลี่ยมลูกบาศก์เล็ก ๆ อีกเหมือนกัน จะมีเพียงบางก้อนที่เป็นรูปสี่เหลี่ยมยาว หินเหล่านี้ จะมีปะปนอยู่ทั่วไปพบมากบริเวณเขา พระบาทใหญ่ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.สุโขทัย

ผู้เชี่ยวชาญทางด้านธรณีวิทยา ได้ตรวจสอบแล้วสรุปว่า แร่ที่ชาวบ้าน เรียกว่าข้าวตอก พระร่วงนี้ คือ แร่โลหะชนิดหนึ่งที่ชื่อว่า "แร่ไพไรต์" นั่นเอง อีกชนิดหนึ่งมีลักษณะ คล้ายเม็ดข้าวสารฝังจม ปนอยู่ในหินแร่เหล่านี้ด้วย ชาวบ้าน เรียกว่า ข้าวสารพระร่วง ทั้งสอง ชนิดนี้เป็นที่นิยมกันว่าศักดิ์สิทธิ์ ผู้ใดมีไว้ถือว่าเป็นสิริมงคล มีความสุขความเจริญด้วย โภคทรัพย์ต่าง ๆ นอกจากนั้นยังนิยม นำมาฝนกับ แผ่นกระเบื้องบดยาหยดน้ำลงไปด้วย ขณะที่ฝนแล้วนำน้ำนั้นมาทาบริเวณที่ถูกพิษแมลงสัตว์กัดต่อย เป็นต้นว่า ตะขาบ มด แมลงป่อง ก็จะหายจากอาการเจ็บปวดอย่างน่าอัศจรรย์ยิ่ง ชาวบ้านนิยมนำมาดับพิษแมลงเวลาถูกต่อย จะใช้กันอย่าง แพร่หลายด้วยความศรัทราส่วนคนเฒ่าคนแก่ที่กินหมากนั้น จะนิยมนำข้าวตอก พระร่วงมาใส่ปนกับสีผึ้งทาปากตลับละหนึ่งถึงสองเม็ด เหตุที่ทำเช่นนี้เพราะเชื่อว่ามีเมตตา มหานิยมดี โดยเฉพาะเม็ดที่ติดกันชาวบ้านเรียกว่า "อมกัน" นิยมกันมากว่ามีเมตตามหานิยมมากยิ่งขึ้น

ต่อมาข้าวตอกพระร่วงและข้าวสารพระร่วง มีผู้นำมาเจียระไนเป็น เครื่องประดับ และ เข้าพิธีพุทธาภิเษก เมื่อ ๑๒ เมษายน ๒๕๒๗ ทำให้ประชาชน ให้ความสนใจใคร่มีไว้เป็นสิริมงคลกันมาก ปัจจุบันจึงค่อนข้างหายาก
    สาเหตุที่เป็นที่นิยมของชาวบ้านว่าเป็นของศักดิ์สิทธิ์ทั้งนี้เพราะมีความเชื่อ เกี่ยวกับเรื่อง พระร่วงวาจาสิทธิ์ เมื่อครั้งพระองค์เสด็จมาประพาสป่า หยุดเสวย พระกระยาหารกลางวันแล้ว จึงนำข้าวโปรยไว้บนเขาพระบาทใหญ่แล้วกล่าวว่า จงเป็นข้าวตอกดอกไม้ ดังนั้นจึงกลายเป็น ข้าวตอกพระร่วง ข้าวสารพระร่วง ตามวาจาสิทธิ์นั้นffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

<O:p></O:p>

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2010
  2. nrngy

nrngy เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 1 (ขอรับข้าวตอกพระร่วง)
    ขอรับ 1 ชุดค่ะ
    วิภาวี ณรงค์ใย
    191/1 ม.1 ต.ทุ่งควายกิน
    อ.แกลง จ.ระยอง 21110
    ขอบคุณค่ะ

3. dekchy

dekchy เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ
    ลำดับสอง (ขอรับข้าวตรอกพระร่วงครับ)
    กิตติชัย แซ่ลิ่ม
    239/6 ตรอก หอ6ชาย ต.สุเทพ อ.เมือง ถนน ห้วยแก้ว มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ จ.เชียงใหม่ 50200

4. สุญญตธรรม

สุญญตธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่านที่มีพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุทั้งหลาย
    เนื่องจากมีผู้ศรัทธาในพระศาสนาเป็นจำนวนมากที่ต้องการได้เห็นและส้กการบูชาพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตาตุ ซึ่งเป็นตัวแทนขององค์พระสมมาส้มพุทธเจ้าและพระอรหันตสาวกทั้งหลาย แต่เนื่องจากพวกเราฐานะยากจนและไม่สามารถร่วมบุญได้ จึงไม่มีโอกาสได้สักการะบูชา
    ด้วยเหตุนี้ข้าพเจ้าจึงได้ทำการรวบรวมพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุใว้ไห้คนในหมู่บ้านและรอบข้างใด้สักการะบูชา เพื่อเป็นสิริมงคลและเป็นกำลังใจในการนำหลักธรรมคำสอนของพระพุทธองค์มาประพฤติปฏิบัติ
    จึงอยากขอความเมตตาจากท่านผู้ใจบุญได้มอบพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุและวัตถุมงคลอื่นๆให้กับพวกข้าพเจ้า

กรุณามอบมาที่
    คุณกฤษฎา หงษาแก้ว
    41 ม.7 ต.ช่างปี่
    อ.ศีขรภูมิ จ.สุรินทร์ 32110
    โทร 0837421043
    ขออนุโมทนาและขอบพระคูณอย่างยิ่ง<!-- google_ad_section_end -->

5. technology

technology เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    ลำดับที่ 3 ขอรับข้าวตอกพระร่วง ครับ

ไพบูลย์

6. wisaruth

wisaruth เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 4 ขอรับข้าวตอกพระร่วง
    วิศรุต ก้อนเงิน 108 ม.1 ต.กุดชุมแสง อ.หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิ 36210

7. ไวยวัฒน์

ไวยวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    ลำดับที่ 5 รับข้าวตอกพระร่วงครับ
    นายพรเทพ

8. orrachoun

orrachoun เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับ 6 ขอร่วมอนุโมทนา และขอรับข้าวตอกพระร่วงครับ

วรพจน์ ถิรธนรัตน์
    486/1 ถนนนนทรี
    แขวงช่องนนทรี เขตยานนาวา
    กรุงเทพมหานคร
    10120

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2010
  9. กังหันลม

กังหันลม เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    ลำดับที่ ๗

ขอรับพระบรมธาตุครับ

แล้วจะส่งซองไป

10. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    นับแล้วอยู่ที่ ลำดับที่ 9
    ขอรับข้าวตอกพระร่วงครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ
    แล้วจะส่งซองไป<!-- google_ad_section_end --> ให้ครับ

11. มโนจิต

มโนจิต Active Member

"แจกฟรี" บรมสารีริกธาตุ ข้าวตอกพระร่วง หนังสือทำสมาธิ

ขอรับพระบรมธาตุ

นายกุลธน ทรัพย์สมบัติ

19/137 ม.2 หมู่บ้านจิราวดี

อ.เมือง จ.นนทบุรี

11000

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 11
    ขอรับข้าวตอกพระร่วงค่ะ
    กราบอนุโมทนาและขอบพระคุณมากค่ะ

13. noot2828

noot2828 เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    อ้าววันนี้คุณกิ่งมาเปิดกระทู้ใหม่ยังไงขอรับข้าวตอกไว้ด้วยนะคะ อนุโมทนาบุญค่ะ ขอบคุณค่ะ

14. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    ลำดับที่ 13

วันเพ็ญ อาษานอก

204/147 อาจณรงค์ คลองเตย กทม 10110

สุขสันต์วันเกิดนะคะ ทำอะไรก้อขอให้คล่องตัว ค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

15. คนชม

คนชม Active Member

ลำดับที่ 12 ขอรับข้าวตอกพระร่วง 1 ชุด อาจพิชิต อรรถจินดา

16. jamesnal2

jamesnal2 เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2009
    ลำดับที่13 ขอรับครับ นฤปนาถ ปิยานันท์ นนทบุรี
    อนุโมทนาบุญ

17. uinty.2008

uinty.2008 Active Member

4 มิถุนายน 2009
    ลำดับที่ 14
    ขอรับข้าวตอกพระร่วงครับ
    นายสิทธิโชค ชูชาติ
    19 หมู่ 7 ต.นาใต้ อ.บ้านนาเดิม จ.สุราษฎร์ธานี
    อนุโมทนาครับ

18. หนูกิ่ง

หนูกิ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    ลำดับที่17 ค่ะ
    ขอรับพระบรมสารีริกธาตุค่ะ
    กรวิภา ศิริพุฒิพงศ์ ( ชื่อกิ่งเหมือนกันค่ะ )
    3/1 หมู่ 11 ต.ลาดยาว อ.ลาดยาว จ.นครสวรรค์ 60150
    ขอบคุณมากค่ะ

19. pu4755

pu4755 เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    มาลงชื่อด้วยคนนะครับน้องกิ่ง
    ขอรับพระบรมสารีริกธาตุและข้าวตอกพระร่วงครับ

ขออนุโมทนาครับ

20. Pichetchan

Pichetchan เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    ลำดับที่18 ขออนุโมทนาบุญ ผมขอรับ พระธาตุมอบ 1 ชุดครับ
    พิเชฏฐ์ จันทรบุตร

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูง ขออนุโมทนาบุญครับ จงดลบันดาลให้มีแต่ความสุขความเจริญ
    ด้วยความเคารพ เป็นอย่างสูง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้