หลวงปู่ชื่น อินทปัญโญ วัดเจริญราษฎร์ประชาธรรม (สำนักสงฆ์ในปราบ)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sksontisuk, 19 ธันวาคม 2007.

1. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ภาระกิจเรียบร้อยแล้วครับ

ของที่ฝากมาให้เป็นธุระเรียบร้อยแล้วน่ะครับทั้ง 3 ท่านเลยครับ จะรีบจัดส่งของให้น่ะครับ

แต่ไม่มีที่อยู่ของคุณชัยพร เถาว์อั้นรบกวนช่วยแจ้งมาให้ทางผมด้วยน่ะครับหรือจะแจ้งไปที่เมล์ส่วนตัวผมก็ได้ครับที่

sksontisuk@hotmail.com

ด้วยความนับถือ

หมู

2. yut2029 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่หมู

3. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

ผานที่เพื่อนได้มอบให้มา

พอดีมีพี่ที่นับถือกันได้มอบผานมาให้ครับ เลยเอาภาพมาฝากให้เพือนๆ ได้ชมกัน เมื่อผานได้ตัดเป็นชิ้นตามที่เราต้องการแล้ว หลังจากนำไปปลุกเสกเสร็จ ก่อนนำไปบูชาควรจะปิดทองก่อนครับ

หมู

ไฟล์ที่แนบมา:

4. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญเสมารุ่นสร้างโบสถ์

ส่วนเหรียญเสมานี้เป็นเหรียญที่ออกตอนเริ่มสร้างโบสถ์ครับ

หมู

5. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อเงิน

รูปหล่อเงินนี้เป็นรุ่นสร้างโบสถ์เช่นเดียวกันครับ

หมู

6. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญดีที่คนยังไม่ค่อยทราบ

ก่อนหน้านี้ได้เคยเขียนไปในกระทู้แล้วครับ เพราะเหรียญนี้ไม่มีให้บูชา นอกจากจะร่วมบริจาคทรัพย์เพื่อทำบุญหล่อพระประธานเท่านั้นถึงจะได้ เหรียญสมนาคุณนี้มีทั้งเนื้อทองแดงรมดำ และกะไหล่ทอง เป็นเหรียญที่มีอะไรดีเยอะครับ แต่คนยังไม่ค่อยทราบกันครับ

หมู

7. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงรุ่นแรก และรุ่นสอง

พอดีเพิ่งหาภาพพระผมแว่นกลมรุ่นแรกและรุ่นสองเจอ เลยนำเอามาฝากเพื่อนๆ ได้ชมกันด้วยครับ พระผงนี้คนอิสานที่ไปตัดยางแถวๆ วัดก็บอกว่ามีประสบการณ์มากมายเช่นกันครับ รุ่นที่เพ้นท์สีเป็นรุ่นแรกครับ จริงๆ แล้วที่ออกจากวัดไม่ได้ลงสีครับ ผมนำเอามาลงเอง

หมู

8. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อ

และในรุ่นแรกก็จะมีรูปหล่อธรรมดาและรูปหล่อเสาร์ห้าครับ ที่ใส่กรอบพลาสติคจะเป็นรูปหล่อเสาร์ห้าครับ

หมู

9. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

ผงชานหมาก

เวลามีผงชานหมากที่แห้งแล้วร่วงๆ ลงมา ก็จะโกยใส่หลอดไว้ครับ เพราะถือว่าใช้ได้เช่นกัน

หมู

10. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

สาเหตุที่นำรูปภาพต่างๆ ที่เป็นวัตถุมงคลของหลวงปู่มาลงให้ดูกันนั้น เผื่อว่าสักวันได้ไปพบที่ไหนก็จะได้รู้ครับ

อีกอย่างวัตถุมงคลของหลวงปู่นั้น นอกจากทหารตำรวจที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้จะรู้ถึงพุทธคุณแล้ว ตำรวจในพื้นที่เอง ก็จะทราบเป็นอย่างดี ประสบการณ์บางอย่างก็ไม่ควรจเขียนครับ เพราะเป็นดาบสองคม ขอให้ยึดถือและนำไปใช้ในทางที่ดีแค่นี้ก็พอแล้ว

หมู

11. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานได้รับการยืนยันจากคุณบอยแล้วว่าได้รับพระที่ฝากบูชาแล้ว ขออนุโมทนาในการร่วมทำบุญดังกล่าวด้วยครับ

ส่วนของพี่ชัยพร ผมจะส่งให้พรุ่งนี้โดยทาง EMS น่ะครับ

ส่วนของคุณยงยุทธนั้นผมส่งไปตั้งแต่วันเสาร์ที่ผ่านมาแล้วแต่เนื่องจากอยู่ไกลคาดว่าวันพรุ่งนี้น่าจะถึงครับ

หมู

12. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากประชาสัมพันธ์

ขอรบกวนฝากประชาสัมพันธ์อีกครั้งน่ะครับ วันที่ 20 เมษายน 2551 นี้จะมีพิธีเททองหล่อพระประธาน หากเพื่อนๆ คนใดที่อยู่สุราษฎร์ หรือจังหวัดใกล้เคียง หรือได้มีโอกาสแวะเวียนผ่านมา ก็ลองไปร่วมในงานกันน่ะครับ จริงๆ แล้วทางวัดไม่ได้ให้ผมมาประชาสัมพันธ์หรอกน่ะครับ เพราะที่ผ่านมา โฆษณาอะไรก็ไม่มี แต่พอถึงวันพิธีอะไรก็แล้วแต่ คนมากันมากมาย ส่วนตัวแล้วถ้ามีโอกาสก็อยากเข้าไปร่วมงานด้วยครับ เพราะถ้ามีรายการของผานจะได้ฝากเข้าปลุกเสกด้วยครับ

หมู

13. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องผานนี่ ทำเอาคนอิสานหลายๆ คนเป็นงงเหมือนกันครับ เพราะเท่าที่ผมได้รู้จักเรื่องผาน ก็ได้ลองฝากพรรคพวกเพื่อนฝูงทางภาคอิสานและภาคเหนือลองช่วยหาผานที่ใช้แล้วให้หน่อย คำตอบที่ได้คือ คนทางภาคเหนือและอิสานเขาก็งงมาก เพราะมีคนมาขอซื้อผานเก่าไปกันเยอะมากเลยครับ และเดี๋ยวนี้ทำให้ผานจะกลานเป็นของหายากไปอีกชิ้นหนึ่งแล้วครับ

แต่งานนี้ผมว่ายังไงๆ แล้วก็น่าจะมีคนเอาผานมาเข้าฝากปลุกเสกอีกเป็นแน่ครับ หากถึงวันดังกล่าวถ้ามีข่าวคราวอย่างไรก็จะนำมาเล่าสุ่กันฟังน่ะครับ

หมู

14. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนฝากประชาสัมพันธ์ ณ ที่นี้ด้วยครับ วันที่ 7 มีนาคม ตรงกับวันขึ้น 1 ค่ำ เดือน 4 ทางพระเดชพระคุณหลวงปู่ชื่น แห่งวัดในปราบ จะมีพิธีปลุกเสกผาน ณ วัดในปราบ หากพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดที่ยังไม่มี และเตรียมผานไว้รอเข้าพิธีดังกล่าว ก็อย่าลืมนำไปเข้าพิธีในวันดังกล่าวด้วยน่ะครับ หากใครที่ยังไม่ได้เตรียมการใดๆ ก็รีบดำเนินการน่ะครับ

หากผมได้เข้าไปในวันพิธีดังกล่าว ผมก็จะถ่ายรูปมาให้ได้ชมกันน่ะครับ

ผมขอฝากประชาสัมพันธ์มา ณ โอกาสนี้

15. boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่

16. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีครับคุณบอย ที่ผมอยากนำมาประชาสัมพันธ์นั้น ผมก็มีเหตุมีผล ที่ผ่านมา หลายๆ คนก็บ่นว่าไม่ได้ทราบข่าวคราวการทำพิธีใดๆ เลย ดังนั้น ถ้าผมสามารถช่วยในส่วนของคนที่ไม่รู้ได้ ผมถือว่าผมได้แจ้งในสิ่งที่ดีๆ ให้กับเพื่อนๆ ที่เคารพและนับถือในตัวหลวงปู่ครับ

สำหรับอีกเรื่องที่อยากฝากบอกและประชาสัมพันธ์ก็คือ การนำวัตถุมงคลของท่านไปลอง ยังไงแล้วก็กราบขอร้องทุกๆ ท่านที่รู้จักวัตถุมงคลของหลวงปู่ มา ณ โอกาสนี้ด้วย เพราะทุกๆ ครั้งของการไปลองนั้น ท่านจะไม่สบายทุกทีครับ ล่าสุดก็มีคนไปลองและท่านก็เพิ่งออกจากโรงพยาบาลเมื่อวันที่ 22 ที่ผ่านมานี่เองครับ ทางผู้ดูแลหลวงปู่ก็บอกเสมอว่า อย่าลองเลย ถ้านับถือและเชื่อมั่นก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ

หมู

17. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนผานที่จะมีพิธีปลุกเสกในวันที่ 7 มีนาคมนี้ ถ้าของผมมีผมจะส่งไปให้คุณบอย คุณพี่ชัยพร และคุณยงยุทธที่โคราชน่ะครับ เพราะทั้ง 3 ท่านได้เคยฝากปัจจัยไปทำบุญกับทางวัด ไว้ผมจะหาและส่งไปให้น่ะครับ

หมู

18. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

ผาน

ส่วนหนึ่งของผ่านที่จะนำเข้าปลุกเสกนั้น ก็ได้มาจากพี่ๆ ที่เป็นกรรมการวัด ตอนที่รับมาก็เห็นพี่เขาบอกว่าได้เข้ามาหลายพิธีแล้ว แต่ตัวเองคิดว่าจะนำเข้าอีกสักครั้งจะได้เข้าไปสังเกตุการณ์และนำภาพมาฝากเพื่อนๆ กันด้วยครับ

ที่ใส่พลาสติคนั้นผมบูชาติดตัวอยู่ตลอดครับ

หมู

ขนาดไฟล์:
      55.8 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      68.6 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      98.5 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      98.8 KB
      เปิดดู:
      73
  19. sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากข่าวเพิ่มเติมน่ะครับ วันที่ 20 เมษายน 2551 จะมีพิธีเททองหล่อพระประธานและพระบูชาที่วัดในปราบของหลวงปู่ชื่นน่ะครับ สำหรับพระบูชาก็จะเป็นพระพุทธชินราช เหมือนกับพระประธานในโบสถ์ครับ แต่จำนวนเท่าที่ทราบนั้น พระบูชาหน้าตัก 9 นิ้ว มี 19 องค์ และ 5 นิ้วก็มี 19 องค์เท่านั้นครับ ผมคิดว่าป่านนี้ก็คงจะหมดไปแล้ว รวมทั้งมีดตัดหวายลูกนิมิต ด้วย

และสิ่งที่อยากประชาสัมพันธ์อีกอย่างก็คือ ท่านทั้งหลายที่มีวัตถุมงคลของหลวงปู่ ขอความกรุณาอย่าไปลองเลยครับ ท่านไม่เคยพูดเลยว่าของท่านดี ของท่านเหนียวอย่างไร ท่านอยากให้เน้นทำความดี ไม่ว่าวัตถุมงคลอะไรก็จะคุ้มครองเสมอ แต่สุดท้ายก็มีคนชอบนำวัตถุมงคลของท่านไปลอง ล่าสุดเมื่อพฤหัสที่แล้ว ท่านก็ต้องเข้าโรงพยาบาลอีกแล้ว ปัจจุบันท่านก็อายุ 85 ปีแล้ว ให้ท่านได้อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรของพวกเราดีกว่าครับ สงสารท่านเถอะครับ โบสถ์ก็ใกล้จะเสร็จแล้ว ท่านอยากเห็นวัดเป็นวัด และเป็นที่พึ่งทางใจให้กับสาธุชนทั้งหลาย แต่ถ้าไปลองกันบ่อยๆ แล้วท่านไม่สบายบ่อยๆ อย่างนี้ท่านจะสามารถทำภาระกิจของท่านได้ลุล่วงอย่างไรครับ อาการของท่านไม่ใช่อาพาธแบบคนสูงอายุครับ ทุกครั้งที่มีคนลองท่านจะปวดร้าวและเจ็บที่ชายโครงอย่างมาก

หมู

20. boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ พี่

และขอขอบคุณที่มาแจ้งข่าวครับ

ตอนนี้ ผมอยู่อุดรแล้ว ส่วนเรื่อง ผานที่ว่าจะหานั้น คงไม่ใช่แล้วนะครับ

ขอบคุณครับ

อย่าไปลองเลยครับ เห็นด้วยล้านเปอร์เซ็นต์