หลวงปู่ทวดเนื้อว่าน2497 พิมพ์ใหญ่

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย phak622, 23 มิถุนายน 2012.

1. phak622

phak622 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมศึกษาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      6.7 MB
      เปิดดู:
      78,587
      ขนาดไฟล์:
      5.4 MB
      เปิดดู:
      28,047
  2. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ร่วมศึกษาแล้วครับ

3. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ไม่ใช่97
    ดู คุ้นๆนะเนื้อหาและพิมพ์นี้

4. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ผมกำลังศึกษาเม็ดบัวใต้เข่าขวาอย่างที่ท่านล้างใจบอก.....?

5. phak622

ไม่ตอบโต้ครับ.ผมยังต้องศึกษาอีกเยอะครับ. ส่วนบันทึกคุณอนันต์นั้น. หาหนังสือเล่มจริงๆมาดูหน่อยนะครับอยากเห็น. แต่ถ้าอ่านจากในเว็ปมาก็ศึกษาข้อมูลดีครับ. ถ้าไม่เคยเห็นหรืออยากทราบอะไรก็ไปถาม พ.ต.ท.ชุมพล คณานุรักษ์ รองผกก.สน.บางเขนดูได้ครับ เพราะพระผมยังได้แค่รางวัลชมเชยงานเล็กๆ ไม่มีโอกาสไปงานใหญ่สักที. แต่เรื่องประสบการณ์หายห่วงครับเป็นพระติดตัวไม่เคยห่าง. ผมกล้ายอมรับทุกความคิดเห็น. แต่ความเห็นของผมๆ กลัวเขารับไม่ได้กัน. ด้วยความเคารพ.

6. ล้างใจ

ก่อนอื่นต้องขอ.อภัยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ..หากผมล่วงเกินสิ่งใดทั้งที่รู้ตัวและไม่รู้ตัว
    คนที่นำพระเครื่องมาถามเขาคงอยากมีความรู้ทุกมุมมองของคนหลายๆคนหากคิดว่าพระตัวเองแท้แล้วจะเอามาถามทำไม ท่านไม่ต้องกลัวเขารับไม่ได้กันหรอกครับ เหมือนผมเอาพระที่เราไม่ชำนาญจริงๆมาถาม ใครจะตอบอย่างไรเราก็มาคิดและพิจารณาด้วยตัวเราเองอยู่ดี แต่พระที่เขาไม่ได้นำมาถามคือตั้งใจมาโชว์อย่างเดียวก็อย่าไปทำการวิภาควิจารณ์ ในทางเสียหาย ให้คำชมได้อย่างเดียว

...

จดหมาย ฉบับนี้ ไม่รู้แท้ไม่แท้ ต้องพิสูจน์ลายมือลายเซนต์ ก็แล้วแต่ความพยายามเจาะลึกในเนื้อหาของแต่ละคนครับ..ไม่ว่ากัน..^^

"""

อ่านยากเลยใช้พิมพ์อีกที เพื่อให้อ่านง่ายขึ้น.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2012
  7. phak622

เอาเถอะครับถือว่าผมผิดไป. ขออภัยด้วย ที่ล่วงเกิน.ผมเถียงใครไม่ค่อยเก่ง แต่เอามาร่วมศึกษา. ผมไม่ชอบอยู่อย่าง. ไม่ใช่. ไม่ใช่อย่างไร. พระถอดพิมพ์ถอดอย่างไร. พิมพ์ไม่ลึก. ตรงไหน อธิบายให้ตาสว่างด้วย. ไม่ใช่ไม่ยอมรับ. ก็อย่างที่ผมเคยพูดว่า. พูดว่าเก๊ง่ายจะตายไป. พูดว่าไม่ใช่ง่ายจะตาย. แต่ที่อยากรู้ว่าเมื่อเจอพระในสภาพต่างๆเรามาศึกษากันแล้วเราดูเป็นรึเปล่า. ถ้าพูดแค่ว่า. ไม่ใช่97. ผมก็ร่วมสนทนาด้วยไม่ถูก. เพราะพูดแบบนี้ผมก็พูดเป็น พระแท้ไม่แท้ตัวองค์พระท่านเฉลยมาแล้วครับคำตอบอยู่ตรงหน้าแต่เราจะเฉลยตรงรึเปล่าแค่นั้น. น้อมรับกับผู้รู้จริง. ทุกท่านครับ ขออภัยที่ล่วงเกิน. เราไม่สามารถพายเรือให้ตรงในทางที่คดได้. และแม้ทางจะตรงแค่ไหนเราก็พายให้ตรงไม่ได้. ฉันใดฉันนั้น.

8. ล้างใจ

ความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวที่ไม่แท้ เพราะเม็ดแร่พวกนี้ครับ คือถ้ามีแร่ที่เป็นเหลี่ยมมุมผิวของเม็ดแร่มันวาวกระจายอยู่ทั่วไปแบบนี้ .......ที่นี่เขาเรียกพระพัทลุงครับ มีมานานแล้ว ไม่ใช่ของเขาอ้อ นะครับ ของเขาอ้อมีตราประทับชัดเจน และ ไม่ได้เป็นของวัดช้างให้.....

ที่เขาเรียกพระพัทลุง เพราะ เมื่อหลายปีมาแล้ว มีการอ้างว่า กรุแตกที่วัดแห่งหนึ่ง อ้างว่า อ ทิม ได้นำมาฝากกรุไว้ ..พระที่อ้างนี้เป็นพิมพ์Aหัวมีขีด และ พิมพ์กรรมการ มีลักษณะเนื้อดำ และมีแร่แบบนี้เต็มกระจายทั่วหลัง...และเมื่อประมาณ4ปีที่แล้ว ก็มีแบบนี้อีก อ้างกรุแตก อีก ที่วัดแถวสงขลา มีลักษณะเหมือนกัน.

ส่วนของวัดช้างให้ สิ่งที่เป็นสีดำที่อยู่ด้านหลัง เป็นแบบนี้ครับ.

ผิดถูก ขอ อภัย .ผมก็.แค่เป็นคนคนนึง ที่ศึกษาพระเครื่องหลวงพ่อทวดเนื้อว่านรุ่นแรกอีกคน......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2012
  9. crodile

เข้ามาศึกษาครับภาพชัดยอดเยี่ยมเลยครับ..ถามนิดนะครับมวลสารที่เป็นสีออกเหลืองขุ่นๆนั่นเรียกว่าเม็ดกล้วยป่าหรือปล่าวครับอ่านผ่านๆในเวปนึกขึ้นได้

10. ล้างใจ

ใช่ครับ เมล็ดกล้วยป่า บด เขาว่ากันมาอย่างนั้น .........

แต่.....แต่ .......แต่.......

ฟังเล่นๆกันนะครับ .......มี คนรู้จักคนนึง อายุแปดสิบกว่า แกเอา97 มาให้ผมดู แกถามผมว่า รู้มั้ยเม็ดดำๆที่เห็นในปี97 คืออะไร
    ผมบอกไม่รู้..
    แกก็เลยบอกว่า แกเคยสงสัย ก็เลยไปถาม อ ทิม อ ทิมบอกแกว่า ที่เห็นดำๆ คือเม็ดกล้วยป่า......(ผมก็ว่า น่าจะจริง ลองดูกลุ่มสีดำด้านหลัง สิ ผมว่า ไม่ใช่หิน ไม่ใช่แร่ นะนั่น คิดว่่าน่าจะเป็นเม็ดกล้วยป่าตายพราย บด... อ ทิม คงใช้นอ้มโป้ง แปะเบิกฤกษ์ (ผมเดาเอา เกิดไม่ทัน))..ผมก็เลยคนหา ในgoogle ไปเจอข้อความนึง เขาบอกว่า เม็ดกล้วยป่าคนโบราณสมัยก่อนมักใช้นำมาเป็นส่วนสำคัญอันดับ1 ในการนำฤกษ์ในพิธี คือในบรรดาส่วนประกอบว่านทั้งหมด เม็ดกล้วยป่าตายพรายคือที่1

ผิดถูกขอ อภัย เป็นแค่คำพูดของคนแก่ อายุ แปดสิบปี คนนึง ที่ห้อย97 พิมพ์กลาง.

11. crodile

จุดนี้ครับ......................

ขนาดไฟล์:
      341.5 KB
      เปิดดู:
      2,567
  12. crodile

ขอบคุณครับ...:cool::cool:

13. keepbarking

keepbarking เป็นที่รู้จักกันดี

อ ง ค์ นี้ ใช่ ห ล ว ง ปู่ ท ว ด เ นื้ อ ว่ า น ๙๗ ส ง สั ย ม า น า น ช่ ว ย ห น่ อ ย ค รั บ

14. crodile

โห..พระพี่คีฟแต่ละองค์นำมาถามผมดูมาตั้งแต่หลวงพ่อเงินในกระทู้สายกลาง..บอกตรงๆนะครับเเนื้อหาแบบนี้ผมนิมนต์ท่านห่มจีวรขึ้นคอแล้วครับ..ดูแล้วเข้มขลังแบบบอกไม่ถูกครับพี่...:cool::cool::cool:

15. phak622

ด้วยความเคารพในความรู้ความสามารถของทุกๆท่าน. เอาเป็นว่าผมยอบรับกับความรู้ความสามารถของทุกๆคนเพราะพระบางคนดูแท้บางคนดูไม่แท้ถ้าดูแท้ดูเก๊เหมือนกันหมดพระราคาถูกชัวร์ในแนวทางการเล่นหาของผมเป็นในทางวิทยาศาสตร์อยู่ในตัว เสียงลือเสียงเล่าอ้างอันใด.   ฟังหูไว้หูวิเคราะข้อมูล แต่สิ่งนี้ประจักแก่ตามาแล้ว.  ครั้งหนึ่งผมในฐานะลูกศิษย์ของอาจารย์คนหนึ่ง. เข้าหาศึกษาพระเครื่องกับอาจารย์สนทนาตามประสา.  อาจารย์บอกจะให้ดูของดี อาจารย์เอาออกมาหลวงปู่ทวดเนื้อว่าน. กรักไม้ขีด97ไม่มีที่ใดแน่ผมอึ่งเป็นบุญวาสนา.ผมแน่ใจเหลือเกินว่าถ้าทุกท่านได้เห็นสักครั้งจะปฎิเสธไม่ออกว่าสวยเก่าซึ่งสุดๆ อาจารย์ให้ยกส่องทั้งกล่องที่แก. เอาออกมาเพราะพระองค์นี้หักเป็นสองท่อนแก่หวงมาก  นี่คือสิ่งที่ทำให้ผมตาสว่าง. แกบอกผมว่ากำลังจะซ่อมแต่วิธีการซ่อมอาจารย์จะซ่อมเองคือต้องหาเนื้อพระ97มาซ่อม. ผมถามว่าเนื้อ97 ไม่ทันขาดคำแกยกเอาอีกองค์มาเป็นพิมพ์ใหญ่. หักกระเทาะตรงปลายเหนือเศียรพระ แล้วแกบอกว่าผมกระเทาะให้หักเอง. จุดธูปอยู่3วันขอกระเทาะเนื้อเพื่อมาซ่อม. แต่นี่ไม่ใช่ประเด็นประเด็นมีอยู่ว่าพอกรักไม้ขีดหักแกเอาผงที่หลุดแตกมาเล็กน้อยให้พักพวกตรวจเช็คว่ามันมีอะไรผสมอยู่บ้าง และเช่นกัน. ส่วงพิมพ์ใหญ่ที่แกกระเทาะแกก็เอาไปเช็คเช่นกัน. ส่วนผสมหลักมีเช่นเดียวกันทุกอย่าง.   ผมขอสงวนใว้ในบางอย่างนอกจากที่เรารู้กันอยู่แล้ว แกชี้ให้ดูเป็นอย่างๆอันนี้อะไร อันนี้อะไร. ส่องดูนี่แหละจุดตายของ97. ด้วยความอยากรู้ให้สุดๆผมเลยขออนุญาตอาจารย์ให้พักพวกอาจารย์เอามวลสารพระหลวงปู่ทวด97พิมพ์กลางอกแฟบไปเช็คบ้าง องค์ที่ผมลงใว้ในเว็ปนี้ชื่อกระทู้ว่าหลวงปู่ทวดเนื้อว่าน2497พิมพ์กลางอกแฟบนั่นแหละถ้าสังเกตุด้านหลังจะมีรอยของการถูกผมสะกิดออกเล็กน้อย ผลการตราจแบบวิทยาศาสตร์เหมือนกันครับ. ที่แน่ๆเนื้อส่วนผสมสีขาวที่บางท่านหรือเซียนบางเว็ปบางคน หรือลงหนังสือว่าเป็นเนื้อพระสมเด็จบางขุนพรหมนั้น.ผิดครับ. แท้ที่จริงเป็นเนื้อพระสมเด็จวัดระฆังผงเก่าบ้างผสมกับมวลสารสายวัดระฆังของหลวงปู่นาคหลวงปู่หินรวมกันโดยผมสันนิฐานว่าพระอาจารย์ทิม ท่านคงมาขอมวลสารด้วยตัวท่านเองเป็นแน่ดังนั้นผมถึงรักและชอบเนื้อว่านอันดับหนึ่งของเมืองไทยปี97เป็นอย่างมากถึงมากที่สุดครับเพราะทั้งผงเก่าสมเด็จบวกกับความเป็นหลวงปู่ทวด   คิดกันง่ายๆว่าท่านทั้งหลายว่าเนื้อสีขาวเป็นเนื้ออะไรครับถ้าคิดเป็นบางขุนพรหม. แล้วบางขุนพรหมเปิดกรุปีอะไรครับ.ถ้าไม่ใช่บางขุนพรหมเป็นอะไร ส่วนผสมในหลวงปูทวดแต่ละองค์มีมวลสารหลักครับเช่นเดียวกับพระสมเด็จนั่นแหละครับ.  วัดปราสาทใช้เนื้อบางขุนพรหม มีองค์เนื้อขาวได้ แล้ววัดช้างให้97ใช้เนื้อวัดระฆังคิดว่าจะมีเนื้อขาวได้รึเปล่าสีเนื้อพระทำไว้มีกี่สีเคยเห็นอะไรบ้าง.  สบู่เลือดผมได้เห็นครั้งเดียว. จะขออาจารย์เช่าแต่ถูกคนขโมยไปน่าเสียดายเป็นอย่างมากอาจารย์บอกว่าสบู่เลือดใครแขวนคนนั้นมีแต่โชค  ภควา=โชค  ที่ผมพูดมาชักมันพอรู้อะไรที่ควรเก็บใว้ก็ชักมัน. เอาเป็นว่าผมไม่ขัดแย้งกับใครนะครับที่พวกผมค้นคว้าศึกษามาเป็นเช่นนี้ครับแต่บางอย่างผมไม่อยากบอกเพราะจุดตายมันง่ายๆพวกทำเก๊รู้ยิ่งไปกันใหญ่. ในองค์พระแต่ละองค์เป็นพระทำมือครับ.  กดพระด้วยมือ เคยเห็นองค์ที่พระอาจารย์ทิมกดนิ้วมือลงด้านหลังบ้างรึเปล่าครับ.  ยากครับเพราะองค์ใดที่ท่านกดด้วยมือท่านจะเป็นรอยนิ้วโป้งด้านหลังท่านจะทำให้เฉพาะญาติท่านเท่านั้นครับ.ไม่เคยเห็นองค์ที่2   ยิ่งกว่าแจกกรรมการอีก.  เรื่องแร่ด้านหลังนี่นะครับผมไม่พูดดีกว่าแต่ที่แน่ไม่ใช่แร่อะไรมณีนั่นแน่นอนครับ.   หรือที่บอกแถวบ้านเรียกพระพัทลุงอะไรนั่นผมก็ไม่โกรธไม่โต้แย้งเพียงแต่เป็นข้อมูลของแต่ละท่าน. แต่ข้อมูลของผมเป็นสิ่งที่ผมรู้เอง.พร้อมกับพักพวกและอาจารย์ที่นับถือกัน มวลสารมีอะไรบ้างสังเกตุยังไงดูจุดพิเศษในเนื้อที่10องค์มี10องค์ และที่แน่ๆยิ่งกว่าแน่องค์ใดที่มีแร่กิมเซียว ไม่รู้เรียกถูกรึเปล่าที่สีเหลืองออกทองๆนั่นแหละครับ.   ถ้าท่านมีท่านนับถือด้วยความจริงใจด้วยศรัทธาแล้วมีสามาธิยิ่งในเวลานอน.  แล้วขอเถอะ  โชคลาภที่เป็นในลักษณะทรัพย์สิน. จะมาหาท่าน. แบบเป็นก้อนเป็นกำแล้วแต่ท่านจะปราณีแต่มีมาแน่รับรองครับเพราะผมมีที่เป็นแร่ตัวนี้2องค์. ผมเก็บให้แฟนใส่หนึ่งองค์. และให้พี่ชายหนึ่งองค์.  มาในนิมิตเลยครับทั้ง2องค์.  ประสบการณ์ทั้งของผมเองของพักพวกมีเยอะครับกับปี97. มีคำหนึ่งอาจารย์ท่านอุตส่าสอนสั่งผมก็อยากที่ให้ทุกท่านลองคิดดู. "เล่นพระศึกษาเอาดูเอาจำเอาเก็บเอาเอง.   เมื่อเวลาดูเป็นแล้วเราจะนิ่งเอง.  และเอาให้รู้จริงๆ.  ส่วนเรื่องเงินทองมันมาเอง.   คนเราเก่งทุกอย่างไม่ได้แต่เก่งหลายอย่างได้ แต่ต้องศึกษาเอาเองรู้เองดีที่สุด ไม่มีใครดูพระเราแท้ทุกคน เช่นกันเราดูพระแท้10องค์เชื่อมั้ยว่าเราดูไม่แท้ทุกองค์หรอก. แต่เห็นเยอะๆ และพิจารณาดีๆ. ยิ่งรู้เยอะยิ่งได้เปรียบ มีโอกาสได้สูง"นี่คือคำที่อาจารย์ผมบอกจำขึ้นใจ.   ผมมีแง่คิดนิดนึงมาฝากว่า.  พระหลวงปู่ทวดเนื้อว่านรุ่นแรกปี2497วัดช้างให้. สร้างทั้งหมด. ได้64,000องค์.  คิดตามนะครับ.   ผมตีให้พระอายุ60ปีเลย ขออภัยด้วย. ในช่วงเวลาการสร้างจนถึงปัจจุบัน.   พระหักพังบุบสลายหายไปทั้งหมด.    กี่องค์ดีครับ.  ปีละ500องค์.    =30,000องค์ที่หายไป.   เหลือ34,000องค์.   คนที่มีห้อยคอเก็บใว้ที่บ้าน.  อยู่ในท้องตลาด ฯลฯ.  33,999องค์.  ดังนั้นเท่ากับว่่า เราทั้งหลายตามหา. หลวงปู่ทวดเนื้อว่าน2497วัดช้างให้ที่หลงเหลืออยู่เพียงองค์เดียว. เป็นแง่คิดที่ให้กำลังใจคนที่ศรัทธาและแสวงหาแม้เพียงเศษเสียวมวลสารมาเพื่อบูชา.   ขออนุโมทนา สาธุ.  พระมีเยอะให้แสวงหาแต่เมื่อมีตาแล้วจะไร้แววรึเปล่า.    ผมเขียนซะยาวเลยและก็เป็นแค่ข้อมูลที่ผมมีเท่านั้นบางส่วนเชื่อไม่เชื่อเป็นดุลยพินิจของเราเองห้ามกันไม่ได้แต่สุดท้ายขอฝากเรื่อง.   พิมพ์พระนิดนึงว่าพระถ้าเราเอาองค์จริงมาถอดพิมพ์แกะบล็อก. ให้คิดง่ายๆว่าเอาเหส็กเส้นมากดทำบล็อกพิมพ์บนดินเหนียวหรือปูนปาสเตอร์ก็ได้.  รายละเอียดของบล็อกก็จะเหมือนลายเหล็กเส้นนั้น. แล้วท่านทั้งหลายไปหาปูนหรือเหล็กหรืออะไรก็ได้มาเทหล่อท่านก็จะได้รูปทรงคล้ายกับเหล็กเส้นนั่นแหละ แต่มันจะมีขนาดใหญ่กว่าเหล็กเส้นนิดนึง เส้นผ่าศูนย์กลางจะยาวกว่าเหล็กเส้นนิดนึงลองทำดู. แต่หลวงปูทวดรายละเอียดในพิมพ์เยอะมากครับ.  องค์ที่แท้ๆ.  เส้นสายในพิมพ์มีขนาดประมาณไหนผมดูถึงขนาดนั้นครับ. และพิมพ์หรือบล็อกของท่านนั้นมีการเปลี่ยนรูปทรงเพราะกดพระเยอะบล็อกเสียก็แต่งบล็อกไม่งั้นไม่มีพิมพ์ชลูดหรอกครับ ถ้าสังเกตุพิมพ์กลางชลูดดูหลายๆองค์บล็อกจะค่อยๆบีบตัวๆๆลองหาดูครับไล่ดู.   ด้วยความเคารพทุกๆท่านจริง. ขออภัยที่ล่วงเกินเพราะผมไม่รู้ว่าผมล่วงเกินรึเปล่าแต่ต้องขออภัยใว้ก่อน. เพราะผมไม่เคยคิดร้ายกับใคร 
    หลวงปู่ทวด97เมื่อ10-15ปีที่แล้วย้อนกับไป200-400บาทครับ.  ทอง 1บาท. 5,000-7,000บาทน่าจะนะและพระสมัยคุณอนันต์สมัยพระอาจารย์ทิม พระส่วนใหญ่จะแจกครับ มูลค่าไม่มากและถ้าอยากเห็นองค์จริงก็ไปดูที่พระอาจารย์ทิมได้. ดังนั้นจะทำยังไงกี๊บแค่ไหน สิ่งหนึ่งที่ทำไม่ได้คือ!.............................เนื้อหามวลสารครับ................ด้วยความเคารพ
    เราไม่สามารถพายเรือให้ตรงในทางที่คดได้. และแม้ทางจะตรงแค่ไหนเราก็พายเรือให้ตรงไม่เช่นกัน ฉันใดฉันนั้น

พิมพ์หลวงปู่ทวดทำเก๊ในเรื่องพิมพ์ได้ยากกว่าพระสมเด็จเสียอีกครับ เพราะองค์พระท่านมีเอกลักษณ์มีจุดตาย.  แม้จะทำมาดีแค่ไหนแต่พวกทำเก๊ก็นึกไม่ถึงอยู่ดีครับ. 555 ทิ้งท้ายนิดนึง เอาซะยาวแต่แค่คันๆครับ

16. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อทวด 97 เซียน 10 คนดูแท้-เก๊ ยังต่างกันครับ เซียนภาคกลาง เซียนภาคใต้ เล่นต่างกัน ครับ ผมเองเป็นแค่ผู้ศึกษาและนับถือหลวงพ่อทวดตั้งแต่เด็ก จนวันนี้ก็ยังดูหลวงพ่อทวด 97 ไม่เป็น แต่นับถือหลวงพ่อทวด อาราทธนาทุกวัน ประสบการณ์กับหลวงพ่อทวดก็มีมาตลอด จะบอกได้ว่าหลวงพ่อทวดทุกวัดศักดิ์สิทธิ์ทุกวัด แค่รูปเคารพก็ศักดิ์สิทธิ์แล้ว ขอบคุณพี่ phak622 ที่นำมาให้ศึกษากันครับ

17. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG][​IMG] องค์นี้ของคุณ keepbarking สวยมากครับ:cool:

18. crodile

ขอออกความเห็นซักหน่อยนะครับพี่...ผมว่าผมติดตามอ่านข้อคิดของคุณมาพอสมควร..แต่รู้สึกตระหงิดหัวใจครับท่าน...ในที่นี้ทุกคนเข้ามาหลายคนมีปัญหาเกี่ยวกับการดูพระไม่เป็นหลายคนเข้ามาขอและหาความรู้จากพี่ๆที่เก่งแต่ละด้าน..แล้วตรงข้ามก็มีพี่หลายๆคนที่พร้อมจาสอนแล้ให้ข้อมูลจาถูกบ้างผิดบ้างก็ไม่ว่ากันนะครับมันก็ลงตัวแบบดีมานซัพพลาย..มีซื้อมีขายมีถามมีตอบบนี่คืือสังคมที่..ดี..ในเวปนี้ครับ...คุณต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าในที่นี้เค้าเข้ามาทำอาไรกัน...คราวนี้ลองมาวิเคราะห์ความคิดที่คุณสื่อออกมาเอาขั้นแรกก่อนนะครับ..ความรู้สึกคุณที่ผมอ่านว่าคุณไม่อยากให้ใครเข้ามาตอบโจทษ์พระที่ถามว่า..เก๊ครับ..ไม่ดีครับ..ผิดพิมพ์ครับ..แล้วก็เปิดตูดไป...ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันครับ..แต่ในนี้หลายท่านที่ให้ความกระจ่างชัดเจนเกี่ัยวกับการวิจารย์พระก็มีให้เห็นเยอะจาถูกผิดมันก็เห็น..เจตนารมณ์..ตัวนึงที่ดี..ไม่ใช่หรือครับ..เค้าเหล่านั้นไม่มีส่วนได้เสียกับพระผู้ที่เอามาถามสักคนเดียว...กลับกันบางทีพลาดอาจเป็นดาบสองคมได้ทุกเวลา.แต่ผมเชื่อว่าเจตนาที่ดีมันจาอยู่..เหนือความกลัวนะครับ...คราวนี้มาเข้าเรื่องของคุณ..ผมเคยโพสน์ถามหลวงพ่อทวดปี97อยู่องค์นึง..เก๊ครับ..หลายคนออกมาบอกผมและบางคนก็เตือนว่าอย่าไปเล่นหาเนื้อนี้...ท่านล้างใจมาบอกแล้วก็ให้ข้อคิดกับการดูพระที่ถูก..อย่างน้อยผมก็เข้าใจขึ้นมาเยอะ...หลายคนที่ไม่แม่นก็ไม่ออกมาแสดงความคิดเห็น...ผมจำได้ว่าคุณเป็นคนนึงที่เข้ามาดูแต่สิ่งที่คุณให้ข้อคิดผมว่ามันไม่เคลียเหมือนแบบที่คุณ..ไม่ชอบ..โดยเฉพาะประโยคที่คุณบอกว่าผมไม่อยากเปิดเผยเพราะกลัวคนทำ..เก๊..มันจารู้..ข้อความข้างบนคุณก็ยังย้ำให้เห็นอีก..ผมถามคุณหน่อยครับ..เป็นคุณอยากรู้ว่าพระองค์นี้แท้มั้ยอยู่ๆก็มีคนมาบอกว่ากูรุ้นะแต่กูำไม่บอก..เพราะกลัวคนทำเก๊รู้...ผมว่าคนฟังเค้าไม่ค่อยปลื้มหรอกนะครับ...ผมถึงบอกงัยว่าคุณเข้ามาในนี้คุณเข้าใจสังคมที่คุณเข้ามาว่าเค้าดำเนินชีวิตกันยังงัยหรือยัง..พอท่านล้างใจออกมาชี้แนะคุณก็ออกมาโต้ตอบเชิงวิชาการ...ผมไม่เห็นประโยชน์เท่าไหร่ครับเพราะเชิงวิชาการมันหาอ่านได้มากมายในเวปนี้..แต่บางอย่างมันเป็นเคล็ดลับที่หลายท่าน..อยากรู้บางท่านต้องเสียเงินวัดดวงมากับสิ่งที่เค้าไม่รู้เยอะแยะพอเค้าเข้ามาพึ่งพาคนที่เค้าไม่เคยเห็นหน้าไม่ใช่ญาติด้วยซ้ำเพื่อหา..ภูมิ..คุ้มกัน..พอมาเจอคุณ..สิ่งที่คุณรู้คุณไม่บอก..แถมยังให้ข้อคิดที่อ่านแล้วยังงัยก็ไม่สามารถแก้ปัญหาได้...คุณรู้สึกยังงัยบ้างครับ..ผมถึงบอกว่าถ้าผมรู้อาไรแล้วท่านที่ไท่รู้มาถามผมผมยินดี..แก้ผ้า...ให้เห็นทุกอย่าง...ผมไม่ได้..แคร์..ว่าคุณจารู้สึกกับผมยังงัย..แต่ผมแคร์พวกพี่ๆที่ให้ความรู้สึกที่ดีจา..หมดกำลังใจกันซะก่อนครับ.....

19. crodile

อ้ออีกอย่างนะครับพี่ลองเข้าไปอ่านกระทู้ที่มีแต่ให้ๆๆๆๆอย่างเดียวซิครับว่าสังคมในนั้นเค้ามีความ..อบอุ่น.รักใคร่..ปรองดองกันยังงัย...มีหลายห้องนะครับในสังคมนี้....

20. ล้างใจ

ขอบคุณครับ ที่เล่าประสบการณ์ให้เพื่อนๆฟัง อยากฟังเรื่องแบบนี้แหละครับ ความรู้จะได้พัฒนาในหลายๆด้าน (เจ้าของกระทู้พูดซะผมอยากรู้จุดตายเลยครับ เอิ๊กๆ)