หลวงปู่ทวด ปั๊มซ้ำ บล็อกแตก แท้หรือเก้ครับ พี่ๆ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย สมเกียรติ1, 6 กรกฎาคม 2012.

1. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009

องค์นี้พิมพ์A ไม่ได้ปั้มแต่การหล่อไม่เต็มสมบูรณ์มากนัก มาการแต่งตะไบให้เห็นปะปลาย

2. stoes

องค์นี้ปั้มซ้ำเนื้อเป็นเนื้อคราบเป็นคราบ พิจารณาง่าย
    เป็นบล็อคแตก และปรากฏเส้นปั้มซ้ำข้างสังฆาฏิ เดี๋ยวมาต่อครับ

3. stoes

ผมจะอธิบายพระหล่อที่ถอดพิมพ์ให้ฟังครับ
    พระหล่อที่ถอดพิมพ์
    1 จะมีขนาดเล็กกว่าองค์จริง
    2 จะมีเส้นสายไม่คมชัดเท่าองค์จริง
    3 ร่องที่ลึกจะดูกลมกลืนเข้ากันแบบตื่นเขิน
    4 คราบที่เห็นถ้าตกแต่งมาจะดูแล้วเป็นปลื้นและสีก็แตกต่างจากคราบของจริงมาก
    อาจมีข้อยกเว้นถ้าเป็นของแท้แต่เสียสภาพก็จะนำไปย้อมสีก็เป็นได้
    เช่นสภาพเหรียญแย่มากเมื่อได้มา เขาจะนำไปขัดจุ่มไซยาไนด์และกรด
    และกระไหล่ใหม่ กระไหล่ทอง กระไหล่เงิน หรือรมดำใหม่ เวลาพิจารณาก็ส่องดูที่พื้นผิว
    มักจะเห็นรอยพรุนเพราะเกิดจากไซยาไนด์และน้ำกรดกัดพื้นผิวครับ

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่โตว์มากๆครับ

5. stoes

attachment.jpg attachment.jpg attachment.jpg

attachment.jpg attachment.jpg attachment.jpg attachment.jpg

ดูตรงบริเวณเท้าซ้าย ด้านซ้ายที่วงเอาไว้ครับ
    เราจะพบว่าบริเวณฝ่าเท้าแลดูไม่นูนเด่น และเส้นแยก
    ระหว่างหัวเข่าหน้าแข้ง กับฝ่าเท้านั้นร่องไม่ชัดเจน
    แล้วกับไปดูภาพเล็กทุกภาพด้วยตาเปล่าลองดูครับ
    ว่าของเราด้อยกว่าไหม
    ผมเคยตัดสินพระเนื้อดินเมื่อปี 2538 ในงานประกวดพระ
    มีคนส่งประกวดพระเนื้อดิน 25 ศตวรรษมา จนคัดได้ 4 องค์
    อาจารย์ประเสริฐ จันทรวงศ์ ถามผมว่า องค์ไหนสวยที่สุด
    ผมตอบว่าสวยเหมือนกันทุกองค์ เอาอย่างนี้อาจารย์
    ผมจะมองด้วยตาเปล่าโดยไม่ส่องกล้อง องค์ไหนสวยสุดด้วยตาเปล่า
    เราก็เอาองค์นั้นเป็นที่หนึ่ง ลองมองดูตาเปล่าเทียบกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      77.1 KB
      เปิดดู:
      1,761
  6. stoes

ลองมองดูตาเปล่าเทียบกันกับทุกองค์และองค์ของคุณสมเกียรติด้วย
    ต่อไปคุณอาจเป็นเซียนหลวงปู่ทวดปั้มซ้ำอีกคน และจะไม่โดนใครหลอกเอาง่าย ๆ
    เพราะผมไม่เคยถามประวัติพระใคร ไม่เคยบอกว่าเชื่อหรือไม่เชื่อก็ตามใจ
    ไม่เคยว่าเขาเล่นกันอย่างโน่นอย่างนี้ ไม่เคยบอกว่าคุณหลงทาง เล่นผิด
    และไม่เคยอีกหลาย ๆ อย่าง <!-- google_ad_section_end -->

7. stoes

ผมไม่บังคับให้เชื่อนะครับ การพิสูจน์โดยไม่ย่อท้อเป็นคุณสมบัติ
    ของคนจริงเล่นพระ ถ้าบอกว่าเล่นแค่ชอบ คน ๆ นั้นจะไปไม่ถึงไหน
    เดี๋ยวผมต้องไปดูกระทู้อื่นต่อ เหรียญหลวงพ่อกลั่น รุ่นแรก
    ความจริงผมชำนาญเนื้อดินมากเมื่อ 20 กว่าปีก่อน แต่ตอนนี้ผมไม่สอนเนื้อดิน
    เพราะทฤษฏี ผมไม่เก่งจำไม่ได้ ถ้าจะสอนต้องเปิดตำรา ผมจำได้
    เมื่อ 20 กว่าปีก่อนเขาเล่นกรุศรีเทพแตกกรุ แต่ผมไม่เล่น เพราะดูอย่างไรก็ไม่เก่า
    เนื้อดินที่ผมชำนาญในการดูตอนนี้คือหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    แต่บางทีก็บรรยายไม่ออก มีอยู่ตอนหนึ่งที่คุณ nong 2710
    นำพระหลวงพ่อปานพิมพ์ ไก่ห้าเส้น มีคนดูออกอยู่ 3 คนว่าบลิ้วมาคือ
    1 เจ้าของเดิม 2 อาจารย์ของคุณทอดาว 3 ผม เรื่องนี้คุณน้อง 2710 บอกผมเอง
    และผมบอกไปหรือสอนใครไป ผมไม่เคยได้ค่าตอบแทนอะไร แต่มีความสุข
    เมื่อได้ให้ครับ

8. stoes

ผมได้เซพไว้เรื่อง ไก่ 5 เส้นแต่ไม่สามารถลงรูปได้ นำมาเป็นตัวอย่างให้ทราบกัน
    และคุณ nong 2710 ก็มีวิวัฒนาการดีมาก เดี๋ยวนี้จึงไม่ได้เข้ามาในเว็บบ่อย
    เรียกว่าบินสูงแล้ว ส่วนผมยังอยู่กับน้อง ๆ ต่อไป ดูบทสนทนาเก่าครับ
    หลังจากที่คุณน้องคืนพระและมาตั้งกระทู้ แต่ผมแนะนำให้ลบรูปออก

อุทธาหรณ์ สอนน้อง ๆ จาก nong 2710<O:p</O:p

<HR style="COLOR: white" align=center width="100%" noShade SIZE=1>

คงจำกันได้นะครับ ล่าสุดที่ผมลงลพ. ปาน ไก่ 5 เส้น สวยมาก ๆ จากเวปประมูล (ผมลบกระทู้เก่าไปแล้ว ตามมารยาท ว่าไม่ได้เอาพระเค้ามาประจาน)ซึ่งผมได้บทเรียนหลาย ๆ อย่าง ที่อยากจะถ่ายทอด ให้ พี่ ๆ น้อง ๆในนี้ได้ทราบครับ

เริ่มจาก ความหลง หลงในความสวย เลยขาดสติมองข้ามสิ่งผิดปรกติในตัวองค์พระไป เช่นรอยกาบหมากที่ขาดช่วง การลอยตัวของเม็ดกรวดและความสดในบางจุด ตรงด้านหลังขององค์พระครับ ซึ่งบ่งบอกว่า พระองค์นี้ เป็นพระซ่อมซ่อมมาเยอะมากด้วยครับ

วงการพระ มันแคบครับ พระสวยระดับนี้ตามประวัติไม่ยาก อย่างน้อยต้องผ่านตาเซียนใหญ่ ๆ มาแน่นอน และก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ เพราะพระองค์นี้เคยอยู่ในมือเซียนใหญ่มาหลายคน หนึ่งในนั้นก็คือคุณหมูเพื่อนผม

ส่วนเรื่อง ใบประกาศรางวัลที่ 1 สองงาน คนขายบอกเจ้าของเก่าหาไม่เจอ ซึ่งก็แปลก ๆ (แต่ตอนนั้น ผมยังเกิดความหลงอยู่ เลยไม่สนใจ)ส่วนใบประกาศ ที่ได้ที่ 2 นี่ซิครับเป็นประเด็นที่ผมกำลังหาคำตอบอยู่ว่า

ใบประกาศแท้แต่กรรมการมองพระซ่อมไม่ออก หรือมองออก แต่เป็นพระของพวกเดียวกันหรือเป็นประกาศปลอมไปเลย

ครับยังโชคดี ที่ผมยังไม่ได้จ่ายเงินซื้อมาเพราะมีหลายท่านในนี้ เตือนสติก่อน ก็เลยมาถ่ายทอด ให้พวกเรา ในนี้ฟังว่าเล่นพระต้องมีสติ ไม่หลงในความสวย ไม่หลงในราคาที่ถูก ไม่หลงในใบประกาศไม่หลงในนิทานของคนขาย ฯลฯ สติเท่านั้นครับ ที่จะทำให้เรามองพระองค์นั้น ๆ ขาดและเรื่องนี้ ถ้าอ่านดีๆ เป็นการประจานตัวผมเองมากกว่าครับ เพราะรู้สึกอายเหมือนกันที่เล่นพระขาดสติไป

Stoes ตอบ... ความจริงผมแนะนำทางโทรศัทพ์ด้วย
    นางฟ้า...ตัวจริงกลายเป็นไก่งามเพราะขน คนงามเพราะแต่ง
    และแล้วคุณnong ก็ผ่านจุดนี้ไปได้ด้วยปัญญาของคุณอย่างที่ผมคิด
    เพราะพูดมากไปก็ไม่ดี เอาแต่พอดี ความสวยก็เช่นกันเพราะของบางอย่างไม่ใช่
    ช้างเผือกอยู่ในป่าแต่เป็นช้างเผือกทำศัลยกรรมที่คนอีกชั้นหนึ่งรู้จักดีแล้วเราไปพบเข้า
    ก็เลยนึกว่าช้างเผือกตัวนี้อยู่ในป่าจริง ๆนับเป็นความมีน้ำใจของคุณnong
    ที่ออกมาเปิดเผยแต่อยากจะขออนุญาตคุณnongเปลี่ยนคำว่าซ่อม (การซ่อมจะทำเป็นจุดๆไป) เป็นคำว่าแต่งมา
    เพราะในวงการมีการแต่งและซ่อมในพระเนื้อดินและเนื้อผงมานานเป็น 10 ๆปีแล้ว
    จนช่างซ่อมหรือแต่งพระเกิดความชำนาญมาก...จนสายตาคนธรรมดาอย่างเรา ๆ
    ไม่สามารถที่จะมองหรีอตัดสินใจได้ว่าเป็นอย่างไรครับ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

9. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

สวดยอดครับพี่ ..........

10. สมเกียรติ1

สมเกียรติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2011
    พี่ stoes รบกวนอีกรอบครับ องค์เดิมถ่ายรูปใหม่

ขนาดไฟล์:
      211.5 KB
      เปิดดู:
      335
      ขนาดไฟล์:
      112.3 KB
      เปิดดู:
      244
      ขนาดไฟล์:
      113.9 KB
      เปิดดู:
      334
      ขนาดไฟล์:
      110.1 KB
      เปิดดู:
      235
      ขนาดไฟล์:
      123.1 KB
      เปิดดู:
      220
      ขนาดไฟล์:
      207.6 KB
      เปิดดู:
      484
      ขนาดไฟล์:
      205.7 KB
      เปิดดู:
      235
      ขนาดไฟล์:
      201.9 KB
      เปิดดู:
      248
  11. stoes

รูปเก่าดีกว่ามากครับ ลองถามความเห็นของอาจารย์Amuletism ด้วย

12. สมเกียรติ1

มีองค์เหมือนมาอีกแล้วครับพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2012
  13. stoes

[​IMG] [​IMG]

มีคำตอบอยู่แล้วครับ ส่วนใหญ่ผมไม่วิจารณ์ของในเว็บที่นำมาถาม
    แต่เป็นนำมาเป็นตัวอย่างเท่านั้น

14. stoes

แนะนำคุณสมเกียรติพิจารณาดี ๆ แล้วย้อนกลับไปอ่านทีละบทที่ผมลงไว้
    และแนะนำให้ลบชื่อลิ้งค์โดยด่วนครับ

*****ผมก็ต้องลบชื่อร้านครับ*****

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2012
  15. สมเกียรติ1

ใช่ครับพี่ stoes เซ็งเลย ว่าจะไปเลี่ยมทองขึ้นคอแล้ว ดีน่ะหลวงปู่ให้ไปเจอ web นี้ สาธุ

พี่ๆจำพิมพ์ไว้ให้ดีน่ะครับ เดี๋ยวโดนแบบผม ขออนุโมทนาครับ

16. สมเกียรติ1

ลบเรียบร้อยครับพี่ ดีน่ะโดนเสียตังค์แค่นิดเดียว เกือบไปแล้ว และตะกี้ ผมโทรไปถามราคาจากร้านตะกี้ 250,000 บาทครับ สงสารคนเช่าบูชาไป

17. watrawee

watrawee เป็นที่รู้จักกันดี

18. stoes

ดีใจด้วยครับ ที่คุณสมเกียรติเข้าใจ
    ผมแนะนำให้หาเหรียญหลวงปู่ทวด อาจารย์ทองวัดสำเภาเชย
    สร้างปี 2545

19. stoes

เรียนคุณสมเกียรติ
    ผมพึ่งนึกขึ้นได้ เมื่อ 2 ปีก่อน
    มีคนเอาพระหลวงปู่ทวดปั้มจากร้านนี้
    มาให้ผมดู 2 องค์ ผมดูแล้วก็ต้องยอมรับว่าสวย
    กว่าองค์นี้ แต่ยิ่งสวยก็ยิ่งน่ากลัว
    เพราะคราบผิวไม่เป็นธรรมชาติ
    พิมพ์สวยเกินจริง และร้านนี้มีคนเชื่อถือมาก
    แต่ผมก็ไม่ทราบว่าคุณสมเกียรติ คือใคร
    หรือเป็นท่านอื่น ๆ ด้วยผมไม่รู้จักเลย
    บางครั้งเราก็ตอบพระคนรู้จักกัน
    บางคนก็มาลองภูมิบ้าง เพราะในเว็บแห่งนี้ ไม่มีใครเคยเห็นหน้าใคร
    แต่มองอีกแง่ก็เป็นการดีเพราะคำตอบที่ออกมา
    จะไม่มีอะไรมาเป็นสิ่งที่ปิดบังกัน หรือเกรงใจ ตอบได้เต็มที่

20. นิคน้อย

นิคน้อย สมาชิกใหม่

ที่ดูอีกที่ก็คือรอยตัดช่อซึ้งของเก๊จะทำออกมาไม่เป็นธรรมชาติ ขอเสริมหน่อยแวะมาชม