หลวงปู่ทอง วัฑฒโน วัดเกาะ มรณะภาพแล้ว เมื่อ 08.20 น.

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย HellBoy, 11 กุมภาพันธ์ 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขอกราบอาลัยและกราบขอขมาหลวงปู่ทอง วัดเกาะ

เป็นกำลังใจให้นะครับอ.ทิพย์

2. นักธรรมเอก

นักธรรมเอก เป็นที่รู้จักกันดี

กราบแทบเท้าหลวงปู่ด้วยความเคารพยิ่ง ด้วยความเมตตาที่ท่านมีต่อศิษย์สุดจะพรรณา จะขอบูชาหลวงปู่ทอง วัฒโน พระผู้เปี่ยมด้วยความเมตตาไปตลอดชีวิต กราบ กราบ กราบ

3. รักปู่

รักปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอขมาหลวงปู่ด้วยกาย วาจา ใจ กราบและอาลัยหลวงปู่ทอง วัดเกาะ เป็นที่สุด รักปู่เคยไปทำบุญกับท่านเพียงสองครั้ง มีอยู่วันหนึ่งรักปู่จำได้ว่า ท่านกำลังจะฉันเช้าพอดีไม่มีใครมาใส่บาตรท่านเลย รักปู่เลยอาสาไปซื้อหมูกระเทียมและ ต้มขาไก่ มาให้ท่านฉัน ต้องบอกก่อนนะครับว่าท่านจะฉันอาหารเก่าๆด้วย รักปู่ต้องระวังจับออกไปไม่ให้ท่านฉัน กลัวท่านจะท้องเสียนะครับ เลยบอกให้ท่านทานเฉพาะที่ซื้อมาใหม่และทำร้อนๆ (เวลาออกไปต้องปีนประตูรั่วเข้าออกนะครับลำบากอยู่เพราะเช้าท่านยังไม่เดินมาเปิดประตู) จัดจานจัดการให้ท่านแล้วล้างให้ด้วยครับ คือท่านอยู่สมถะมากครับ หลวงปู่ทองท่านเมตตามากลงยันต์ที่ต้นคอและเป่ากระหม่อมให้สงสัยท่านคงจะสงสารรักปู่หรือเอ็ดดูที่วันนั้นดูแลท่าน ท่านเมตตาทำให้ ทำให้รักปู่ประทับใจมาจนทุกวันนี้ พอทราบข่าวแล้วคิดถึงในพระเมตตาท่านมากครับ ไม่รู้จะพูดและเขียนอย่างไร นอกจากจะระลึกถึงพระเมตตาท่าน คิดถึงท่านครับ

อยู่กับครูบาอาจารย์เพียงไม่กี่นาที่แต่ก็ทำให้จำเรื่องราวทั้งหมดวันนั้นได้ดีครับ เป็นภาพความทรงจำที่จะไม่ลืมหลวงปู่ทอง วัดเกาะ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2009
  4. amadi

amadi เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    กราบอาลัยหลวงปู่ครับ

5. โดเร่

โดเร่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบไว้อาลัย ลป. ทอง คับ ขอท่านไปสู่สุคติ .. สู่วิมานสวรรค์
    ถึงกายสังขารท่านดับไปแล้ว แต่ ท่านยังอยู่ในใจเสมอ คับ

6. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    กราบขอขมาหลวงปู่ครับผม

7. 100ลีลา

100ลีลา เป็นที่รู้จักกันดี

เศร้ามากเรยไปกราบท่านที่วัดช่วงนั้นท่านไปอยู่ร*พเเร้ว2วัน

8. dekdelta2

dekdelta2 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2008
    อาลัยครับ เคยไปกราบท่านที่วัดครั้งนึง แล้วที่โรงพยาบาลสงฆ์ครั้งนึง ดูหดหู่มาก

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอร่วมแสดงความอาลัยครับ

10. HellBoy

HellBoy เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่รู้จะบรรยายอย่างไรแล้ว

หดหู่มาก

สงสารท่าน เสียใจและสงสารตัวเอง

ขอขอบพระคุณทุกท่าน ที่เข้ามาไว้อาลัยหลวงปู่ และ เป็นกำลังใจให้ผม

ชาตินี้ผมคงจะหาพระที่ผมรักอย่างนี้ไม่ได้อีก ไม่ได้อีกแล้ว

ท่านอยู่เคียงข้างผมเสมอ และท่านอยู่ในใจผมเสมอ ตลอดมาและตลอดไป

ถ้าหน้าจอมันสามารถเอาความรู้สึกแสดงออกมาได้ คงจะดีไม่น้อย ทุกท่านคงจะได้เห็นภาพยนต์เรื่องหนึ่ง

ในมุมมองที่แปลกออกไป

สิ่งต่างๆที่ท่านทำให้ ที่ท่านมีให้ ความเป็นห่วงเป็นใย ความเข้าใจ

ผมรู้หลายครั้ง ท่านพยายามช่วยทั้งที่ไม่รู้ว่าจะช่วยได้อย่างไร แต่ในเมื่อศิษย์(ก็ผมหน่ะแหล่ะ) มันเป็นทุกข์

เราครูบาอาจารย์ จะทนนั่งดูมันเป็นทุกข์ได้เหรอ ท่านก็ช่วยผมจนได้

เมื่อก่อนท่านจนกว่านี้ ท่านปรารภว่า เงินไม่มีเลย ผมรีบควักให้ 300 บาท ท่านไม่ยอมรับ คงกลัวว่าตัวท่านจะเรียกเอาเงินจากผม

ผมคะยั้นคะยอให้ท่านรับไว้ ท่านรับไว้แล้วเข้าไปเอา หลวงพ่อเงินบางคลาน กับเขี้ยวเสือมาให้ผม เป็นการตอบแทน เล่าแล้วน้ำตาจะร่วง

หลายครั้งที่ผมไปถึงเช้าๆ ไปนั่งเฝ้าหน้ากุฏิ ประตูยังไม่เปิด ผมก็ไปนั่งเล่น จะมีเสียงท่านดังรอดออกมาจาก ห้องนอน

ว่า "มาแต่เช้าเลย มีอะไรหรือเปล่า " ผมก็ว่าไม่มี ซื้อกับข้าวมาให้

พอไปช่วงเย็นๆ ท่านว่า นี่ข้ารอตั้งนาน ทำไมเมื่อวานไม่มา

ไปถึงผมจะถวายเงินก่อน แล้วผมก็จะไปไหว้พระ จะบอกท่านว่า "ปู่ๆ ไหว้พระก่อน " ท่านว่า เออ ไป จุดธุปจุดเทียน นี่ สโลแกนท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2009
  11. HellBoy

พรุ่งนี้จะมาเล่าต่อ

ใจมันช้ำครับ

ขอเล่าเพื่อระบาย เพื่อแสดงความอาลัยและระลึกถึงท่าน

อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ

12. HellBoy

สำหรับคืนนี้ราตรีสวัสดิ์ ครับ

ขอขอบคุณทุกท่าน และขออนุโมทนากับทุกท่านนะครับ

ผมขอพักกาย พักใจ ก่อนครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

13. ตกกระได

ตกกระได เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

พอดีวันนี้ไม่ทันตั้งตัวกลับจากทำงานก็รีบไป

แล้วต้องรีบกลับเพราะมีภาระที่บ้าน

จึงไม่ได้เข้าไปอนุโมทนาด้วยตัวเอง

ขออนุญาตินำภาพที่บันทึกไว้มาลงให้สมาชิกได้ชมกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ตกกระได

ตกกระได เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    สรีระร่างท่านตั้งอยู่ที่ศาลาการเปรียญฝั่งซ้ายของโบสถ์ครับ

แต่ถ้าเราหันหน้าเข้าหาโบสถ์จะอยู่ทางขวามือเรา

สอบถามทางเจ้าอาวาสท่านบอกว่าจะสวดไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดเจ้าภาพครับ

ขอขอบคุณคุณHellBoy ที่ดูแลหลวงปู่เป็นอย่างดี จนท่านมรณะภาพ

กุศลในครั้งนี้ยิ่งใหญ่มากครับ อนุโมทนาบุญด้วยอีกครั้งครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    มาฟังคุณ เฮลบอย เล่าต่อครับ ผมเข้าใจเลยความรู้สึก เพราะครั้งหนึ่งผมก็รู้สึกอย่างนี้ แอบน้ำตาไหลอยู่หลายวัน คิดถึง ระลึกถึงหลวงปู่ทรง วัดศาลาดินครับ และขอไว้อาลัย หลวงปู่ทองครับ

16. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอาลัยหลวงปู่ครับ หลายเดือนแล้วไม่ได้ไปกราบปู่ ระลึกถึงตลอดไปครับ สาธุ สาธุ

17. กานตพงศ์

กานตพงศ์ สมาชิกใหม่

ขออนุญาตท่านโดเร่ยืมคำมาใช้นะครับ กราบไว้อาลัย ลป. ทอง คับ ขอท่านไปสู่สุคติ .. สู่วิมานสวรรค์
    ถึงกายสังขารท่านดับไปแล้ว แต่ ท่านยังอยู่ในใจเสมอ ครับ และขอเป็นกำลังใจให้อ.ทิพย์ด้วยนะครับ

18. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    สุปฎิบันโนภควโตสาวกสังโฆ สังฆังนะมามิ

กราบหลวงปู่ระลึกถึงท่านทุกวัน...เป็นไปตามกฏพระไตรลักษณ์.....

ยังไงเสาร์หรืออาทิตย์อาจได้ไปเป็นเจ้าภาพสวดพระอภิธรรมท่าน........

ทุกท่านที่เคยได้คุยกันกำหนดการอาจยังเหมือนเดิม....

ไปร่วมกันครับ ศิษย์หลวงปู่ ท่านไทรน้อย...ท่านหนึ่ง....โดเร่...ท่าน supatach

พี่ nutchaphon....ท่านอื่นๆด้วยครับ...ยังไง pm มาคุยกันครับสะดวกวันไหนเวลาไหน

รวมตัวกันแสดงความเคารพครูบาอาจารย์ครับ....ขอความเห็นพี่ๆน้องๆทุกท่านด้วยครับลายระ

เอียดผมไม่รู้มากนักใครทราบยังไงบอกกล่าวกันหน่อยครับ...

19. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ใจหายนะครับอีกแค่ประมาณสองเดือนก็จะครบรอบวันเกิดท่านแล้ว...วันธรรมดาผมมีภาระครับ คงสะดวกไปกราบสังขารท่าน และร่วมฟังสวด คืนวันศุกร์ หรือเสาร์ครับ...

ในการเป็นเจ้าภาพมีค่าใช้จ่ายประมาณคืนละประมาณเท่าไหร่ครับเผื่อมีคนสนใจร่วมเป็นเจ้าภาพ...

20. HellBoy

หลวงปู่ฝากบอก ไม่ต้องห่วงท่าน ท่านสบายแล้ว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้