หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

สวัสดีครับท่าน ทะเล สายลม

ชุดนี้น่าจะเป็นเบี้ยแก่รุ่นแรก ขององค์หลวงปู่ครับ จำได้ว่า เปลือกหอยเบี้ยที่นำมาทำเบี้ยแก้ มีหลากหลายสี และหลายขนาด การถักเชือกมีทั้งสีเขียว และสีน้ำตาล ครับ.. เสียดายไม่เห็นภาพถ่ายด้านหลัง เพราะเบี้ยชุดนี้แยกแยะรุ่นกันด้วยโค๊ตครับ จำนวนสร้างรวมกันประมาณ 150 ตัว

‪‎พระรูปเหมือนบูชาไม้แกะยุคแรก‬.. สร้างจากไม้เทพธาโร ขนาดหน้าตักประมาณ 3-5 นิ้ว มีหลายขนาดคละกัน พระชุดนี้ผู้สร้างชื่อลุงนี บ้านอยู่จังหวัดตราด ขออนุญาติองค์หลวงปู่จัดสร้าง และขอเมตตาให้ท่านอธิษฐานจิตให้ เพื่อแบ่งกันไปบูชาที่บ้านในกลุ่มลูกศิษย์ พระรุ่นนี้สร้างประมาณปี พ.ศ.2546 จำนวนผมเองไม่แน่ชัด น่าจะแค่หลักสิบต้นๆเท่านั้นครับ..
    รุ่นนี้มีปาฏิหาริย์ เกิดขึ้นกับลูกศิษย์คนนี้ตอนรับพระใส่รถกลับไปบ้าน ระหว่างที่ขับรถอยู่ ก็ได้มีรถคันหนึ่งขับตามมาตลอดทาง ด้วยความสงสัยลุงนีก็เลยเลี้ยวเข้าปั๊มน้ำมันริมทาง รถคันดังกล่าวก็เลี้ยวตามเข้ามา แล้วก็จอดข้างๆรถของลุงนี พอทั้งสองลงจากรถ ผู้ที่ขับรถคันดังกล่าวก็รีบเดินมาหาลุงนี แล้วก็พยายามมองเข้าไปในรถ เท่านั้นก็ทำหน้าแปลกใจ แล้วถามลุงนีว่า.. " ‪#‎อ้าวลุงแล้วพระองค์ที่อยู่ในรถท่านหายไปไหนแล้วล่ะ‬..?? "
    ลุงนี้ก็ยิ่ง งง จึงถามกลับไปว่า.. พระที่ไหน ผมขับมาคนเดียว..
    " ไม่จริง..ก็ฉันขับรถตามคุณลุงมาตลอดทาง เห็นมีพระแก่ๆ ผอมๆ นั่งอยู่หลังรถมาด้วยตลอด.. นี่ก็ขับตามมากะว่าอยากจะทำบุญกับท่าน เพราะดูท่านน่าเลื่อมใสมาก.."
    ลุงนีจึงเอารูปหลวงปู่พิศดูให้ดู ถามว่าพระที่เห็นองค์นี้หรือเปล่า เขาก็บอกว่า.. ใช่ เป็นองค์เดียวกันแน่นอน..
    ลุงนีจึงบอกไปว่า หลวงปู่ท่านไม่ได้มาด้วยหรอกครับ หลวงปู่ท่านอยู่ที่วัด แต่ว่าจะมีก็แต่พระบูชาไม้แกะที่หลวงปู่อธิษฐานจิตให้ ที่ผมเอากลับมาด้วยเท่านั้น..
    ม่แน่นะครับว่าที่คนนั้นเขาเห็น ก็อาจจะเป็นอภินิหารในบารมีธรรมของหลวงปู่ที่ตามคุ้มครองลุงนีระหว่างเดินทางกลับบ้าน หรือท่านอาจจะมาทำให้พวกเขาทั้งสองได้ประจักษ์แจ้งแก่ใจถึงคุณธรรมขององค์ท่านก็เป็นได้.. จากนั้นลุงนีจึงบอกชื่อหลวงปู่ ชื่อวัดให้แก่เขาไปครับ..

.

2. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ...น้อมกราบอริยสงฆ์...
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันศุกร์ครับพี่น้อง
    ซำบายดีสมชื่อวันเด้อครับ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันสุขแห่งชาติครับ
    ^^__^^

3. แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ:cool::cool::cool::cool:

4. แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวยงามครับ

5. ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    น้อมจิตกราบหลวงปู่ครับ

สวัสดีครับพี่เเฝงจันทร์ ตื่นเช้านะครับ

6. แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับจะนํามาลงเรื่อยๆครับ หวังว่าคงยังไม่เบื่อกันเสียก่อนนะครับ :cool:

7. แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ วันนี้ตื่นเช้าครับ เพราะมีงานที่ต้องเตรียมครับ :d

8. แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ใจแข็งอย่างนี้สงสัยผมต้องรอดูพระยุคแรกที่ท่านทุเรียนทอดมีไว้ในครอบครองในหนังสือที่ท่านจะทําแล้วครับ ผมจะรอดูในนั้นนะครับ...:'( ขอให้ทําออกมาสมบูรณ์ที่สุดดังหวังนะครับ....

ตระกรุดจารมือที่มีอยู่ก็หลายดอกครับ บางดอกเก่าจนไขขึ้นตามอายุ ที่มาก็ดีครับเพราะรับมากับมือ

9. เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ครับ...

งามมากเลยครับท่านทุเรียนฯ....

ไม่ทราบว่าใต้ฐานมีการอุดมวลสารของท่านมั้ยครับ คณะผู้สร้างนำกลับไปบูชากันหมด หรือถวายไว้ให้องค์หลวงปู่ท่านแจกครับสวยและไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ...

10. ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู และสมาชิกทุกท่านครับ

ไม้แกะรูปเหมือนองค์หลวงปู่ งดงามมากๆครับ ไม่เคยพบเห็นที่ใดเลย

11. ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    คุณทุเรียนทอดผมส่งของไปแล้วนะครับ EMS วันนี้ ได้รับแล้วแจ้งด้วยนะครับ ตกหล่นก็จะส่งตามไปรอบหน้านะครับ

12. wrd Active Member

27 ธันวาคม 2011
    กราบนมัสการหลวงปู่ และ;43สวัสดีทุกๆ ท่านค่ะ คุณทุเรียนทอดใจดีมากๆ เลย ;k04ขอขอบคุณมากๆเลยค่ะ จะรอนะคะ ;k06ได้รับแล้วจะรีบแจ้งเลยคร้า _Love+U_

catt7วันนี้ต้องโชคดีแต่เช้าแน่ๆ เลยได้กราบหลวงปู่ สวยงามมากๆ ๆม่รู้จะมีวาสนาได้หลวงปู่บูชารุ่น 1 นี้รึเปล่า สร้างแค่สิบกว่าองค์เอง เฮ้อ .... ตื่นๆ...ดีกว่า rabbit_sleepyrabbit_sleepyrabbit_sleepyrabbit_sleepyrabbit_sleepy

13. bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีท่านเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกท่านครับ ช่วงนี้ตามเก็บข้อมูล(อย่างเดียว)ครับ:'(

14. The Outsider เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    จริง อ่ะ พี่:VO:VO

15. ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ และสวัสดีพี่ๆทุกท่านนะครับ

16. ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้ใต้ฐานไม่มีการอุดมวลสารครับ ทราบมาว่าผู้สร้าง รวบรวมปัจจัยมาสร้างไว้ใช้บูชากันเอง น่าจะถวายให้หลวงปู่เป็นที่ระลึกอยู่ประมาณ 1 องค์ ครับ

17. ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้ผมเองก็ไม่มีเช่นกันครับ

18. ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สาธุ :cool:

19. medhaphat เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้รับเหรียญและชิ้นส่วนผ้าจีวรพร้อมด้ายสายสิญจน์ที่คุณทุเรียนทอดกรุณาส่งมาให้แล้วครับ ขอขอบคุณมาก ๆ ครับ

20. bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    จริงๆครับ ได้แต่ข้อมูลวัตถุมงคลยังไม่ได้ เพราะยังมาไม่ถึง555 กิจการเป็นไงบ้างหลังน้องน้ำไปแล้ว เฮงๆรวยๆต้อนรับตรุษจีนเด้อ