หลวงปู่ศุขคงเมตตา

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Fat man, 25 มกราคม 2005.

1. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เมื่อก่อนผมเป็นคนดิบๆ ศาสนาเป็นเรื่องน่าเบื่อ ถ้าคุยเรื่องนี้ จะคุยได้ไม่นาน ถึงจะมั่นใจว่าตนเองไม่ได้เป็นคนเลวก็ตาม แต่มักจะมีเรื่องให้ผมได้ค้านตลอด
    ศีล5นี่ก็ผิดมันได้ทุกวัน (ยกเว้นเรื่องลักโขมย) ไม่ข้อใดก็ข้อหนึ่ง จนได้มารู้จักกับเว็ปนี้ และเจอบางอย่างที่ถูกกับจริต ก็ค่อยๆปรับตัวเองมาจนกึ่งดิบกึ่งสุก ไปเรื่อยๆไม่ฝืนจนเกินไป ไม่ทุกข์ใจที่ต้องเปลี่ยนแปลงนัก

ก็ไหว้พระทุกวัน จากไหว้เช้าเวลาเดียว ก็เปลี่ยนเป็นเช้าเย็น จากสวดนะโมอย่างเดียว ก็กลายเป็นสวดยาวเหยียด
    เป็นขบวนรถไฟ(แต่ไม่กี่ตู้) จากศีล5ขาดทุกวัน...ก็ดีขึ้น เรื่องน่าประหลาดใจก็เริ่มมีมาเรื่อยๆ ทั้งที่ผมเริ่มๆคืบใกล้ศาสนาเมื่อราวเมษายน ปีที่แล้วนี่เอง

ล่าสุดเช้านี้...ผมได้เหรียญหลวงปู่ศุขจากน้องที่ออฟฟิศอีก ซึ่งเป็นสิ่งมงคลที่ผมตั้งใจว่าจะไปเช่าบูชาที่วัดคลองมะขามเฒ่า จ.ชัยนาทอยู่แล้ว (เพราะว่าเหรียญที่ทันยุคของท่านในกรุงปลอมเยอะและค่าเช่าบูชาสูง)แต่ยังไม่มีโอกาสได้ไปสักที
    เหรียญที่น้องเขามอบให้ เป็นเหรียญใหม่ครับไม่ใช่เหรียญเก่าที่มีค่าเป็นหมื่นเป็นแสน น่าจะเป็นเนื้อตะกั่ว ซึ่งเขาได้ในงานขึ้นบ้านใหม่"บ้านเจริญรัตน์"16มีค.2540 แต่สำหรับผมแล้วถือว่ามีคุณค่าทางใจสูงมั่กๆ

ผมจิ้มๆดีดๆ(พิมพ์ม่ายเป็นอ่ะ)มาเล่าเรื่องเหล่านี้ ก็เผื่อจะมีประโยชน์กับคนดิบๆที่ยังไม่ผ่านการพาสเจอไรซ์บางคนที่แวะเวียนเข้ามา แต่อาจจะไม่มีประโยชน์กับขาประจำของเว็ปพลังจิตเท่าไหร่ เพราะส่วนใหญ่ก็ปฏิบัติไปไกลจนผมได้แต่ดมฝุ่นตามไปเรื่อยๆ..เหนื่อยก็พัก

2. PPP

PPP เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุคะพี่... ด้วยน้ำใจอันยิ่งใหญ่ และด้วยความตั้งใจของพี่
    หลวงปู่ท่านคงเมตตาพี่จริงๆคะ

ถ้ามีประสบการณ์อะไรแปลกๆ ก็ อย่าลืมมาเล่านะคะ
    พี่ fat man ใจดี บารมีไม่พร่อง

3. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    โมทนาสาธุ

สัทถา เทวมนุสสานัง พุทโธ ภควาติ มะอะอุ โหตุ

ดูตำหนิอะไรก็ไม่เป็น แต่เห็นแล้วชอบ เลยยอมควักจ่ายตั้ง 300 แน่ะ สำหรับ 2 เหรียญนี้ ใครว่าเก๊ก็ช่างเขา

มีครูบาอาจารย์ให้เหรียญอื่นของหลวงปู่มาด้วย มีเหรียญที่อยู่ในชุดเบญจภาคีเหรียญด้วย และแบบรัศมีประภามณฑลเนื้อทองแดงเถื่อน

ไฟล์ที่แนบมา:

4. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ผมดูไม่เป็น

แต่เหรียญสวยนะครับคุณคนเก่า

เมื่อได้อ่านประวัติของหลวงปู่ศุขที่ใด ก็มักจะมีเรื่องราวของเสด็จเตี่ยให้อ่านด้วยเสมอๆ
    "โอม...ชุมพรจุติ อิทธิการะนังสุโข นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ"
    ผมก็เลยมีรูปหล่อของท่านทั้ง2ตั้งไว้ใกล้กันตลอด

5. คนเก่า

ครับ เสด็จในกรมฯท่านเมตตาและทรงอานุภาพยิ่ง ครั้งหนึ่งเคยต้องไปทำงานที่ชุมพร โรคกรรมเก่ากำเริบและค่อยๆทวีความรุนแรงขึ้นมากลางดึก ชนิดที่รู้แน่ว่า ถ้าไม่ได้ยาก็มีหวังได้นอนร้องทั้งคืนแหงๆ ซึ่งจะลุกไปร.พ.กลางดึกอย่างนั้นก็แสนจะไม่สะดวก คงต้องนอนทุกข์ทรมานไปถึงเช้า และยังเป็นอุปสรรคต่อการปฏิบัติงานที่จำต้องแข่งกับเวลา

ด้วยความที่อยู่ที่ชุมพรจึงได้นึกถึงเสด็จฯท่าน อธิษฐานขอท่านเมตตา พล่อยหลับไปเมื่อไรไม่รู้ ตื่นมาอาการก็บรรเทาลงไปมากจนไม่เป็นปัญหากับการทำงานอย่างน่าอัศจรรย์

ครั้งหนึ่งกราบขอพรองค์ปฐมที่วัดท่าซุง แล้วจับใบเซียมซี ก็ได้ใบที่ดีไม่มีที่ติ เดินทางต่อมาถึงประจวบฯ เข้าไปกราบขอพรเสด็จในกรมฯที่เขาทางสาย(เจดีย์ภักดีประกาศ) กราบขอพรเสด็จฯท่านแล้วจับใบเซียมซี ก็ได้ใบที่เนื้อความคล้ายกันมากอย่างน่าอัศจรรย์

หลังจากนั้นพักใหญ่ก็ทำเช่นเดียวกันอีก ปรากฏว่าที่ศาลของเสด็จฯในกรม ได้ใบเซียมซีที่มีเนื้อความดีเกือบหมด ยกเว้นว่า เข้าป่าให้ระวังอุบัติเหตุ ซึ่งก็ได้เลือดจริงๆ

6. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าโกรธนะครับผมดูจากภาพแล้วไม่น่าใช่ครับ

7. the last post of Fat man

the last post of Fat man บุคคลทั่วไป

ดีใจที่ได้รู้จักคุณคนเก่า

ผมขอแสดงความนับถือและขอชื่นชมกับการตอบกระทู้ของคุณคนเก่าครับ
    มีทั้งความใจเย็นและความเฉียบคมในการตอบและเป็นกำลังใจให้ผู้อื่นอยู่เสมอ

เอาไว้ผมเคลียร์งานที่ออฟฟิศเรียบร้อย แล้วจะกลับมาติดตามอ่านผลงานของคุณคนเก่าอีกนะครับ

8. คนเก่า

ทราบอยู่แล้วครับ คุณพระราหู ว่าผิดพิมพ์ที่วงการฯนิยมว่าแท้ แต่ดังที่เรียนไว้ครับ ผมบูชาติดตัวด้วยสิ่งที่ลึกซึ้งกว่าความนิยมของวงการซื้อ-ขายพระ

ขอให้เจริญและมีความสุขกับหน้าที่การงานนะครับคุณกุ้งแห้ง

9. prarahu

ความเชื่อมั่นและความศรัทธาเหนือกว่าความศักดิ์สิทธิ์ครับ

10. คนเก่า

ก็ไม่เชิงครับ มีส่วนแต่ไม่ใช่ทั้งหมด ต้องอธิบายยาว และคงไม่สามารถถ่ายทอดได้ในครั้งสองครั้ง
    ผมมีวิธีแสวงหาความมั่นใจว่าใช่ของที่ท่านสร้างหรือไม่ โดยไม่สนใจกับความเห็นของวงการที่ตีราคาพระเป็นเงิน

อย่างพระกริ่งที่ลงรูปให้ดูนี่ ผมว่าสวยกว่า ปราณีตกว่า พระกริ่งปวเรศในรูปตามหนังสือพิมพ์-นิตยสารที่เขาโปรโมทว่าแท้และอ้างว่าซื้อ-ขายเป็นสิบล้าน ว่าไหมครับ

11. prarahu

พอผมเห็นรูปพระกริ่งแล้วความรู้สึกว่าใช่เลยครับ แม้เส้นสายในองค์พระดูสวยกว่าองค์ต้นแบบด้วยซ้ำ

12. คนเก่า

องค์เล็กมีพระเมตตามอบให้ ภายหลังได้องค์ใหญ่มาอีกสององค์ ถึงจะต้องบูชาด้วยเงินองค์ละ 800 บาท แต่ลึกๆก็มั่นใจว่าพระท่านประทานให้ ตั้งใจจะเก็บไว้ให้ลูกหลาน

ระหว่างคนที่พยายามโฆษณาว่าอีกแบบเป็นของแท้ ราคาสิบล้าน กับคนที่บอกว่าบูชามา 800 บาทแต่จะเก็บให้ลูกหลานบูชาต่อไป ไม่คิดจะตีราคาเป็นเงิน คนเขาจะเชื่อใครหนอ

องค์สุดท้ายก็ได้มาจากที่เดียวกันพร้อมๆกับเหรียญที่คุณพระราหูว่าไม่ใช่นั่นและครับ

13. BirD-

BirD- Active Member

นับถือจากใจครับ