เพื่อการกุศล หลวงปู่หมุน ฐิตสีโล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 12 สิงหาคม 2013.

1. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

ก่อนอื่นก็ขอโอกาสได้ชี้แจงเรื่องราวต่าง ๆ ที่ทำให้เกิดกระทู้นี้ขึ้นก่อนดังนี้ครับ

สืบเนื่องจากเมื่อปีที่ผ่านมา ผมตั้งใจว่าจะเป็นเจ้าภาพทอดกฐินที่วัดข้างบ้านด้วยจำนวนเงิน 1 ล้านบาท เพราะวัดกำลังสร้างโบสถ์อยู่ แต่ครั้นพอไปขอเพื่อเป็นเจ้าภาพกฐินเพื่อทอดในปีนี้ กลับพบว่ามีผู้มาขอเป็นเจ้าภาพแล้วก่อนผมเพียงวันเดียว ...................

ได้ฟังดังนั้นก็ต้องขอบอกกันตามตรงว่า ตอนนั้นกำลังใจผมตกมาก ด้วยตั้งใจไว้แน่วแน่แล้วแต่ต้องผิดหวัง
    ครั้นจะรอปีต่อไปอีกผมก็ไม่แน่ใจนักว่าผมจะมีชีวิตอยู่ได้จนถึงวันนั้นหรือเปล่า เพราะชีวิตคนเอาแน่นอนไม่ได้ ถ้ามีโอกาสต้องรีบทำหลังจากที่เสียใจอยู่หลายวัน ก็ได้ตัดสินใจว่ายังไงก็ต้องเป็นเจ้าภาพกฐินในปีนี้ให้ได้ ไม่ได้วัดนี้ก็ต้องไปวัดอื่น ๆ ที่เหมาะสมต่อไป และไม่ได้ตั้งเป้าจำนวนเงินกฐิน

และแล้วก็ได้ตัดสินใจเลือกวัดห่างออกไปอีกหน่อย ชื่อว่า วัดดอนทรายแก้ว ตั้งอยู่ หมูที่ 1 ต.นาทุ่ง อ.เมือง จ.ชุมพร วัดนี้เจ้าอาวาสอายุไม่มาก แต่ได้ ปธ.9 และทางวัดได้มีการจัดกิจกรรมเพื่อพัฒนจิตอยู่บ่อย ๆ แต่อาคารสถานที่ไม่ค่อยเพียงพอ ผมจึงได้ขอเป็นเจ้าภาพกฐินในปีนี้ ซึ่งผมไม่ได้กำหนดวงเงินที่จะถวาย ซึ่งทางเจ้าอาวาสก็ได้ตอบตกลง ผมจึงได้บอกกับเจ้าอาวาสไปว่า ผมขอถวายกฐินในปีนี้ให้เป็นกฐินสามัคคี เพื่อให้ทุกคนที่มาร่วมทำบุญกันจะได้รับอานิสงส์กฐินไปด้วยทุกคน ทางเจ้าอาวาสก็รู้สึกยินดีมาก

จากนั้นผมจึงได้นำเงินจำนวนที่ตั้งใจจะนำไปทอดกฐินในตอนแรกมาตามเก็บวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุน โดยได้เริ่มเก็บตั้งแต่ปลายปีที่ผ่านมา ได้มาจากในเวปเป็นส่วนใหญ่ ประมาณ 40 กว่ารายการ (แต่ไม่ได้นับว่ากี่องค์) ด้วยหวังว่าในปีต่อไปวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนคงจะมีราคาที่สูงขึ้น และได้ติดตามเฝ้าดูความเป็นไปอยู่เป็นระยะ ๆ และเห็นว่าในช่วงต้นปีนี้วัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนเริ่มมีราคาตกลง ไม่เป็นตามที่เราได้คาดไว้ ทำให้หวั่นใจอยู่นิด ๆ แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก ทั้งนี้เนื่องจากได้คิดว่า
    ถ้าหากราคาต่ำลง ก็คงจะให้คนร่วมทำบุญกันในราคาที่ต่ำลงตามตลาด ไม่ต้องคิดถึงกำไรขาดทุน เพราะเงินทั้งหมดไม่ได้เข้ากระเป๋าเราเลย แต่เข้าวัดทั้งหมดอยู่แล้ว จึงไม่ได้กังวลใจแต่อย่างใด รวมทั้งในช่วงปลายปีที่ผ่านมาผมได้เก็บวัตถุมงคลของหลวงพ่อพวง วัดน้ำพุอยู่พอสมควร และได้นำเอาออกมาบอกบุญได้ตามความตั้งใจไปได้หลายงานบุญ

แต่พอมาถึงวันนี้กลับพบว่าวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนกลับมีราคาพุ่งขึ้นอย่างรวดเร็ว รายการหลัก ๆ ก็ติดลมบนไปแล้ว ส่วนรายการย่อย ๆ นั้นก็ต่างทะยอยไต่ระดับปรับเพดานขึ้นกันเกือบทุกรายการ ผมจึงเห็นว่าช่วงนี้เป็นโอกาสอันดีตามที่ได้ตั้งใจไว้ จึงขอนำเอาวัตถุมงคลทั้งหมดของหลวงปู่หมุนมาให้พี่ ๆ น้อง เพื่อน ๆ ทั้งหลายได้นำไปบูชากัน โดยเงินที่ได้มาทั้งหมดผมจะนำไปทำบุญต่่อ โดยไม่มีการหักต้นทุนใด ๆ ทั้งสิ้น

2. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เงินที่ได้จากการบูชาวัตถุมงคลหลวงปู่หมุนในกระทู้นี้ จะไม่มีการหักต้นทุนใด ๆ ทั้งสิ้น จะนำไปร่วมทำบุญต่อทั้งหมด
    เพื่อพระศาสนาและงานสาธารณะประโยชน์ต่าง ๆ ตามที่ได้อธิษฐานขอจากหลวงปู่หมุนไว้ดังนี้

1. งานกฐินวัดดอนทรายแก้วที่ผมได้รับเป็นเจ้าภาพไว้
    2. งานกฐินวัดอื่น ๆ ตามที่ผมเห็นสมควร
    3. จัดสร้างแม่พิมพ์พระยืนปางเปิดโลกทรงเครื่องจักพรรดิขนาด 8 ศอก
    4. จัดสร้างแม่พิมพ์พระอื่น ๆ เช่น สมเด็จองค์ปฐมขนาดสี่ศอก สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีฯ เป็นต้น
    5. สงเคราะห์สงฆ์อาพาธ
    6. ถวายให้กับพระสงฆ์ที่ผมได้ปวารณาเป็นโยมอุปัฏฐากไว้ตามสมควร
    7. ร่วมทำบุญสร้างพระมหาเจดีย์ศรีจอมทอง วัดเขาจอมทอง อ.ครบุรี
    8. ทำบุญต่าง ๆ ที่วัดท่าซุง รวมทั้งการร่วมทำบุญบูชาวัตถุมงคลต่าง ๆ ของทางวัด
    9. งานสาธารณะประโยชน์ต่าง ๆ เช่่นซื้อเครื่องมือแพทย์ อุปกรณ์ทางการศึกษา และอื่น ๆ ตามที่ผมเห็นสมควร
    10. ยังนึกไม่ออก

โดยจำนวนเงินที่จะจัดสรรค์ให้กับงานบุญต่าง ๆ ผมขอเป็นผู้ตัดสินใจเองตามความเหมาะสม โดยไม่จำเป็นต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้าแต่อย่างใด

3. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วัตถุมงคลต่าง ๆ ที่นำมาลงให้ร่วมทำบุญนี้ ผมเช่าหามาจากหลายบุคคล ซึ่งผมเองก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญทางด้านนี้ ถ้าองค์ไหนดูแล้วไม่ดี กระซิบบอกกันด้วยนะครับ
    ผมจะได้เก็บไว้ไม่ต้องเอาออกมา และรูปวัตถุมงคลที่ผมนำมาลงในกระทู้นี้ทุปรูปทุกองค์ ผมอนุญาตให้ท่านสามารถ Copy เอาไปถามผู้รู้ได้ว่าแท้หรือไม่
    โดยไม่ต้องกลัวว่าจะโกรธกันนะครับ เพื่อความสบายใจในการได้ร่วมทำบุญและได้รับวัตถุมงคลดี ๆ ไว้บูชา

ผมจะทยอยถ่ายรูปนำมาลง แต่มีหลายรายการผมเองก็ไม่ทราบราคาตลาด แต่ถ้าหากท่านใดใจร้อนอยากได้รุ่นไหนไว้บูชาก็สอบถามมาได้
    และให้แจ้งราคามาด้วยจะดีมาก เพราะบางรุ่นผมไม่รู้ราคาตลาดจริง ๆ

รายการที่ไม่ต้องถามหา พระเนื้อเหล็กน้ำพี้ทุกรายการ พระกริ่งเจริญลาภ เตารีดเจริญลาภ พระเนื้อเงินทุกรายการ

ขอค่าจัดส่งวัตถุมงคล ครั้งละ 50 บาท

บัญชีโอนเงินร่วมทำบุญ

ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขา ชุมพร
    ชื่อบัญชี พัฒนา เอกพจน์
    เลขที่บัญชี 654-216401-5
    ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

4. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วัตถุมงคลบางส่วนที่จะนำมาให้ร่วมทำบุญ

ส่วนใหญ่จะไม่มีกล่อง ที่มีกล่องจะมีอยู่ไม่มาก ขอนำมาออกช่วงหลัง ๆ นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอเปิดรายการแรกด้วยพระผงดวงเศรษฐี องค์ที่ 1
    พระคมชัดมาก แต่มีรอยรานตามที่เห็น ผมไม่กล้ากำหนดราคา ท่านใดสนใจลอง PM ราคาในใจมาดูนะครับ

6. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระผงดวงเศรษฐี องค์ที่ 2
    ไม่กำหนดราคา เช่นเดียวกันครับ ถ้าชอบลองว่ามาดู

7. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระผงยันต์ดวง องค์ที่ 3

8. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระผงยันต์ดวง องค์ที่ 4

9. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

รายการที่มีให้ได้ร่วมทำบุญ
    1. พระผงดวงเศรษฐี
    2. เหรียญหมุนเงินหมุนทอง ประคำ 18 เม็ดแบบบาง
    3. เหรียญหมุนเงินหมุนทอง ประคำ 18 เม็ดแบบหนา
    4. เหรียญหมุนเงินหมุนทอง ประคำ 19 เม็ด
    5. เหรียญมังกรคู่
    6. พระปิดตารุ่นแรก
    7. พระผงนั่งตั่ง
    8. พระปิดตาอุดมโชค
    9. เหรียญเม็ดแตง
    10. เหรียญเม็ดยา
    11. พระปิดตายันต์ยุ่งเนื้อนวะ
    12. รูปหล่อเบ้าทุบ
    13. เหรียญเล็กหน้าใหญ่
    14. พระนาคปรกใบมะขาม
    15. พระผงไทยรักไทย
    16. พระผงหลวงปู่ทวด ดำ-ขาว
    17. เหรียญนารายณ์ฯ
    18. ขุนแผนทรงพลเล็ก หลังปรกหนุมาณ
    19. สมเด็จหงษ์ทอง
    20. เหรียญมนต์พระกาฬ
    21. เหรียญพระพุทธชินราช ญสส เนื้ออัลปาก้า
    22. พระพุทธชินราช อกเลาหลังเงิน
    23. พระปิดตาไตรมาสรวยทันใจ
    24. ลูกลานถัก
    25. พระกริ่งสัมฤทธิ์ผล
    26. เหรียญมหาสมปราถนา
    27. เหรียญเลข 1
    28. เหรียญพุทธนิมิต
    29. พระแก้วแจกทาน
    30. เหรียญพรหมสี่หน้า
    31. พระปิดตาพิมพ์มือโบราณ ตะกรุดทองคำ
    32. พระปิดตาวัดคลองทราย พิมพ์เล็ก
    33. พระปิดตาคลองทราย พิมพ์ใหญ่
    34. เหรียญรูปไข่ วัดคลองทราย
    35. พระแก้ว
    36. เหรียญบาตรน้ำมนต์
    37. คอน้ำเต้าทองแดง หลังฝังตะกรุด
    38. ผ้ายันต์
    39. พระปิดตาชมพูนุช
    40. รูปหล่อไตรมาสรวยทันใจ

ยังไม่หมดนะครับ เหนื่อย...พอก่อนขี้เกียจพิมพ์ อยากได้รุ่นไหนลองสอบถามมาได้เลย

10. tumnansakyun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอราคา
    เหรียญสมปราถนา 3 โค๊ต
    พระผงนั่งตั่ง
    ดวงเศรษฐี
    มนต์พระกาฬ
    ด้วยครับ ขอบคุณครับ

11. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ตอนนี้มี PM สอบถามกันมาหลายท่าน จะพยายามรีบตอบให้ทุกท่านนะครับ

12. misu เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครับขอราคารายการที่2 และ 23 ด้วยครับ สนใจจะร่วมบุญด้วยครับพี่

13. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ เมื่อคืนผมนอนดึก คืนนี้ง่วงเร็วหน่อย ท่านใดที่ผมยังไม่ได้ตอบ PM คงต้องขออนุญาตตอบพรุ่งนี้นะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจด้วยนะครับ

14. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เหรียญหมุนเงิน 18 เม็ดบาง ให้ร่วมทำบุญประมาณไม่เกิน2 พันบาท ขึ้นอยู่กับความสวยของเหรียญ และมีจารด้วยหรือไม่
    ส่วนพระปิดตารวยทันใจมีหลายเนื้อ เดี๋ยวรอรูปถ่ายชัด ๆ กันอีกทีนะครับ

15. KHAjit เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอราคาเหรียญพระพรหมด้วยครับ

16. chartap เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบราคาพระผงนั่งตั่ง เหรียญนารายณ์ฯ และเหรียญเลข 1 ด้วยครับ

17. PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากร่วมบุญเหรียญรูปไข่ วัดคลองทรายครับ แจ้งให้ทราบหน่อยนะครับ อนุโมทนาครับ

18. แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอราคาและรูปถ่ายด้วยครับ
    1. พระผงดวงเศรษฐี
    2. เหรียญหมุนเงินหมุนทอง ประคำ 18 เม็ดแบบบาง
    3. เหรียญหมุนเงินหมุนทอง ประคำ 18 เม็ดแบบหนา
    4. เหรียญหมุนเงินหมุนทอง ประคำ 19 เม็ด
    5. เหรียญมังกรคู่
    6. พระปิดตารุ่นแรก
    7. พระผงนั่งตั่ง
    8. พระปิดตาอุดมโชค
    9. เหรียญเม็ดแตง
    12. รูปหล่อเบ้าทุบ
    13. เหรียญเล็กหน้าใหญ่
    14. พระนาคปรกใบมะขาม
    17. เหรียญนารายณ์ฯ
    19. สมเด็จหงษ์ทอง
    21. เหรียญพระพุทธชินราช ญสส เนื้ออัลปาก้า
    22. พระพุทธชินราช อกเลาหลังเงิน
    23. พระปิดตาไตรมาสรวยทันใจ
    25. พระกริ่งสัมฤทธิ์ผล
    26. เหรียญมหาสมปราถนา
    27. เหรียญเลข 1
    29. พระแก้วแจกทาน
    30. เหรียญพรหมสี่หน้า
    31. พระปิดตาพิมพ์มือโบราณ ตะกรุดทองคำ
    35. พระแก้ว
    36. เหรียญบาตรน้ำมนต์
    37. คอน้ำเต้าทองแดง หลังฝังตะกรุด
    38. ผ้ายันต์
    40. รูปหล่อไตรมาสรวยทันใจ

19. 2zani เป็นที่รู้จักกันดี

ขอราคาบูชาร่วมทำบุญด้วยครับ

1. พระปิดตาไตรมาสรวยทันใจ เนื้อผงกสิน
    2. รูปหล่อไตรมาสรวยทันใจ
    3. เหรียญเล็กหน้าใหญ่
    4. พระกริ่งสัมฤทธิ์ผล

20. SLTeeLek นะโมพุทธายะ นะสิวัง พรมมา มะอะอุ

11 กุมภาพันธ์ 2013

ขอทราบราคาหน่อยครับ ??