หลวงปู่หลุย เมตตาเล่าถึงบุพกรรมที่ทำให้พระอริยเจ้าทั้ง 5 องค์ ต้องเครื่องบินตก

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย kennek, 10 พฤษภาคม 2012.

1. phunpanuch

phunpanuch เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    ขอกราบอนุโมทนาค่ะ แด่พระอาจารย์ทุก ๆ ท่าน ด้วยใจเคารพยิ่ง

2. Nat Simon

Nat Simon เป็นที่รู้จักกันดี

Arnumotata Satu Ka..

3. thexjeab

thexjeab เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากครับได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาอีกครับ

อนุโมทนาสาธุครับผม<!-- google_ad_section_end -->

4. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    น่าเสียดายประโยชน์อันพึงจะมีจะได้มหาศาลจากพระอริยเจ้าทั้งห้ารูป ขอบคุณ จขกท.ที่นำเรื่องมาเผยแพร่ค่ะ

5. apichartmatiyapak

apichartmatiyapak Active Member

ขออนุโมทนา สาธุ.. ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆ แบบนี้

และเตือนสติให้ผู้อ่านพึงระวัง กาย วาจา ใจ ให้ดีมิให้ล่วงละเมิดศีลข้อ 1 ปาณาติบาตร

กระผมก็เคย ทำบาปคล้ายๆ เช่นเดียวกับพระอริยสงฆ์เจ้า ทั้ง 5 รูปนี้สมัยตอนที่กระผมยังเป็นเด็กๆ ตอนนั้นซนมากๆ กระผมและเพื่อนๆ พากันไปเล่นในวัด พอเห็นรังนกบนต้นไม้ในวัด กระผมกับเพื่อนๆ ก็พากันปีนป่ายต้นไม้เพื่อไปเอาลูกนกลงมาดูกัน ปรากฎว่า..ในรังนั้นก็มีไข่และก็มีลูกนกด้วย พอเห็นลูกนกตัวแดงๆ มันน่ารักดี จึงพากันหยิบลูกนกลงมาจากรัง แล้วก็เล่นจนบางตัวมันก็ตาย และที่ลูกนกมันตายก็เพราะว่า มือคนเราอะมีเหงือมันจึงเหม็นขี้มือตาย..:'(

พอโตขึ้นมากระผมก็รู้สึกว่า สิ่งที่กระผมทำลงไปนั้นเป็นบาปอย่างมาก... ทุกวันนี้ กระผมก็ทำได้แต่เพียงสวดมนต์แผ่เมตตาให้แก่สรรพสัตว์เหล่านั้น และเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย แต่ตัวกระผมก็รู้ดีว่า..ถึงแม้ว่าลูกนกเหล่านั้นจะอโหสิกรรมให้ แต่เรื่องเวรกรรมนั้นยังไงก็หนีไม่พ้นอยู่ดี สักวันหนึ่งกระผมคงต้องชดใช้ ดั่งเช่น พระอริยเจ้าท่านได้ชดใช้หนี้เวรหนี้กรรมไปแล้ว

6. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ที่วัดภูทอกจ.หนองคาย มีรูปพระอ.จวน ท่านฉันจากบาตรซึ่งมีเปลวไฟออกมาจากบาตร น่าแปลกตาดี และไม่ทราบว่าหมายความว่าอะไร เห็นรูปนานหลายปีมาแล้ว จะถามหลวงตาแยง ก็ไม่ได้ถาม ใครพอทราบบ้างไหม ว่าเพราะอะไร อัฐฐิท่านเป็นพระธาตุครับ ขอบคุณๆๆและสาธุๆๆๆครับ...

7. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    [​IMG][​IMG][​IMG]

สาธุ อิทัง ปุญญะ พลัง บุญใด กุศลใดที่ข้าพเจ้าได้สร้างสม มาดีแล้ว แต่อดีต จนถึงปัจจุบัน และที่จะได้กระทำต่อไปในอนาคต จะยังเกิดประโยชน์ความสุขแก่ข้าพเจ้าเพียงใด ข้าพเจ้า ขออุทิศส่วนบุญ ส่วนกุศล ทั้งหลายเหล่านั้นให้กับ ดวงวิญญาณของหลวงปู่ทั้ง ๕ พระองค์ ขอจงได้รับรู้ ร่วมโมทนา ร่วมเป็นเจ้าภาพ ร่วมรับ ร่วมถวาย ได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ
    อีกทั้ง บุญใดกุศลใดที่ หลวงปู่ทั้ง ๕ พระองค์ ได้สร้างสมมาดีแล้วแต่อดีต จนถึงปัจจุบันข้าพเจ้าขอมีจิตร่วมยินดีร่วมโมทนา ในบุญกุศลของหลวงปู่ ทั้ง ๕ พระองค์ ทั้งหมดทั้งสิ้น ด้วยอำนาจแห่งบุญกุศลในครั้งนี้ ในวันนี้ ขอความไม่มี ความไม่สำเร็จ และความไม่สมหวัง จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าและครอบครัวของข้าพเจ้า ตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพาน เทอญ อิทธิ ฤทธิ พุทธ นิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดช เดชะ จงมาเป็นที่พึ่ง แก่ มะ อะ อุ นี้ด้วยเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2012
  8. วิชย

วิชย Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธครับ น้อมกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์ด้วยความเคารพยิ่ง

9. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ภาพนี้ที่พูดถึงครับ

10. ทางสวรรค์

ทางสวรรค์ เป็นที่รู้จักกันดี

แม้พระอริยเจ้า ก็ยังอยู่ภายใต้กฏแห่งกรรม อนุโมทนาสาธุครับ

11. anan2099

anan2099 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2010
    ขออนุโมทนาสาธุ สิ่งใดสื่งหนึ่งเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งเหล่านั้นทั้งปวงล้วนดับไปเป็นธรรมดา

12. Nirvanaja

Nirvanaja เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    พระพุทธองค์จึงทรงเมตตาสอนให้เราทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องใส ก็เพราะเมื่ออกุศลกรรมให้ผลนี่...มันช่างน่ากลัวเหลือเกิน เดินหน้าละสังโยชน์กันไว้เถิด การเกิดเป็นทุกข์จริง ๆ นิพพานัง ปรมังสุขัง สาธุ ๆ ๆ

อย่าตำหนิกรรมผู้อื่น

13. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุ กับจขกท และผู้ให้ความรู้เกี่ยวกับพระอริยสงฆ์ทุกท่านค่ะ

14. phak

phak เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    Juti...Jutung..Arahung..Juti..Jao..ka.

15. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    ลูกขอกราบพ่อแม่ครูอาจารย์ อนุโมทนาสาธุขอรับ..

thaiput007@hotmail.com

16. thoomma

thoomma สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2012
    อย่าไปยินดีในการทำชั่วของคนอื่น เพราะเราจะมีส่วนในบาปนั้นด้วย แต่ให้ยินดีในการประกอบคุณงามความดีของตนและของคนอื่น เพราะจะได้แต่บุญโดยฝ่ายเดียว

กราบอนุโมทนาด้วยค่ะ

17. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา ด้วยประการทั้งปวงด้วยนะครับ...

คนเรามีมาแต่เหตุ มีเหตุแห่งกรรม. มีกรรมเป็นเบี้องต้นมีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธ์[/SIZE]

18. tleelapo

tleelapo เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา กับบุญกุศลของทุกท่านด้วย สาธุ

19. กาสะลอง7878

กาสะลอง7878 สมาชิกใหม่

ลูกขวัญเชื่อ เรื่องแบบนี้มาก ชอบอ่านเรื่องแบบนี้1มีนาคม2560 23:01น.5