หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีครับ.....ผมยังไปไม่ไกลกว่านี้มากนักเพียงแต่ทรงอยู่ให้เข้มแข็ง มีกำลังที่มั่นคงแล้วค่อยก้าวต่อไปอย่างมั่นใจครับผม

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะครับ

2. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    <TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 7 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>IT Man, มูริญโญ่+, สมาชิกธรรม+, สาวกธรรม1+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆธรรม
    ท่านพี่มูฯ สบายดีนะครับ โปรดรักษาสุขภาพด้วยนะครับผม

3. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ภายนอกผ่าน 60% แต่ภายในจนด้วยเกล้า อัญเชิญไปงานบุญด้วยซี

4. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงตามนั้นนะครับ...กำลังศึกษาแผนที่น่าจะโซนเดียวกับมหาเจดีย์ชัยมงคล หนองพอกนะ. พรุ่งนี้ผมและครอบครัวจะไปทอดผ้าป่าที่ อ.บุญทริก อุบลฯ เป็นพระอาจารย์สายหลวงปู่ชาได้พบท่าน3 ครั้ง...ถึงเช้าทุกที ครั้งนี้ก็คงเหมือนเคยท่านเน้นปฎิบัติครับ จักเก็บภาพมาให้ชมนะครับ

5. มูริญโญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 7 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>มูริญโญ่, IT Man, สมาชิกธรรม, สาวกธรรม1 </TD></TR></TBODY></TABLE>
    สบายดีมั้ยท่านน้อง .......... แวะมาเยี่ยมครับ

6. มูริญโญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ........ เช่นกันนะ
    แล้วเดี๋ยวนี้ท่านแหน่งหายไปไหนครับ
    สบายดีอยู่หรือเปล่า .........

7. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ถูกต้องเลยครับ zone เดียวกัน ไปไม่ไกลกันมากนัก ถามเพื่อนเรื่องทางดูนะครับ

ขอโมทนาสาธุ...ไว้จะรอชมภาพครับ :cool:

8. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ขอบคุณมากครับผมที่แวะมาเยี่ยมน้องชาย...

ท่านแหน่ง...หายไปนาน...หลังจากที่กลับจากอยุธยา วาระหลวงปู่หวล ท่านเจอหนักพอสมควร ในทางกลับกัน ท่านก็ไปไกลมากทางด้านการปฏิบัติ แต่ที่สำคัญอยู่ใกล้ครูบาอาจารย์ซึ่งก็ไปไกลมากๆเช่นกัน ท่านทั้งสองมีบุญคุณกับผมมากครับ

สำหรับผมก็กำลังเดินตามไปอย่างช้าๆเนิบๆครับท่านพี่ หุหุ...สักวันก็คงลาบอร์ดแห่งนี้เช่นกัน...

9. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

มีพบ มีจาก ... มีเกิด มีดับ ...
    ก็ไม่คิดว่ากระทู้เล็กๆที่แอบซ่อนอยู่หลังกุฏิหลวงปู่แหวน ตั้งขึ้นมาเพียงปีเศษจะมาไกลขนาดนี้
    ขอบคุณมากๆครับญาติธรรม สหายธรรมทั้งหลาย ที่ทำให้มีวันนี้...

ไฟล์ที่แนบมา:

10. ซึ้งบน เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2011
    "จุดไต้ตำตอ" พอดีครับ เป็นประโยคธรรมที่ผมอ่านแล้วชอบ ก็เลยจดบันทึกไว้ เป็นแรงดลใจส่วนหนึ่งให้มีความรู้สึกอยากปฎิบัติ ตามคำสั่งสอนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าฯ ไม่คิดว่าเป็นคุณสมบัติ post นอกจากสร้างแรงดลใจแล้วยังส่งคำแนะนำของ หลวงปู่สรวง มาให้อีก คงมีอะไรเกี่ยวพันเหมือนที่บอกว่า ท่านอาจารย์นนต์ชอบพูดบ่อยๆว่า "หากพวกเรา ไม่เคยเกี่ยวข้องกันเคยเกื้อกูลกัน เมื่อภพก่อนๆคงไม่ได้มาเจอกัน ณ.ที่นี้"

ปล.สำหรับ งานบุญวันที่ 15-16 ก.ค. ผมคงไม่มีโอกาสไปร่วม งานที่สวน
    ช่วงนี้ค่อนข้างยุ่งครับ หวังว่าคงจะได้พบทุกท่านในวาระงานบุญครั้งต่อไปครับ

ขออนุโมทนาบุญทุกประการกับทุกๆท่านครับ

11. nontayan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนุโมทนากับท่านซึ้งบนและท่านสมาชิกธรรมในการปฏิบัติธรรมของท่าน คำกล่าวของท่านสมาชิกถูกต้องแล้วครับ (ท่านไปไกลกว่าผมแล้ว) ส่วนผมต้องวนกลับมาสมถะให้เข้มแข็งก่อน ผมลองไปทุกเรื่อง และเรียนรู้เรื่องฤทธิ์(ไม่รู้ว่าหรอกว่ามันได้ฤทธิ์หรือไม่) จึงไม่ค่อยก้าวหน้าสักเท่าไหร่ ที่ผ่านมาคงได้ฌาน 4 แบบฟลุ๊กๆกระมัง แต่เป็นครั้งเดียว ปัจจุบันจึงหันกลับมาพิจารณาที่ลมหายใจเข้าออก ให้มีสติระลึกได้เสมอว่า ทุกสิ่งมันเป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา แม้แต่ลมหายใจของเราก็เคลื่อนไหวเร็วบ้างช้าบ้าง แต่เราก็ต้องรู้ว่ามันเร็วหรือช้า มันเป็นอนิจจัง ที่ไม่มีตัวตน มันอยากเกิดมันก็เกิด เราจึงต้องปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติ เฝ้าดูมันไป ช่วงแรกๆ จึงยังไม่ต้องไปนึกถึงการวิปัสสนาหรือนึกถึงสิ่งใดๆที่อยากรู้อยากเห็นเพราะมันคือกิเลส ครูอาจารย์สายหลวงปู่มั่นหรือหลวงพ่อพุธบอกว่า ขอให้มีสติรู้อาการของลมหายใจเข้าออกก็พอ ส่วนขั้นตอนของฌานและอื่นๆมันจะเป็นไปเองโดยอัตโนมัติ ผมเองตั้งแต่นั่งสมาธิมาเกือบ 5 ปี ไม่เคยมีภาพนิมิตใดๆเกิดขึ้นเลยแม้แต่ครั้งเดียว ช่วงแรกๆก็นึกน้อยใจในวาสนาของตัวเองว่า คนอื่นนั่งสมาธิไม่กี่วันก็นเห็นภาพนิมิตแล้ว แต่พอได้มาฟังธรรมของหลวงปู่มั่น ท่านกลับบอกว่ามันเป็นฝ่ายมิจฉาทิฐิ ที่หลอกให้เราหลงทาง(มาร) แม้แต่ท่านก็หลงเสียเวลากับภาพนิมิตนั้นหลายเดือน ดังนั้นอาจเป็นความโชคดีของผมก็ได้ที่ไม่มีภาพนิมิตใดๆปรากฏขึ้น(แต่บางครั้งก็อยากเห็นเหมือนคนอื่นบ้าง) แต่อาการผุดรู้บางอย่างมันกลับไปเกิดขึ้นเองในมโนจิต(เป็นบางครั้ง) ซึ่งมีทั้งถูกต้องบ้างไม่ถูกต้องบ้าง หรือไปนิมิตในความฝัน(แยกออกจากความฝันแทน) ส่วนลึกกว่านี้ ผมคงมิอาจให้รายละเอียดได้ในตอนนี้ ผมจึงได้เล่าไปตามประสบการณ์เท่านั้น ท่านก็ลองพิจารณาดูนะครับ แต่จริตแต่ละคนจะไม่เหมือนกันนะครับ (ช่วงแรกผมชอบวิปัสสนามันสงบเร็วแต่มันก็ข้ามขั้นตอน ผมคงรอกราบถามครูอาจารย์อีกครั้ง)...ขอให้ท่านเจริญในธรรมนะครับ

12. nontayan เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปหนองคายคราวนี้ เป็นการไปเรียนรู้เรื่องของสวรรค์และสามภพ จากการไปรับญาณบารมีของญาติธรรมท่านหนึ่ง ในระดับผู้สำเร็จราชการพิเศษของเทวสภาหรือเรื่องระบบการปกครองและอำนาจบัญชาของสวรรค์ จากพระอริยะรูปหนึ่ง(ในนามพระบิดา).. ก็ได้พบกับเรื่องแปลกๆ และเรื่องบางอย่าง...จึงยังบอกไม่ได้ว่า ในสภาวะของความจริงนั้นเป็นเช่นไร... แต่ทุกสิงที่เห็นมันก็ดูไม่ธรรมดา... หากเรามีญาณทัศนะก็คงจะรู้แจ้งกว่านี้... แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ได้ประโยชน์จากการไปในครั้งนี้มากคือ ผมอยากละกิเลสทุกอย่าง ผมไม่อยากวุ่นวาย ไม่อยากมีความทุกข์อีกแล้ว... ผมไม่อยากมีสภาวะเหมือนเหล่าองค์เทพแม้จะสูงส่งมากสักปานใดในจักรวาล แต่ผมก็อยากเป็นมดตัวน้อยๆ ที่เจริญรอยตามพระพุทธองค์เพื่อความหลุดพ้น ไม่อยากแบกภาระของผู้อื่นตามที่เคยปรารถนาไว้ เพราะการที่เป็นช้างตัวใหญ่เพื่อแบกรับผู้อื่นนั้นมันก็ยังเวียนว่ายตายเกิดอยู่ไม่จบสิ้น... การลดตัวเองลงมา จึงเป็นการย่นระยะเวลาของการหลุดพ้นได้เร็วขึ้น... นี่คือสิ่งที่ผมอยากจะบอกพวกเราทุกท่านครับ

13. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

โมทนาสาธุครับท่านนนต์ที่ก้าวข้ามไปอีกขั้น...
    ในความเป็นไปของมดน้อยๆที่ขอไต่ตามรอยพระบาทองค์พระศาสดานั้น...ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งและก็พยายามไป ณ จุดๆนั้น (จุดที่ไม่อยากมีอยากได้ ไม่พึ่งพาปัจจัยภายนอก) ให้ได้เช่นกัน

ว่าไปแล้วภูมิต้านทานของผมเองก็มาได้พอสมควร คือประสบการณ์หลายๆอย่างที่ผ่านมาในชีวิต รวมทั้งอานิสงค์ผลกุศลบุญต่างๆ ก็ทำให้เราสุขง่าย ทุกข์ยาก คือมีความสุขกับทุกอย่างแบบง่ายๆมานานแล้ว ทว่า...ทุกอย่างล้วนแล้วแต่เป็นกิเลส ไม่ทำให้เราหลุดพ้นไปได้ แต่เราก็คิดว่าเรามาถูกทางแล้วหนอ...ก็ให้มันเป็นไปตามขั้นตามตอนที่ควรจะเป็นดีกว่าเนอะ...อย่าเร่งเลย เพราะยังมีผู้ทุกข์กว่าเรา รอพึ่งพาเราอีกมากมายนัก

ปล: หลวงพี่อ๊อดของเรา...เป็นแบบอย่างที่ดีในคณะของเราครับ สาธุ...

14. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ด้วยความยินดีและเห็นด้วยครับ ผมให้เพื่อนกราบเรียนพระอาจารย์ให้แล้วเรื่องคุณซึ้งบนและทุกท่านๆที่จะเดินทางไปแสวงบุญใหญ่ร่วมกันใน week หน้า

สำหรับเพื่อนผมก็เร่งวันเวลาให้ผมพบปะครูอาจารย์ให้เร็วๆ ตัวกระผมเองก็พิจารณาดูตัวเองแล้วว่ายังไม่ถึงขั้น เดี๋ยวอายพ่อแม่ครูอาจารย์แย่เลย ทว่าคำสั่งสอนธรรมเพียงครั้งเดียว กิเลสใหญ่จำพวกความยึดมั่นถือมั่น ความหลงดี อัตตาที่เหนือกว่าอัตตาทั่วไป(อยู่ใต้สำนึก บางครั้งเราไม่รู้ตัว เพราะถูกกดเอาไว้) ก็ลดไปได้มากโขเลยทีเดียว ก็เปิดทางให้ผู้มีบารมีสูงท่านเมตตาเรามากขึ้นๆตามลำดับ

สำหรับท่านนนต์กับท่านสมาชิกธรรมนั้น ไปครานี้ผมเปิดโอกาสให้ท่านได้ขอความเมตตาจากพ่อแม่ครูอาจารย์ก่อน เพราะท่านมีความพร้อมในการรับธรรมขั้นสูงมากกว่าผม สำหรับผมอาศัยการปฏิบัติเพียงรูปฌาน 4 ยังขึ้นๆลงๆ คงอีกไกล แต่ในแง่ของอุบายธรรมนั้นพอไปได้อยู่ครับผม

ขอความเจริญในการพิจารณาธรรม...ระดับขั้นละเอียดๆ...จงมีแก่ท่านทั้งหลาย

15. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

กราบ กราบ กราบ
    กราบ กราบ

เรียนเพื่อนๆสมาชิกที่สนในใจใคร่รู้ในองค์พระพิมพ์วังหน้า

พระพิมพ์ที่ผมอัญเชิญเป็น logo นี้ มีความพิเศษสุดเพียงไม่กี่องค์ที่เราพบเจอในพิมพ์ดังกล่าว ความหมายคือ ไม่ใช่ว่ามีพิมพ์นี้เหมือนกันทุกประการ แล้วองค์ในจะเหมือนกัน นี่คือความพิสดาร ในการศึกษาพระพิมพ์วังหน้าที่ทำให้หลายคนยอมแพ้ไป อันเนื่องด้วยความไม่มีจุดสิ้นสุดลงตัวนั่นเอง

ความพิเศษที่ว่านั้น คือพระพิมพ์องค์นี้ มีกระแสดวงสมาธิจิตของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกัสสปพุทธเจ้า พระองค์ท่านทรงเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์ที่ 3 ในภัทรกัปนี้ หรือที่เราเรียก TOP3

หากผู้ศึกษาพระประวัติของพระองค์ คงทราบว่ายุคสมัยนั้นเป็นยุคที่มั่งคั่งมาก เพชรมณีตกตามพื้นทั่วปฐพี เพ็ชรนาคาก็คงถือกำเนิดในยุคนี้กระมัง ดังนั้นอิทธิคุณของ...
    TOP3 จึงดีมากทางมหาลาภ คุ้มกันภัยครอบจักรวาล
    TOP1,2 ดีมากทางมหาอำนาจ คุ้มกันภัยครอบจักรวาล
    TOP4 ดีมากทางมหาเมตตาบารมี (แม้กระทั่งสัมภเวสี พระองค์ก็ทรงมีพระเมตตา) คุ้มกันภัยครอบจักรวาล
    แต่ทว่าโดยรวมทุก TOP ท่านก็ทรงครอบจักรวาล อธิษฐานขอได้ไม่เกินกรรมทั้งนั้นแล

อุเบกขา อุเบกขา อุเบกขา

ข้าน้อย ขอกราบขอขมาทุกๆพระองค์ที่เกี่ยวข้องตลอดทั้งครูบาอาจารย์ ที่เปิดเผยความลับนี้ ด้วยความเชื่อมั่นว่า สักวันความลับนี้ก็คงเปิดเผยเป็นวงกว้าง และเพื่อลดความสงสัยใคร่รู้ของผู้กำลังศึกษาในยุคหลัง

16. สาวกธรรม1 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    พี่ชายถ่อมตนมากเลยนะครับเดี๋ยวบ้านผมเสร็จผมจะตามพี่ไปติๆ (ปัจจุบันที่ปฏิบัติยังไม่เหมาะสม เสียงดังจากข้างๆทุกวันครับ:'()

17. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ขนาดสถานที่ไม่เอื้อ...บารมียังขนาดนี้ หากว่าพร้อม...จะไปเร็วเพียงใดหนอ...ขอเป็นกำลังใจให้เสร็จโดยง่ายครับ

18. ---- สมาชิก

31 พฤษภาคม 2009
    วันนี้ผมได้เดินทางไปร่วมเททองหล่อพระสมเด็จองค์ปฐมปางทรงเครื่องจักรพรรดิประทับบนรัตนบรรลังก์เนื้อทองคำบริสุทธิ์ หน้าตักกว้าง 9.9 นิ้ว ที่วัดหนองพงนก กำแพงแสนมาครับ ร่วมทำบุญไป 200 บาท.....ขอเชิญทุกท่านอนุโมทนาบุญกับผมนะครับ

19. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

เป็นปางและเป็นเนื้อทองคำที่หาคนคิดสร้างได้ยาก
    ขอน้อมโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยนะครับ :cool:

20. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

เห็นท่าน dr. นำเสนอบทความเกี่ยวกับขันน้ำมนต์ประจำพระองค์หลวงปู่ปวเรศฯ
    ทราบมาว่า ขันแต่ละใบจะมีประจำองค์พระเถระในยุคนั้นๆ ในการประกอบพิธีหลวงต่างๆ
    ก็ลองพิจารณา...ศึกษาตามท่านผู้วิเคราะห์เจาะลึกกันครับ :cool:

87. ขันน้ำมนต์ พระเจ้าบรมวงษ์เธอ กรมสมเด็จพระปวเรศวริยาลงกรณ์

พูดถึงขันน้ำมนต์ สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาปวเรศวริยาลงกรณ์ หรือ เมื่อสมัยก่อนสิ้นพระชนชีพมีพระนามว่า "พระเจ้าบรมวงษ์เธอ กรมสมเด็จพระปวเรศวริยาลงกรณ์"

พระเกจิอาจารย์ในสมัยอดีตจนถึงยุคปัจจุบันมักจะมีขันน้ำมนต์ส่วนตัวทั้งสิ้น ดังนั้น "พระเจ้าบรมวงษ์เธอ กรมสมเด็จพระปวเรศวริยาลงกรณ์" ก็มีขันน้ำมนต์ดังกล่าวเช่นกัน

ขันน้ำมนต์ชุดนี้เป็นของ "พระเจ้าบรมวงษ์เธอ กรมสมเด็จพระปวเรศวริยาลงกรณ์" ได้ตกทอดสืบต่อๆกันมา ภายหลังอยู่ในการครอบครองของ "สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (เจริญ ญาณวรเถร)" และตกทอดถึง คุณหญิงแม้น สุนทรเทพกิจจารักษ์ และสืบทอดมาถึงทายาท

เจ้าของผู้ครอบครองได้อนุญาตให้นำภาพขันน้ำมนต์ของ "พระเจ้าบรมวงษ์เธอ กรมสมเด็จพระปวเรศวริยาลงกรณ์" มาให้ชื่นชมเป็นวิทยาทาน บรรยายอย่างไรก็สู้เห็นภาพแล้วจินตนาการด้วยตนเองดีกว่านะครับ

รูปที่ 1 ด้านหน้าขันน้ำมนต์ "พระเจ้าบรมวงษ์เธอ กรมสมเด็จพระปวเรศวริยาลงกรณ์" ขันน้ำมนต์ชุดนี้อธิฐานจิตครั้งแรก พ.ศ.2428 แต่จารึกไว้ รศ.110 (พ.ศ.2434)

รูปที่ 2 ซ้ายมือขันน้ำมนต์ กลางฝาครอบน้ำมนต์ ขวามือฐานวางขันน้ำมนต์

รูปที่ 3 ด้านในขันน้ำมนต์ เห็นกันจะๆไปเลยว่า ขันน้ำมันต์ของสมเด็จฯกรมพระยาปวเรศฯ หลวงปู่แท้ๆ เป็นเช่นไร รูปนี้แสดงให้เห็นเทียนที่ฉาบผนังของขันน้ำมนต์และเหรียญทำน้ำมนต์ 2 เหรียญ อีกทั้งด้านล่างพระกริ่งปววเรศ... อยู่บนฐานกลีบบัวงดงามยิ่งนัก

รูปที่ 4 เหรียญทำน้ำมนต์ที่อยู่ในขันน้ำมนต์จะมีอยู่ 3 เหรียญ เป็นเนื้อทองแดง สร้างอธิฐานจิต พ.ศ.2434

รูปที่ 5 และ รูปที่ 6 พระกริ่งปวเรศ พิมพ์"สมบูรณ์พูนสุข" สร้างวาระ พ.ศ.2411 ประทับอยู่ที่ก้นขันน้ำมนต์บนฐานดอกบัว

***ยังมีรูปรายละเอียดอีกหลายด้านหลายมุมมอง มีอีกหลายรูปที่ได้ถ่ายรูปไว้***
    ---ให้ติดตามในเว็บบล๊อก วัตถุมงคลในครอบครองของ"สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (เจริญ ญาณวรเถร)" ที่ตกทอดมาสู่คุณหญิงแม้นฯ กำลังเขียนลิงค์เข้าจากที่นี่...รอหน่อยครับยังไม่สมบูรณ์