หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. naicharty

naicharty เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2007
    ผมและคณะได้ฟังที่บ้านพ่อตา 1 คืน และวันอาทิตย์ผมได้เดินทางไปส่งพ่อแม่ครูอาจารย์และคณะที่ถ้ำฝุ่น ซึ่งตั้งอยู่ที่ภูวัว อ.บุ่งคล้า จ.หนองคาย สถานที่แห่งนี้มีพ่อแม่ครูอาจารย์หลายท่านเคยไปภาวนาและได้ธรรมที่นั่น เช่น หลวงปู่มั่น หลวงปู่ขาว และหลวงปู่สมชาย เป็นต้น
    ภายในถ้ำฝุ่นซึ่งมีพระพุทธรูปและรูปภาพของพ่อแม่ครูอาจารย์หลวงปู่มั่นอยู่....กราบ กราบ กราบ...
    ณ ที่แห่งนี้เคยมีพ่อแม่ครูอาจารย์หลายๆ ท่านมานั่งภาวนา มีทางเดินจงกรมด้วย และปัจจุบันก็มีพระธุดงค์ มาปฏิบัติธรรมอยู่เรื่อยๆ ...
    ที่ถ้ำฝุ่นนี้พ่อแม่ครูอาจารย์บอกว่าเป็นคล้ายบังบด (เมืองซ้อนเมือง) มีทั้งเมืองมนุษย์และอมนุษย์อยู่ ตรงธารน้ำตกมีบ่อพญานาค หลวงปู่เณรคำ ปัญญาพโล เคยไปมุดมาแล้ว...
    ผมเห็นสถานทีแล้วอยากไปปฏิบัติธรรมมาก แต่ด้วยอาจจะเป็นเพราะบารมี หรือไม่มีวาสนาก็ได้ทำให้ผมพลาดโอกาสเดินทางกลับคนเดียวด้วยความเสียดาย...เนื่องจากวันรุ่งขึ้นเป็นวันจันทร์ผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนหากลาอีกครั้งมีหวังเขาให้ออกจากงานแน่ ก็เรายังต้องใช้ชีวิตอยู่ในทางโลกอยู่ตอนนี้ขอเลือกมาทำงานก่อนหากมีโอกาสคงได้ไปปฏิบัติธรรมที่นี่เป็นแน่....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      105.9 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      162.9 KB
      เปิดดู:
      2,442
      ขนาดไฟล์:
      143 KB
      เปิดดู:
      2,527
      ขนาดไฟล์:
      171.2 KB
      เปิดดู:
      6,596
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2011
  2. สมาชิกธรรม

สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ.....เครื่องคอมฯที่บ้านฮาร์ตดิสก์เสีย ต้องส่งเคลมที่บริษัทในกรุงเทพฯ ไม่ทราบว่าจะได้คืนเมื่อไหร่ ช่วงนี้ผมเข้ามาใช้เครื่องคอมฯที่ทำงานของภรรยาเป็นการชั่วคราว เพื่อติดตามข่าวสารของกลุ่มนักรบธรรมเป็นระยะ ๆ

การมาธรรมะสัญจรของพ่อแม่ครูอาจารย์ ( พ. สุรเตโช ) ที่จังหวัดสุรินทร์ครั้งที่ 2 นั้นเริ่มต้นขึ้นในวันที่ 23 พ.ย 2554 โดยในช่วงเช้าพ่อแม่ครูอาจารย์ได้เดินทางไปที่วัดหลวงปู่ชา จังหวัดอุบลก่อน แล้วอ้อมมานมัสการสังขารหลวงปู่สรวง ตามลำดับ และเดินทางมาถึงบ้านผมประมาณ 16.30 น.

ในช่วงเย็นเป็นการสนทนาธรรมและฟังธรรมจากพ่อแม่ครูอาจารย์ โดยมีญาติธรรมประมาณ 10 คน มาร่วมฟังธรรมด้วย และท่านได้มอบปฐวีธาตุให้เป็นที่ระลึกสำหรับทุกคนพร้อมรูปภาพของท่านที่ผมได้เตรียมไว้แจกญาติธรรมที่มาร่วมฟังธรรมคนละ 1 ภาพ

วันที่ 24 พ.ย. 2554 หลังจากถวายภัตตาหารเช้าแล้ว พ่อแม่ครูอาจารย์และคณะได้ออกเดินทางไปนมัสการหลวงปู่หงษ์ ที่สุสานทุ่งมน เมื่อคณะเราไปถึงยังไม่ได้เวลาให้เข้าพบท่านจึงต้องรออยู่ข้างนอกก่อน ซึ่งคนที่มารอพบหลวงปู่นั้นค่อนข้างมาก เราจึงรอเข้าเป็นคณะสุดท้าย ระหว่างนี้ก็มีเรื่องแปลกเกิดขึ้น คือ เมื่อภรรยาผมมาบอกว่าถึงคิวเข้าพบหลวงปู่หงษ์แล้ว ผม แม่ชม คุณอู๊ด กลับตามหาพ่อแม่ครูอาจารย์ไม่พบ ทั้ง ๆ ที่ท่านก็นั่งอยู่ไม่ไกลจากที่พวกเราตามหาไม่มากนัก ทำให้ในเวลานั้นพวกเราเกิดความรู้สึกกระวนกระวายใจเป็นอย่างมาก จนกระทั่งภรรยาผมเห็นว่านานเกินไปจึงลงมาตาม และนิมนต์ท่านเข้าพบหลวงปู่หงษ์ทันที ( ขณะนั้นผม แม่ชม คุณอู๊ด อยู่คนละทิศคนละทาง )พวกเราจึงรีบตามท่านเข้าไปอย่างรวดเร็ว.....ก็ยังสงสัยอยู่ว่า ทำไมพวกเราจึงหาท่านไม่พบ.....

เมื่อมาถึงที่นี่เราพบว่ารถตู้คุณอู๊ดยางรั่ว พี่สาวจึงได้โทรให้ลูกน้องถอดล้อไปปะในตัวอำเภอ ใช้เวลารอประมาณชั่วโมงกว่า ๆ จึงได้ออกเดินทางต่อไปยังบ้านของญาติธรรมท่านหนึ่งที่นิมนต์ท่านไว้ ท่านได้สงเคราะห์แวะไปเยี่ยมสักครู่ ท่านจึงเดินทางกลับ โดยออกจากที่นี่ประมาณบ่ายโมง.....บ้านของญาติธรรมท่านนี้ได้สร้างเป็นหลัง ๆ เป็นสัดส่วน สำหรับต้อนรับพระอาจารย์ที่เคารพนับถือที่ผ่านไปผ่านมาอยู่แล้ว...จึงมีความสะดวกและสวยงาม

ในการต้อนรับพ่อแม่ครูอาจารย์ในครั้งนี้ผมมีความรู้สึกว่ายังมีข้อบกพร่องอยู่หลายประการ และมีหลายสิ่งที่ทำได้ไม่ดีพอ จึงขอกราบขออโหสิกรรมต่อพ่อแม่ครูอาจารย์ด้วย ในโอกาสต่อไปผมจะแก้ไขพัฒนาให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปครับ.

3. naicharty

เชิญโหลดธรรมะของหลวงพ่อทูล ขิปฺปปญฺโญ ไปฟัง
    :boo:ฟังธรรมออนไลน์ กรุณาคลิกที่นี่....:cool:
    1. เสียงอ่านหนังสือพุทธทำนาย
    2. เสียงอ่านหนังสือเปลี่ยนความเห็น
    3. เสียงอ่านหนังสือกาลามาสูตร
    4. เสียงอ่านหนังสือสัปปริสธรรม
    5. เสียงอ่านหนังสือตัดกระแส

ภาพประวัติหลวงพ่อทูล ขิปปฺปญฺโญ ซึ่งถ่ายมาจากวัดป่าบ้านค้อ

ช่วงชีวิตวัยหนุ่มของหลวงพ่อทูล ขิปฺปปญฺโญ ก่อนบวชท่านเป็นสมุห์บัญชี โรงงานผลิตน้ำตาล ซึ่งถ่ายมาจากวัดป่าบ้านค้อ

รูปภาพหลวงพ่อทูล ขิปฺปปญฺโญ สมัยท่านบวชเป็นพระครั้งล่าสุด ท่านบวชที่วัดโพธิสมภรณ์ อ.เมือง จ.อุดรธานี โดยมีพระธรรมเจดีย์ (จูม พนฺธุโล) เป็นพระอุปัชฌาย์.......

รูปภาพหลวงพ่อทูล ขิปฺปปญฺโญ ถ่ายจากภาพในวัดป่าบ้านค้อ

ท้ายที่สุดทุกคนก็หนีไม้พ้น รวมทั้งตัวเราด้วยก็จะเป็นอย่างนี้......
    ท้ายที่สุดขอ กราบ กราบ กราบ.... หลวงพ่อทูล ขิปฺปปญฺโญ ด้วยความจริงใจ...และขอให้ผู้ใครธรรมทุกท่านจงได้ธรรมครอบครองทุกท่านด้วยเทอญ...สาธุ...ขอให้เจริญในธรรม

ขนาดไฟล์:
      169.2 KB
      เปิดดู:
      1,864
      ขนาดไฟล์:
      120.2 KB
      เปิดดู:
      3,323
      ขนาดไฟล์:
      98.2 KB
      เปิดดู:
      1,926
      ขนาดไฟล์:
      105.4 KB
      เปิดดู:
      1,831
      ขนาดไฟล์:
      147.4 KB
      เปิดดู:
      4,474
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2011
  4. naicharty

พ่อแม่ครูอาจารย์ถ่ายภาพหน้าน้ำตกบริเวณถ้ำฝุ่น
    เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมได้ร่วมเดินทางกับพ่อแม่ครูอาจารย์ไปเยี่ยมพ่อตาที่จังหวัดหนองคาย....และได้เดินทางไปส่งท่านที่ถ้ำฝุ่น ภูวัว จังหวัดหนองคาย และขณะนี้คุณอูีดได้เดินทางไปร่วมปฏิบัติธรรมกับท่านในที่นั้นด้วย และท่านได้เดินทางไปฏิบัติธรรมที่น้ำตกใกล้ๆ ถ้ำฝุ่น....คงจะเดินทางกลับวัดภูดานไห วันศุกร์นี้ เพราะวันเสาร์ที่ 3 - 5 ธันวาคม 2554 คุณสันติและคุณเก่งจะเดินทางมาที่วัดเพื่อร่วมปรึกษาหารือการก่อสร้างศาลาปฏิบัติธรรมต่อไป...และในการเดินทางไปจังหวัดหนองคายครั้งนี้คุณสมบัติ ได้มอบปัจจัยจำนวน 1,000 บาท เป็นค่าเดินทางในครั้งนี้ด้วย ก็ขอให้บุญกุศลคุณงามความดีทั้งหลายทั้งปวงในสากลโลก และบุญกุศลที่ท่านทำมาแล้วก็ดีทั้งในอดีตและปัจจุบัน ของบุญกุศลและคุณงามความดีนี้จงเป็นพลปัจจัยส่งให้ท่านสมบัติได้บรรลุธรรมโดยเร็วด้วยเทอญ...ขอให้เจริญในธรรม....

5. Phoobes

Phoobes เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2011
    ขออนุโมทนากับครูชาติและคุณพิเชฐด้วยครับ ที่ช่วยให้พวกเราได้รับทราบเรื่องราวของพ่อแม่ครูอาจารย์ในช่วงเวลาหลังจากธรรมสัญจร ให้ได้ทราบความเป็นมาเป็นไป และได้แบ่งปันประสบการณ์ทางธรรมในมุมมองต่างๆ ผู้รับฟังก็จะได้เจริญปัญญาไปด้วย ก็ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

6. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    โมทนาสาธุครับ...

เมื่อวานตอนเย็นระหว่างที่ผมขึ้นไปกราบสักการะวัดพระธาตุจอมทอง (18:24) คุณแม่ชมได้โทรมาแจ้งให้ผมแจ้งให้ นรธ.ทราบว่า

คณะของพ่อแม่ครูอาจารย์ประมาณ 5 ท่าน โดยมีหน่วยชนินทร์ เจ้าหน้าที่ป่าไม้ เจ้าหน้าที่ทหาร (จำศัพท์เรียกไม่ได้ เพราะไม่คุ้นเคย)
    ได้อำนวยความสะดวกและมีความยินดีเป็นอย่างยิ่งในการนำพา ขนของส่งคณะฯ ให้สามารถขึ้นไปปฏิบัติธรรม ภาวนา ใกล้แหล่งน้ำตกได้ด้วยความสะดวก

ทางคณะของพ่อแม่ครูอาจารย์และเหล่า นรธ. จึงขอน้อมโมทนาสาธุในกุศลของทุกๆท่านที่มีส่วนในการทำการนี้ให้สำเร็จด้วยดีทุกประการ

ข้าฯขอพระบรมพุทธานุญาต:อัญเชิญพระพุทธานุภาพ พระธรรมานุภาพ พระสังฆานุภาพ โปรดอำนวยพรให้ท่านฯจงมีความเจริญงอกงาม
    สว่างไสวทั้งทางโลกและทางธรรมจงถ้วนทั่วทุกท่านเทอญ

คุณแม่ชมแจ้งว่าจักปฏิบัติธรรมข้างบนนั้น 2 วัน (รวมวัน/คืนนี้ด้วยครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2011
  7. "นนต์"

"นนต์" เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ
    วันเสาร์ที่ 3-5 ธันวาคม 2554 ใครว่างพบกันที่ภูดานไหนะครับ คุณสันติจะแวะรับผมที่โคราชในตอนเช้าของวันเสาร์ ทราบว่าคุณพิเชฐและครอบครัว ก็จะไปร่วมด้วย แล้วเจอกันนะครับ
    ขอเจริญในธรรม
    ดร.นนต์
    1 ธันวาคม 2554

8. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

โมทนาสาธุครับ

วันนี้ญาติธรรมทางแม่ฮ่องสอน ติดต่อผมมาเพื่อขอร่วมการเดินทางไปกราบพ่อแม่ครูอาจารย์ในวาระนี้ด้วย ผมจึงขออนุญาตมอบเบอร์โทร.ของทุกๆฝ่าย เพื่อความสะดวกในการนัดแนะกันเรื่องของเวลา สถานที่จุดนัดพบในการออกเดินทางร่วมกัน ในเบื้องต้นผมนัดให้ไปเจอกันที่บ้านท่าน ดร.นนต์ที่โคราช เมื่อทุกฝ่ายพร้อมแล้วก็ออกเดินทางไปยังภูดานไหร่วมกัน

ปล: พี่สาวท่านนี้ ต้องเดินทางไกลจากแม่ฮ่องสอน-กทม. ประมาณ 6 โมงเช้า และจะออกเดินทางไปพร้อมกับสามี โดยมีน้องหมาไปด้วยสองตัว จึงต้องใช้รถส่วนตัวและหาที่พักใกล้ๆภูดานไห (ขอให้ครูชาติช่วยเป็นธุระให้ด้วยนะครับ) จากนั้นก็จักเดินทางกลับมาทำธุระที่ปากช่อง-เข้า กท.และเดินทางกลับแม่ฮ่องสอนต่อไป

เบอร์โทร.
    - ดร.นนต์("นนต์"): 085 767 8008
    - ครูชาติ(naicharty): 089 569 4002
    - คุณสันติ(ซึ้งบน): 081 781 5723
    - คุณพี่มณี: 086 566 9953
    - สมบัติ (IT Man): 087 683 2992

9. "นนต์"

ด้วยความยินดีครับ
    ผมขอแจ้งเรื่องญาติธรรมที่รู้จักกันผมเป็นอาจารย์อยู่มหาสารคาม และเป็นลูกศิษย์ของพระอาจารย์อ๊อด(ลูกศิษย์หลวงปู่คำพัน)มหาสารคาม จะร่วมไปสมทบในวันอาทิตย์ที่ภูดานไหพร้อมครอบครัว สงสัยจะเป็นงานใหญ่กว่าที่คิดครับ

ดร.นนต์

10. naicharty

ด้วยความยินดี และขออนุโมทนาด้วยครับ วันเสาร์เป็นวันพระพอดี อาจจะมีเรื่องดีๆ เกิดขึ้นก็ได้.....ขออนุโมทนาและขอให้เจริญในธรรม

11. IT Man

ฟังธรรมออนไลน์ กรุณาคลิกที่นี่....:cool:
    1. เสียงอ่านหนังสือพุทธทำนาย
    2. เสียงอ่านหนังสือเปลี่ยนความเห็น
    3. เสียงอ่านหนังสือกาลามาสูตร
    4. เสียงอ่านหนังสือสัปปริสธรรม
    5. เสียงอ่านหนังสือตัดกระแส

ฟังได้แล้ว...โมทนาสาธุครับ :cool:
    แต่ถ้าทำ Link สารบัญ ไว้ใน flash player เลย จักดีขึ้นมากครับ

12. สมาชิกธรรม

ด้วยความยินดีครับท่านนนต์.....หลังจากได้รับสายจากท่านสันติบอกกล่าวให้ทราบวัตถุประสงค์ในการเดินทางไปภูดานไหในครั้งนี้ ก็รู้สึกยินดีและดีใจมากที่จักได้ไปพบปะเหล่านรธ.อีกครั้ง.....เตรียมพร้อมอยู่แล้วครับเคลียร์ทุกอย่างเรียบร้อยเพื่องานนี้โดยเเท้เลยครับ

ผมก็รู้สึกว่างานนี้จะใหญ่กว่าที่คิดน่ะครับ คงจะพอๆกับวาระที่ผ่านมาคงจะประมาณสิบกว่าท่านและคงเหนื่อยถึงท่านครูชาติอีกแล้วที่ต้องตระเตรียมกางเต้นท์รอเหล่า นรธ. อีกแล้วครับท่าน.....ความจริงแล้วผมว่าการไปภูดานไหน่าจะเป็นเรื่องที่หลายๆท่านตั้งตารอคอย และเมื่อทราบข่าววันเวลานัดหมายทุกคนก็พร้อมที่ไปพบกันที่จุดนัดหมายอย่างพร้อมพรียงกัน นี่หล่ะครับสัญญาใจและเป้าหมายที่นักรบธรรมมีร่วมกันช่างน่าภูมิใจจริงๆครับ

โมทนาสาธุกับทุกๆท่านในทุกๆเรื่องราวครับผม

13. สมาชิกธรรม

โมทนาสาธุครับ.....ผมเพิ่งวางสายแม่ชมเมื่อก่อนนี้ไม่นาน ได้เปรยๆกับแม่ชมว่าถ้าหากมีเวลาและโอกาสอำนวยพวกเราเหล่า นรธ. อาจได้ไปกราบหลวงปู่จาม ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากภูดานไหนัก(ประมาณสิบกว่ากิโล)ก็ได้แต่หวังว่าจะมีโอกาส.....หึหึ

14. สมาชิกธรรม

ภาพบรรยากาศในโอกาสที่ได้ต้อนรับคณะธรรมะสัญจรของพ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโช วาระที่ 2 อ.ปราสาท จ.สุรินทร์ (ณ.บ้านสมาชิกธรรม)ช่วงค่ำของวันที่ 23 พ.ย.2554
    -ได้รับฟังธรรมะเป็นพิเศษเพียงลำพังจากพ่อแม่ครูอาจารย์(นอกนั้นไปช้อปฯโลตัส)
    -ได้รับยันต์รุ่นพิเศษ(ตามจริต) และโป่งข่าม(จากแม่สอด)
    -ทานอาหารเย็น ญาติธรรมเริ่มทะยอยมาสมทบ 18.00น.
    -สนทนาธรรมเล็กน้อย พ่อแม่ครูอาจารย์ลงอักขระปฐวีธาตุ
    -มอบปฐวีธาตุและภาพที่ระลึก สิบกว่าชุด
    -ญาติธรรมถวายปัจจัย
    -ฟังธรรมชุดใหญ่และสนทนาธรรม 20.30-23.00 (โดยประมาณ)

ในช่วงฟังธรรมนี้สำคัญมากเพราะต้องสู้กับสภาวะธรรมที่ไม่ธรรมดาเลยหล่ะครับ ปกติแล้วที่บ้านผมประมาณทุ่มกว่าเป็นต้นไปก็เงียบสงัดแล้ว แต่ว่าวันนี้มาแปลกครับเผอิญมีงานมหรสพ(มินิคอนเสิร์ต)ในวันนี้พอดีและอยู่ห่างบ้านประมาณ 200 เมตรเสียงดังมากๆจะฟังธรรมกันยังไงล่ะคราวนี้.....ต้องขอบคุณเครื่องขยายเสียงที่ท่านสมบัติได้ถวายแด่พ่อแม่ครูอาจารย์ที่ช่วยให้พอฟังธรรมะได้ยินบ้างแข่งกับเสียงของมหรสพที่ดังกระหึ่มกระแทกหัวใจ .....แต่ไม่เป็นปัญหาสำหรับผม(คนอื่นมึนครับ).....หึหึ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2011
  15. สมาชิกธรรม

ช่วงที่2 ในเช้าของวันที่24 พ.ย.2554
    - ฟังธรรมะตามลำพัง(อีกรอบครับผม) ประมาณเจ็ดโมงเช้า
    - ญาติธรรมนำจังหันมาสมทบ
    - ถวายจังหันแด่พ่อแม่ครูอาจารย์ ประมาณ 9.00 น.
    - ถวายปัจจัยเพิ่มเติม
    - ออกเดินทางไปสุสานทุ่งมนเพื่อนมัสการหลวงปู่หงษ์
    - ผ่อนคลายเพื่อรอเปลื่ยนยางล้อรถ.....(โชคดีที่ไม่รั่วระหว่างทาง)

เผอิญเลยเวลาเข้าเยี่ยมไปมากแล้วหลวงปู่จำวัดแล้วครับ

16. สมาชิกธรรม

ช่วงที่ 3 ญาติธรรมท่านหนึ่งขอนิมนต์พ่อแม่ครูอาจารย์ไปโปรดที่บ้านที่กำลังก่อสร้างปรับปรุงเพื่อไว้รับรองครูบาอาจารย์ที่นับถือสำหรับแวะพักระหว่างทาง(สายหลวงปู่ชา)อุบลฯ และจะทำบุญบ้าน(บ้านธรรม)ในวันที่10 ธ.ค.นี้ และผมจักน้อมถวายพระบรมฯ และพระธาตุที่ได้รับจากท่านสมบัติแด่ครูบาอาจารย์(สายป่า อุบลฯ)ในวาระนี้ด้วยครับ

ญาติธรรมท่านนี้ก็ปราถนาที่จะมีโอกาสได้รับรองคณะของพ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโช ในโอกาสต่อไปด้วยความยินดียิ่ง เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ครอบครัวสืบไป

ขอขอบคุณและโมทนาบุญกับคุณวสันต์และครอบครัวด้วยครับ.

17. IT Man

สุดของยอดอีกวาระ...
    โมทนาสาธุกับทุกๆท่านทุกประการครับผม

18. naicharty

นับว่าเป็นเรื่องที่ดีอย่างยิ่งเพราะวันเสาร์นี้เป็นวันพระพอดี คงจะได้ร่วมปฏิบัติกับญาติธรรมที่ภูดานไหนแน่นอน....
    หากว่านักรบธรรมมาเยี่ยมที่ภูดานไห ผมยินดีอย่างยิ่งนับว่าเป็นบุญกุศลโดยแท้ที่ผมจะได้มีโอกาสได้ต้อนรับบุคคลที่มีศีลธรรม คงไม่เหนื่อยหรอกครับ แล้วพบกันนะครับวันเสาร์นี้...และทราบข่าวว่าอาจจะได้ไปกราบหลวงปู่จามด้วยยิ่งนับว่าเป็นมงคลอย่างยิ่ง..และขออนุโมทนาสาธุด้วย....

19. IT Man

พระคาถานมัสการพระพุทธเจ้า 28 พระองค์

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
    • นะโม เม สัพพะพุทธานัง อุปปันนานัง มะเหสินัง
    • ตัณหังกะโร มะหาวีโร เมธังกะโร มะหายะโส
    • สะระณังกะโร โลกะหิโต ทีปังกะโร ชุตินธะโร
    • โกณฑัญโญ ชะนะปาโมกโข มังคะโล ปุริสาสะโภ
    • สุมะโน สุมะโน ธีโร เรวะโต ระติวัฑฒะโน
    • โสภีโต คุณะสัมปันโน อะโนมะทัสสี ชะนุตตะโม
    • ปะทุโม โลกะปัชโชโต นาระโท วะระสาระถี
    • ปะทุมุตตะโร สัตตะสาโร สุเมโธ อัปปะฏิปุคคะโล
    • สุชาโต สัพพะโลกัคโค ปิยะทัสสี นะราสะโภ
    • อัตถะทัสสี การุณิโก ธัมมะทัสสี ตะโมนุโท
    • สิทธัตโถ อะสะโม โลเก ติสโส จะ วะทะตัง วะโร
    • ปุสโส จะ วะระโท พุทโธ วิปัสสี จะ อะนูปะโม
    • สิขี สัพพะหิโต สัตถา เวสสะภู สุขะทายะโก
    • กะกุสันโธ สัตถะวาโห โกนาคะมะโน ระณัญชะโห
    • กัสสะโป สิริสัมปันโน โคตะโม สักยะปุงคะโว ฯ
    เตสาหัง สิระสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตะเม วะจะสา มะนะสา เจวะ
    วันทาเมเต ตะถาคะเต สะยะเน อาสะเน ฐาเน คะมะเน จาปิ สัพพะทา
    พระคาถานมัสการพระพุทธเจ้าในอนาคต 10 พระองค์
    นะโม อะนาคะเต สัมพุทโธ เมตไตยยา เมตไตยโยนามะ ราโมจะรามะสัมพุทโธ
    โกสะโลธรรมราชาจะ มาระมาโรธรรมสามี ทีฆะชังฆีจะนาระโท โสโณรังสีมุนีตะถา
    สุภูเตเทวะเทโว โตไทยโยนะระสีหะโก ติสโสนามะธะนะปาโล ปาลิไลยโยสุมังคะโล เอเต
    ทะสะพุทธา นามะ ภะวิสสันติ อะนาคะเต กัปเป สะตะสะหัสสานิ ทุคะติง โส นะ คัจฉะติ

นะโม อะนาคะเต รุกขะ ศรีมหาโพธิ์
    • เมตไตโยนาคะรุกโขจะ พระศรีอริยเมตไตรยพุทธเจ้า ตรัสรู้ ณ ไม้กากะทิง
    • รามะพุทโธปิจันทะนัง พระรามพุทธเจ้า ตรัสรู้ ณ ไม้จันทน์แดง
    • ธรรมราชานาคะรุกโข พระธรรมราชาพุทธเจ้า ตรัสรู้ ณ ไม้กากะทิง
    • สาละรุกโขธรรมสามี พระธรรมสามีพุทธเจ้า ตรัสรู้ ณ ไม้รังใหญ่
    • นาระโทจันทะรุกโขจะ พระนาระโทพุทธเจ้า ตรัสรู้ ณ ไม้จันทน์แดง
    • รังสีมุนีจะปิปผลิ พระรังสีมุนีพุทธเจ้า ตรัสรู้ ณ ไม้เลื้อย
    • เทวะเทโวจะจำปะโก พระเทวเทพพุทธเจ้า ตรัสรู้ ณ ไม้จำปา
    • ปาตะลีนะระสีโหวะ พระนรสีห์พุทธเจ้า ตรัสรู้ ณ ไม้แคฝอย
    • นิโครโธติสสะสัมพุทโธ พระติสสะพุทธเจ้า ตรัสรู้ ณ ไม้ไทร
    • สุมังคะโลนาคะรุกโขจะ พระสุมังคลพุทธเจ้า ตรัสรู้ ณ ไม้กากะทิง
    เอเต ทะสะรุกขาศรีมหาโพธิ์ ภะวิสสันติ อะนาคะเต อิเมทะสะจะสัมพุทเธ
    โยนะโรปิ นะมัสสะติ กัปปะ สะตะสะหัสสานิ นิระยังโส นะ คัจฉะติ นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ
    ผู้สวดเป็นนิจ ขอให้ไม่ตกนรกตลอดแสนกัป มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง จนถึงพระนิพพานในที่สุด โมทนาสาธุฯ

ขอขอบคุณผู้ post:ryusagi

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2011
  20. "นนต์"

ขออนุโมทนาสาธุกับท่านพิเชฐและครอบครัว ตลอดจนญาติธรรมที่อำเภอปราสาททุกท่าน ผลบุญที่ท่านทั้งหลายได้กระทำแล้วต่อพ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโช และคณะ ขอจงส่งผลให้ทุกท่านมีแต่ความสุขความเจริญ สว่างไสวทั้งทางโลกและทางธรรมจนกว่าจะเข้าพระนิพพานกันทุกท่านเทอญ

ปล. ผ้ายันต์ของท่านสุดยอดเกินคำอธิบายครับ

ดร.นนต์
    2 ธันวาคม 2554