หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เวลาประมาณบ่าย 4โมงเย็นท่านสมบัติได้โทรมาคุยเรื่องราวต่างๆรวมทั้งเรื่องอจินไตยหลายๆเรื่องที่ได้ประสบพบเจอและบอกผมว่า.....ช่วงนี้เป็นช่วงที่พระเบื้องบนมาโปรด(1-9ม.ค.2555)ให้ถ่ายรูปดวงอาทิตย์เก็บไว้พิจารณา(กสิณ)ผมก็รีบจัดแจงเก็บภาพไว้ได้พอสมควร แต่เป็นกล้องคอมแพ็คธรรมดาๆภาพและรายละเอียดจึงออกมาไม่คมชัดและสมบูรณ์เท่าที่ควร(ต่างจากกล้องท่านสมบัติ...หึหึ)

ปล.มีภาพชุดพิเศษๆในช่วงเวลาประมาณ 5 โมงเย็นจักนำมาให้ชมในลำดับต่อไป.....ติดตามชมนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    อันเนื่องมาจากมีการแปะโฆษณาบนบอร์ด(แล้วไม่ศึกษาผลกระทบ)ทำให้บางท่านที่ใช้ IE เปิดเวป ไม่สามารถชมกระทู้แรกๆในหน้านี้ได้ จึงขอแนะนำให้ท่านลองใช้ Google Chrome ดูไปพลางๆก่อนนะครับ

3. manopk Active Member

23 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีรอบดึกครับ
    สงกรานต์นี้ไปเที่ยวภูดานไหด้วยกันนะครับ คิดว่าครั้งนี้น่าจะได้ลุยเดี่ยว แม่บ้านผมคงติดงาน 555
    พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านถามว่าเป็นอย่างไรมาคนเดียวกับมาเป็นครอบครัวต่างกันไช่ไหม
    ท่านให้คำสอนว่า เมื่อมีครอบครัวก็ต้องดูแลรักษา
    ขอให้เจริญในธรรมมากๆขึ้นไปนะครับ พี่ๆทุกคน
    มานพ

4. D-Crew เป็นที่รู้จักกันดี

คิดได้ไง ชื่อ "นักหลบธรรม" ...อิ อิ

5. D-Crew เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ ลงรักดำ มาตามจิตอธิษฐาน

พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่นิยม เนื้อผงผสมปูน ลงรักดำ เนื้อในตรงส่วนที่กะเทาะมีผงสีขาวครีมมีเม็ดมวลสารปรากฏให้เห็น เนื้อมีความแห้งแต่หนึกนุ่ม และที่พิเศษก็คือ พระองค์นี้ปรากฏมีการใช้เชือกหุ้มองค์พระเพื่อใช้แขวนแบบโบราณดั้งเดิม วิธีการแบบนี้พบน้อยมาก พระองค์นี้ได้เสด็จมาอย่างกับในฝัน เพราะหลังจากผมได้ลงภาพพระสมเด็จวัดระฆังองค์ลงรักดำของท่านอ๊อดเมื่อตอนเช้า ในขณะที่ลงภาพ จิตของผมก็นึกอยากจะได้พระในลักษณะเดียวกันเพื่อนำมาศึกษา และก็ปรากฏภาพพระสมเด็จลงรักสีดำขึ้นมาในใจตลอดเวลา พอตอนบ่ายได้เดินไปดูที่แผงพระ ปรากฏมีขาจรมาจากกรุงเทพฯกำลังวางแผงอยู่ ดูไปดูมา เอ๋...พระสมเด็จลงรักดำวางอยู่ท่ามกลางพระนับพันๆองค์ พระท่านช่างมาโปรดเร็วดีแท้หนอ

ผมตรวจสอบแล้ว ทราบว่า สร้างและอธิษฐานจิตในวาระปี 2411 ในโอกาสรัชกาลที่ 5 ขึ้นครองราชย์ นอกจากจะมีหลวงปู่โต พรหมรังสี เป็นผู้อธิษฐานจิตหลักแล้ว ยังมีองค์อภิญญาในยุคนั้น คณะหลวงปู่ใหญ่เทพโลกอุดร และพระเบื้องบนได้เสด็จลงมาร่วมในพิธีอธิษฐานจิตด้วย พลานุภาพดั้งเดิม 150 เท่าของพระทั่วไป แรงมากๆๆๆ ส่วนการผูกเชือกแบบโบราณเพื่อใช้แขวนนั้น ช่างเป็นภูมิปัญญาของคนในสมัยนั้นที่พยายามจะนำพระติดตัวไปให้ได้ เพราะในสมัยหลวงปู่โตหรือหลังจากนั้นเล็กน้อย ไม่มีกรอบพระเช่นในปัจจุบัน หากใครเจอเชือกร้อยและมีความเก่าเช่นนี้ ก็อย่าได้ลังเลหรือสงสัยใดๆ ให้รีบคว้ากลับบ้านทันทีเลยนะครับ

ขอเจริญในธรรม
    ดร.นนต์
    9 มกราคม 255

สวยงามมากครับ

6. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

โมทนาสาธุด้วยนะครับ

ทดลองตอบกระทู้ด้วย Firefox Browser

7. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านเปรยๆขึ้นมาครับ
    ผมคิดว่าน่าจะให้ฉายาผู้หย่อนยานในวาระปีใหม่ที่ผ่านมา ดูเหมือนจะตรงผมครับ
    ส่วนคุณเก๋นั้น ผมว่าน่าจะเป็น นักหลบทำ มากกว่า เพราะขยันทำ(ปฏิบัติ)มากๆ

วิวัฒนาการของ...นักรบธรรม(ท่านพิเชฐ)...
    นรธ.(คุณศรุต)...นักเรียนธรรม(ผม)...นักหลบธรรม(พ่อแม่ครูอาจารย์)

8. D-Crew เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านสมบัติ จะกรุณารวบรวมรายชื่อ นรธ ทั้งหลาย (นับตั้งแต่แม่ชมลงมา) แจ้งทีอยู่กว้างๆ(ระดับจังหวัด ก็พอ) พร้อมหมายเลขโทร ประกาศให้ นรธ ทราบโดยทั่วกัน เพื่อประโยชน์ในการปฏิสัมพันธ์ ทั้งส่วนตัว ส่วนรวม และในเชิงธรรม ต่อไป จักเป็นพระคุณยิ่ง

9. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาทิตย์ยามเย็น มีความหมายบางอย่างสิ่งบางอย่างรวมอยู่ในนั้น.....หึหึ แปลกแท้หนอ.....และอีกหลายๆภาพที่ยังไม่ผ่านเซ็นเซอร์ ให้ชมความสวยงามของพระอาทิตย์ยามเย็นนะครับ.....

ปล.บางท่านอาจมองเห็นเป็นภาพไฟช็อต

10. "นนต์" เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความเดิมจากคุณพลน้อย (เว็บพลังจิต) ลองอ่านดูนะครับ
    .........................................................................................

เทศนาของพระโพธิสัตว์ปาเดนโดรเจหลังจากนั่งสมาธิ6ปี
    รามะน้อย กล่าวถึง พระโพธิสัตว์ศรีอริยเมตตรัย

เทศนาของพระโพธิสัตว์ปาเดนโดรเจหลังจากนั่งสมาธิ6ปี

<CENTER></CENTER>

พระโพธิสัตว์ปาเดนโดรเจ

ขอนอบ น้อมแด่พระอวโลกิเตศวร ขอนอบน้อมแด่พระอริยไมตรี ขอให้ศาสนาทุกศาสนามีเมตตา เราจะแนะนำทางที่บริสุทธิ์ เพื่อสันติภาพแก่ชาวโลก เพื่อผู้มีบุญบารมีในชาติก่อน ซึ่งวันนี้ก็เป็นวันดีที่นั่งสมาธิครบ 6 ปีแล้ว ในยุคแห่งความวุ่นวายและความเปลี่ยนแปลงของโลกนี้ ด้วยอานุภาพของพระอริยไมตรีจะคุ้มครองให้ชาวโลกรอดปลอดภัย ชาวโลกไม่รู้ว่าพระอริยไมตรีเคยเกิดขึ้นมาแล้ว 4 ครั้ง และได้ให้คำสอนไว้กับชาวโลก หลังจากที่ข้าพเจ้านั่งสมาธิผ่านไปได้ 10 เดือนโดยไม่ลุกไปไหน รู้สึกได้ถึงความร้อน ความหนาว ฝนตก ซึ่งร่างกายมีเพียงผ้าบางๆ มองไปด้านหลังช้าๆก็เห็นปลวกขึ้นผ้า

ไม่ควรแยกชนชั้นวรรณะ เพศ สิทธิของผู้หญิง ผู้ชาย สีผิว เชื้อชาติและศาสนา ไม่ควรดูถูกศาสนาว่า ศาสนาใดสูงหรือต่ำกว่ากัน ไม่ควรลบหลู่ศาสนาต่างๆ อย่าแบ่งแยกประเทศ ว่าเป็นศัตรูหรือมิตร อย่าเห็นผิดเป็นชอบ อย่าไปเปรียบเทียบว่าคนนี้ดี คนนี้ไม่ดี อกุศล 10 อย่างและบาปทุกอย่างต้องละเว้น ฝึกให้มีศีล สมาธิ ปัญญา ช่วยเหลือสังคม และอุทิศชีวิตแก่ประเทศชาติ ในโลกนี้ ถ้าผู้ใดปฏิบัติตามศีล 8 ได้ ก็จะเหมือนอยู่ในดินแดนสุขาวดี อยู่ในยุคทอง เพื่อความสุขของชาวโลก ข้าพเจ้าจะอุทิศชีวิต ชีวิตของมนุษย์จะสำคัญเมื่อใช้ชีวิตโดยธรรม ธรรมะก็คือสูญญตา ก็คือพระพุทธเจ้านั่นเอง ความไม่มีตัวตน ความว่างเปล่า การทนต่อความหิวทำได้ยากมาก แต่ข้าพเจ้าก็สามารถข้ามผ่านความหิวนั้นมาได้ จนได้พุทธภาวะ ถ้ามีพุทธภาวะ ก็จะมีความสงบร่มเย็น และเป็นหนทางที่จะหลุดพ้นจากกิเลสได้ ขอให้มีความสุขสมหวังทุกประการเทอญ

http://palungjit.org/threads/%E0%B...B5.321008/

<!-- google_ad_section_end -->

11. "นนต์" เป็นที่รู้จักกันดี

อกุศลกรรมบถ 10
    ประกอบด้วย
    1. ปาณาติบาต ทำให้สัตว์ให้ตกล่วง คือ ฆ่าสัตว์
    2. อทินนาทาน ถือ เอาสิ่งของที่เจ้าของไม่ได้ให้ ด้วย อาการแห่งขโมย
    3. กาเมสุ มิจฉาจาร ประพฤติผิดในกาม
    4. มุสาวาท พูดเท็จ
    5. ปิสุณาวาจา พูดส่อเสียด
    6. ผรุสวาจา พูดคำหยาบ
    7. สัมผัปปลาปะ พูดเพ้อเจ้อ
    8. อภิชญา โลภอยากได้ของเขา
    9. พยาบาท ปองร้ายเขา
    10. มิจฉาทิฏฐิ เห็นผิดจากคลองธรรม

12. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

สบายดี ยามสายๆครับ
    สำนักงานของผมมีเหตุต้องย้ายที่ทำงานไปที่แห่งใหม่ (ก่อนสิ้นกุมภาพันธ์) พร้อมด้วยพนักงานประมาณร้อยกว่าชีวิต
    เนื่องด้วยระบบ IT และโครงข่ายเป็นหัวใจของการทำงานทุกภาคส่วน ผมต้องเข้าไปจัดทำและวางแผนด้วย
    ระยะนี้...จึงอาจจะได้แต่เพียงชมบอร์ดเท่านั้นครับ

ปล: แม้จะลำบากเรื่องย้าย office แต่ก็โชคดีที่เขาย้ายไปทางบ้านผมพอดีครับ หึหึ

13. nakorn_nd เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2011
    สวัสดีด้วยนะครับ ท่านพี่

ให้กระผมไปช่วยย้ายไหมครับ คิดราคากันเอง หึหึ เหนื่อยหน่อยนะครับ ย้าย Office นี่ เพราะไม่รู้อะเป็นอะไรเยอะไปหมด เอาใจช่วยนะครับ ขอให้ราบรื่นตลอดการย้าย ที่สำคัญไปทำงานง่ายขึ้นอีกหน่อยนะครับ

นคร

14. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ขอบคุณมากๆ ขอพระบารมีพ่อแม่ครูอาจารย์ช่วยให้งานปีนี้...ราบรื่นไร้ปัญหาครับผม

15. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ชี้แจงค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมเกี่ยวกับระบบน้ำที่พึ่งจ่ายไป ณ ภูดานไหมีดังนี้
    1. ท่อประปารอบวัด 13,360- จ่ายแล้ว
    2. ค่าปั๊มน้ำ 7,800- จ่ายแล้ว
    ค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมที่ต้องจ่ายคือ..
    1. การขุดน้ำบาดาลใหม่โดยใช้เครื่องขุดเจาะขนาดใหญ่ 20,000 บาท (ดำเนินการอยู่)

ความคืบหน้าในการสร้างศาลาปฏิบัติธรรม
    การออกแบบ (คุณสันติ,คุณเก่งและคุณนคร)
    - ตอนนี้ทางครูชาติได้ส่งแบบ plan คร่าวๆให้ทางคุณนครช่วยประเมินราคาให้
    - เมื่อได้ข้อมูลแล้ว คุณสันติจะเข้า กท. เพื่อปรึกษาคุณนคร
    - แล้วสรุปงานนำกราบเรียนพ่อแม่ครูอาจารย์ต่อไป
    การหาช่างก่อสร้าง(ทางอิสาน)
    - อยู่ระหว่างการติดต่อช่างทางจ.ร้อยเอ็ด
    - จะเข้ามาคุยพร้อมกับคณะคุณสันติ
    ยอดบริจาคสร้างศาลาฯปัจจุบันประมาณ 650,000-
    ค่าก่อสร้าง(ประเมิน)ประมาณ 1,500,000-

ระหว่างการดำเนินการก่อสร้างศาลาอยู่นี้
    หอฉันที่ใช้เป็นสถานปฏิบัติธรรมด้วย ที่เราเห็นสภาพทรุดโทรมและมีปัญหาในขณะนี้ (สร้างมาตั้งแต่ประมาณปี 2547)
    คือหลังคารั่วทางวัดจำต้องรีบเร่งบูรณะให้ทันก่อนหน้าฝน (ศาลาปฏิบัติธรรมเสร็จไม่ทันหน้าฝนแน่นอน)
    โดยจักเปลี่ยนเป็นโครงเหล็กและเปลี่ยนหลังคาเป็นสังกะสีหรือกระเบื้องคงดูกันอีกที
    (ปัจจุบันใช้หญ้าคา/โครงไม้ยูคาและอื่นๆตามภาพ)

ดังนั้น กระผมจึงขอบอกบุญทุกท่านในการบูรณะหอฉันและสถานปฏิบัติศาสนกิจ ณ ภูดานไห
    โดยการเปลี่ยนหลังคาที่รั่วอยู่นี้ เป็นโครงเหล็กมุงด้วยกระเบื้องหรือสังกะสี (กำลังดำเนินการ)
    และเมื่อศาลาฯเสร็จ(จะใช้เป็นหอฉันด้วย) หอฉันนี้..ก็จักเปลี่ยนเป็นเรือนรับรองของญาติธรรมฝ่ายหญิงหรืออื่นๆในลำดับต่อไป

รายละเอียดในการเปลี่ยนหลังคาคือ
    - โครงเหล็กสำหรับทำโครงสร้างหลังคา
    - แผ่นกระเบื้องหรือสังกะสี
    - ค่าแรงเชื่อมเหล็กและประกอบเป็นโครงหลังคา

รายละเอียดการทำบุญเพื่อบูรณะหอฉัน ณ ภูดานไห
    - โอนปัจจัยทำบุญที่ลงท้ายด้วยเลข 2 เช่น 1,002 หรือ 10,002 เพื่อแยกแยะการทำบุญแต่ละเรื่อง
    - โอนปัจจัยทำบุญตามหมายเลขบัญชีทางวัดโดยตรงคือ

ชื่อบัญชี นางบุญชม ยางธิสาร นางกัลยรัตน์ ชัยนา และนายร่วมชาติชัยนา
    เลขที่ 4160371736
    ธนาคารกรุงไทย สาขากุฉินารายณ์
    ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

ขอให้ท่านแจ้งทางหน้าบอร์ด[.131/COLOR] หรือ PM หรือ Mail หรือโทร.
    1. คุณแม่ชม: 080 1765282
    2. คุณสมบัติ: 087 6832992 (it.man@hotmail.co.th)
    3. ครูร่วมชาติ: 089 5694002 (ruamchart@hotmail.com)
    มายังผู้เกี่ยวข้องท่านใดท่านหนึ่ง เพื่อที่จักได้รวบรวมรายชื่อถวายอีกทีครับผม

กราบขอบพระคุณและโมทนาสาธุครับ
    รูปภาพประกอบหอฉัน/สถานที่ปฏิบัติศาสนกิจ (ฟังธรรม,ทำวัตร,ภาวนาและอื่นๆ)

พ่อแม่ครูอาจารย์ (23 เม.ย.54)

ประมาณเข้าพรรษา (16 ก.ค. 54)

ตักบาตรล่าสุด ปีใหม่ 55

ปฏิบัติธรรมในพรรษา 12 ต.ค. 54

แผ่นพลาสติกสีแดงกันรั่ว (ด้านบนมีมากกว่านี้)

ล่าสุดปีใหม่นี้...

ขนาดไฟล์:
      198.7 KB
      เปิดดู:
      2,820
      ขนาดไฟล์:
      230.4 KB
      เปิดดู:
      2,975
      ขนาดไฟล์:
      236.8 KB
      เปิดดู:
      2,845
      ขนาดไฟล์:
      203.5 KB
      เปิดดู:
      2,980
      ขนาดไฟล์:
      197.2 KB
      เปิดดู:
      2,822
      ขนาดไฟล์:
      190.2 KB
      เปิดดู:
      2,758
  16. nakorn_nd เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2011
    ความคืบหน้าในการสร้างศาลาปฏิบัติธรรม
    การออกแบบ (คุณสันติ,คุณเก่งและคุณนคร)
    - ตอนนี้ทางครูชาติได้ส่งแบบ plan คร่าวๆให้ทางคุณนครช่วยประเมินราคาให้
    - เมื่อได้ข้อมูลแล้ว คุณสันติจะเข้า กท. เพื่อปรึกษาคุณนคร

กราบเรียนพี่ๆทุกท่านนะครับ ตอนนี้นครได้รับแบบแล้วกำลังปรึกษากับท่านสุพลเรื่องการประมาณราคาอยู่ครับ เพราะท่านสุพลเป็นผู้รู้ทางด้านราคาและงานก่อสร้าง ส่วนนครจะถนัดทางด้านแบบมากกว่าครับ คงร่วมกันทำนะครับ คงใช้เวลาสักระยะนะครับเพราะต้องตรวจสอบราคาของ ณ.เวลาปัจจุบันด้วยครับ เสร็จเมื่อไหร่จะรีบนำส่งพี่สันติทันทีครับ อดใจรอหน่อยนะครับ

ส่วนเวลาที่พี่สันติจะเข้ามานั้น นครยังไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเป็นเมือไหร่ คงรอพี่สันติสะดวกครับ

คราวนี้ วาสนาของนครก็ยังไม่มีอีกแหละครับ ไม่สามารถเดินทางร่วมกับพี่สันติไปได้ เพราะเหตุเรื่องเวลาไม่ตรงกันครับ เมื่อใดหนอจะมีวาสนาสักครั้ง

นคร

17. Indhus เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นความพ้องเสียงของ ภาษาภูไท และ ภาษาไทย ครับ
    ที่คุณแม่ชมพูดภาษาภูไท พ่อแม่ครูอาจารย์ได้ยินแม่ชมพูด เมื่อพวกเราไปที่วัดภูดานไหจึงได้ยินคำนี้

และภาษาไทยเลยออกมาเป็นคำว่า "นักหลบธรรม"

..............................................................................

ความหมายซ่อนเร้น แฝงอยู่ในคำ ๆ นี้ เมื่อพ่อแม่ครูอาจารย์ได้ปรารภออกมาแล้วช่างมากมายเหนือคณานับ

อาจจะ "หลบธรรม" ตามความเข้าใจของตัวเรา เข้าสู่ธรรมอันประเสริฐที่พ่อแม่ครูอาจารย์ได้เทศนาสั่งสอน
    อาจจะ "หลบธรรม" จากการปฏิบัติ จากธรรมที่พ่อแม่ครูอาจารย์สอนสั่ง ไปเพลิดเพลินกับกิเลสต่าง ๆ นา ๆ ก็อาจเป็นได้

หรือ

อาจจะ "หลบธรรม" ตามความหมายของแต่ละคนที่แล้วแต่จะพรรณาครับ

.....................................................................................
    ปล. ไปที่วัดภูดานไห คำพูดทุกคำพูดที่พ่อแม่อาจารย์ได้เปรยออกมา ไม่ว่าสถานการณ์ไหน เวลาใดล้วนแต่มีนัยแฝงไว้ทั้งสิ้น...ใครที่ได้ยินฟังอย่าปล่อยให้ผ่านไปเฉย ๆ นะครับ

18. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำอธิบายเพิ่มเติม...

จำได้แล้วครับที่พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านเมตตาบอกเมื่อคราธรรมะสัญจรครั้งสองที่ว่า...ภาษาธรรม หรือปริศนาธรรม ไม่ได้ตรงตามตัวเสมอ ผู้ได้รับฟัง ต้องพิจารณาใคร่ครวญก่อนเสมอ แต่ต้องตีความหมายให้อยู่ในกรอบธรรม...จำมาได้ประมาณนี้ครับผม

อีกไม่นาน...พวกเราทุกท่านจักได้รับธรรมะของท่านผ่านสื่อ online โดยที่ นรธ.ไม่ต้องจำมาพูดคุยบอกต่อกันอีกต่อไป...โปรดรอเน๊อ

19. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ขอบคุณและโมทนาสาธุท่านนคร,ท่านสุพลครับ :)

20. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ว่าจะตอบท่านสมาชิกธรรมแต่ตอบไม่ได้เมื่อวันก่อน เพราะติด banner โฆษณาสีขาว (มีอีกหลาย post ที่ไม่สามารถอ้างอิงคำตอบได้)

ภาพที่ท่านพิเชฐนำมา post พิเศษอย่างไร ก็ได้บอกไปแล้ว เสียดายที่วันที่ 9 ต้องเลิกงานค่ำ จึงไม่สามารถบันทึกภาพยามเย็น (วันสุดท้ายที่ท่านเสด็จลงมาโปรด)

ขณะนี้ที่แม่สอด ลมแรงมาก
    วันนี้ตั้งแต่เช้า มีแต่ก้อนเมฆขนาดใหญ่สีขาว เต็มผืนฟ้าไปหมด...?