หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. nontayan เป็นที่รู้จักกันดี

และอีกแห่งคือ ถ้ำนางแอ่น แขวงท่าแขก ประเทศลาว เป็นถ้ำใหญ่มาก มีลำธารไหลใต้พื้นถ้ำหลายกิโลเมตร เป็นที่บำเพ็ญของพระธุดงค์ในยุคเก่า
    พวกเราได้ไปพักใกล้ถ้ำแห่งนี้ ตกกลางคืนประมาณสามทุ่มญาติธรรมจากประเทศไทยและอดีตท่านทูตลาวประจำประเทศไทยประมาณ 10 คนได้เข้าไปในถ้ำเพื่อสวดอิติปิโส 108 จบ ส่วนผมกับพระอาจารย์บุญสวนได้ปลีกตัวไปนั่งสมาธิในอีกมุมหนึ่งของถ้ำ เมื่อญาติธรรมสวดมนต์เสร็จแล้ว ได้เข้ามาสมทบกับผมและพระอาจารย์ประมาณเกือบสี่ทุ่ม ปรากฏมีเพ็ชรนาคาเสด็จมาทางอากาศจำนวนหนึ่งหล่นกระทบกับพื้นถ้ำและกลิ้งไปตามพื้นถ้ำดังได้ยินชัดเจน แต่เมื่อส่องไฟฉายและวิ่งตามเก็บกลับหายไปเฉยๆ ส่วนผมกับพระอาจารย์ได้คนละสององค์ ญาติธรรมอีก 6 คน ได้รับคนละ 1 องค์ องค์ที่เราได้ท่านจะหล่นใส่ตักให้หรือหล่นข้างตัวจึงจะเก็บทัน สอบถามพระอาจารย์ท่านบอกว่า ภูมิเจ้าที่เขาก็อยากได้ กลายเป็นว่าเทพกับมนุษย์แย่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์กัน(มีกิเลสทั้งคู่) ผมก็พึ่งเคยได้ยินครับ
    ก่อนกลับพระอาจารย์มอบเพ็ชรนาคาสีแดงรูปหยดน้ำให้ท่านทูตลาวที่มาคอยดูแลพวกเรา... เรื่องนี้ เป็นประสบการณ์อีกแห่งหนึ่งในต่างแดนที่ผมอยากเล่าให้เพื่อนธรรมฟัง... ก็ลองพิจารณาเอาเองนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010

เมื่อสักครู่ ผมพึ่งได้รับหนังสือรวมธรรมะหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ เล่มหนา
    ที่เพื่อนธรรมท่านหนึ่ง (ไม่เคยได้พบเจอกันมาก่อน)
    มีเมตตาส่งมา แถมปิดทองให้อย่างดี
    และท่านมีส่วนร่วมในการจัดพิมพ์หนังสือฯ

ชื่อหนังสือ "ตามรอยธรรม ย้อนรอยครู"

ไว้ผมจะค่อยๆทะยอยนำมาลงในกระทู้และจักเจริญรอยตามธรรมฯนะครับ

ขอขอบพระคุณและโมทนาสาธุ
    ขอให้ท่านเป็นผู้เจริญทางธรรมและทางโลกนะครับผม

3. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

คนอยุธยา...ต้องมีแหวนหลวงปู่ดู่ ประมาณนั้นหรือเปล่าครับ หุหุหุ :)

ผมไปทันแต่มือขวาของหลวงปู่...
    ชื่อหลวงปู่ลำไย ท่านอาพาธ แต่มีเมตตามากๆครับ

4. สาวกธรรม1 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    คุณ IT ก็ได้ตามอธิฐานเช่นกันครับสวยซะด้วยสิ

5. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

อย่าตำหนิตัวเองเรื่องห้อยพระมากเพราะกิเลสหนาเลยครับ
    เท่าที่ผมรู้จักกับคุณอ๊อด ทั้งการคิด พูด ทำ นั้น นับว่า..เป็นคนดีมากๆเลย:cool:

สำหรับผม อัญเชิญ TOP3 กับเหน็บองค์พระอวโลกิเตศวร

การเดินทางไกลล่าสุด TOP4 ประกบ TOP3 กับเหน็บองค์พระอวโลกิเตศวร
    เพิ่มพิเศษคือเบี้ยแก้

กริ่งปวเรศ 2411 ตามวาระ

6. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

โมทนาสาธุด้วยนะครับ :cool:

7. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านอ.นนต์ ที่สละเวลาและให้โอกาสผมได้ร่วมทำบุญกับพระอาจารย์บุญสวนครับ.....นับว่าเป็นบุญวาสนาของผมและครอบครัวมากครับที่ได้กราบนมัสการท่านอย่างใกล้ชิด...ทุกคนมีความปิติมากๆ เกิดศรัธทาความเชื่อมั่น เลื่อมใสเป็นอย่างยิ่ง(ก่อนไปทุกคนยังลังเลสงสัย)หลังจากทุกๆคนได้พบเจอปาฎิหารย์และสิ่งที่เหนือโลกชนิดที่ว่าชาตินี้ทั้งชาติก็คงไม่มีโอกาสได้พบเจอกับตัวเองเป็นแน่แท้...แต่กลับได้มาพบเจอที่นี่เลยทำให้ทุกคนปราถนาที่จะกลับมาร่วมสร้างบุญสร้างกุศลที่วัดอีกเมื่อมีโอกาส.

ขอบคุณท่านอ.นนต์ที่มอบมณีนาคราชสีแดงเข้มให้ผมนะครับ(Super VIP)

8. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

แบบนี้แหละครับ ตัวผู้...

ขนาดไฟล์:
      167 KB
      เปิดดู:
      48
  9. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

นับถือครับท่าน.....เส้นทางบุญแม้นจะไกลก็เหมือนใกล้ยิ่งทางเดียวกัน เป้าหมายตรงกันความเห็นตรงกันก็ไม่เป็นอุปสรรค...แต่ก็ไกลกว่าผมดั้ง2000กม.ไม่ว่ากันนะครับ.ขอบคุณมากๆครับสำหรับพระสูงค่า TOP 1ที่มอบให้นับเป็นของสูงค่ามากสำหรับผมครับ(เกือบออกอากาศแล้ว...)แม่บ้านผมเห็นเป้าหมาย2 ยิ้มเลยครับเพราะไปสอนหนังสือห่างบ้านไม่เกิน 1กม.ยังอยู่ในรัศมีที่นับว่าปลอดภัย...:cool:ได้ทราบวัตถุประสงค์ของเป้าหมายแล้วก็ยินดีปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัดครับ โดยเฉพาะข้อแรกและข้อสุดท้ายนับว่าเป็นที่ปราถนาของผู้ที่ปฎิบัติธรรม...โมทนาสาธุครับ

10. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม...หลังจากได้รับมอบองค์TOP 1 จากท่านIT manแล้วและเมื่อรวมกับองค์TOP 4,มณีนาคราชที่ท่านนนต์มอบให้และที่ได้จากการอัญเชิญที่วัด,พญาเหล็กนาคราช,และพระกริ่งปวเรศ 2411(ที่ท่านนนต์และท่านIT Manยืนยัน)ก็หวังพึ่งบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านให้ช่วยนำพาเกื้อหนุนการปฎิบัติธรรมให้ก้าวหน้าโดยเร็ววัน.(ได้อัญเชิญบารมีที่สูงที่สุดคือพุทธบารมีมาเป็นที่พึ่งก็นับว่าเป็นบุญวาสนาที่สุดในชีวิตนี้แล้วครับ)

ครอบครัวผมชอบเข้าวัด ทำบุญ เราไปด้วยกันทุกครั้งครับ...เริ่มจริงจังเมื่อปีที่แล้ว ช่วงว่าง เข้าพรรษา ออกพรรษาถ้าตรงวันหยุดก็จะพากันไปค้างที่วัด ถือศีล8 ทำวัตร นั่งสมาธิ รุ่งเช้าก็ตักบาตร ร่วมทอดกฐิน.ทำได้4-5วัด ที่ไปไม่ได้ก็จะถวายปัจจัยสมทบอีกหลายๆวัดครับ ปีนี้ถ้ามีโอกาสและตรงวันหยุดตั้งใจจะทำให้ได้ 9 วัดนะครับ(หวังลึกๆ...)อยากให้รุ่นลูกสืบทอดเจตนาต่อทั้งในเรื่องพระวังหน้า และการทำบุญเพื่อสืบทอดพุทธสาสนาต่อไปครับ.

11. สาวกธรรม1 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2010
    ไม่รู้สิครับ ผมเงยหน้าไปบนฟ้าให้ตรงกับที่เรานั่ง แล้วอธิฐานจิตรว่า ถ้าผมมีบุญจริงขอให้ท่านประทาน........มาให้ด้วยครับ แล้วก็ทำการแผ่เมตตาให้ท่าน
    (เป็นความเชื่อส่วนบุคคนครับ) หล่นมาจริงครับตกใส่ตัวทั้งหมดเลยครับ หุหุ:cool:

12. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณอ๊อดได้ครอบครองพระกริ่งปวเรศสมปราถนาโดยเร็ววันนะครับ.

ชุดมณีนาคราชชุดนี้ถักเข้าชุดได้สวยงามมาก...สูงค่า...มากด้วยบารมี สาธุ.

13. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวยงามมากครับ สูงค่า คู่ควรและเหมาะสมกับผู้มีบารมีทุกประการครับ...สาธุ

14. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

รอยยิ้มที่เต็มเปี่ยมไปด้วยความเมตตา กรุณาเช่นนี้ผมจำได้ติดตาไม่มีวันลืมครับ.ท่านเป็นอาจารย์ในโลกทิพย์ที่ผมเล่าให้เพื่อนธรรมฟังที่บรบือเป็นเรื่องที่ไม่น่าเชื่อแต่ก็เกิดขึ้นแล้วกับผม ยินดีและอนุโมทนากับท่าน IT Man ด้วยครับที่ได้รับมอบของสูงค่าเช่นนี้..และขอขอบคุณท่านผู้ทรงธรรมที่กรุณามอบหนังสือเล่มนี้ให้เป็นธรรมทานด้วยนะครับ ขอให้ท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ.

16. สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

หนักเมื่อไหร่ผมพอจะแบ่งปัน แบ่งเบาได้นะครับโดยเฉพาะพระพญาเหล็กสายหลวงปู่หวลไม่รู้เป็นไงผมชอบพญาเหล็กเป็นพิเศษ ยิ่งคุณปูที่อยู่ที่วัดบรบือทักว่าชาติก่อนเคยเป็น...ษ..ด้วยยิ่ง งง(คนแรกที่ทักเช่นนี้เมื่อปีใหม่54 ที่โคราช)ถ้าหากว่ามีคนที่3 มาทักอีกก็คงต้องเชื่อแล้วหล่ะ.

พระเครื่องที่อัญเชิญอารธนา.
    -ปกติแขวนเดี่ยวพระกริ่งปวเรศ 2411 (องค์เดียวครอบจักรวาล)
    -เฉพาะกิจเพิ่มชุดเบญจภาคี.....2411(ที่เพื่อนธรรมได้ชมที่บรบือ)

พระเครื่องชุดใหม่ที่คิดว่าลงตัวที่สุด.
    -ชุดแรก 3องค์ กริ่งปวเรศ2411,TOP1,TOP4
    -ชุดสอง3องค์ TOP1,TOP4,สมเด็จองค์กลางของชุดเบญจภาคี.....
    -สุดท้ายแขวนเดี่ยวกริ่งปวเรศ2411 เหมือนเดิม(องค์เดียวเที่ยวทั่วโลก)
    (ชุดแรกกับชุดสอง ทางเดียวกันหรือไม่...เหมาะสมหรือไม่... ท่านอ.นนต์,คุณอ๊อด,คุณIT Man ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ.)

17. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ก็เหมาะสมดีทุกชุดนะครับ
    • TOP ทุก TOP ท่านไปด้วยกันได้ สามารถแขวนเดี่ยวได้ครับผม
    • ซึ่งแต่ละ TOP ท่านก็มีเอกคุณเด่นๆไปคนละแบบ
    • องค์ทองคำ จะเป็นระดับคณะหลวงปู่ฯ+พระมหาโพธิสัตว์ท่านอธิษฐานจิต
    • แต่ทุกองค์...อิทธิคุณโดยรวมคือครอบจักรวาล
    พวกเราเป็นเพียงหนึ่งในไม่กี่ร้อยคนครับที่มีโอกาสได้รับรู้ ได้ครอบครอง ได้พึ่งพระพุทธบารมีของแต่ละพระองค์ท่าน
    เผอิญผม อาจารย์ ท่านแหน่ง มีบุญวาสนาได้ครอบครองทุก TOP (คงมีหน้าที่นี้ด้วย เพราะมีครูบาอาจารย์ช่วยชี้แนะ)
    ก็เลยสามารถทดสอบ ทดลอง ผสมกันไป เมื่อรับรู้แล้วก็เลิก สรุปได้ผลคือ
    • TOP1+TOP2 = มหาอำนาจ คุ้มครองป้องกันสูงสุด เด่นทางบู๊
    • TOP3+TOP4 = มหานิยม โภคทรัพย์ เด่นทางบุ๋น - ผมชอบทางนี้
    • ถ้าแขวนไขว้กัน(TOP1+TOP4+กริ่ง2411) ก็จะออกทั้งมหาอำนาจ มหานิยม โภคทรัพย์ อื่นๆ ตามลำดับ
    • ด้วยพระพุทธบารมี มหาอำนาจ มักจะโดดเด่นเป็นปกติ
    • พระที่มีอิทธิคุณต่ำกว่า จะโดนครอบรัศมี
    • หากท่านใดมีเบี้ยแก้ก็ควรจะกันไว้อีก 1 ชั้นนะครับ(เวลาออกนอกถิ่นที่ไม่รู้เขา) -
    • - อย่าลืมว่า พระองค์ท่าน ทรงมีพระเมตตาไม่มีประมาณ แม้กระทั่งผี
    • พระระดับ TOP ท่านไม่นิยมคนเล่นการพนัน(รวยทางลัด)ทุกรูปแบบ
    • เมื่อได้รับพระไป ควรหาโอกาสทดลองอัญเชิญขึ้นคอเดี่ยวๆสัก 7-15 วัน เพราะถือว่าท่านเสด็จมาโปรดแล้ว
    • หากอัญเชิญแล้วใจเย็น ลดโลภ ลดโกรธ ลดหลง น่าจะเหมาะที่สุด
    • หากอัญเชิญแล้วให้ผลตรงข้าม อาจเพราะบารมีเรายังไม่ถึงท่านก็ให้เร่งความเพียรเข้าหา (มิใช่พระไม่ดี แต่เราดีไม่ถึงองค์ท่าน)
    • ผู้ทรงฌาณ 4 ละเอียด จักสามารถอธิษฐานจิตขอได้ตามปรารถนา
    • ทุกอย่าง...เป็นเพียงแนวทาง ไม่ใช่บทสรุปของทุกคน ทุกคนควรทดสอบ ทดลอง ศึกษาต่อยอดเอง เพื่อให้ถูกจริตของตัวเอง
    • ขอให้เพื่อนธรรมทั้งหลาย ค้นพบแนวทางอัญเชิญพระขึ้นคอ ที่ใช่ที่สุดสำหรับตัวเอง ให้เร็วที่สุดและถูกต้องที่สุด
    • เพื่อที่สุดท้าย...เราจักได้มีเวลาเร่งทำความเพียร เพื่อมุ่งสู่พระนิพพานให้เร็วที่สุด เช่นกันนะครับผม
    ธรรมสวัสดี สาธุ สาธุ สาธุ

18. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

กราบ กราบ กราบ
    กราบ กราบ

ทุกอย่างที่เสด็จมาโปรดที่หน้าตักผม..ส่วนใหญ่ปรารถนามาแต่เดิม
    นับว่าเหล่าโลกทิพย์ท่านก็มีเมตตาสูงมากๆ
    เพราะท่านอัญเชิญในสิ่งที่สูงยิ่ง...

ทำจิตให้สงบ ให้เป็นกลาง ไม่พลุ่งพล่าน น่าจะเหมาะกับการจูนคลื่นเข้าหาท่านครับ

19. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ยินดีและโมทนาสาธุเช่นกันครับผม :cool:

หลวงปู่ดู่...หลวงปู่ทวด...
    กราบองค์ไหน ก็ถึงท่านทุกๆองค์แล สาธุ สาธุ

20. IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

วันนี้พึ่งไปค้นหาข้อมูล
    ผมบอกผิดในพระพิมพ์ที่มาโปรดผม...ที่ถูกต้องคือ

1. พระแก้วมณีโชติ สีม่วง
    2. ปางสมาธิ
    3. ศิลปะอินเดีย แบบคันธารราฐ

ต้องขอกราบขออภัยด้วยนะครับ

ตามข้อมูลต่อไปนี้นะครับ

พระพุทธรูปคันธาระ (หรือคันธารราฐ)
    พระพุทธรูปที่สวยที่สุดในโลก

<!-- Main -->
    จากหลักฐานทางประวัติศาสตร์ที่ เก่าแก่ที่สุด ที่เป็นหลักฐานทางโบราณคดี เกี่ยวกับการสร้างรูปเคารพ ขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้านั้น มีการทำเหรียญทองคำ เป็นรูปพระพุทธเจ้าประทับยืนมีอักษร Bactrian สลักคำว่า " Boddo " ซึ่งสร้างขึ้นในสมัยของพระเจ้ากนิษกะ (CE100) ซึ่งอาจเป็นการเริ่มต้นสู่การพัฒนาเป็นภาพจำหลักหิน เล่าเรื่องพุทธประวัติ และพัฒนาจนเป็นพระพุทธรูปขึ้น เมื่อพุทธฝ่ายมหายานเจริญรุ่งเรืองต่อมา ในครั้งนั้น การสร้างรูปพระพุทธประวัติแบบนูนต่ำและนูนสูงที่นิยมกัน จะมุ่งเน้นให้เกิดความเลื่อมใสศรัทธา หรือถ่ายทอดพุทธจริยาวัตรมากกว่าที่จะสร้างขึ้นเพื่อเป็นรูปเคารพ

ปางสมาธิ

การสร้างรูปพระพุทธองค์ (ที่เป็นรูปมนุษย์) เกิดขึ้นครั้งแรก โดยฝีมือของช่างแคว้นคันธารราฐ เกิดขึ้นเมื่อราว พ.ศ.๓๗๐ ที่ได้รับอิทธิพลจากกรีกและโรมัน เพราะเคยอยู่ภายใต้การปกครองของพระเจ้าอเล็กซานเดอร์ ซึ่งเคยกรีฑาทัพมา ตั้งแต่ในราว ๒ ศตวรรษก่อนคริสตกาล พวกเขาได้ถือรูปแบบเคารพเดิมที่เป็นเทพเจ้าของตนที่เคยทำมา ประดิษฐ์สร้างพระพุทธรูปขึ้น เมื่อพวกเขาหันมานับถือศาสนาพุทธ การสร้างพระพุทธรูปที่นี่จึงเป็นการผสมผสานระหว่างกรีกโรมัน (อิทธิพล Grego-Roman) และอินเดียโบราณ ที่สัมพันธ์กับมหาปุริสลักษณะ ๓๒ ประการ ของพระพุทธเจ้า อย่างลงตัว พระพุทธรูปคันธาระจึงได้รับการยอมรับจากทั่วโลกว่ามีพุทธศิลปงามที่สุด และเก่าแก่ที่สุด มีอายุราว ๒๐๐๐ ปี จนได้รับความนิยมเป็นสากลจากนักสะสมและพิพิธภัณฑ์นานาชาติ

ปางปฐมเทศนา

ครั้นเมื่อพระเจ้าอโศกมหาราชโปรดให้มีการสังคายนาพระ ไตรปิฎก ครั้งที่3 ขึ้นแล้วเสร็จ ทรงโปรดให้สร้างศาสนสถานศึกษาขึ้นหลายแห่ง เพื่อศึกษาพระศาสนา แต่ยังคงไม่นิยมการสร้างรูปพระพุทธเจ้าเป็นรูปเคารพ ทำแต่รูปอย่างอื่นเป็นเพียงสัญลักษณ์แทนพระพุทธเจ้า ดังเข่นที่ปรากฏอยู่ที่สถูปสาญจิ มีการสร้างรูปเคารพจากรากฐานของวัฒนธรรมอินเดียเช่น รอยพระพุทธบาทซึ่งแสดงถึงการเคารพอย่างสูงสุด เปรียบเทียบกับพระมหากษัตริย์ หรือการสร้างต้นโพธิ์เป็นสัญลักษณ์แทนการตรัสรู้ เป็นต้น วัฒนธรรมการสร้างพระพุทธรูป เพื่อเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจในทางรูปธรรมนั้น เริ่มแรกในช่วงก่อนสมัยคริสต์กาลเล็กน้อย โดยพระเจ้ามิลินท (Menander) กษัตริย์อินเดีย เชื้อสาย กรีก แห่งนครสาคละ แคว้นคันธารราฐ อาณาจักรบัคเตรีย (บริเวณตะวันตกเฉียงเหนือของปากีสถานและตะวันออกของอัฟกานิสถานในปัจจุบัน ซึ่งเป็นประเทศอินเดียในอดีต)

ปางประทานพร

พระเจ้ามิลินท์ ทรงเลื่อมใสพระพุทธศาสนาและทำนุบำรุงให้รุ่งเรืองอย่างมาก หลังการล่มสลายของวงศ์เมาริยะ เริ่มมีการสร้างพระพุทธรูป จำหลักหินขึ้นอย่างมากมาย เป็นศิลปกรรมแบบกรีกผสมอินเดีย เรียกตามเมืองที่ตั้งว่า ศิลปคันธารราฐ (อิทธิพล Grego-Roman) ท่านได้ทรงสร้างพระพุทธรูปและพระโพธิสัตว์ขึ้นมามากมาย ส่วนใหญ่สลักจากหินเทาอมเขียว (Schist stone) โดยยึดรูปแบบศิลปกรีกและเฮเลนนิค ซึ่งมีความสวยงามไม่แพ้ศิลปะใดๆ ในยุคหลังต่อมาจึงได้รับความนิยมอย่างกว้างขวาง ตั้งแต่พุทธศตวรรษที่ 4 จนถึงพุทธศตวรรษที่ 13 ที่มีอิทธิพลต่อศิลปของมถุรา ในแคว้นอุตรประเทศ

พระพุทธรูปที่มีชื่อเสียงและมีเรื่องราวเกิดขึ้นมากมาย ที่สร้างในยุคนี้คือ พระพุทธรูปยืนแห่งบามิยัน ซึ่งเพิ่งมาถูกทำลายลง พร้อมๆกับพระพุทธรูปอีกเป็นจำนวนมากในปัจจุบัน โดยรัฐบาลตาลีบันที่เป็นมุสลิม เป็นประวัติศาสตร์ซ้ำรอยที่น่าเจ็บปวดสำหรับชาวพุทธทั่วโลก

ปางมหาปาฏิหาริย์

พระพุทธรูปสมัยคันธาระ มีการสร้างหลายปาง ที่นิยมกัน เช่น ปางสมาธิ ปางปฐมเทศนา ปางประทานพร ปางมหาปาฏิหาริย์ ปางลีลา(หมายถึงตอนที่เสด็จลงจากดาวดึงส์) และปางทุกรกิริยา ส่วนปางอื่นๆ ในตำราบางเล่มจะมีมากกว่านี้ แต่ยังค้นหาภาพไม่พบ

ปางลีลา

ศิลปแบบคันธาระ

ลักษณะสำคัญทางศิลป์ของพระคันธาระ คือ พระพักตร์คล้ายเทพอพอลโล มีเส้นพระเกศาหยิกสลวย ( ยังไม่เป็นก้นหอยเหมือนในยุคหลัง ) มีรัศมี ( Halo ) อยู่หลังพระเศียร ตามความเชื่อของกรีกที่ทำรูปปั้นเทพต่างๆ ห่มผ้าคลุมแบบริ้วธรรมชาติ มีอุณาโลมระหว่างคิ้ว มีอุษณีษะศีรษะ ( มวยผมโป่งตอนบน ) พระกรรณยาว พระพุทธรูปคันธารราฐ มีทั้งที่ทำด้วยปูนปั้น ( Stucco ) หินเขียว และหินดำ ( Schist )