*** หลวงพ่อคง วัดบางกระพ้อม ปี 2460***

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย parata1, 1 กันยายน 2012.

1. parata1

parata1 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ...รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ เห็นเนื้อแห้งดี ใช่หรือไม่ใช่ ครับผม...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    เหรียญหล่ออรุณเทพบุตรเหรียญนี้ทั้งผิวทั้งเนื้อทั้งพิมพ์ผมว่าผ่านครับ

3. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเห็นแต่แบบนี้ของหลวงพ่อคง
    Ref. พี่บอย ท่าพระจันทร์

ขนาดไฟล์:
      64.7 KB
      เปิดดู:
      1,559
  4. parata1

เหรียญหล่อโบราณหลวงพ่อคง (รุ่นแรก/พิมพ์หนุมานแบกโมคคัลลา-สารีบุตร-อุล่าง/ปีพ.ศ.2460) เนื้อสำริด"ผิวพรายเงิน" สภาพสวยสมบูรณ์แบบมากๆผิวเดิมๆ(สุดยอดของความหายาก)เนื้อสำริดเก่าจัด"ผิวพรายเงิน"แห้งสนิทดูง่ายสุดๆครับ วัดบางกระพ้อม จ.สมุทรสงคราม เหรียญที่ผมนำมาเสนอแก่ท่านสมาชิกทุกท่านเหรียญนี้เป็นเหรียญหล่อโบราณหลวงพ่อคง(รุ่นแรก/พิมพ์หนุมานแบกพระโมคคัลลา-สารีบุตร-อุล่าง/เนื้อสำริดผิวพรายเงิน)ที่.."หลวงพ่อคง อดีตเจ้าอาวาสวัดบางกระพ้อม"..ท่านได้สร้างและปลุกเสกเอาไว้ในปีพ.ศ.2460ครับ..เหรียญหล่อโบราณหลวงพ่อคง(รุ่นแรก/พิมพ์หนุมานแบกพระโมคคัลลา-สารีบุตร-อุล่าง)เท่าที่พบจะมีอยู่ด้วยกัน2เนื้อครับ/1.เนื้อสำริด/2.เนื้อทองผสม/ครับ..ส่วนค่านิยมและราคาเล่นหากันนั้น..ถ้าสภาพความสวยและความสมบูรณ์ของเหรียญมีสภาพใกล้เคียงกัน..เหรียญหล่อโบราณ(เนื้อสำริด)จะเป็นเหรียญที่ได้รับความนิยมและมีราคาเล่นหาสูงกว่า..เหรียญหล่อโบราณ(เนื้อทองผสม)ครับ..อัตราส่วนของราคาอยู่ที่3/2ครับ..เหรียญหล่อโบราณหลวงพ่อคง(รุ่นนี้)ปัจจุบันจัดเป็นเหรียญหล่อโบราณที่ได้รับความนิยมในลำดับต้นๆของ(จ.สมุทรสงคราม)และมีราคาเล่นหากันสูงมากๆอีกรุ่นหนึ่งของ..หลวงพ่อคง วัดบางกระพ้อม..ที่นับวันจะหาดูได้ยากมากๆแล้วครับ..สาเหตุก็เพราะว่าจำนวนการสร้างของเหรียญหล่อโบราณ(รุ่นนี้)นั้นจะสร้างออกมาน้อยมากๆเมื่อเทียบกับเหรียญหล่อโบราณรุ่นอื่นๆของท่านครับ..จำนวนการสร้างของเหรียญหล่อโบราณ(พิมพ์นี้/ทั้ง2เนื้อ)รวมกันไม่น่าจะเกิน1000เหรียญครับ..เหรียญหล่อโบราณหลวงพ่อคง(รุ่นแรก/พิมพ์หนุมานแบกพระโมคคัลลา-สารีบุตร-อุล่าง)ปัจจุบันเหรียญที่มีสภาพสวยสมบูรณ์มากๆสวยระดับ(มีหน้า-มีตา)โดยเฉพาะเหรียญ(เนื้อสำริด)ราคาต้องว่ากันที่หลักแสนขึ้นไปถึงจะมีสิทธิ์ได้เป็นเจ้าของเหรียญครับ..ส่วนสาเหตุที่ทำให้เหรียญหล่อโบราณ(รุ่นนี้)ได้รับความนิยมเป็นอย่างสูงอยู่ในขณะนี้ก็เพราะว่าเหรียญหล่อโบราณ(รุ่นแรก/พิมพ์หนุมานแบกพระโมคคัลลา-สารีบุตร-อุล่าง)นั้นเป็นเหรียญหล่อโบราณที่เปี่ยมล้นไปด้วยพุทธคุณที่สูงมากๆนั่นเองครับ..พุทธคุณของท่านพร้อมจะถูกถ่ายทอดออกมาให้เห็นเป็นประสบการณ์ในรูปแบบต่างๆแก่ผู้ใช้เหรียญหล่อโบราณรุ่นนี้(ทุกเมื่อ-ทุกที่-ทุกเวลา-ทุกโอกาส)ครับ..สำหรับเหรียญหล่อโบราณหลวงพ่อคง(รุ่นแรก/พิมพ์หนุมานแบกพระโมคคัลลา-สารีบุตร-อุล่าง/เนื้อสำริดผิวพรายเงิน)เหรียญที่ผมนำมาลงให้ทุกท่านได้ชมกันเหรียญนี้เป็นเหรียญหล่อที่ผ่านการใช้มาบางๆครับ..จนผิวเหรียญบ้างส่วนได้สึกไปบ้างแต่ถ้ามองในสภาพโดยรวมของเหรียญแล้วเหรียญหล่อโบราณ(รุ่นแรก/พิมพ์หนุมานแบกพระโมคคัลลา-สารีบุตร-อุล่าง)เหรียญนี้ยังมีสภาพที่ดูดีมากๆจัดว่ากำลังน่ารักน่าบูชาที่เดียวเชียวครับ..มีเพียงยันต์ที่ด้านหลังของเหรียญเท่านั้นที่สึกไปบ้างนอกนั้นยังดีอยู่ครับ..สภาพความสวยของเหรียญประมาณ87%ครับ..ผิวเหรียญยังอยู่ในสภาพเดิมๆ(ไม่ได้ล้างผิว)ครับ..ตามซอกต่างๆขององค์พระยังมี(คราบพรายเงินเก่า)กระจายตัวปกคลุมเอาไว้บางๆทั่วทั้งเหรียญสามารถมองเห็นได้ด้วยตาเปล่ายิ่งถ้าได้ส่องดูด้วยกล้องจะซึ้งตามากๆครับ.."เนื้อสำริด"ที่นำมาหล่อก็แห้งสนิทเก่าจัดจ้านเข้มขลังมากๆเหมาะสมกับกาลเวลาที่ล่วงเลยมาแล้วหลายสิบปีด้วยกันจนเนื้อสำริด(หมดยาง)แล้วดูง่ายสุดๆจริงๆครับ..เนื้อโลหะก็เป็นเนื้อนิยมออกโทน(เหลืองอมเทา)ตรงตามแบบฉบับเหรียญหล่อโบราณคณาจารณ์ชื่อดัง(ยุคเก่า/เนื้อสำริด)ของเมืองแม่กลองทุกประการครับ.."ผิวพรายเงิน"ก็เป็น"ผิวพรายเงินเก่า"ที่มีมาเดิมๆจากวัดในสมัยนั้นอีกด้วยดูแล้ว(คราสสิค)มากๆครับ..ส่วนขนาดของเหรียญรวมถึงจุดตำหนิพิมพ์ทรงต่างๆก็ถูกต้องตามหลักมาตราฐานสากลทุกประการครับ..แท้ตาเปล่าไม่ใช่100%ครับ..แต่เป็นเหรียญแท้ตาเปล่า1000000%ครับ..เช่าไปแล้วสามารถนำเหรียญหล่อโบราณหลวงพ่อคง(รุ่นแรก/พิมพ์หนุมานแบกพระโมคคัลลา-สารีบุตร-อุล่าง/เนื้อสำริดผิวพรายเงิน)เหรียญไปส่งประกวดเพื่อเช็ดดูความ(แท้)ของเหรียญได้(ทุกที่-ทุกสนาม)ทั่วทั้งประเทศไทยครับ..โดยเฉพาะงานประกวดในพื้นที่อย่างงานประกวดที่(โรงเรียนนักเรียนนายร้อยตำรวจสามพราน)ยิ่งดีครับ..ส่งไปแล้วถ้ากรรมการไม่รับเข้าประกวดไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นผมยินดีจ่ายเงิน(ค่าเสียเวลาและเสียความรู้สึก)ให้ท่านอีกเท่าตัวในราคาของเหรียญที่ท่านได้เช่าจากทางร้านผมไปครับ..เช่าไปแล้วสามารถนำไปเลี่ยมทองแขวนใช้ขึ้นคอเพื่อใช้พุทธคุณของ(หลวงพ่อคง)ได้ทันทีเลยครับ..สำหรับพุทธคุณของเหรียญหล่อโบราณหลวงพ่อคง(รุ่นนี้)นั้นดีครบเครื่องทุกด้านครับ..เด่นมากทางด้าน(นิรันตราย-แคล้วคลาดปลอดภัย-มหาอุตม์-อยู่ยงคงกระพันชาตรี-เมตตามหานิยม-กันผี-กันคุณไสยต่างๆ)เป็นเลิศครับ..ท่านนักสะสมท่านใดที่กำลังมองหาเหรียญหล่อโบราณของ(หลวงพ่อคง วัดบางกระพ้อม)เพื่อเอาไว้ใช้บูชาติดตัวซักเหรียญหนึ่งโดยเน้นที่เป็นเหรียญแท้ตาเปล่าที่มีสภาพกำลังน่ารักน่าบูชาและที่สำคัญราคาของเหรียญยังไม่สูงมากจนเกินไป..เหรียญหล่อโบราณหลวงพ่อคง(รุ่นแรก/พิมพ์หนุมานแบกพระโมคคัลลา-สารีบุตร-อุล่าง/เนื้อสำริดผิวพรายเงิน)เหรียญนี้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับท่านได้เป็นอย่างดีครับ

ขนาดไฟล์:
      106.3 KB
      เปิดดู:
      7,189
      ขนาดไฟล์:
      58.7 KB
      เปิดดู:
      2,489
      ขนาดไฟล์:
      104.3 KB
      เปิดดู:
      2,601
      ขนาดไฟล์:
      105.8 KB
      เปิดดู:
      1,569
      ขนาดไฟล์:
      114.4 KB
      เปิดดู:
      3,281
      ขนาดไฟล์:
      111.4 KB
      เปิดดู:
      1,536
  5. parata1

ทั้ง 4 ภาพข้างบนนี้ผมเอามาเปรียบเทียบกับของผมครับ และอยากจะรู้ว่า ทั้ง 4 องค์นี้ แท้หรือไม่ครับผม...ขอบคุณครับ

6. parata1

ท่านผู้รู้ไปไหนหมดน้อ...ช่วยฟันธงให้หน่อยนะครับผม....

7. parata1

รบกวนด้วยครับผม...สายตรงไปไหนหมดก็ม่ายรู้....

8. parata1

เงียบ.....เลย....ท่านผูรู้ไปไหนหมดไม่รู้....

9. parata1

เงียบ....อีกเช่นเคย.....อิๆๆๆ

10. parata1

แท้ 100% ชัวส์....
    มิด จี่ลี...

11. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบแบบนี้ครับ สวยแท้ดูง่าย

12. วิเชียร ศรีกาศ

วิเชียร ศรีกาศ สมาชิกใหม่

13 สิงหาคม 2017
    เป็นพิมพ์ที่ออวัดแหลมหายครับผม หรือวัดธรรมโชติ วัดที่หลวงพ่อคงท่านสร้าง และระสังขานที่วัดนี้ครับ