หลวงพ่อสงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย 2505

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kaikt2512, 25 สิงหาคม 2011.

1. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ขอความรู้จากทุกท่านครับ ว่าหลวงพ่อสงฆ์พิมพ์นี้มีหรือเปล่า หรือ เก๊ไปเลย ช่วยจัดหนักเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. kaikt2512

คิดอย่างไร บอกเลยครับ ยอมรับทุกๆ อย่างครับ

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

คงไม่ใช่พิมพ์นิยมนะครับ ...

4. kaikt2512

ขอบคุณครับคุณ tee หากเป็นแค่ไม่นิยมก็ดีใจแล้วครับ เพียงแต่เกรงว่าเป็นเพียงเก๊อุปโลก ขึ้นมา ขอรอความเห็นเพิ่มเติมเรื่อยๆนะครับ

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

[FONT=Arial,MS Sans Serif]วันนี้มาศึกษา เหรียญยอดนิยมอันดับ 1 ของจ.ชุมพรกันบ้างครับ เป็นเหรียญที่มีเก๊ออกมานานมากแล้วเพราะได้รับความนิยมสูงเป็นสิบปี เหรียญรุ่นปี 2505 ของวัดเจ้าฟ้าศาลาลอยนี้พิมพ์นิยม รุ่นนี้มีบล็อกแม่พิมพ์เพียงแม่พิมพ์เดียวทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ส่วนปี2505 รุ่นอื่นก็จะมีรุ่นที่เป็นพิมพ์ย้อน ซึ่งใช้แม่พิมพ์คนละอันกัน และปี2505 ที่ออกวัดเขากล้วยครับก็จะเป็นแม่พิมพ์คนละชุดกัน
    1.ไม้เอกจะอยู่ระหว่าง พ กับ อ เป็นดูแล้วจุด ไม่เป็นเส้น ของปลอมบางพิมพ์นั้นจะเป็นขีด และขึ้นที่หางตัว พ พาน
    2. ตัวการันต์ จะอยู่กึ่งกลางตัว ฆ ของปลอมบางพิมพ์จะอยุ่ที่หางของตัว ฆ ครับ
    3. หัว ล จะลากยาวลงมาต่ำกว่าหาง ห และอยู่ใกล้กับตัว ห
    4. เส้นใบหูจะลอยแยกออกมาจากศีรษะ ของปลอมจะลากไปชนศีรษะ ไม่แยกออกจากกันอันนี้ต้องใช้กล้องส่องครับ มองด้วยตาเปล่าไม่ค่อยเห็น
    5. จำเค้าโครงใบหน้าของหลวงพ่อให้แม่นๆ เพื่อแยกแยะบล็อกนิยม กับ บล็อกอื่นๆ และของปลอม จำไว้ว่าใบหน้าบล็อกนิยมมีเพียงพิมพ์เดียว ซึ่งราคาเล่นหาต่างกันมากกับบล็อกเขากล้วยครับ
    6. เส้นแนวตรงหัวเข่ามีประมาณ 6-7 เส้น สองเส้นบนจะหักเป็นมุมแหลม เส้นล่าง 4 เส้นเป็นเส้นตรง

[/FONT][FONT=Arial,MS Sans Serif]ด้านหลัง
    1. ยันต์อุนาโลมทั้ง 3 นี้ หยักแรกจะแหลม ถ้าเจอแบบโค้งมนก็ระวังไว้เลยครับ
    2. มีเส้นบล็อกแตกออกจากอุนาโลม นี้ครับ
    3. ยันต์ นะ หัวจะขมวดไม่ชิดเส้น แต่ของปลอมจะชิดเส้นครับ
    4. ใต้ตัว ด จะมีติ่งแหลมคมๆ ออกมา
    5. เลข 0 ต้องกลม
    6. มีเส้น 2 เส้นวิ่งจากกลางเหรียญลงมาผ่านเลข 5 และเลข 0 ที่เรียกว่าบล็อกสายฝนครับ และที่สำคัญเลข 5 หางจะสั้นๆ ไม่ยาวครับ

เหรียญนี้มีเก๊ระบาดมากมายหลายบล็อกครับ ที่เก๊ฝีมือๆ ถูกพิมพ์เก๊ระดับ 99% ครับ
    และให้ระวังหลายๆ จุดเช่นรอยตัดของเหรียญและหูเจาะ ครับ บล็อกที่มีรอยเขยื้อนที่ตัวหนังสือ ด้านหน้าคำว่า "หลวงพ่อสงฆ์" ก็ให้ระวังไว้ด้วยเช่นกันครับ บล็อกนี้ถอดพิมพ์มาครบทีเดียว

เหรียญนี้เค้าว่าแท้ ขายหลายหมื่นนะครับ นำมาให้ศึกษาครับ

[/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

6. kaikt2512

ท่าจะเก๊แล้วเรา......อิอิ (อาการเริ่มซึม)

7. Jee.lak

Jee.lak สมาชิกใหม่

บล็อกเขากล้วยหน้าแก่