หลวงพ่อสายทอง “พระผู้ศักดิ์สิทธิ์หายาก ผู้มีบารมีแห่งวัดป่าห้วยกุ่ม”

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kennek, 14 ตุลาคม 2011.

1. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปีนี้ไม่ได้ไปลอยกระทงที่ไหนเลยครับพี่น้อง :boo:

2. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    หลวงพ่อท่านออกวัตถุมงคลบ้างหรือเปล่าครับผม เท่าที่เคยทราบมาไม่น่าจะมีของท่านเลย นอกจากร่วมเสก อันนี้ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ

3. nontapan

nontapan Active Member

21 ธันวาคม 2010
    วัตถุมงคลทั้งหมดเป็นของลูกศิษย์ที่ทำมาถวายท่านเพื่อแจกจ่ายกับคนทั่วไปที่ไปร่วมทำบุญที่วัดโดยไม่คิดสตางค์ครับ ทั้งนี้เพื่อเป็นขวัญกำลังใจแก่ผู้ที่มีศรัทธา เพราะการทำบุญผ่านหลวงพ่อฯ ก็เหมือนได้ทำบุญสองต่อ คือนอกจากใช้เพื่อทนุบำรุงวัด และพระเณรแล้ว ยังเป็นไปเพื่อสร้างสิ่งที่เป็นสาธารณะประโยชน์ต่างๆ เช่น ตึกโรงพยาบาล ห้องน้ำสาธารณะ โรงพัก เป็นต้น

แต่ก็มิใช่ว่าท่านจะอนุญาติให้จัดสร้างกันพร่ำเพรื่อ เพราะทุกอย่างควรจะต้องนำมาให้หลวงพ่อท่านพิจารณาดูความเหมาะสมก่อนครับ

ซึ่งในปัจจุบันนี้ ก็มีบุคคลเริ่มเล็งเห็นว่า วัตถุมงคลของหลวงพ่อเริ่มมีผู้ต้องการมากขึ้น ส่วนที่วัดป่าห้วยกุ่มเองหลวงพ่อท่านไม่ให้มีการตั้งตู้ให้เช่าวัตถุมงคล หรือแม้แต่ตู้รับริจาคเงินเหมือนวัดอื่นๆ ในขณะที่ลูกศิษย์เอง เมื่อได้รับวัตถุมงคลจากท่านแล้วก็มักจะเก็บไว้บูชากันเองทั้งสิ้น จึงเป็นเหตุให้ไม่พบวัตถุมงคลของหลวงพ่อฯ ในตลาดพระเครื่อง หรือนานๆ จะพบสักครั้ง ส่วนที่ออกมาในเว็ปพระเครื่องพักหลังนี้ ร้อยทั้งร้อยเป็นของปลอมทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็นล็อกเก็ตที่อ้างว่าเป็นรุ่นแรก หรือวัตถุมงคลอื่นๆ ดูแล้วไม่เคยเห็นปรากฏมาก่อนเลย จึงขอเรียนให้ทราบเพื่อจะได้ระมัดระวังกันไว้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2011
  4. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เล่าสู่กันฟังครับ

ผมเคยเห็นเกศาของหลวงพ่อครับ เกศารวมเป็นก้อนกลม ๆแล้วครับ และ มีบางเส้นนั้นแปรเป็นธาตุมีสัณฐานกลม ๆแล้วครับ

5. พลศิริ

อยากไปกราบหลวงพ่อแท้เด้ บุญยังบ่ทันฮอดครับ โอกาสเลยยังบ่ทันเถิงครับ

6. nontapan

วันเสาร์ที่ 10 ธ.ค. นี้ ผมจะขึ้นไปกราบหลวงพ่อฯ ครับ
    คาดว่าจะค้างที่วัดซัก 2 คืน แล้วจะเอาบุญมาฝากทุกท่านนะครับ

ส่วนสิ้นปีนี้ ก็คงจะอยู่ที่วัดป่าห้วยกุ่ม ข้ามปี เหมือนทุกๆ ปีเช่นเคยครับ

;aa2

7. poon-pan

1
    สาธุอนุโมทนาบุญด้วยครับ คุณ palemo เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อสายทองนานหรือยังครับ ต้องขอโทษด้วยครับ ถ้าเป็นการละลาบละล้วงครับ

8. Chinaphat

Chinaphat เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2011
    โมทนาสาธุด้วยนะครับ .. ผมก็เพิ่งไปกราบหลวงพ่อท่านมา ท่านจะมาที่รีสอท จ. นครนายกทุกๆปี .. รีสอทนี้เป้นคนรุ้จักกับพ่อของผม จึงทำให้ผมมีโอกาสไปกราบไปทำบุญกับท่านอะครับ รูั้้สึกดีใจมากๆ ^^

9. poon-pan

1
    ถ้าหลวงพ่อสายทองท่านมาที่รีสอร์ทอีก ผมจะไปขอกราบท่านด้วย

ถ้าหลวงพ่อสายทองท่านมาที่รีสอร์ทอีก ผมจะไปขอกราบท่านด้วยที่รีสอร์ท ไม่ทราบจะได้หรือเปล่าครับ ถ้าอนุญาติคงต้องรบกวน chinahat ช่วยแจ้งข่าวให้ด้วยนะครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

10. Kao Oat

Kao Oat เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

เคยไปกราบท่านครั้งหนึ่งตอนที่ท่านมาแถวสมุทรปราการ คืนนั้นก็ฝันว่าท่านเอาเท้าของท่านที่ใส่ถุงเท้าสีเหลืองหม่นๆ มาลูบหน้า แล้วก็บอกว่า "เดี๋ยวจะช่วย" แล้วในฝันก็ถามท่่านว่าการปฏิบัติธรรมของโยมต้องแก้ไขหรือปรับปรุงอย่างไรบ้าง ในฝันท่านก็ตอบมานะค๊ะ แต่ตื่นมาดันจำไม่ได้ซะเนี่ย...เสียดายจริงๆ

11. nontapan

พอดีเพิ่งกลับมาจากวัดหลวงพ่อครับ อากาศหนาวมาก ตอนดึกๆ ประมาณ 15 องศา ส่วนหลวงพ่อท่านค่อนข้างเหนื่อยครับ เพราะโยมไปหาเยอะมาก
    ส่วนคนมาขอเงินไปสร้างโน่นสร้างนี่ก็เยอะ แต่หลวงพ่อท่านพิจารณาตามความเหมาะสมไป

ท่านเมตตามากครับ รอรับญาติโยม นั่งอยู่ตั้งแต่ 9 โมงเช้า ยันบ่ายสี่โมง ห้องน้ำก็ไม่ได้เข้าเลย ยอมรับว่าห่วงธาตุขันธ์หลวงพ่อจริงๆ ครับ บางทีโยมมาค้างที่วัดเยอะ ก็มีรอบหัวค่ำถึงดึกอีก ท่านให้ธรรมะที่ดีมากจริงๆ ครับ ไปหาท่านมาตลอด 6 ปีนี้ ท่านยังเมตตาโยมทุกท่านไม่มีเปลี่ยนแปลงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2011
  12. nontapan

พอดีวันเกิดผมตรงกับคุณยาย ที่เป็นคุณแม่รองผู้ว่าฯ ปราจีนฯ เจ้าของชลพฤกษ์รีสอร์ทพอดี เลยขออยู่ค้างที่นั่นมาเหมือนกันครับ เช้าเลยได้ใส่บาตรหลวงพ่อฯ พร้อมทำบุญวันเกิดตัวเองไปด้วยเลย เจ้าของท่านใจดีมากครับ ยินดีให้โยมทุกท่านไปกราบหลวงพ่อได้ครับ

ส่วนวันที่ 16 ธ.ค. นี้ หลวงพ่อก็รับนิมนต์ไปที่ รพ.หนองแค สระบุรี ญาติโยมมากราบท่านได้ตั้งแต่ 17.00 น.เป็นต้นไปครับ
    แล้ววันที่ 17 ธ.ค. ทางโรงงานกระเบื้อง TOTO หรือ บ.โตโต้ แมนูแฟคเจอริ่ง (ประเทศไทย) จำกัด ก็ได้นิมนต์หลวงพ่อรับฉันเช้า และทำบุญประจำปีด้วยครับ

ดูรายละเอียดได้ตามไฟล์ที่แนบ สะดวกไปที่ไหน ก็ไปเจอกันที่นั่นได้เลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2011
  13. poon-pan

1
    สุปฏิปันโน ภะคะวะโตสาวะกะสังโฆ

สาธุอนุโมทนาบุญด้วยครับ

ผมกับเพื่อนๆที่ทำงานก็ได้มีโอกาสไปถวายผ้าป่าสร้างโรงพยาบาลชัยภูมิ ตอนที่พี่ที่ทำงานไปอยู่วัดเป็นผ้าขาวก่อนบวช พวกเราเลยไปร่วมงานบวช เลยถือโอกาสชักชวนเพื่อนที่ทำงานร่วมถวายผ้าป่าสร้างโรงพยาบาลกับหลวงพ่อได้ปัจจัยก็สองสามหมื่นบาท ทุกคนร่วมมือร่วมแรงกันดีมาก นับว่าพวกเรามีโชคจริงๆที่ได้ทำบุญกับพระสุปฏิปันโน

14. nontapan

อนุโมทนาบุญด้วยเช่นกันครับ

ทำบุญกับหลวงพ่อฯ ในช่วงนี้ก็เหมือนได้บุญ 2 ต่อครับ
    ได้ทั้งทำบุญกับพระอริยสงฆ์ และทำทานสร้างโรงพยาบาลช่วยคนตกทุกข์ได้ยาก

ตอนนี้โรงพยาบาลชัยภูมิ ได้เริ่มวางเสาเข็มและดำเนินการในส่วนของฐานรากไปแล้วประมาณ 30%
    ยังต้องการงบประมาณในการก่อสร้างอีกจนครบ 270 ล้าน ครับ
    หากมีศรัทธาและกำลังทรัพย์อำนวย ก็ช่วยๆ กันทำบุญตามความสามารถ และความสมัครใจของตนแล้วกันครับ มากก็ดี น้อยก็ดี มีอานิสงห์สูงส่งเหมือนกันหมดครับ

15. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างโรงพยาบาลกับหลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม

ด้วยเมตตามหาบารมีที่ หลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม มีต่อชาวจังหวัดชัยภูมิและใกล้เคียง ท่านได้พิจารณาเห็นความทุกข์ที่เกิดจากความเจ็บป่วยของพี่น้องประชาชนที่มี สถานพยาบาลไม่เพียงพอต่อการรักษา
    ดังนั้นด้วยความเมตตาของพระเดชพระคุณ หลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม จึงได้มีเมตตารับเป็นเจ้าภาพ ในการก่อสร้างอาคารผู้ป่วยใน ๑๐ ชั้น ให้แก่โรงพยาบาลชัยภูมิ พร้อมอุปกรณ์เครื่องมือแพทย์ ให้เป็นสมบัติของชาติสืบไป ด้วยงบประมาณกว่า ๒๐๐ ล้านบาท จึงถือได้ว่าหลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม ท่านได้ปฏิบัติกิจภายในของท่านเพียบพร้อมสมบูรณ์พูนผล จนบรรลุถึงจุดหมายปลายทางแห่งเพศบรรพชิตแล้ว ท่านยังได้มีเมตตาต่อชาวโลกออกบริจาคสร้างประโยชน์ให้แก่ชาติอันเป็นสิ่งที่ น่าอนุโมทนายิ่งนัก
    จึงเป็นโอการอันดีของพี่น้อง Udon108.com ที่จะได้ร่วมบุญครั้งยิ่งใหญ่ในครั้งนี้ จึงขอเรียนเชิญทุกท่านร่วมบริจาคปัจจัยเพื่อสมทบทุนในการก่อสร้างอาคารผู้ ป่วยใน โรงพยาบาลชัยภูมิในครั้งนี้ หรือหากท่านใดมีเวลาและอยากถวายผ้าป่าต่อหลวงพ่อโดยตรง ขอเชิญร่วมตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง ถวายผ้าป่าและสร้างโรงทาน วันเสาร์ที่ ๑๔ มกราคม ๒๕๕๕ ณ สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเฉลิมพระชนมพรรษา ๘๐ พรรษา องค์การบริหารส่วนตำบลบ้านเล่า อำเภอเมืองชัยภูมิ จังหวัดชัยภูมิ
    กำหนด การ ๐๗.๐๐ น. ตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง ๐๙.๐๐ น. เป็นต้นไป ถวายผ้าป่า แด่ หลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม (ท่านรับผ้าป่าด้วยตัวท่านเอง และมีเจ้าหน้าที่ธนาคารมารับต่อจากหลวงพ่อ) สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ คุณสุชาติ สิมาชัย ๐๘๘-๗๑๘-๖๕๑๔ หรือ ๐๘๑-๒๐๓-๔๐๗๐

หากท่านใดไม่สะดวกมาร่วมงานครั้งนี้ สามารถบริจาคเงินผ่านบัญชีวัดป่าห้วยกุ่มดังนี้
    ๑. ธนาคารไทยพาณิชย์จำกัด สาขาเทสโก้โลตัสชุมแพ เลขที่บัญชี ๔๐๒-๓-๔๒๗๐๑๕ ชื่อบัญชี วัดป่าห้วยกุ่ม
    ๒. ธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร จำกัด เลขที่บัญชี ๘๑๒-๒-๘๑๗๘๕๐ ชื่อบัญชี วัดป่าห้วยกุ่ม
    งานนี้งานบุญครับ [​IMG] [​IMG]

ที่มา: http://www.udon108.com/board/index.php?PHPSESSID=abfdffd148f11316159ef486bfac7029&topic=139616.0

16. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่แนุโมทนาสาธุบุญกับหลวงปู่และทุกๆท่านครับผม สาธุ

17. nontapan

เท่าที่ทราบ ผู้ดูแลการเข้าออกของเงินในธนาคารบอกว่าการโอนเข้าที่บัญชี ธ.ไทยพาณิชย์ จะสะดวกกว่าครับ
    เพราะเนื่องจากเดิม บัญชีของ ธกส. เปิดเอาไว้เพื่อกรณีของการสร้างตึก ร.พ.คอนสาร ซึ่งเสร็จสิ้นไปแล้วตั้งแต่ปี 2552
    เรื่องนี้หลวงพ่อก็ยืนยันตามนั้นในรอบที่ผมไปกราบท่านมาเมื่อวันที่ 10-12 ธ.ค. ที่ผ่านมา เพราะเป็นจังหวะพอดี
    ที่มีโยมกลุ่มหนึ่งมากราบ และมีความประสงค์จะโอนเงินบริจาคเพิ่มเติม (แถมยังแอบบอกมาว่า โอนเงินทำบุญให้
    หลวงพ่อฯ ที่ไร จะมีโชคด้านการงาน ได้เงินโอนกลับมาที่บัญชีตัวเองมากกว่าเดิมทุกทีไป ครับ) ถือว่าเป็นความเชื่อ
    ของใคร ของมันครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ธันวาคม 2011
  18. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันจันทร์ครับพี่น้อง
    ตื่นมา 19 องศานะครับที่ชัยภูมิ ในบ้านเด้อครับ นอกบ้านลมแฮงหลายน่าสิต่ำกว่านี้
    ซำบายดีกันนะครับ รักษาสุขภาพนำแหน่เด้อ ห่วงนะถึงได้บอก
    ^^^________________________^^^

19. พลศิริ

...น้อมกราบอริยสงฆ์...
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพุธครับพีื่่น้อง

วันนี้ที่ชัยภูมิ 20 องศาครับ ไม่หนาวเท่าเมื่อวาน
    แต่ก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับพี่น้อง ย่านไข้ใส่ปีใหม่ซั่นดอก
    ห่วงเด้อถึงได้บอก ซำบายดีกันนะครับ
    ^^___^^

20. พลศิริ

น้อมกราบหลวงพ่อครับ
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพ(ระ)ฤหัสบดีครับพี่น้อง
    ซำบายดีที่ชัยภูมิครับ เป็นอย่างใด๋กันบ้างครับผม
    หนาวเหมือนชัยภูมิแหน่บ่น้อ ยี่สิบองศาครับเช้านี้
    รักษาสุขภาพกันด้วยเน้อครับ เดี๊ยวปีใหม่บ่ม่วนใด๋ครับ
    ^^___^^