หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ นครปฐม ผู้อยู่อย่างเสือ ไม่ขอกินเนื้อใคร

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย pratch, 24 กรกฎาคม 2010.

1. teerter เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    หลวงพ่อท่านเก่งมากครับ ต้องลองสัมผัสดูนานๆ แล้วก็จะรู้เองครับ

2. pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ขออภัย ที่หายไปหลายวันเนื่องจากติดภารกิจตั้งแต่ อ่านหนังสือเตรียมสอบ สอบนักธรรมสนามอำเภอ สอบนักธรรมสนามหลวง งานบุญวันพระออกพรรษา ตักบาตรเทโว จัดเตรียมน้ำดื่มและอาหารแห้งช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม วันนี้ก็ได้เดินทางเข้ากรุงเทพฯพร้อมพระเพื่อนอีก ๑ รูป เป็นตัวแทนของหลวงพ่อสืบและคณะสงฆ์วัดสิงห์ ไปมอบอาหารแห้งและน้ำดื่มที่มีผู้มีจิตศรัทธาร่วมบริจาคมา พร้อมมอบปัจจัยส่วนหนึ่งของวัดสิงห์และปัจจัยของหลวงพ่อสืบเอง เพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม ที่อาคารมาลีนนท์เพิ่งเดินทางกลับมาถึง จ.นครปฐม หลังจากนี้จะพยายามเข้ามาเพื่ออัพเดรตเป็นระยะๆเพราะยังเหลืออีกภารกิจหนึ่ง คือ งานบุญกฐินและผ้าป่าสามัคคีของวัดสิงห์ ในวันที่ ๗ พฤศจิกายน ๒๕๕๓ คาดว่าคงจะมีงานยุ่งพอสมควร สำหรับผู้ที่ได้ทำจองเบี้ยแก้ท้องเหรียญยันต์เฑาะว์ไว้ ขณะนี้ทางวัดสิงห์เปิดให้รับเบี้ยแก้ท้องเหรียญยันต์เฑาะว์ได้แล้ว สำหรับผู้ที่ไม่ได้จอง ทางวัดสิงห์ยังมีให้บูชาอยู่ที่หน้าตู้วัตถุมงคลวัดสิงห์ ถ้าอย่างไรพรุ่งนี้จะทำการอัพเดรตเรื่องราคาเบี้ยแก้ให้ครับ

เก็บข่าวมาฝากจาก วัดบางแก้ว เหรียญรุ่นแรกของ พระครูพิจิตรสรคุณ (พระอาจารย์ พร ปภากโร) พระอาจารย์ผู้ที่หลวงปู่เจือท่านรักเสมือนลูกแท้ๆของท่าน ผู้ที่ได้ทำการจองวัตถุมงคลไว้ที่วัดบางแก้ว สามารถรับวัตถุมงคลได้แล้วครับ

ขอบคุณครับ

ภาพตัวอย่างเหรียญรุ่นแรก พระครูพิจิตรสรคุณ (พระอาจารย์ พร ปภากโร)

ไฟล์ที่แนบมา:

3. pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ราคาเบี้ยแก้ ที่หน้าตู้วัตถุมงคลของวัดสิงห์ ณ ปัจจุบันครับ ตอนนี้ทางวัดจัดทำแบบที่เลี่ยมพลาสติกให้ด้วยโดยเพิ่มค่าเลี่ยม 100 บาท ปรากฏว่าตอนนี้เบี้ยแก้ที่ทางวัดสิงห์เลี่ยมให้กลับมีผู้ทำบุญบูชามากกว่าเบี้ยที่ไม่เลี่ยม ด้วยเหตุผลที่ว่า จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเอาไปเลี่ยมเอง ทุกวันนี้ช่างที่รับเลี่ยมก็เลยเลี่ยมไม่ทัน เนื่องจากผู้ที่เลี่ยมมีเพียงคนเดียวแล้วก็ทำงานประจำเพียงมารับเลี่ยมเบี้ยเป็นอาชีพเสริมให้ที่วัดสิงห์

ขอบคุณครับ

งานบุญทอดกฐินและผ้าป่าสามัคคี ณ วัดสิงห์ วันที่ ๗ พฤศจิกายน ๒๕๕๓

4. Single Club เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ดีแล้วครับที่วัดช่วยเลี่ยมให้ เพราะหลายคนไปเลี่ยมเอง ช่างเลี่ยมอาจจะไม่ถนัดเลี่ยมเบี้ย เล่นซะชันโรงละลาย ปรอททะลักได้เลย

นมัสการหลวงพี่ ผมไปวัดแต่ไม่เจอหลวงพี่ เจอหลวงพี่อีกรูปเลยได้คุยกันเรื่องเบี้ยจิ๋วตัวเล็กๆ

5. pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

พอดีประมาณ ๒ อาทิตย์ก่อนมีโยมนำ ต้นทุเรียน มาถวายหลวงพ่อสืบท่าน เพื่อที่จะได้ทดลองปลูกที่วัดสิงห์จำนวน ๓ ต้น เมื่อหลวงพ่อท่านรับถวายต้นทุเรียนแล้วก็ได้เรียก อาธรรม ที่เลี้ยงสุนัขอยู่ข้างนอกมาเพื่อเตรียมปลูก
    หลวงพ่อสืบ : ธรรมเอาต้นทุเรียนไปใส่เข่งเตรียมปลูกที (เมื่อสั่งงานอาธรรมเสร็จหลวงพ่อท่านก็เดินเข้ากุฏิไป)
    *** วันต่อมาช่วงเย็นๆหลวงพ่อสืบท่านออกมาพร้อมเรียกพระภายในวัดเพื่อมาช่วยกันปลูกต้นทุเรียน *** เมื่อหลวงพ่อสืบเดินมาถึงต้นทุเรียน ปรากฏว่า
    หลวงพ่อสืบ : (ยิ่งนิ่งอึ้งแปล๊บนึง)ช่วยไปเรียกธรรมมาหน่อยสิ
    *** หลานหลวงพ่อเดินตามหาอาธรรมทั่ววัดเหมือนเคย จนพบและอาธรรมเดินตามหลังมา ***
    หลวงพ่อสืบ : ธรรม ไหนบอกให้เอาต้นทุเรียน ไปใส่เข่งไง
    อาธรรม : ก็นี่ไงเข่ง ใส่ให้แล้ว
    หลวงพ่อสืบ : (บ่น) ซื่อจริงๆเลย ที่บอกให้ใส่เข่งหมายถึงให้เอาไปไส่เข่งขนมจีน เข่งละต้น เอามาใส่เข่งเดียวกัน ๓ ต้นแล้วจะปลูกยังไง(พร้อมกับไปหาเข่งขนมจีนตัวอย่างมาให้ดู)
    อาธรรม : อ้อ ...ว่าแล้ว ต้องเป็นเข่งขนมจีน
    หลวงพ่อสืบ : ว่าแล้วทำใมไม่ทำ ...(บ่นมนต์ไป ๑ กัณฑ์)... ที่พูดมาเนี่ยได้ยินไหม
    อาธรรม : (หัวเราะ)ได้ยินตอนที่ยังไม่บ่น ตอนบ่นไม่ได้ยินเลย หูตึง (เป็นมุขที่ใช้ประจำเวลาโดนบ่น)
    หลวงพ่อสืบ : (เซ็ง) ไป เดี๋ยวพาไปดูที่ปลูก
    *** แล้วหลวงพ่อสืบก็พาอาธรรมเดินไปชี้ตำแหน่งปลูกในจุดต่างๆ ***

ขอบคุณครับ

6. hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    อ่านไปอมยิ้มไปเลย

7. zoogutครับ Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2008
    เบี้ยเเก้ตะกั่วถักเชือกทารัก ห่วงสแตนเลส ยังมีให้เช่าที่วัดไหมครับ
    ราคาเช่าเท่าไรครับ
    ขอบคุณครับ

8. joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ไปกราบหลวงพ่อสืบมาเย็นใจครับหลวงพ่อท่านยิ้มทักทายปราศรัยไม่ถือองค์ ได้ธรรมะจากองค์หลวงพ่อด้วย เรื่องการทำอะไรแต่พอดีตนเองอย่าเกินกำลัง เป้นธรรมะดลใจครับ พอดีตอนแรกที่ไปไปแบบไม่เป็นไปเข้าอีกทางเหนื่อยเลย กราบขอบพระคุณหลวงพี่เอกที่เมตตาทุกอย่าง ครับ ตะกรุดมหาโสฬสรูปลักษร์สวยมากราคาไม่แพง แต่พุทธคุณมากทีเดียว(พูดจากประสบการร์หาของขลังมานาน) มีโอกาสก็ไปกันนะใครไปไม่ไหวก็แนะนำว่าธนาณัติไปรษณีย์ครับ

9. เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วอมยิ้มเลยครับ .........(||)

10. pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ตอนนี้เบี้ยถักที่วัดสิงห์ยังไม่มีใหม่ เพราะยังหาคนถักเบี้ยคนใหม่ไม่ได้ เนื่องจากคนถักเบี้ยคนเก่าหันไปประกอบอาชีพเกี่ยวกับทำอาหาร เลยไม่มีเวลามาถักให้กับวัด

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ชื่อตะกรุดโสฬสสะกดไพรีครับไม่ใช่ตะกรุดมหาโสฬส พอได้สนทนากับ คุณjoni_buddhist แล้วทราบว่าเคยได้ฝากตัวเป็นบุตรบุญธรรมของ ครูบาชัยวงษา วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ที่เป็นสหธรรมมิกกับ หลวงปู่ดี(ตุ๊ดี) ธมฺมธีโร ด้วยแล้วยิ่งรู้สึกดี เพราะหลวงปู่ดีโดยส่วนตัวผมก็นับถือท่านมากๆ แล้วพอสนทนาอีกทราบว่าเป็นศิษย์ หลวงพ่อเปรื่อง วัดบางจาก จ.นนทบุรี อีกด้วยแล้วก็รู้สึกดีขึ้นไปอีก เพราะผมเองเคยไปครอบครูในพิธีไหว้ครูของท่านเมื่อพศ ๒๕๕๑ เมื่อครั้งยังเป็นฆราวาส เบี้ยแก้ของหลวงพ่อเปรื่อง ที่ออกบูชา รุ่นไหว้ครู พศ ๒๕๕๑ ก็ใช่ย่อย น้องสาวผมเคยเจอประสบการณ์กับตัวเองมาแล้ว ถ้าอย่างไรลองติดตามเรื่องราวของหลวงปู่ดี ได้ที่กระทู้นี้ครับ >>> หลวงปูดี ธมฺมธีโร

ขอบคุณครับ

11. pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ตั้งแต่หลวงพ่อสืบท่าน นำเจ้า ทอง นาค เงิน ทั้ง ๓ ตัวมาเลี้ยงไว้ที่กุฏิ ตอนนี้ผ่านไปแล้วประมาณ ๔-๕ เดือน เวลาเดินผ่านไปเร็วไวเหมือนโกหก จากลูกสุนัขกลายเป็นสุนัขหนุ่มที่ขี้เล่นและตัวใหญ่เกือบจะเท่ากับเจ้ายักษ์(สุนัขตัวเก่า วัย ๖ ขวบ)แล้ว

ขอบคุณครับ

12. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อออกพรรรษาที่ผ่านมามีโอกาสได้ไปทำบุญที่วัดสิงห์ครับ
    หลวงพี่เอกเมตตามอบผ้ายันต์ผืนพิเศษให้ผมมาหนึ่งผืน
    พิเศษอย่างไรต้องถามหลวงพี่ครับ แหะ แหะ
    และได้มีโอกาสได้เข้ากราบนมัสการหลวงพ่อด้วย ท่านเมตตาตามเคย
    มอบพระผงให้ผมทั้งครอบครัวแล้วท่านยังจารยันต์เพิ่มและเซ็นชื่อกำกับอีกด้วย
    ...กราบขอบพระคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      99.5 KB
      เปิดดู:
      1,130
      ขนาดไฟล์:
      94.1 KB
      เปิดดู:
      1,102
      ขนาดไฟล์:
      81.4 KB
      เปิดดู:
      1,065
      ขนาดไฟล์:
      87.7 KB
      เปิดดู:
      1,097
  13. pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ไม่ได้พิเศษอะไรหรอกครับพี่ปื๊ด เป็นเพียงผ้ายันต์หนุมานของวัดสิงห์ที่หลวงพ่อสืบท่านปลุกเสกไตรมาส เมื่อปี ๒๕๕๒ พระเกจิอาจารย์ที่ร่วมปลุกเสกในครั้งนั้นก็มี หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ แล้วนำใช้ปูรองก่อนวางวัตถุมงคลพระพุทธเปิดโลก ที่ปลุกเสกในพระอุโบสถของวัดสิงห์ เมื่อวันที่ ๒๕ สค ๕๓ ที่ผ่านมา และมีพระเกจิ ๙ รูป ที่ร่วมปลุกเสกในครั้งนั้น คือ หลวงพ่อฟู วัดบางสมัคร หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ หลวงพ่อสาคร วัดคลองหอทอง หลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด หลวงพ่ออวยพร วัดดอนยายหอม หลวงพ่อเพ้ง วัดหอมเกร็ด หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ พระอาจารย์พร วัดบางแก้ว พระอาจารย์เชษฐ์ วัดบางวัว พอดีผมได้รับมาอยู่ ๓ ผืน มอบให้ใครไป ๑ ผืนไม่รู้(จำไม่ได้) เหลืออยู่ ๒ ผืน ก็เลยมอบให้พี่ปื๊ด เพื่อเอาไปแปะที่บ้านหลังที่เพิ่งซื้อใหม่ ๑ ผืน

ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      59.3 KB
      เปิดดู:
      75
  14. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับหลวงพี่ นี้แหละครับพิเศษสุดๆครับ

15. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ในครั้งเดียวกันนนี้หลวงพ่อท่านเมตตาลงจารที่ลูกตะกั่วอวน(ขนาดกลาง)ให้ด้วย

ท่านลงอะไรไปบ้างผมจำไม่ได้แล้วครับ เดี๋ยวจะพยายามถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ

16. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงที่หลวงพ่อท่านเมตตามอบให้ทั้งผม ภรรยา และเจ้าตัวเล็กครับ

เข้าใจว่าพระพิมพ์นี้ได้ปลุกเสกเมื่อเสาร์๕ที่ผ่านมาครับ

ขนาดไฟล์:
      35.2 KB
      เปิดดู:
      1,011
      ขนาดไฟล์:
      34.2 KB
      เปิดดู:
      1,010
  17. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกั่วอวน หลวงพ่อท่านเมตตาจารอักขระและเสกเป่าให้ครับ

ขนาดไฟล์:
      42.2 KB
      เปิดดู:
      1,036
      ขนาดไฟล์:
      42.4 KB
      เปิดดู:
      1,045
  18. magictao เป็นที่รู้จักกันดี

นะคงกระพันชาตรี ตำราหลวงพ่อเอื้อนวัดวังแดงใต้

19. ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับคุณ ปืด มีแต่ของดีทั้งนั้นเห็นแล้วตาร้อน

20. ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญ อาจารย์ พร น่าเก็บครับ ไม่ทราบว่าหลวงพี่เก็บไว้กี่เหรียญครับ