หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. สีจำปา

สีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งข่าว ตอนนี้มีหนังสือเกจิสองสมุทร ออกใหม่ครับ ราคาปก 1,500 บาท
    เป็นข้อมูล หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี กับ หลวงปู่สุด วัดกาหลง มีใครท่านใดเป็นเจ้าของแล้วบ้าง ดีหรือไม่ดีอย่างไร ช่วยบอกต่อด้วยนะครับ

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ท่านนายกฯครับ เหรียญหลวงพ่อเกษมวัดอำแพง เค้าเล่นรุ่นไหนกัน ปีไหนนะครับ มีเหรียญย้อนยุคด้วยหรือเปล่าครับ และเหรียญหลวงพ่อนุ่ม นี่ก่อนหรือหลังหลวงพ่อเกษมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญ ลพ.เกษม รุ่นข้าวหลามตัด ครับ แถวบนขวามือสุดครับ มีเหรียญย้อนยุคครับพี่ คือแถวบนองค์ซ้ายที่พี่ลงน่ะครับ

และมีเหรียญ ลพ.นิ่ม ด้วยครับ ลพ.นิ่มเป็นเจ้าอาวาสรูปแรก เมื่อนานมากแล้วครับ วัตถุมงคลรูป ลป.นิ่ม ลพ.เกษม ปลุกเสกครับ

ตอนนี้ที่เริ่มมีราคาคือ เหรียญลพ.เกษมข้าวหลามตัด และ เหรียญ ลพ.นิ่มรุ่นแรกครับ
    ส่วนรุ่นอื่นๆยังเบาครับ

จริงๆแล้วกระแสก็ไม่แรงหรอกครับ แต่ผมชอบหาเรื่องตื่นเต้นมาคุยกันครับ555 ถ้าเจอเบาๆเก็บได้นะครับ
    อย่าให้เกิน พ.ศ.2532 (ลพ.มรณภาพปีนี้ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2012
  4. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

วันนี้มีโทรศัพท์จากทางบ้าน ว่ามีกล่องพัสดุใบโต ๆ ส่งมาให้ผม ด้วยความสงสัยเลยโดดงานกลับบ้านเร็ว 555++ รีบกลับมาดูว่าใครส่งอะไรมาให้ เพราะว่าช่วงนี้เบี้ยน้อยหอยน้อย เราก็ไม่ได้สั่งซื้อของนี่หว่า..... ?!?! ........

ตอนแรกที่เห็นไม่กล้าเปิดกล่อง เพราะอาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพ (จิต) 555++ แต่แล้ว......สายตาผมก็สะดุดตรงช่องผู้ส่ง ผมก็อ่านชื่อคนส่งของมาให้ โอ้ว... พระเจ้า พี่ชายใจดีของผมนั่นเอง เห็นกล่องใบโต ๆ แกส่งพระมาให้ผมหลายองค์หรือเปล่าหนอ ?!?! แล้วผมจะทำยังไงดี หากว่าพี่เขาส่งผิด ส่งเป็นสมเด็จวัดระฆัง หรือ บางขุนพรหม มาให้ผม ผมต้องเอาไปคืนไหมหนอ..... หรือว่าจะเป็นพระหลวงปู่สุด พระในฝันที่ผมตามหา ในใจผมเริ่มคิดสับสน จินตนาการไปต่าง ๆ นา ๆ 555++

ผมยืนทำสมาธิอยู่ (ไม่) นาน ในที่สุดก็ตัดสินใจแกะกล่องพัสดุ สิ่งที่คาดคิดก็เกิดขึ้น !?!? ผมเจอพระเหรียญหลวงปู่ศรีวัดหน้าพระลาน 1 เหรียญ และพระสีวลีเนื้อผง 2 องค์ สร้างที่วัดโคกเขมา จ.นครปฐม 1 องค์ อีกองค์ยังตามสืบอยู่ว่าสร้างที่ไหน

ต้องขอขอบคุณพี่ดอกรัก ที่มอบสิ่งที่เป็นมงคลยิ่งสำหรับผม (เหรียญหลวงปู่ศรี) และสำหรับกิ๊กผม (พระสีวลี) ว่าแต่พี่ฯ ให้มา 2 องค์นี่หมายความว่าจะให้ผมหากิ๊กเพิ่มอีกคนหรือครับ 555++

แต่ตอนนี้ผมเริ่มเครียดแล้วครับ 555++ ผมจะตอบแทนพี่ดอกรักอย่างไรดี 555++

[​IMG] [​IMG]

5. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....โอ้โห!เห็น2พี่น้องเค้าส่งมอบของขวัญให้กัน รู้สึกปลื้มใจมาก ยินดีด้วยนะครับกับน้ำใจน้ำมิตรพี่น้องแบบนี้ ว่าแต่น้องเด่นชัยอ้างถึงเหรียญหลวงปู่สุด(เหรียญในฝัน) เอ้อ!รุ่นไหนนะ(จำไม่ได้แล้ว5555) ว่าจะหาให้แต่ยังไม่ได้หาเลย(เคยหาหลายครั้งแล้วแต่หาไม่เจอ ยังว่าให้ใครไปหรือยัง) เดี๋ยวจะลองหาให้ใหม่(จำไม่ได้แล้วด้วยว่าถ้ามีเป็นรุ่นไหน)

.....เห็นคุณสีจำปาบอกว่ามีหนังสือหลวงปู่สุดออกใหม่ ขอบคุณมากนะครับ เดี๋ยวต้องไปลองหาดู อาทิตย์นี้ว่าจะไปขอถ่ายภาพเหรียญเสือเผ่นเนื้อเงินของญาติกัน เอามาลงโชว์ อาคนนี้แหละครับที่เป็นคนให้เหรียญเสือเผ่นเนื้อทองแดงผมมา ของเค้ารับมาจากวัด ตอนไปขอสักยันต์ตระกร้อกัน เผลอๆว่าจะขอเช่าเนื้อเงินเพื่อเอามาเก็บไว้ที่หลาน(จะดีมั๊ยเนี่ย)

.....วันก่อนท่านนายกฯนำเรื่องยันต์ตระกร้อมาแจกแจงรายละเอียด แถวๆนี้บอกชอบมาก อยากให้หารายละเอียดแบบนี้มาอีกนะครับ วิธีการดูเหรียญชี้ตำหนิจุดหยิมต๊กเอ๊ย!ไม่ใช่ครับ จุดตายที่เอาไว้เป็นหลักในการพิจารณา ไปๆก็คิดถึงคุณไพศาลนะครับหายไปเลย ร่วมถึงน้องเจมส์เจ้าของกระทู้

.....อาทิตย์นี้น่าจะมีคำตอบสำหรับคำถามที่ยังสงสัยกันนะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องสมเด็จหรือการตอกโค๊ดเหรียญนพเก้า มีความสุขกันมากๆนะครับ

6. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

- พี่เปิดโลกครับ ฝันผมไม่ยิ่งใหญ่อะไรมากดอกครับ ผมก็หาไปเรื่อย ๆ ตามวาสนา ผมไปกราบหลวงปู่ฯ ที่วัดกาหลง ถามหาเช่าบูชาวัตถุมงคลที่ได้รับกับมือของหลวงปู่ฯ รุ่นไหนก็ได้ ผมอยากมั่นใจแบบ 100% น่ะครับ 555++ แต่ก็ได้พระที่ตกค้างที่ปลุกเสกแล้วกลับมาทุกครั้ง ไม่ได้องค์ที่รับกับมือน่ะครับ 555++ หรือบางครั้งในตู้วัตถุมงคล บางรุ่นก็มีผู้ใจบุญนำมาถวายวัดให้บูชา แต่ว่าไม่ได้รับกับมือหลวงปู่ฯ น่ะครับ เป็นการเช่าบูชามาอีกทอดหนึ่ง เลยยังไม่สนิทใจครับ แบบว่าอยากให้เต็ม 100 น่ะครับ 555++ หรือไม่ก็บางครั้งไปเดินตามแผงลอย เจอเหรียญท่านในราคาเบา ๆ หลักสิบบาทไม่เกินร้อย ก็นิมนต์กลับมา แท้ปลอมเอาไว้ทีหลัง เอาไว้เป็นกรณีศึกษาครับ เป็นความชอบส่วนตัวครับ 555++

ว่าแต่..... ผมยังเครียดอยู่เลย จะหาพระอะไรตอบแทนพี่ดอกรักดีเนี่ย.... กลัวเอามะพร้าวไปขายสวนจริง ๆ เลยครับ 555++

7. punpraya

555 ไม่ต้องตอบแทนอะไรครับเด่นชัย ให้กันด้วยใจ(รับของเด่นชัยมาเยอะแล้ว55)

วันนี้ผมไปเยี่ยมก๋งที่โคราช คงไม่ได้เข้ามา แต่คิดถึงทุกท่านครับ

สวัสดีครับพี่เปิดโลกพี่อัสนี

8. เปิดโลก

.....ขอนำเหรียญเสือคู่นพเก้า ตอกโค๊ดตัว"มะ"มาให้เปรียบเทียบกับโค๊ดตัว"อุ" ส่วนรายละเอียดว่าเป็นเพราะอะไรทำไมถึงมีหลายโค๊ด อาทิตย์นี้จะถามผู้รู้มาให้นะครับ

9. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆหายไปนานเลยไม่ได้เข้ามาทักทายเลยครับ แต่ก็แวะมาอ่านเสมอเลยครับ
    พอดีลองเอาเหรียญเสือหมอบไปส่งประกวดดูเสียดายติดที่สองแพ้กะไหล่เงินครับ
    พอตอนนี้พึ่งไปเก็บหลวงปู่โต๊ะมาตอนนี้กำลังหาหลังยันต์ของหลวงพ่อกวยอยุ๋ครับ กระเป๋าชักจะเบาแล้วครับ พี่ๆเป็นยังไงกันบ้างสบายดีไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      163.4 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      139.2 KB
      เปิดดู:
      62
  10. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน
    -เข้ามาดูเห็นเริ่มคว้าเหรียญ หลวงพ่อสุดมา อวดยลเนื้อเหรียญกันใหญ่เลย อื่อ...แต่ล่ะท่าน ได้เหรียญสวยๆทั้งนั้น ครับ..มีเพื่อนๆกระผม ได้เฟสมาคุยว่า หมอดูพม่า ที่เคยออกรายการ ทีวี ดัง เคยทำนายประเทศไทยเกี่ยวกับภัยพิบัติ ว่า จะเกิดแต่ประเทศไทยนั้น มีพระอริยะเจ้าเยอะ เมื่อเกิดขึ้นแต่ไม่เป็นอะไรมากเพราะบารมีพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเรา และพระอริยะสงฆ์ท่านคุ้มครอง หมอดูผู้นั้นที่เราเรียกกันว่า หมอดูET. แต่ก่อนที่หมอดูผู้นี้จะดูผู้ใด จะทำนายแบ็งค์ในกระเป๋าก่อนว่าเป็นเลขในแบ็งค์เป็นหมายเลขอะไร และทำนายได้แม่นยำเสมอ มีอยู่ครั้งหนึ่งก่อนที่รายการโทรทัศน์ จะไปทำการถ่ายทำ ได้มีคณะนายทหาร จากประเทศไทย ได้เดิน ทางไปที่ประเทศพม่า ไปยังบ้านของหมอดูET. เมื่อไปถึงคณะนายทหารก็ได้เดินเข้าไปที่บ้านหมอดู เมื่อหมอดูET.เห็นท่านหนึ่งก็ทักขึ้นว่า
    "ท่านผู้นี้ ได้สวมใส่พระที่มีชื่อ สี และเป็นพระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบเป็นพระอริยะเจ้า" ผู้ที่โดนทักถึงกับ งง แต่ท่านผู้นั้นก็ได้บอกว่า พระที่ตัวเองสวมใส่อยู่นั้น คือ หลวงปู่สี วัดเขาถ้ำบุญนาค อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์ จริง ขณะที่หมอดู ET. ทำนายพระที่ท่านผู้นี้สวมใส่อยู่ นั้นอยู่ในเสื้อที่อยู่เสื้อด้านในอีกครั้ง ถ้าผู้ที่ไม่มีตาทิพย์ หรือญาณวิเศษ จะไม่สามารถรู้ได้เลยว่าเป็นพระอะไร สิ่งที่มหัศจรรย์เกิดขึ้นได้เสมอ สำหรับผู้ปฏิบัติ เรียกได้ว่าเป็นภาวะปกติ บางครั้งเราท่านได้ไปกราบพระแล้วท่านได้ทักทำนายหรือ พูดความในใจของเรา ซึงกระผมเคยพบเจอเมื่อก่อนคิดว่ามหัศจรรย์มากๆแต่เดียวนี้รู้สึกเฉยๆ เพราะเมื่อจิตที่ฝึกปฏิบัติเมื่อความที่จิตละเอียด สงบนิ่งดีแล้วจะทำให้ล่วงรู้ถึงความในใจของผู้อื่นๆ นี่ ครูบาอาจารย์ถึงบอกว่า "อย่าส่งจิตออกนอก เพราะเมื่อได้ล่วงรู้ความในของผู้อื่นถ้าเราขาดสติแล้ว นั่นแหละโทษมหันจะเกิดขึ้นกับเราโดยทันที และหนทางเสื่อมก็จะเกิดขึ้นกับเรา ทำให้ความก้าวหน้าในการปฏิบัติ ของเราตกทันที เปรียบเสมือนลูกโซ่ หรือคลื่นที่เมื่อกระทบฝั่งแล้วก้ยังสะท้อนกลับไปกลับมาจนกว่า จะหมดพลังลง"
    -เหรียญพระอริยะสงฆ์ แต่ล่ะท่าน มีพลังอย่างหนึ่งซึ่งแม้นนักวิทยาศาสตร์ ได้นำเอาไปพิสูจน์ โดยการใช้การทดลองไม่ว่าจะเป็นการ วัดด้วยเครื่องวัดคลื่นแม่เหล็ก รังสีเอ็กซ์ และวัดด้วยกล้องเลเซอร์ พบว่า เหรียญทองแดง หรือแม้นแต่วัตถุที่ปลุกเสกอธิฐานจิต ด้วยพระอาจารย์หรือ ผู้ที่มีพลังจิตสมาธิสูง กับมีพลังต่างๆอยู่ที่นั้น จนนักวิทยาศาสตร์ ไม่สามารถบอกได้ว่าเพราะอะไร และไม่กล้าที่จะยืนยันว่าเรื่องพลังสมาธินี้เป็นเรื่องงมงาย แต่ทางอเมริกาก็ ได้ส่งผู้มาฝึกและตั้งโรงเรียนฝึกพลังสมาธิกันโดยข้อมูลที่ค้นคว้ามาได้ ทราบว่า นำเอาเด็กๆที่ทำการคัดเลือกมาฝึกพลังสมาธิอย่างเดียวโดยไม่ต้องไปทำกิจกรรมอื่นใดเลย โดยที่รัฐเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเลี้ยงดูให้ แต่ความสามารถก็ยังมิเทียบเท่า กับการฝึกสมาธิจิตของทางเอเชีย (อาจเป็นเพราะเรามีศีลมีธรรม แต่ฝรั่งไม่ได้คำนึงถึงศีลธรรมกันนัก) จะเห็นได้ว่ามีผู้ที่เลื่อมใสในพระพุทธศาสนาทั้งทางยุโรป อเมริกา ญี่ปุ่น ฯลฯ ได้เดินทางมาทั้งเป็นนักบวชและถือศีล ฝึกสมาธิกันมากมายโดยเฉพาะยุคปัจจุบันมีมากจนเรามองเห็นเป็นเรื่องปกติ และบางท่านได้เป็นเจ้าอาวาสก็มี และเมื่อมาฝึกในร่มโพธิ์ พระพุทธศาสนาแล้ว ทำให้แต่ล่ะท่าน ล่ะกิเลส ได้และปฏิบัติตามคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ได้อย่างงดงาม เรียกได้ว่าพระองค์ท่าน ทรง ทดสอบและปฏิบัติทดลองด้วยตัวพระองค์ท่านเอง จึงได้เทศนาและให้ปฏิบัติตามที่พระองค์ท่านสอนคือเดินสายกลาง แม้นกระทั่งเวลาที่ลุล่วงมาจน2,600ปี แต่คำสอนของท่านก็ยังใช้ปฏิบัติกันมาทุกยุคทุกสมัย ครับ..
    -เมื่อกล่าวถึงหลวงปู่สี วัดเขาถ้ำบุญนาคมาชมพระหลวงปู่กันครับ ที่มีอายุถึง๑๒๘ปีเรียกได้ว่า พระอริยะหกแผ่นดินเลยทีเดียว ครับ

11. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    สุดยอดกันทุกเรื่องราวมากครับ............นั่งอ่านสนุกมากคับ ได้ความรู้ ยอดเยี่ยมคับ :cool::cool::cool:

12. rchi

rchi สมาชิกใหม่

22 มิถุนายน 2012
    รบกวนพี่ๆ ช่วยดูให้หน่อยครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยดูให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      101.4 KB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      98.7 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      93 KB
      เปิดดู:
      122
  13. boonmobile

ภาพไม่ค่อยชัด แต่โดยส่วนตัวไม่ดีครับ

14. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมมองว่าไม่ดีครับ คุณ rchi ผิดเพี้ยนไปเยอะเหมือนกัน รู้สึกว่า 21 ที่วัดยังมีนะครับ

15. punpraya

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

-อืมส์ ลป.สี นี่ผมก็อ่านเรื่องของท่านมาเยอะเลย แต่เรื่องที่พี่อัสนีเล่ามานี่เพิ่งรู้เลยครับ ขอบคุณมากครับพี่ พระผงอายุยืนนี่ของดีราคายังไม่แรงมากเลยนะครับ

-สวัสดีครับพี่เปิดโลก ตอนนี้ผมกำลังหัดถ่ายรูปพระเครื่องอยู่ครับ พอดีมีพี่แถวบ้านให้ยืมกล้องมาลองใช้เล่นๆครับ แล้วจะถ่ายมาให้ชมกันนะครับ วันนี้เอาไปดูเล่นๆก่อนนะครับพี่

16. เปิดโลก

-คุณboonmobileครับ ยินดีด้วยครับเรื่องเหรียญหลังยันต์หลวงพ่อกวย ผมก็ได้อิทธิพลจากเพื่อน เค้ามาบอกเล่าประสบการณ์เรื่องค้าขาย บอกให้ผมหาเก็บไว้บ้าง ก็เลยได้เหรียญเดิมบางและหลังยันต์มา ตอนนี้ก็เลยกราบหลวงพ่อกวยเป็นอาจารย์อีกองค์ครับ เหรียญเสือหมอบติดรางวัลด้วยก็ขอยินดีนะครับ และตามเก็บหลวงปู่โต๊ะอีก มีองค์สมเด็จญาณฯด้วย พระอริยะที่ผมและอีกหลายๆคน รักเคารพกันทั้งนั้น ยินดีด้วยจริงๆครับ

-คุณอัสนีครับ ข้อมูลเยี่ยม ข้อคิดยอดเลยครับ ขออีกครับชอบครับ ขอบคุณมากครับ

-น้องตี๋ใหญ่ครับ สภาพร่างกายแข็งแรงดีแล้วนะครับ กลับมาเป็นพระยามหาสงครามเลยนะครับ

.....มีความสุขมากๆนะครับ

17. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    สวัสดีครับคือว่าพ่อกับแม่ผมท่านศรัทธาหลวงปู่ทวดและสมเด็จพุฒาจารย์โตทั้ง2อย่างมากครับพ่อผมท่านเป็นคนที่ชอบสวดมนต์และเคยฝันเห็นสมเด็จฯท่านยิ้มให้แต่ประมาณ6-7เดือนที่ผ่านมาพ่อผมสวดมนต์นั่งสมาธิตามปกติแล้วพ่อผมก็เห็นว่าท่านยิบพระสมเด็จมาให้1องค์หลังจากนั้นมาไม่กี่วันพ่อผมก็ได้พระสมเด็จมาจากเพื่อนอ่ะครับ

18. เปิดโลก

.....จ๊ากกกกก.. ดูม่ายด้ายเลยยย.. ใจจะขาด เอาแบบเต็มตัว ตัวเป็นๆ5555

19. boonmobile

คุณเปิดโลกครับจริงๆผมเห็นพี่เก็บหลังยันต์ ผมเลยอยากได้ขึ้นมาบ้างแล้วฟังประสบการเรื่องเหนียวมาด้วยครับ เลยต้องหามาบ้างครับ พึ่งได้มาครับ

20. punpraya

มาแล้วครับกับรูปที่ลองถ่ายครั้งแรก วันนี้ขอนำเสนอ

เหรียญระลึกชาติ ลพ.โชติ ครับผม ได้มานานแล้ว

ช่วยแนะนำกันด้วยครับ ...

ปล.เหรียญหลังยันต์มาอีกเหรียญแล้ว สวยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มิถุนายน 2012