หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-คุณRedDragonครับ เหรียญรุ่นแรกปี06 เสือเผ่นน้อย เสือหมอบ เสือเผ่น2ปี21 ผมดูก็ว่าดีนะครับ แต่ผมขอบอกตรงๆครับ หลังๆมานี่ผมเจอพิมพ์ปราบเซียนมาก แต่ถ้าพระชุดนี้เป็นของเก่าเก็บ ก็น่าจะแท้ครับ ผมก็แค่ศิษย์สายเบี้ยวชั้นปลายแถวครับ ส่วนตัวผมก็อยากให้สายตรงจริงๆเข้ามาให้ความรู้

-คุณryan boyครับ เหรียญเสือเผ่นปี17เหรียญนี้ไม่ดีนะครับ เลี่ยงได้เลี่ยงเลยครับ ขออนุญาตแนะนำครับ หารุ่นที่ทันหลวงปู่ปลุกเสก ตอนนี้ที่วัดฯก็ยังมีให้บูชาครับ ขอให้สมหวังนะครับ

.....เมื่อกี้ไปถ่ายภาพเหรียญเหรียญเสือเผ่นเนื้อเงินปี17มาแล้วครับ ก็พยายามขอเช่าจากอาเผื่อเค้าเมตตาให้มาด้วยสัมพันธ์ภาพหลานอา5555 ยังไม่ได้ครับ(แต่สมัยก่อนตอนผมเด็กๆอาเค้าก็ให้เหรียญเนื้อทองแดงมาแล้วเหรียญนึง) เหรียญนี้ได้มาจากวัดฯโดยตรง สมัยพวกอาเค้าไปสักยันต์ตระกร้อกัน สุขสมหวังกันทุกๆท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      244
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      214
  2. Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    งามมมมมมมม แท้ หลา !!!! สุดยอดดดด ชอบมากกกกก พี่เปิดโลก เหรียญนี้ สวยสุดติ่งงงง จิง ๆ:cool::cool::cool: ขออนุญาติเซฟ ไว้ดูให้น้ำตาไหลนะคับ

3. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....มีเพื่อนคนหนึ่งโทรมาบอกว่า เหรียญเสือเผ่นเนื้อเงินที่ถ่ายมาภาพไม่ชัด ก็เลยออกไปถ่ายมาอีกครั้ง แต่ก็เหมือนเดิม กล้องผมก็มียี่ห้อนา คงอยู่ที่คนถ่ายล่ะครับ5555 แต่ถ่ายใหม่มาแล้วก็ขอมาลงดูอีกที พี่ๆน้องๆแนะนำวิธีถ่ายภาพให้ชัดๆด้วยนะครับ หัดถ่ายมาสักพักแล้ว ยังไม่พัฒนาเลย5555 ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      98
  4. boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญเนื้อเงินนี้สุดๆจริงๆครับ ช่วงนี้ในสนามพระเก๊หลวงพ่อสุดออกมาเยอะเลยครับ เท่าที่ดูรุ่นที่ราคาเบาๆก็เก๊กันแล้ว เบื่อจริงไอ้พวกปลอมพระเนี่ย

5. denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

เจอเหรียญเงินของพี่เปิดโลกแล้ว วันนี้โชว์ไม่ออกครับ 555++ ขอแอบดูอยู่ห่าง ๆ ครับ

6. punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน
    -สวัสดีครับสกอร์ ประวัติ ลป.โชติ พี่ก็ไม่ค่อยรู้ครับ หาอ่านเอาตามกูเกิ้ลก็น่าจะมี

-สวัสดีครับ คุณบูน คุณตี๋ใหญ่

-สวัสดีครับพี่เปิดโลก การถ่ายรูปพระเครื่องให้ออกมาชัดผมเองเข้าใจว่า
    ต้องมีการจัดแสงเงาด้วยครับ ถ้าถ่ายตามสภาพปกติคงจะไม่สามารถชัดได้มาก
    แต่ที่ถ่ายมารอบ2นี่ก็ชัดดีนะครับ พี่เปิดโลกลองศึกษาตามกระทู้นี้สิครับ
    @...วิธีการถ่ายรูปพระเครื่องแบบของผมมาแบบหมดใส้หมดพุงเลยครับ...@ - ThaiAmuletClub.Com
    ผมก็ทำตามเขาน่ะครับ
    ผมซื้อโคมไฟมา2ตัว และใช้พระตั้งบนกล่องพลาสติกรองด้วยผ้าสีฟ้า
    แล้วก็ลองถ่ายดู ก็ยังไม่ค่อยพอใจนักครับ ต้องฝึกผนไปเรื่อยๆ
    อุปกรณ์ก็คงต้องปรับปรุงต่อไปครับ

วันนี้ลองถ่ายรูปพระมาชมกันครับ

ทั้ง2องค์นี้ผมไปทำบุญที่วัดมาครับ นานแล้ว...

อ้าวเด่นชัย ออเปาะ สวัสดีครับ ถ้าโชว์พระเครื่องสู้ไม่ได้ให้โชว์ออเปาะ ข่ม ครับ

7. KiD-Dee เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆ....วันนี้ผมมีเหรียญมารบกวนให้พี่ๆช่วยดูหน่อยครับว่าแท้มั้ยครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      75
  8. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

-คุณboonmobileครับ พระปลอมของหลวงปู่สุดที่ออกมาตอนนี้ ฝีมือปลอมถึงขั้นไหนแล้วครับ นับวันผมก็ยิ่งตามไม่ทัน คนปลอมพระนี่จิตใจเค้าดีมากเลยนะครับ เค้าทำให้คนผิดหวังเสียใจเสียความรู้สึกเสื่อมศรัทธา ช่างเป็นอนิสงค์จริงๆเลย เจริญๆเถอะ

-น้องเด่นชัยครับ เหรียญเงินเหรียญนี้พี่ยังไม่ใช่เจ้าของครับ แต่คุณน้องมีหลายอย่างที่พี่กับท่านนายกฯแอบอิจฉาอยู่นะครับ จริงๆนะ

-ท่านนายกฯครับ พูดเหมือนหลายๆคนที่บอกว่า เรื่องแสงก็เป็นส่วนสำคัญ ผมก็ใช้โคมไฟ2ดวง แต่ถ่ายออกมาภาพจะดูมืดๆ เลยลองใช้แสงธรรมชาติ ภาพก็เลยออกมาแบบนี้ แล้วโคมไฟที่ถูกต้อง ต้องเป็นหลอดเปลือยหรือมีฝาครอบดีกว่ากันครับเนี่ย หลอดใช้กี่วัตต์ดีล่ะครับ อีกเรื่องนึง จริงๆนะถ้าน้องเด่นชัยเอาภาพออเป๊าะมาลง เราก็คงต้องม้วนเสื่อกลับแล้ว5555

-คุณKiD-Deeครับ เรื่องเหรียญผมดูไปดูมาเหรียญเสือเผ่น2เนี่ย ผมยอมแพ้เลย เพราะยังหาเหรียญปลอมที่ว่าปาดคอเซียนไม่ได้ ไม่รู้ว่าเหมือนขนาดไหน ส่วนตัวก็ไม่ค่อยได้ศึกษาวิธีการดูซักเท่าไหร่ แต่ผมรู้สึกว่าพี่ๆน้องๆในห้องนี้เค้าดูรู้กันนะ ยังไงรบกวนพี่ๆน้องๆด้วยนะครับ แสดงแสนยานุภาพออกมาเลยครับ

.....เมื่อเช้าที่ไปถ่ายภาพเหรียญเสือเผ่นเนื้อเงิน อาเค้าเล่าให้ฟังถึงเรื่องลองของกันสมัยก่อน เค้าเคยลองกันเอาพระใส่ปากปลาช่อน แล้วฟันกันเห็นๆเป็นสิบองค์เรียบร้อยหมด แต่มีอยู่องค์นึงฟันไม่เข้าเลย เป็นพระเขมรคล้ายพระกริ่งหรืออุปคุต เลยถ่ายมาให้ชมกันด้วย มีความสุขมากๆครับ

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      51
  9. schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อสุดครับ สวัสดีครับพี่ดอกรัก พี่เปิดโลก พี่อัสนี พี่เด่นชัย พี่ชัย และอีกหลายๆท่านครับ
    -พี่ดอกรัก ผมก็ลองถ่ายเหมือนกัน หลอดไฟ2 ดวง ผมใช้กล้องดิจิตอลธรรมดา ไม่ค่อยสวยเลยใช้ canon a2300 macro 3 cm ผมว่ายังไม่ได้เรื่องเลยครับ ว่าจะเก็บตังล็อตใหม่ซื้อกล้องดีๆกับเค้าซักตัว
    -พี่เปิดโลก เหรียญเสือเผ่นเงินส๊วยสวย :cool:

วันนี้ได้เดินทางไปวัดห้วยมงคล กับวัดช้างแทงกระจาด(ที่วัดมีงานปิดลูกนิมิตร 24-26)ใครว่างๆก็ลองไปดูนะครับ งานจัดยังไม่เรียบร้อยเลย พาแฟนไปเช่าหลวงปู่ทวดวางหน้ารถ
    เด็กน่ารักไหมครับ กำลังไหว้หลวงปู่ทวดอยู่เลย

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      5.1 MB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      62
  10. boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเท่าที่ผมดูได้นะครับ เสือเผ่น2 เหรียญนี้ผมดูว่าดี80เป้อเซนครับ ติดใจตรงโค๊ตกับหัวเสือหน่อยครับ

11. boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเปิดโลกครับ รุ่นที่ราคายังเบายังเป็นบล็อกที่ดูง่ายอยู่ครับ ส่วนเสือเผ่นบล็อกเข่าแตกช่วงนี้เก๊ดีทำตำหนิได้เกือบหมดแล้วครับ แต่ที่ผมว่าเก๊ดีจริงคือรุ่นแรกปี06ครับสภาพใช้ ผมมองว่าทั้งเนื้อโลหะทั้งพิมพ์โดยรวมดูดีครับแต่น้ำหนักของเหรียญจะค้อนข้างเบา และของตัดใหม่มากครับ ถ้ามีโอกาศจะถ่ายเหรียญเก๊บล็อกนี้มาให้ดูครับ พอดีเค้าเปิดมา1500 ขนาดราคาปลอมนะเนี่ยคนขายยังบอกว่าก็อปเกรดเอกำจริงๆ เลยอารมเสียไม่ต่อแหละว่าจะต่อเอามาเป็นตัวอย่างซะหน่อย จริงๆไม่ใช่หรอกครับช่วงนี้ตังหมดครับ กำลังเก็บตังอยากได้หลวงพ่อกวย อยุ่ครับ

พอดีวันนี้มีโอกาศเข้าไปอ่านห้องของหลวงพ่อกวยเข้าไปดูเหรียญคุณเปิดโลก เห็นแล้วสวยมากดำเข้มมากน่าอิจฉาครับ แถมยังดูง่ายแท้ร้อยเมรตเลยด้วย พี่เลี่ยมทองมาเท่าไหร่ครับพอดีผมก็ว่ากำลังจะเอาไปเลี่ยมบ้างครับ แล้วมีประสบการบ้างหรือยังครับ

12. RedDragon999 Active Member

15 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณครับพี่ เด่นชัย พี่เปิดโลก
    พ่อแม่ผมอยู่ดำเนินมาก่อนครับ แต่ตัวผมไปเกิดประจวบ และก็ย้ายเข้ากทมเลย

ตะกรุดโทน ที่ทันหลวงพ่อสุดยังพอจะหาบูชาได้ไหมครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ปล.ท่านใดพอจะแนะนำวิธีแกะกรอบพระเลี่ยมทองบ้างครับ ไม่เคยแกะเลยครับแกะแต่กรอบสแตนเลส งัดเอาอย่างเดียว
    อันนี้กรอบทอง พระผงอีกตะหาก กลัวเสียหายครับ มันมีวิธีหรือเทคนิคไหมครับ
    ขอบคุณครับ

13. schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

จากกำแพงแสนครับ หลวงปู่มหาเจิม เป็นพระอรหันต์องค์นึงที่ผมนับถือมาก ได้มรณภาพแล้วนะครับ ใครว่างๆก็ไปได้ที่วัดนะครับ จะตั้งไว้ที่วัดครับถ้าจำไม่ผิดน่าจะ100วันไม่แน่ใจ เป็นพระสายหลวงปู่มั่นได้ละสังขาร 23 มิย 10.00น ครับ พรุ่งนี้ผมไม่มีงาน จะไปหาท่านครับ อยู่มาเกือบจะจบแล้วยังไปหาท่านไม่ถึง5ครั้งเลย T-T

ประวัติของท่าน หลวงปู่มหาเจิมพระอรหันต์ที่ยังดำรงขันธ์ คมชัดลึก : ศาสนาพระเครื่อง : ข่าวทั่วไป

14. mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับพี่ๆทุกๆคนน...
    ...วันนี้แอบแว๊บเข้ามาก่อนลุยงานต่อ พี่นายกผมนี่ยิงดีไม่มีหยุดสวยๆทั้งนั้นเลยครับ ขออีกๆๆ... สวัสดีครับพี่บุญแอบเข้ามาคุยกันบ่อยๆน้าาครับ พี่สกอล์ก็เดินสายบุญอีกแล้วอนุโมทนาด้วยครับ ยินดีที่รู้จักครับพี่คิดดี พี่เรดดราก้อนเข้ามาหาความรู้กันได้ครับพี่ วันนี้ขอเดินตามพี่เด่นชัย พี่ตี๋ใหญ่ กำลังอึ้งกับเหรียญเงินคุณอาเปิดโลก บุญตาแท้ครับ ขอเก็บรูปเป็นวิทยาทานเลยล่ะกัน ขอบคุณคร๊าบบบบ...

15. schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

พระครูภาวนาปัญญาดิลก ( หลวงปู่มหาเจิม ปัญญาพโล ) เกิดเมื่อวันที่ 12 ต.ค.2459 ปัจจุบันอายุ 96 ปี เป็นชาวจังหวัดฉะเชิงเทรา นับเป็นเกจิอาจารย์ชื่อดังอีกรูปหนึ่งในปัจจุบัน เป็นพระปฎิบัติกัมฐาน เป็นศิษย์สายหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต พูดน้อย พูดแต่ความจริง ไม่พูดเล่น เป็นผู้รักสันโดษ ไม่ยินดีในลาภยศ สรรเสริญ และเป็นพระรุ่นเดียวกับ หลวงปู่เทศก์ วัดหินหมากเป้ง อ.ศรีเชียงใหม่ จ.หนองคาย หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต ต.บ้านหม้อ อ.ศรีเชียงใหม่ จ.หนองคาย หลวงปู่สิม พุทธาจาโร สำนักสงฆ์ถ้ำผาปล่อง อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ หลวงปู่เจี๊ยะ วัดป่าภูริทัตตปฏิปทาราม อ.สามโคก จ.ปทุมธานี หลวงปู่จันทร์แรม เขมสิริ วัดระหาร หรือ วัดเกาะแก้ว อ.บ้านด่าน จ.บุรีรัมย์ เป็นต้น

เช่าหา ก็ระวังนิดนะครับ เก๊มีออกมาแล้วนะครับ

ขนาดไฟล์:
      61.8 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      48.7 KB
      เปิดดู:
      60
  16. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

-คุณKiD-Deeครับ เหรียญเสือคำรามปี20ที่เพิ่งนำมาลง ผมดูว่าแท้นะครับ เป็นพิมพ์ที่ทางวัดกาหลงออกเอง ให้กรมธนารักษ์เป็นผู้แกะพิมพ์ สมัยก่อนมีคนได้รับกับมือหลวงปู่หลายคน หลวงปู่ชอบแจกพระ แจกจนกรรมการวัดต้องมาขอให้แจกน้อยลง

-น้องสกอร์ครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

-คุณboonmobileครับ ผมก็เคยเห็นเหรียญ06ปลอม ผมดูตอนแรกผมยังดูว่าแท้เลย ปลอมเฉียบปาดคอจริงๆ เหรียญหลังยันต์หลวงพ่อกวยผมเลี่ยมมา7000บาท ยังไม่มีประสบการณ์ครับ ขออนุญาตถามครับ ที่ว่าจะหาหลวงพ่อกวยอีก จะหาพิมพ์อะไรหรือครับ เผื่อจะได้ช่วยๆกันหาครับ5555

-คุณRedDragon999ครับ ตระกรุดนี่เล่นยากครับ หลายๆวัดที่จัดสร้างมักจะมีลักษณะคล้ายๆกัน ราคาของวัดกาหลงทั้งตระกรุดโทนและตระกรุด108 ทั้งยุคแรกและยุคหลังราคาก็เข้าหลักพันแก่จนถึงหลักหมื่นแล้ว(ดูที่สีของสาย) ส่วนการแกะกรอบทองคงต้องให้ร้านช่างทองเป็นผู้แกะและใส่ ร้านเลี่ยมพระพลาสติกธรรมดา แกะและใส่ไม่ปราณีตและเครื่องมือไม่เหมือนร้านช่างทอง แกะไม่ดีทรงกรอบจะเสียครับ

17. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ใจหายเหมือนกันนะครับ เพื่อนคนหนึ่งได้ชวนไปกราบท่าน ก็ยังไม่ได้ไปซักที คงหมดวาสนาได้พบองค์จริงท่านแล้ว แต่อาจจะไปกราบสรีระท่านวันอาทิตย์นี้ ถ้าไม่มีอะไรติดขัด ขอบคุณสำหรับการแจ้งข่าวนะครับ

18. boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเปิดโลกเลี่ยมาถูกจังครับ ใช่ทองกี่กรัมหรอครับ วันนี้พึ่งไปเลี่ยมาปิดตายันดวงเล็กทอง 4.2กรัม 7พันกว่าครับองค์ในรูปด้านซ้ายนั้นแหละครับ ลองถามว่าเลี่ยมหลวงพ่อกวยที่ร้านบอกประมาน9พันครับ
    หลวงพ่อกวย อยากได้ นะโมตาบอดหรือไม่ก็หนังหนุมานครับ แต่ราคาหนักเอาการอยุ่ครับ คุณเปิดโลกอยากได้รุ่นไหนหรอครับ ผมนิยมเหรียญครับ

19. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ผมเลี่ยมแบบไม่ปะซุ้มครับ เลยประหยัดทองไปเยอะ(ตามกำลังครับ) โอ้..ปิดตายันต์ดวงพร้อมกรอบสวยไม่มีที่ติเลย ต้องมีวาสนานะครับ ถึงได้ครอบครอง ยินดีด้วยครับ

.....เหรียญหลวงพ่อกวย ความจริงผมก็อยากได้หลังหนุมาน เพราะคุณพ่อผมเกิดปีวอก เป็นเครื่องหมายแทนท่าน และโฉลกผมก็ต้องมีหนุมาน แต่ราคาและความหายากช่างเป็นอุปสรรคต่อผมครับ5555

.....ยินดีที่ได้รู้จักกับคุณบุญโมบายจริงๆ หวังว่าคงได้มีโอกาสกระทบไหล่ตัวจริงบ้างนะครับ

20. boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

.............ขอบคุณมากครับ ผมเห็นชุดเหรียญเต็มชุดของคุณเปิดโลกแล้วน้ำตาแทบไหล สวยๆทั้งนั้นครับ ผมมีแต่ธรรมดาๆเก็บด้วยศรัทธาครับ บางวันยังห้อยพระฟรีไม่มีราคาเลยครับ
    ........... หลวงพ่อกวย จริงๆผมว่าหนุมานนี้สวยที่สุดเลยนะครับ ผมอยากได้แต่พยายามพอเพียงอยุ่ครับ อรหังไม่เต็มก็ดีใจแล้วครับ รอไปเรื่อยๆครับมีบุญมีโชคก็อาจได้มาครอบครองแต่ถ้าไม่ลังยันต์ก็ดีแล้วครับ
    ............. สักวันต้องโอกาศได้พบกันแน่ครับพี่ คุณเปิดโลกต้องนิยมเหรียญเหมือนกันแน่เลยผมสังเกตุ พี่เก็บส่วนใหญ่เป็นหรียญ
    .............ลองโชว์เหรียญสภาพใช้ช้ำซะเหรียญครับ เหรียญบินหลวงพ่อทรงปี13 หาได้แค่นี้ตอนนั้นเงินก็ไม่ค่อยมีด้วยครับ ตอนนี้ก็ยังไม่มีอยุ่ครับ

ขนาดไฟล์:
      282.6 KB
      เปิดดู:
      66