หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่แบ่งปันข้อมูล ประสบการณ์ ต่างๆในวงการพระเครื่องแบบนี้ครับ อาจจะเกี่ยวกับหลวงปู่บ้าง ไม่เกี่ยวบ้างแต่ว่าพวกเราๆก็ไม่ได้เล่นกันสายเดียวอยู่แล้วใช่ไหมครับ ส่วนตัวผมมีความสนใจพระเครื่องหมดครับเข้ากระดูกเลย อยากอ่านบทความพระเครื่องดีๆประสบการณ์ในสนาม(รบ)แบบนี้ต่อไปครับ
    ขอบคุณครับ -v- -3- ๆๆๆ

2. jamejirayu

เร็วๆนี้ผมเพิ่งไปกราบหลวงปู่ที่วัดกาหลงมาครับ แล้วก็ไปกราบ หลวงตากมล (อ่านตามหนังสือ) ท่านใจดีมากครับ ท่านถักตะกร้อแจกครับท่านถักเองครับ พูดคุยอัธยาศัยท่านดีครับ ว่างๆพี่ลองไปกราบท่านดูนะครับ

3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณเปิดโลก คุณอัสนี คุณเจมส์ คุณTomsignal และทุกๆท่านที่แวะมาอ่านครับ

-วันนี้อร่อยเหาะจริงๆ555 ผมรู้จักโกวเล้งดี...แต่โกวเล้งไม่รู้จักผม สุดยอด555 วันนี้ขำทั้งวัน
    ที่จริงตอนแรกผมจะถามคุณเปิดโลกแล้วว่า พรหมทองเหลืองนี้ของคุณเปิดโลกหรือเปล่าแต่กลัวเสียมารยาท
    สวยงามมากๆครับ พรหมทองเหลือง เป็นของในฝันของใครหลายๆๆๆคน
    -คุณเปิดโลกครับ ผมไม่ใช่สายตรงพระหลวงปู่ดู่ครับ แต่เมื่อหลายปีมาแล้ว(ตอนนั้นผมไม่ได้อยู่สมุทรสาครทำงานที่อื่น)ผมได้อ่านเรื่องของท่านแล้วศรัทธา ก็หาหนังสือมาอ่านๆๆๆ แล้วก็อยากไปวัดสะแก (ท่านมรณภาพไปหลายปีแล้ว) ก็เหมารถไป ไปมันคนเดียวนี่แหละ ไปไหว้ท่านหลายที แล้วก็เลยเข้าไปหาหลวงน้าสายหยุด ขอขึ้นกรรมฐานกับท่าน แล้วตอนหลังก็ไปหาหลวงน้าอีก ไปบ่อยครับแต่ก่อน แล้วพอออกงานก็ไม่ค่อยได้ไปแล้ว ไปได้แค่ปีละครั้ง ผมเองก็สะสมพระหลวงปู่ดู่ไว้บ้างแต่เป็นพระกำนั่ง พระผง แบบที่แพงๆผมไม่มีหรอกครับ แต่ถ้าคุยกันเรื่องหลวงปู่ดู่ก็พอได้ครับ
    -คุณอัสนี คงปฎิบัติตามแบบของหลวงตาม้าใช่ไหมครับ เห็นบอกว่าสวดบทจักรพรรดิ์ ดีมากเลยครับ สาธุๆ
    อยู่นครปฐมเหรอครับ ไปเดินองค์พระ ผมไม่ได้ไปนานแล้ว องค์พระ ไปครั้งล่าสุดเมื่อต้นปี ไปตามหาศิษย์หลวงพ่อบุญธรรม (สายหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค) ไปแบบมั่วเลยครับ แหมไหนๆก็ไหนๆ เล่าความเปิ่นซะหน่อย555

คือผมเองเป็นคนที่ชอบหาพระเกจิดีๆ ไว้กราบไหว้ ผมไปอ่านเจอมาว่า หลวงพ่อบุญธรรม วัดพระปฐม มีศิษย์สืบวิชาชื่อ หลวงตาทับทิม อยู่ที่วัดพระปฐมฯ มีข้อมูลแค่นี้แหละครับ แต่ผมรู้ว่าหลวงพ่อบุญธรรมท่านเก่ง เป็นพระดี เป็นศิษย์หลวงพ่อปาน ด้วยความอยากเจอเกจิของผม
    วันนึงที่ว่าง ผมและมอไซ'ฮ้าง คู่ใจ ขี่จากกระทุ่มแบนไปองค์พระเลย ไปดุ่มๆ ไปถึงก็หาพระก่อน ...พระต้องอยู่ที่กุฏิ ไปเดินวนเวียนบนองค์พระ หากุฏิพระไม่เจอ เดินจนเหนื่อย เลยถามเจ้าหน้าที่แถวๆนั้น เขาบอกว่า
    นู้นนน วัดพระปฐมฯอยู่อีกฝั่ง ที่นี่มีแต่องค์พระ
    ???????? กรรม!!! ของคนรูปหล่อ วัดอยู่อีกฝั่งถนนเหรอนี่ 555
    ไปๆๆๆ เดินออกจากองคืพระ ข้ามฟากไป วัดพระปฐม ไปถามคนในวัด
    ...พี่ครับ รู้จัก หลวงตาทับทิม ไหมครับ ..
    ...เอ วัดนี้ไม่มีนะ หลวงตาทับทิม...
    ????ใบ้กินครับผม มาผิดวัดป่ะนี่
    เดินจนรอบวัด วัดก็เงี๊ยบเงียบ จนเจอพระองค์หนึ่ง ถามท่าน ท่านจึงบอกว่า
    ...หลวงตามรณภาพไปแล้ว เมื่อต้นปี...
    ผมถึงกับคอตก นี่เรามาช้าไปไม่กี่เดือนเอง โธ่
    ผมเลยถามท่านอีกว่า มีใคร สืบทอดวิชาจากหลวงตาไว้บ้างไหม
    ...ไม่รู้นะ ไม่มีละมั้ง...พระท่านตอบ
    ผมอยากจะตะโกนขึ้นฟ้าว่า.... โธ่...ทำไมเราถึงซวยแบบนี้ๆๆๆ..

กำลังจะเดินออกจากวัด เจอผู้ชายแก่ๆ สะพาย ย่ามพระ เอาวะลองถามแกหน่อย
    พอแกเข้ามาใกล้ แหม ได้กลื่นเหล้าขาว หอมเชี๊ยะ
    พอถามแก ว่ารู้จักหลวงตาไหม แกตอบเป็นคุ้งเป็นแควเลย 555 คนรู้จริงอยู่นี่เอง
    แต่แกก็บอกว่าท่าน มรณภาพไปแล้ว แต่มีศิษย์อยู่คนนึง เป็นคนดูแลท่าน ลองไปคุยดูสิ ทำงานอยู่ที่องค์พระฯ
    ว้าว...วิชาสายหลวงพ่อปานอาจมีคนสือบทอดแล้ววว

เอาละๆ เดินย้อนตามลายแทง โดยมีข้อมูลเพียงแค่ 1.ชื่อคุณป้า... 2.เป็นเจ้าหน้าที่อยู่องค์พระ

ผมเดินย้อนกลับไปองค์พระ ถามดะไปทุกคน ทั้ง คนขาธูป คนขายพวงมาลัย พระสงฆ์ 555 ถามดะ
    เดินจนรอบองค์พระ ไปตามคำบอกคนโน้นที นี้ที จนในที่สุดก็เจอคุณป้าที่ดูแลหลวงตาในบั้นปลาย คุณป้าเป็นเจ้าหน้าที่ถังสังฆทาน

ผมไหว้คุณป้าและคุยกัน สรุปว่า คุณป้าดูแลท่านจริง แต่ไม่ได้เรียนวิชาอะไรไว้ และก็ไม่เห็นมีใครสืบต่อวิชาไว้
    เฮ้อ ...เศร้า แต่ก็ดีใจครับ ที่ได้ตามหาฝันของตนเอง แม้จะไม่สมหวังก็ตาม

วันนี้เล่าเรื่อยเปื่อยจริงๆ555 ขออภัย คุณเจมส์ เจ้าของกระทู้ไว้ด้วยครับ มันไหลๆ
    คุณเจมส์ เล่าเรื่องหลวงตากมล หน่อยสิครับ ผมไม่รู้เรื่องเลย

ขอบคุณทุกท่านครับ

ปิดท้ายด้วยภาพถ่ายจากวัดสะแก ที่ไปมาเมื่อต้นปีครับ คำชี้แจงเก่าๆของหลวงลุงยวง หลานหลวงปู่ดู่ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      107.8 KB
      เปิดดู:
      318
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2011
  4. jamejirayu

อ๋อ พี่ดอกรัก (เรียกพี่แล้วกัน) คือ ผมไปซื้อหนังสือ หลวงพ่อสุด เล้มเล้กๆมาครับ หนังสือออกใหม่ครับ อ่านมาเจอเรื่องราวหน้าท้ายๆว่ามี พระที่วัด ชื่อ หลวงตากมล กมโล
    แกอายุ 76 ครับ แกอยู่กุฎิทางด้านหลังของวัดกาหลงครับ แกจะถักสายไนลอน 5 เส้น สานเป็นรูปตะกร้อ ด้านในเป็น เทียนชัยในโบสถ์ สมเด็จ 108 ผง 108
    มีของหลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อมด้วยครับ เป็นลูกกลมๆ (เดี๋ยวว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ) ชุบรัก แล้วเอาไปทาทอง แกบอกว่าสมัยก่อนเคยเห็นคนเค้าแขวนลูกตะกร้อมาแต่เป็นถักสามเส้นแกก็เลยนึกทำบางเป็น 5 เส้น เป็นแบบ ยันต์ตะกร้อครับที่มี 5 เส้น
    แกบอกว่า ตะกร้อ เป็น สัญลักษณ์ของหลวงพ่อสุดแกก็เลยอยากทำบูชาครูครับ
    เพื่อให้เป็นอนุสรณ์ไว้ครับ แกทำแจกอย่างเดียวครับ

5. punpraya

โอ้โห!!! ข้อมูลใหม่ สงสัย ต้องออกเดินทางอีกครั้งแล้ว ทริปกราบหลวงตากมล และตามล่าลูกอมตะกร้อ555 ขอบคุณมากครับ เจมส์ โอว์มันยอดมาก (กำลังหาเรื่องผจญภัยอยู่พอดี) ว่าแต่หลวงตากมลท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อสุดหรือเปล่าครับ ทราบข้อมูลไหม

6. jamejirayu

เป็นครับ หลวงพ่อสุดสักให้ท่าน ท่านเปิดให้ดูเลย 555

7. jamejirayu

เพิ่มรูปครับ ถอดจากคอมาถ่ายให้พี่ดอกรักเลยครับ ^3^

ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      456
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      1,028
  8. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    งามแท้ ๆ

9. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสมหวัง ทุกท่านครับ
    .....อ่านแล้วสบายใจ อบอุ่นดีจังครับ ถ้าเป็นไปได้มีโอกาสอยากจะทำธนบัตรขวัญถุง(แบงค์20)มาแจกกันครับ ตั้งใจว่าจะนำไปขอเมตตาจากหลวงพ่อเจียนและหลวงพ่อสุนทรให้ท่านอธิฐานจิตให้ แต่ตอนนี้วันอาทิตย์ก็ไม่ค่อยว่างติดภาระกิจ(ดูซีรี่เกาหลี) น้ำก็ท่วมฝนก็ตก
    .....โมทนากับวัตรปฏิบัติของคุณอัสนีครับ หลายปีมานี้ผมไม่ได้นั่งสมาธิเลย ละเลยมานานมาก ผมเคยฝึกกับคุณแม่สิริ กรินชัยและสมัยตอนบวชอยู่วัดโสมนัสฯ(มีเรื่องฮาเยอะเกี่ยวกับเณร) ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    .....ต้องขอรบกวนถามคุณดอกรักและผู้รู้ครับ เรื่องเหรียญหลวงปู่รุ่งหลังยันต์หยิกกับไม่หยิกสร้างพร้อมกันหรือเปล่า และผ้ายันต์หนุมานเชิญธงแบบมีปั้มตราวัดกับไม่ปั้มตราวัด มีทำเสริมหรือเปล่าครับ ทำไมปั้มตราบ้างไม่ปั้มบ้าง และสุดท้ายครับ ตระกรุด4มหาอำนาจ หลวงพ่อเทียม กับหน้าผากเสือ หลวงปู่นาค วัดอรุณฯ รบกวนฟันธงด้วยนะครับ(ถามไปหลายห้องแล้ว ไม่ค่อยชัดเจน ลืมไปเรามีชั้นเทพเรื่องตระกรุดอยู่)
    .....ขอปิดด้วยสำนวนโกวเล้งครับ "ภูเขาไม่ต้องสูง มีเซียนอยู่ก็ดังได้ บึงไม่ต้องใหญ่ มีมังกรก็ดังได้" ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      649.3 KB
      เปิดดู:
      187
      ขนาดไฟล์:
      185.6 KB
      เปิดดู:
      203
      ขนาดไฟล์:
      197.5 KB
      เปิดดู:
      282
  10. rang551

ตะกรุดของที่ใดครับพี่ งามจังเลย

ขนาดไฟล์:
      185.6 KB
      เปิดดู:
      114
  11. jamejirayu

อันนี้น่าจะเป็นหนังเสือ หลวงพ่อนาค วัดอรุณ แน่เลยใช่ไหมครับ
    รอผู้รู้ครับ เอาใจช่วยครับ

12. jamejirayu

รบกวนพี่ๆฟันธงให้หน่อยเด้อ นอกเรื่องนิดนึง

ขนาดไฟล์:
      500.5 KB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      499.1 KB
      เปิดดู:
      166
      ขนาดไฟล์:
      750.1 KB
      เปิดดู:
      196
  13. rang551

อ่านไม่ครบ...หุหุ พี่ก็บอกอยู่แล้วว่าตะกรุดหนังเสือ หลวงปู่นาค ผมยังจะไปถามอีก 555 แบบว่าเห็นแล้วสวยมากๆเลยยิงคำถามก่อนเลย แหะๆ ขออภัยครับพี่ ขอบคุณคุณเจม ด้วยครับที่กรุณาแจ้งให้ทราบ ขอบคุณครับ

14. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดเยอะจริงๆนะครับพี่ ส่วนหลวงพ่อรุ่งผมเคยได้ยินมาว่าหน้าหนุ่มยันต์ตรง จะสร้างก่อนหน้าแก่ยันต์หยิกไม่รู้จริงหรือเปล่าครับอย่างนี้ต้องรอคุณดอกรักมาบอกแล้วครับ

15. punpraya

สวัสดีครับคุณเปิดโลก คุณtomsignal น้องเจมส์ และทุกๆท่าน
    -ก่อนอื่นต้องขอชื่นชมน้องเจมส์ที่เอาข้อมูลดีๆที่วัดกาหลงมาบอก(ทำให้ผมต้องจัดโปรแกรมออกผจญภัยสิ้นเดือนนี้) แล้วยังถ่ายรูปมาให้ดูด้วย สวยมากๆครับ แล้วตะกรุดอีกดอกของที่ไหนครับ อิอิ แอบถามซะเลย สำหรับขุนแผนพรายกุมารผมไม่ทราบครับ หลวงปู่ทิมผมไม่ถนัดเลย แถมการเล่นหาก็แปร่งๆชอบกล เดี๋ยวมีข้อมูลใหม่ข้อมูลเก่ามาว่ากันนุงนังไปหมด(สำหรับผมเอง งงครับ) ท่านใดทราบช่วยน้องเจมส์หน่อยครับ
    -คุณเปิดโลกครับ

เหรียญหลวงพ่อรุ่ง 2484 มี 2 บล๊อค ครับ คือ หน้าหนุ่ม หลังยันต์ตรง กับ หน้าแก่หลังยันต์หยิก
    จากหนังสืองานสมโภชวิหารหลวงปู่ ปี2552 บอกไว้ว่า ตอนแรกกรรมการวัดเอารูปท่านตอนอายุไม่มากไปทำเหรียญ พอปั๊มเหรียญออกมา คือเหรียญหน้าหนุ่มยันต์ตรง หลวงพ่อท่านติว่าไม่เหมือนท่านตอนนี้ กรรมการวัดจึงถ่ายรูปท่านใหม่ แล้วนำไปให้ช่างทำพิมพ์ขึ้นมาใหม่ กลายเป็นเหรียญ หน้าแก่ ยันต์หยิก <O:p></O:p>
    ซึ่งทั้ง2พิมพ์เข้าพิธีปลุกเสกพร้อมกัน มีทั้งเนื้อ ทองคำ นาก เงิน ทองแดง และเนื้อช้อนซ่อมโบราณ <O:p></O:p>
    แต่ปัญหาที่ถกเถียงกันมากคือ เหรียญหน้าแก่หลังยันต์ตรง2484 ว่าทันหลวงพ่อหรือไม่ หรือทำในสมัยอาจารย์หยัด(ลูกศิษย์และเจ้าอาวาสองค์ต่อมา) เซียนใหญ่ในพื้นที่ยังมีความเห็นไม่ตรงกัน แต่ข้อมูลลึกๆจากวงในบอกว่าทันครับ<O:p></O:p>
    ดังนั้นสรุปตามผมนะครับ...ห้ามนำไปอ้างอิงนะคร๊าบบบเดี๋ยวเซียนใหญ่มาบ้อมผมเอา<O:p></O:p>
    เหรียญ2484มี <O:p></O:p>
    1.หน้าหนุ่มยันต์ตรง 2484ปั๊มมาก่อน แต่หลวงพ่อไม่ชอบ<O:p></O:p>
    2.หน้าแก่ยันต์หยิก 2484กรรมการทำมาใหม่ <O:p></O:p>
    3.หน้าแก่ยันต์ตรง2484 อันนี้แหละที่เล่นหากันสับสนว่าทันไม่ทัน แต่ข้อมูลผมว่าทันครับ แต่ยังไงเดี๋ยวไปวัดแล้วจะถามให้ชัวร์ไปเลย <O:p></O:p>
    ผ้ายันต์หลวงพ่อรุ่ง มีการปั๊ม 3แบบ คือ 1.ปั๊ม เป็นตัว ร. มีรัศมีล้อมรอบ 2.พิมพ์ว่าผ้ายันต์ของหลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ จ.สมุทรสาคร หรือพิมพ์ว่า พระครูไพโรจน์มันตาคม 3.ผ้ายันต์ในข้อ2 ตกค้างอยู่หลังหลวงพ่อมรณภาพ จึงเอามาปั๊มตราวัด<O:p></O:p>
    ดังนั้นผ้ายันต์ที่ปั๊มตราวัดจึงมีที่ทันหลวงปู่ และที่ทำใหม่ๆก็มีครับแต่ของใหม่ก็ไม่เหมือนกับของสมัยหลวงพ่อครับแยกแยะได้
    หมายเหตุข้อมูลทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดยังไงท้วงติงกันได้ครับ
    สำหรับตะกรุดหลวงปู่นาค ผมขอถามข้อมูลคุณเปิดโลกหน่อยครับ
    1.ความยาว / ความโต ของตะกรุด
    2.ตะกรุดมีขนเสือไหมครับ ผมมองไม่ชัด
    3.รักที่ทาสีดำ มีแดงปนไหมครับ
    <O:p></O:p>
    <O:p></O:p>
    สำหรับตะกรุดหลวงปู่เทียมขอถามข้อมูลดังนี้ครับ
    1.ความยาว / ความโต
    2.เนื้อตะกรุดเป็นอะไรครับ ทองแดง/ตะกั่ว
    3.เชือกแดงที่ร้อยมาเป็นของเดิมหรือเปล่าครับ

ต้องขออภัยที่ถามข้อมูลจุกจิกนะครับเพราะผมเองไม่ใช่เซียนที่จะดูปุ๊บรู้ แค่คนที่ชอบศึกษา เองครับ
    และในเมื่อคุณเปิดโลกให้ความไว้วางใจถามผม ผมก็อยากจะดูให้ชัวร์ที่สุดเท่าที่ผมมีความรู้อยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กันยายน 2011
  16. jamejirayu

พี่ดอกรักครับ ตะกรุดอีกดอกของ หลวงปู่เจียม อติสโย ครับ สุรินทร์ อาเป็นทหารสมัยก่อนไปเอาครับ
    ฝากประชาสัมพันพี่ๆทุกท่านครับ งานประกวดที่โคราช บ้านผมครับ
    เป็นงานใหญ่ครับ แม่ทัพภาค 2 จัดครับ
    เชิญพี่ๆมากันครับ 17-18 กย ครับ
    มาเจอกันครับเด๋วเลี้ยงข้าว คริ คริ

17. punpraya

ว้าว...ตะกรุดหลวงปู่เจียม อติสโย เยี่ยมครับ ตะกรุดขวัญใจทหาร (และผมด้วย) น้องเจมส์อยู่โคราชหรือครับ โห...มากราบหลวงพ่อสุดได้ ไม่ธรรมดาจริงๆ ซูฮกๆๆๆ

สำหรับงานประกวดที่โคราชนั้น อยากจะไปอยู่เหมือนกัน ถ้าเจมส์ เจอชายหน้าตาดี ละม้ายคล้ายดาราที่มีฉายา "หล่อขั้นเทพ" นั่นแหละครับผมเอง555 :)

18. jamejirayu

ตามจิงหลวงปู่เจียมผมชอบอยู่แล้วครับ เพราะผมเป็น นักเรียนเตรียมทหาร 55
    พุทธคุณท่านแึคล้วคลาดครับ วัดกาหลงผมไปมา 2 ทีแล้วครับ 55+ อาศัยบ้านเพื่อน งานที่โคราชน่ามานะครับ งานใหญ่ อยากเจอพี่ดอกรัก อยากรู้ว่าหล่อขั้นเทพ นี่ประมาณไหนครับ 555+

19. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับ คุณดอกรัก
    .....รู้สึกเกรงใจคนหน้าตาดีขั้นเทพครับ เป็นธุระให้ขนาดนี้ แต่ก็ขอตามน้ำด้วยความสำนึกขอบคุณครับ
    .....ตระกรุดหน้าผากเสือ ขนาดยาวประมาณ 3.2-3.4 ซม. วัดโดยรอบประมาณ 1 ซม.(เลี่ยมพลาสติก หักกลบลบแล้ว) ดูแล้วไม่มีขนครับ มันแห้งๆ ดูรักก็เห็นแต่ดำๆเทาๆ(หรือเปล่ายิ่งตาบอดสีด้วย)
    .....ตระกรุด4มหาอำนาจ ยาว 2.5 นิ้ว (ยาวประมาณ 6.3 ซม. โดยรอบประมาณ 1.3 ซม.) เนื้อตะกั่ว สายเดิมไม่มีมาครับ
    .....ผ้ายันต์ของผมรู้สึกไม่มีปั้มตราอะไรเลย พรุ่งนี้ขออนุญาตนำมาสแกน ส่งไปนะครับ ขอบคุณครับ

20. jamejirayu

รูปไม่ขึ้นอ่าครับ