หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับพี่ดอกรัก :cool:

2. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับครับพี่น้องชาวกระท่อมทุกคน
    ...พี่นายกก็คล้ายๆผมเลย ถ้าอยู่หน้าคอมเมื่อไรต้องแอบแว๊บเข้ามากระท่อมหลังนี้ซะจริงๆ เล่นเว๊ปผ่านมือถือโหลดยากน่ะครับ เลยไม่ค่อยได้เข้า ยังคิดถึงและเคารพเหล่าจอมยุทธ์ทั้งหลายในนี้เสมอเพราะถือเป็นสำนักตักศิลา ของผมแห่งแรกน่ะครับ เข้ามาบางครั้งก็เข้ามาดูย้อนหลังอดคิดอดขำ อ่านตามไม่ได้แต่ก็ยังมีพี่ๆหลายคนมาเเวะเวียนและคนที่ติดตามอ่านยังอีกไม่ขาดสาย จริงๆผ่านมาถึง 442 หน้านี่ก็ไม่ใช่ธรรมดาแล้วนะครับ เป็นตำราเล่มใหญ่เลยหลายคนเข้ามาแวะเวียนหาความรู้ มากมาย แนวแบบมีสาระ ปนฮ่าบ้างสลับกันไป นั้นวันนี้ขอสร้างสีสันหน่อย(เนื่องจากถ้าผมเอาไปลงในโลกโซเชี่ยวอื่น จะโดนตรวจสอบอย่างรุนแรงจากผู้ตรวจสอบทรัพย์สิน*ของผม แอบเอามาลงที่นี่ดีกว่าสบายใจดี อิอิ) สำหรับมนต์เรียกชาวยุทธ์เสือ กลับถำ้ ครับ สำหรับรุ่นนี้เป็นที่ชื่นชอบส่วนตัว ด้วยรูปลักษณ์รูปทรงที่เป็นเอกลักษณ์ เสือ สาริกา กิ่งไม้ มหาอำนาจ อุดมสมบูรณ์ ออกที่วัดรวก มี 2 ลักษณะ คือ 1. ตำแหน่งโค๊ด 2 จุด นะ(ที่หน้าอก) กับ ร ที่ชายจีวรตรงฐาน 2. ตำแหน่งโค๊ด 3 จุด เพิ่ม โค๊ด ส. (ในวงกลม) ที่ขาหลังเสือ ครับ ตามประวัติจากการอ่าน เนื้อทองแดง ตามหนังสือจะเรียกเนื้อโลหะผสม เพราะ รวบรวมแผ่นจาร จากเหล่าเกจิยุคนั้นผสมด้วย ถ้าข้อมูลผิดพลาด ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ

3. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี วันดี 9 เดือน 9 ทำอะไรให้ประสบความสำเร็จ ก้าวหน้า นะครับบ...
    ...เเหนะ บรรดาเหล่าชาวยุทธ์ยังไม่เข้ากันมาอีก สงสัยมนต์คัมภีร์เสือกลับ ถำ้เราจะไม่ได้ผล วันนี้นั้นขอเสนอ พยัคฆราชน้ำเต้า เหรียญหลวงพ่อสุด วัดกาหลง ฉลองอายุ 80 ปี พ.ศ.2525 เหรียญรุ่นน้ำเต้า เป็นอีกเหรียญที่ผมชอบมากรูปแบบหันข้างสวยงาม รูปทรงเป็นเอกลักษณ์ บล็อคแกะพิมพ์ใบหน้าหลวงปู่ดูมีเมตตา แต่แฝงคงกระพัน ตามตำหรับยันต์ตะกร้อ ครับ ที่พอเจอจะมี 2 แบบ คือ แบบที่ 1. หลังรางคู่ สังเกตุตรงด้านหลัง คำว่า ๘๐ ปี จะมีเส้นรางคู่ 2 เส้นผาดผ่าน แบบที่ 2 จะไม่มี ครับ (ฝากไว้ให้กระท่อมนี้เซฟเฮ้าท์แหล่ะให้คึกคักหน่อย ฮ่าๆ คนสนิทตรวจสอบไม่ได้)...

4. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ฯ และสวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ

- อื้อเหื้อ.... สุด ๆ ไปเลยพี่ mrchainarong ชอบๆๆๆ ทุกเหรียญ แบ่งมาเห็บทางนี้บ้างก็ได้น่ะครับ 555++

- พี่ดอกรักครับ ถ้าไม่ชอบ งั้นบนพานที่ผมเห็น จะให้ผมไปรับวันไหนดีครับ จะได้นำข้าวตอกดอกไม้ไปสู่ขอ เดี๋ยวไปแบบ ems เลยก็ได้น่ะ 555++

เปลี่ยนแนวครับ ช่วงนี้ชอบตะกรุด เป็นศาสตร์และศิลป์ในตัวเอง เอาแบบที่พอเก็บได้ ส่วนมากจะไปบูชาที่วัด (ถ้าที่วัดยังมี) เก็บยุคใหม่ ๆ ก็พอได้อยู่ เพราะยุคเก่า ๆ ลงไป ผมไม่มีความรู้ ผมอาศัยความศรัทธาอย่างเดียว ดูเก๊/แท้ไม่เป็น กลัวโดนหลอก

5. mrchainarong

@ข้าน้อยขอคารวะท่านจอมยุทธ์พี่เด่นชัยครับ นี่ก็หมดมุกแล่ะยังเรียกเหล่าจอมยุทธ์กลับมารำ่บทพิณเสียงเพลงไม่ไดซักที อิอิ ก็แอบตามเก็บๆล่ะครับ เดือนละเหรียญ สองเหรียญ แต่ต้องแอบๆนะเดี๊ยวโดนยึดทรัพย์ ฮ่าๆๆ

6. denchai_l

กราบหลวงปู่ฯ และ สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

เห็นเงียบ ๆ กระทู้หล่นไปหลายหน้า ขอยกให้เพื่อน ๆ หลายท่านได้อ่านประวัติและความรู้ต่าง ๆ ของ ลป. ครับ

7. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เข้าไปป่วนอยู่ในเฟสบุ๊คซะนาน พบเห็นเรื่องราวต่างๆ ที่เป็นธรรมดาของการอยู่ร่วม ได้รู้จักเพื่อนๆมากมาย ได้รับความรู้มากขึ้น หลายคนก็เคยเข้ามาอ่านเรื่องราวต่างๆในกระท่อมนี้ พบเจอสายตรงจริงๆก็หลายท่าน มีอยู่ท่านหนึ่งเคยบวชเป็นสามเณรอยู่ที่วัด ในยุคเดียวกับที่ผมไปกราบหลวงปู่เลย เมื่อวานท่านเล่าให้ฟังเรื่องหนึ่ง เลยนำมาเล่าต่อในกระท่อมเราบ้าง

.....ท่านเล่าว่า "ประมาณปี2522ตอนบ่ายๆของวันหนึ่ง หลวงปู่สุดอยู่ในห้องบนกุฏิหลังเก่า เปิดประตูออกมาบอกว่า ให้พวกเราเตรียมไปจัดสถานที่ในพระอุโบสถบอกว่า หลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลีท่านจะมา เมื่อได้รับคำสั่งแล้ว พระเณรในวัดก็รีบจัดเตรียมอาสนะปูพรมไว้ต้อนรับอย่างดี หลวงปู่สุดก็ได้ครองจีวร อีกสักพักไม่นาน หลวงปู่โต๊ะก็เดินทางมาถึง หลวงปู่สุดออกไปต้อนรับกราบนิมนต์หลวงปู่โต๊ะไปที่พระอุโบสถ หลวงปู่สุดได้สนทนากับหลวงปู่โต๊ะอยู่นานพอสมควรเพียง2รูป ส่วนผู้ติดตามรออยู่ด้านนอก แล้วหลวงปู่โต๊ะก็ได้เดินทางกลับ

.....ไม่ทราบว่าหลวงปู่สุด ท่านรู้ได้อย่างไรว่าหลวงปู่โต๊ะท่านจะมา เมื่อหลวงปู่โต๊ะท่านกลับไปแล้ว มีพระรูปหนึ่งไปถามหลวงปู่สุดว่า หลวงปู่รู้ได้อย่างไรว่าหลวงปู่โต๊ะท่านจะมา หลวงปู่สุดไม่ตอบ แต่กลับบอกว่า หลวงปู่โต๊ะท่านจะไปถ้ำสิงห์โตทอง ผ่านมาเลยแวะสนทนาธรรม"

.....ไม่ธรรมดานะครับ หลวงปู่สุดวัดกาหลงของพวกเรา ท่านเก่งและศักดิ์สิทธิ์ อีกทั้งท่านยังปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ สมถะไม่สะสมสิ่งใด ดูจากในห้องนอนท่าน เป็นห้องเล็กๆภายในไม่มีเครื่องอำนวยความสะดวกอะไรเลย พวกเรามากราบพบท่าน เป็นบุญวาสนาแล้วล่ะครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td class="fb-msgview-right">กลับมาแล้วหรอค่ะ............รีบๆมาเล่าต่อนะค่ะ
    </td></tr><tr><td class="fb-msgview-left-b">
    </td> <td class="fb-msgview-right-b">

</td></tr></tbody></table>............

9. denchai_l

กราบหลวงปู่ฯ และสวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

พี่ ๆ เงียบหายกันไป สงสัยไปอยู่ใน facebook หมดเลย ห้องนี้เลยว่าง.....

เฮียฯ ไม่เอารูปมาโชว์ที่นี่บ้าง ไปโชว์อยู่ใน facebook เพียบเลย เห็นแล้ว....กิเลสแล่นสูงมาก ๆ

10. denchai_l

กราบหลวงปู่ และ สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

องค์เดียว เที่ยวทั่วไทย ไปทั่วโลก..... เหรียญเสือคำราม เนื้อกะหลั่ยเงิน พี่ที่เคารพและรูปหล่อ ท่านให้มาคุ้มครองป้องภัยครับ เหรียญนี้รับมากับมือหลวงปู่ ถูกใจผมจริง ๆ

[​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2014
  11. Tiger wut

Tiger wut สมาชิกใหม่

สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ ตามอ่านมาได้ ๔-๕ วันแล้วครับ สมัยเด็กผมก็ห้อยหลวงพ่อสุด เสือเผ่น17 รมดำเลี่ยมพลาสติกกันน้ำอย่างดี และก็คาดตระกรุดโทนเชือกเขียว ตอนนั้นเรียนอยู่ ม.๓ คือคาดตระกรุดทั้งวันทั้งคืน ดอกตระกรุดบาดเชือกไนล่อนเขียวขาดก็ถอดเก็บไว้ แขวนแต่เสือเผ่น องค์เดียว ก็ใส่บ้างถอดเก็บบ้างบางทีก็เอาเสือหมอบมาแขวน คือที่บ้านอยู่ดาวคนอง สมัยก่อนนั้นคนแถวนั้นจะไปทำบุญที่วัดกาหลงกันและก็เช่าวัตถุมงคลมา ผมโชคดีที่พ่อชอบสะสมพระ ก็เลยมีทั้งเสือเผ่น17 ตระกรุดโทน และเสือหมอบ แต่ก็เป็นเรื่องเศร้าอีกเหมือนกันเพราะผมไม่สามารถเก็บรักษาไว้ได้เลยซักอย่าง คือตระกรุดเชือกขาดก็ถอดเก็บไว้แล้วให้เพื่อนไปหรือลูกพี่ลูกน้องมาเอาไว้ก็ไม่รู้ หายไปพร้อมเสือหมอบ แต่เสือเผ่น ผมห้อยไปแสวงโชคที่ญี่ปุ่นในปี ๓๔ ผมก็ไปทำหายไว้ที่นั่นอีก สรุปคือผมไม่เหลือของหลวงพ่อเลย ก็ยังเป็นอะไรที่ฝังอยู่ในใจตลอด จนมาปี๒๕๔๔ ก็ได้มีโอกาสไปที่วัดกาหลงไปกราบหลวงพ่อ และได้บูชาพระติดไม้ติดมือกลับมาเป็นเสือเผ่นปี21 เสาร์ห้าก็จะเก็บบูชารักษาไว้อย่างดีครับ
    ส่วนเรื่องประสพการณ์ก็มีอยู่พอควร เดี๋ยวโอกาสหน้าจะค่อยๆทยอยเล่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    รอฟังครับผม

13. mrchainarong

รอติดตามครับพี่ Tiger wut แบ่งปันประสบการณ์กันครับ...

14. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ไปไหนกันหมด ............
    ถ้าอยู่คนเดียว เงียบๆขับรถหรือนั่งฟังเพลง เร่งวอลลุ่มแรงๆล้างหูหรือกระแทกโสตประสทด้วยเพลงนี้ครับ ............
    ดูไมเคิล เชงเกอร์ กับลีลาขยี้กีตาร์ครับ มันส์ดี
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=-oZ_aw4L1oQ]MICHAEL SCHENKER [ ROCK BOTTOM ] [ VII ] LIVE 1981. - YouTube[/ame]

15. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    สวัสดี เพื่อนๆๆพี่ๆๆน้องทุกท่านครับ ไม่ค่อยได้เข้าเลยเพราะลืม รหัสผ่านครับมั่วไปมั่วมาเข้าได้ ครับ เลยมารายงานตัวสะเลย

16. mrchainarong

สวัสดีครับพี่น้องชาวกระท่อมทุกคนนนน ครับ...
    ...วันนี้โดนส่งตัวเข้ากลับ สำนักงานใหญ่เลยไม่ค่อยมีเวลาท่องโลก อินเตอร์เน็ต เท่าไร ช่วงนี้สภาพเศรษฐกิจนิ่งๆ อาจจะเป็นเพราะใกล้วันหยุดยาว ไม่ค่อยมีการเคลื่อนไหว วงการก่อสร้างของผมก็นิ่งๆ ไม่ค่อยมีงานประมูลที่ใหม่ๆ ฮ่าๆๆๆ เลยอาจจะโดนดองยาว อยู่อ๊อฟฟิตเลย ไม่ต้องเร่ร่อนซักพัก...
    ...วันนี้ขอแนะนำเหรียญรุ่นนึง ด้วยความชอบส่วนตัวด้วยรูปทรงที่เป็นเอกลักษณ์ กับ ความหมายของรุ่น "เสือกลับ" กับที่ชอบอีกอย่างคือเนื้อโลหะผสมนี่แหล่ะครับ เมื่อก่อนผมก็คิดว่าเป็นทองแดงธรรมดา แต่พอตามข้อมูลที่จัดสร้าง มีแผ่นจารของ 108 เกจิ เป็นมวลสารในเนื้อนี้ ทั้งการปลุกเศก 9 วัน 9 คืน ก็เลยคิดว่าคงต้องไม่ธรรมดาจริงๆ ทั้งคงกระพัน แคล้วคลาด เมตตา ค้าขาย เป็นอีกรุ่นหนึ่งของหลวงปู่ที่ผมมักจะแนะนำเพื่อนๆให้เลือกเก็บน่ะครับ ปล.ขอฝากภาพในหนังสือ(แอบเซฟมา อิอิ) เพื่อเผยแพร่ ต่อไปครับ

17. denchai_l

กราบ ลป. และ สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

พี่mrchainarong ครับ แจ๋วมากเลย ผมเพิ่งรู้ว่ารุ่นนี้รวมมวลสารของเกจิมากมาย น่าสะสมครับ

เงียบมานาน เพราะเฮียเปิดโลกไปเป็น อ.ใหญ่ ในเฟดบุ๊กแล้ว มีคนติดตามเยอะเพราะเฮีนแกให้ความรู้ในเรื่องที่คนอื่น ๆ ไม่รู้ไว้เยอะ ผมก็แอบเข้าไปอ่านบ่อย ๆ เห็นกระทู้เงียบ ๆ หมดเรื่องคุย เกรงใจเจ้าของกระทู้ เพราะส่วนมากจะโม้เรื่องอื่น ไม่ค่อยมีเรื่องของ ลป. มากนัก เพราะใส่พระท่าน แคล้วคลาดตลอด.... เงียบจนน่ากลัว

ไม่แคล้วคลาดอย่างเดียว เรื่อง "เจ้าหนี้" หนีไม่ได้ซักที 555++

ตอนนี้ก็ไปสิงอยู่ห้องสนทนาของพี่จัมโบ้ ผมก็คุยโม้ไปเรื่อยเปื่อย ฟังบันทึกการเดินทางของพี่ ๆ ในห้องนั้น ก็ไปร่วมแจมกับเขาบ้าง สนุกดี

วันนี้ขอสนับสนุน พระสมเด็จของ ลป. องค์นี้เป็นรุ่น 2 เฮียแกเล่าว่า... นักเลงกาหลงรุ่นเก่า ๆ เขาคล้องคอรุ่นนี้กัน เพราะเป็นรุ่นที่ ลป. ออกปากให้สร้างและเอามวลสารมาให้ แต่ไม่ได้รับความนิยมเพราะเหรียญตะกูลเสือมาแรง มีการปั่นราคากันมาก ทำให้พระสมเด็จของท่านเงียบไป

แต่พอเฮียแกไปบอกแบบนี้ในเฟดบุ๊ค ปรากฏว่า... สมเด็จทั้งรุ่น1 และรุ่น2 ราคาพุ่งพรวด ๆ เลย 555++ สมเด็จรุ่น1 ราคาเกิน 2หมื่นไปแล้ว รุ่น2ก็เฉียด ๆ หมื่นแล้ว เป็นเพราะเฮียคนเดียว...

ยังนึกในใจ เฮียไม่น่าเล่าเลย... น่าจะให้ผมหาได้ซัก 6-7 องค์ก่อนค่อยเล่าให้คนอื่นฟังน่ะ 555++

เปลี่ยนแนวมาคล้องพระเนื้อผงบ้าง องค์นี้เฮียให้มา แขวนเดี่ยวเลย ด้านหลังสร้อยเป็นตะกรุด ลป.เสาร์วัดดอนหญ้านาง พี่จัมโบ้มอบให้มา ชุดนี้... มั่นใจมาก

[​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2014
  18. mrchainarong

@พี่เด่นชัย ใช่ครับพี่พอเฮีย พูดปุ๊บ แพงปั๊บ ทันที 555+ ตามไปแตะต้องไม่ได้ทีเดียวเชียว จริงๆแล้ว เฮียแกมีคาถาดีน่ะครับ มนต์ตรา มหาเสนห์ สมคำร่ำลือจริงๆ อิอิ

19. denchai_l

พี่mrchainarong ครับ

เฮียมาแล้ว.... มาแอบอ่านอยู่

คนรูปหล่อซะอย่าง สาว ๆ ติดตรึมๆๆๆ เมื่อคืนผมยังแซวแกอยู่ นอนดึกจัง... ไม่รู้รอแชทกับสาวคนไหน ป่านนี้ยังไม่ตอบผมเลยว่ารอแชทกับใคร 555++

คนปั่นราคาคือเฮียเปิดโลกนี่เอง 555++ พูดถึงรุ่นไหน รุ่นนั้นแพงทันทีเลย ไม่ไหวๆๆๆ 555++

28 ธ.ค. นี้ พี่ ๆ ท่านใดว่างก็ไปทำบุญร่วมกันที่วัดกะซ้าขาวน่ะครับ ไม่ไกลจากท่าฉลอมมากนัก มีทางเข้าหลายทาง บรรยากาศรอบ ๆ วัดดี สวยงามมาก

20. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้เล็งๆไว้อยู่ ของพี่เพื่อน ชอบสาริกาด้านหลัง น่าจะเด่นเมตตา

ยิ่งได้มาอ่านใบแนบ เก่งทุกทาง..............ขอบคุณครับ