หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเพิ่มรูปเหรียญ หลวงพ่อสุด ให้เป็นกรณีศึกษาซักเหรียญครับ ได้มาเป็นของขวัญปีใหม่ปี 2555 เพื่อนที่สนิทรักใคร่กันนำมาให้โดยไม่มีค่าใช้จ่าย พรุ่งนี้จะนิมนต์ท่านไปเลี่ยมขึ้นคอน่ะครับ

[​IMG] [​IMG]

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ใจผ่องใส ทุกๆท่านครับ

-ท่านนายกฯครับ ผมไปตามลายแทงหาตระกรุดเจอแล้ว แต่ไม่เห็นราคาประมูลหรือเค้าปิดแล้วครับ ผมพอจะหาตระกรุดหัวผุได้จากสายตรงที่ส่งของให้เซียนดังหลายคน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถามคุณนวโกฏิก่อน(คุณนวโกฏิรู้จักผมไม่รู้จักครับ555) ผมก็เช่าตระกรุดหัวผุมาตอนนั้นประมาณ2000 ตอนนั้นได้ยินว่ามีอยู่5ดอก เค้าเก็บไว้ไม่บอกใคร เห็นเค้าว่าไม่ค่อยรู้กันยกเว้นวงใน ซึ่งตระกรุดหลวงปู่ที่เป็นแบบมาตรฐาน ต้องนับรุ่นนี้ด้วยเพราะมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว แต่ผมเคยถามคุณนวโกฏิเหมือนกันว่าตระกรุดยังมีอยู่และราคาเดิมหรือเปล่า คุณนวโกฏิบอกว่าราคาน่าจะปรับแล้วเพราะราคาวัตถุมงคลของหลวงปู่ขึ้นแรงมากทุกอย่าง เดี๋ยวเป็นธุระให้ครับ

.....ต้องขอพักก่อนครับ เริ่มง่วงแล้ว ก็ฝากสำนวนน้ำเน่าสมัยวัยเด็กของผมครับ "ไม่รู้รสขมของความผิดหวัง แล้วจะรู้รสหวานของความสมหวังได้อย่างไร"

3. เปิดโลก

-คุณเด่นชัยครับ
    .....ขออนุญาตนะครับ ผมว่าลองเช็คดูก่อนดีมั๊ยครับ อย่าเพิ่งเลี่ยมเลย ดูกันหลายๆตาก่อนดีกว่าครับ

4. denchai_l

ได้ครับ ผมใจไม่ร้อนดอกครับ รุ่นนี้มีปลอมหรือยัง ผมว่าเหมือนกับไม่ค่อยดังน๊ะครับ

หรือถ้าพี่เปิดโลกว่าไม่ดี ผมขอน้อมรับครับ ไม่ต้องเกรงใจ ใส่ได้เต็มที่ เพราะว่าถ้าไม่ดีจริง ๆ เสาร์หน้า ผมจะกลับไปบูชาเหรียญเสาร์ 5 ที่วัด มาเลี่ยมแทนน่ะครับ รบกวนด้วยครับ

5. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

-คุณเด่นชัยครับ ขอบคุณที่เอาประสบการณ์พระเครื่องมาเล่าครับ จะสายไหนก็ได้ครับเพิ่มพูนความรู้ดีครับ เรื่องเมตตามหานิยม เรื่องสาวๆนี่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ บอกตรงๆว่าเกลียดเลยครับ อืม...พระขุนแผน วัดพระรูป 2541 อืม ๆๆ ไปหามามั่งดีกว่า 5555

-สำหรับเหรียญของคุณเด่นชัย อยากให้ตรวจก่อนครับ ลองเปิดดูรูปตามกูเกิ้ลก็ได้ครับ

-อืมพี่เปิดโลกครับ ที่ไม่ลงราคาเพราะเขาติดต่อกันโดยตรงเลยครับ ไม่ผ่านหน้าเวป แต่ผมพอรู้อยู่ เพราะตามดูของเขามานาน ราวๆใกล้5หลัก แหละครับ

...อืมถ้าพี่เปิดโลกติดต่อได้ไม่แรงนักสัก2เท่าที่พี่ได้มาผมก็พอไหวนะครับ แต่คิดว่าตอนนี้ ไป5หลัก หมดแล้วมั้งครับ

ฝากสำนวนน้ำเน่า ตอนหนุ่มผมไว้มั่งครับ ... หากไม่รู้จักเจ็บปวด ก็คงไม่ซึ้งถึงความสุขใจ (บอย โกสิยพงษ์ ครับ)

***อ้าวคุณเด่นชัยยังอยู่นี่ หวัดดีครับ ผมว่าไปเช่าที่วัดมาเลยครับ ได้ไปหาหลวงพ่อด้วย...( รุ่นนี้มีปลอมแล้วครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2012
  6. denchai_l

7. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาเก็บข้อมูลพวกพี่ๆคุยกัน ดูผมเด็กไปเลย 555 จริงๆก็เด็กอ่ะแหละ

8. denchai_l

ขอบพระคุณมากครับที่ท้วงติง ผมว่าคงจะต้องอย่างนั้นแล้วครับ เดี๋ยววันเสาร์ที่จะถึงนี้ ไปวัดกาหลง นิมนต์รุ่นเสาร์ 5 ขึ้นคอซักองค์ครับ

อย่างที่เรียนให้ทราบครับ เพิ่งเข้ามาศึกษาหาความรู้ ผมก็ว่ายังไง ๆ อยู่ กะว่าจะไปให้เพื่อนสนิทเช็คดูก่อนเลี่ยมน่ะครับ แต่ถ้าเจอ 2 อ.ท้วงติงแบบนี้ ผมเชื่อมั่นใน อ.ทั้งสองครับ งั้นขอเอารูปลงไว้เป็นกรณีศึกษาครับ

9. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    เป็นจริงตามนั้น จริงๆครับ ไม่เถียงเลยครับผม

10. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    ขออนุญาตครับพอดีไปอ่านเจอในเว็บพระครับ
    เจอข้อมูลน่าสนใจเกี่ยวกับเหรียญเสือหมอบครับ
    เหรียญเสือหมอบ หลวงพ่อสุด วัดกาหลง "แท้นิยม - แท้ธรรมดา - ปลอม" ปลุกเสก ปี 18-19-พ่อพันท้ายนรสิง
    ขออนุญาต พ่อพันท้ายนรสิงห์ลงเป็นวิทยาทานครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2012
  11. denchai_l

12. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับคุณอาๆและพี่ๆทุกๆคน
    ...สวัสดีครับคุณอานายกสมาคม นี่สายหนอนหนังสือตัวจริงเสียงจริง!!! @พี่สกอร์ครับ ของทุกอย่างก็เปลี่ยนแปลงไปตามสภาพแหล่ะครับ สู้ๆ พุทธคุณอยู่ที่ใจเน้อ เป็นกำลังใจให้จร้าา.. @คุณอาเปิดโลกครับ ได้กล้องใหม่มาแล้ว เย้ๆๆ เอาแหล่ะทุกคนรอชมอย่างตั้งตารอ กรุนี้แหล่ะ "ของจริง" อิอิ @พี่ Rang คร๊าบบ... แอบเก็บสายหลวงพ่อตัดไปถึงไหนแล้วน้าา.. รุ่น"โภคทรัพย์" เด่นไหมครับพี่ (แอบนอกเรื่องพอดีตอนไปที่วัดแอบไปทำบุญมา เห็นหรียญนี้แล้วชอบเลย เพราะดูจากรูปแล้วเหมือนท่านดีเลยแอบเก็บไว้...) @สวัสดีครับพี่เด่นชัย ยินดีที่รู้จักครับ เหรียญของพี่สวยทุกเหรียญเลยขอบคุณครับที่นำมาให้ชม ประสบการณ์ของหลวงพ่อไม่รู้จบจริงๆ ครับ นั้นแอบเล่าเรื่องบ้างอันนี้ส่วนตัวนิดๆ คือ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาพอดีมีงานเลี้ยงที่บริษัท ในการจับฉลากมีคนประมาณเกือบ 300 คน รางวัลมีแค่ 21 รางวัล ตอนจับรางวัลแรกเริ่มจากรางวัลน้อยสุดก่อนตอนนั้นเลยแอบกำเหรียญหลวงพ่อไว้แล้วอธิฐาน(คุณอาเปิดโลกเคยเล่าให้ฟังแว๊บๆ ว่าเคยมีคนขอตอนจับฉลากแล้วได้) ป้าดด ได้จริงๆครับ อธิฐานปุ๊บจับเลขเราขึ้นมาปั๊บ ความเชื่อส่วนบุคคลจริงๆ แต่แอบเสียดายเล็กๆ ทำไม่เราไม่ไปอธิฐานตอนรางวัลที่ 1 น้าาา....กำ ดันไปขอตอนรางวัลสุดท้าย 5555+.... ตอนนี้ก็ใส่แขวนอยู่รุ่นเดียวแหล่ะครับ "เสือหมอบ" ชอบรูปแบบเป็นการส่วนตัว กับ อังสะที่คุณอาเปิดโลกเคยให้ไว้ หลังห้อยลูกอม หลวงปู่สุภา(ไม่รวมที่เหน็บ อิอิ) ไม่ค่อยมีอะไรมาโชว์กับเค้าแอบมาดูอย่างเดียว มีแต่ของเด็กน้อยน่ะ ครับ... 555+ @พี่เจมส์ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีคร๊าบบ ผมก็แอบส่องซ้าย ส่องขวา กับเหรียญตัวเองนี่แหล่ะ แต่ก็ยังดูไม่เป็น เหมือนเดิม... 555+

13. punpraya

-ยินดีกับน้องชัยด้วยครับ นี่ครับ พลังแห่งความศรัทธา พลังพุทธคุณ ยังคงมีอยู่ ถ้าใจนับถือจริง เหมือนที่หลวงพ่อท่านว่า ...เออ! ไม่เสื่อมหรอก ตราบใดที่เองยังศรัทธาในตัวข้า...

-ชอบคำว่า สายหนอนหนังสือ มากเลย 555 ตรงใจ
    ผมเป็นคนที่ชอบอ่านหนังสือมาก ในชีวิตผม หนังสือมีอิทธิพลมาตลอด
    ตอนเด็กๆ อ่านการ์ตูนเล่มละบาท เขียนโดย แมวเหมียว บ้าง ขจรศักดิ์ บ้าง หรือพวกการ์ตูนตลก เบบี้ หนูจ๋า ประมาณนี้ แล้วแถมพกด้วย นิยายรัก พวก ซาตาน ต่างๆ หวานใจซาตาน / ซาตานขยี้รัก อะไรแบบนี้ครับ 555
    โตขึ้นมาหน่อย อ่านพวกหนังสือพระ และหนังสือนิยายต่างๆ จากห้องสมุด

พออยู่มัธยมชอบ อ่าน ต่วยตูน ครับ ชอบเรื่องขำขันบ้านนอก เรื่องผจญภัย ช่วงนี้เริ่มมีตังค์ซื้อหนังสือมือ2มาอ่านบ้างแล้ว

พอมหาลัย ด้วยความผิดหวังในความรัก วันที่อกหัก ผมพาตัวเองเดินเข้าไปในร้านหนังสือดอกหญ้า แล้วก็เจอกับเขา....โกวเล้ง ... จอมดาบหิมะแดง โป๊วอั้งเสาะ ผมซื้อเขามาอ่าน แล้วเขาก็เข้ามาอยู่ในชีวิตผม หลังจากนั้นก็ ตะลุยอ่านงานของโกวเล้ง เกือบทุกเล่มที่ตีพิมพ์ ลี้น้อยมีดบิน อาฮุย เอี๊ยบไค เล็กเสี่ยวหงส์ ชอลิ้งเฮียง

หลังจากนั้น ผมก็พบเขาอีกคน ... กิมย้ง ... มังกรหยก 1-2 อุ้ยเสี่ยวป้อ ธวัชล้ำฟ้า 8เทพอสูร ฯลฯและเรื่องสุดท้าย ที่ทำให้ผมอิ่มตัวสำหรับนิยายกำลังภายใน กระบี่เย้ยยุทธจักร

ผมอ่านนิยายกำลังภายในจนถึงปี3 พอปี4 ผมกลับมาหลงไหลใน นิยายไทย ตามอ่านงานของ ทมยันตี คู่กรรม พี่เลี้ยง ทวิภพ โสมส่องแสง คำมันสัญญา ฯลฯ

แต่คนที่ทำให้ผมหลงไหลที่สุดกลับกลายเป็น พนมเทียน ... เพชรพระอุมา อ่านกันลืมวันลืมคืนทีเดียว

รุ่นน้องเห็นผมอ่านแบบเสพติดเลยมาขอยืมอ่านบ้าง 555 เสร็จ ติดกันงอมแงมไปหลายคน

อ้าว555 ว่ากันไปเรื่อย ไม่มีเรื่องวงการพระ ก็เอาเรื่องเล่าไร้สาระไปก่อนละกัน 555

อืม...อีกอย่างหนึ่งครับ โฆษณาขายของหน่อยครับ

หนังสือ ต่วยตูน ที่ผมอ่านตั้งแต่ ม.ต้น และปัจจุบันก็ยังอ่านอยู่ เป็นหนังสือที่ดีนะครับ ให้ความรู้จากประสบการณ์ปนขำขันของคนในวงการต่างๆที่เขียนมาลง (แต่อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบนะครับ)
    ถ้ายังไงก็ลองหามาอ่านดูครับ ขอเชียร์หน่อย เพราะน้องชายผมทำงานอยู่ในนั้น และเป็นนักเขียนด้วย
    ผมและน้องชอบการอ่านทั้งคู่แต่น้องชาย ฝ่าฟันไปจนทำงานสายนี้ได้ ช่วยอุดหนุนหน่อยนะคร๊าบบบ 555 ขายของให้น้องครับ...

วันนี้ไม่มีเรื่องพระนะครับ เข้ามาคุยเล่นกันด้วยความคิดถึงเฉยๆ หากจะไร้สาระไปบ้างต้องขออภัยคร๊าบบบ

ปล.พี่อัสนี พี่ไพศาล หายไปไหนกันครับ คิดถึงนะครับพี่

14. denchai_l

ผมชอบอ่านหนังสือแนวป่า ๆ ล่องไพร น่ะครับ สะสมไว้ครบทุกตอน ตั้งแต่ตอนแรก อ้ายเกงาดำ แต่ด้วยการงานที่ต้องทำ ผมหายหน้าจากบ้านไปทำงาน ตจว. หลายปี กลับมาอีกที ได้ข่าวว่าเพื่อนพี่สาวขนไปเกลี้ยงเลย ยืมน่ะครับ แต่ผ่านมา 3-4 ปีแล้วยังไม่คืนเลย ไม่รู้จะตามยังไง

พระเอกในเรื่องจำไม่ได้ แต่ที่จำแม่นสุดคือ ตาเกิ้น ครับ ชอบมากเลย ถ้าเอามาทำเป็นภาพยนต์คงจะดีมาก ได้ข่าวแว่ว ๆ มาจากสายข่าวในกองถ่ายของท่านมุ้ยว่ากำลังจะทำภาพยนต์ เพชรพระอุมา อยู่ครับ เร็ว ๆ นี้ที่กองถ่าย จ.กาญจนบุรี ที่เดียวกับทำหนังตำนานสมเด็จพระนเรศวร เท็จจริงประการใดเดี๋ยวจะตามข่าวให้ครับ

15. เปิดโลก

ในมือเป็นสุข ในใจไร้ทุกข์ ทุกๆท่านครับ

.....วันนี้เปิดมาด้วยสำนวนโก้วเล้งครับ ผมก็ขั้นเทพเรื่องอ่านนิยายจีนกำลังภายในเหมือนกัน เรื่องสำนวนแฝงปรัชญา ชอบ"โป้วอังเซาะ" ความจริงผู้เขียนอาจไม่ได้เจตนาจะแฝงปรัชญาอะไร แต่ผมคิดต่อยอดกลายเป็นข้อเตือนใจได้หลายเรื่องครับ(จินตนาการอันล้ำลึก)

-คุณเด็กสมุทรครับ จะไปวัดบางหญ้าแพรก พอลงรถไฟที่สถานีมหาชัย ก็เดินมาทางท่าเรือเจอแยก สังเกตุทางหัวมุมขวามือจะมีร้าน7-11เลี้ยวขวาไป จะเห็นมีรถ2แถวบอกไปหัวโพง บางหญ้าแพรก นั่นแหละครับไปได้

-หลานชัยครับ ยังไม่ได้ซื้อกล้องครับรอเก็บเงินอยู่ แต่ก็ใกล้ได้แล้วกำลังหารุ่นที่สมเหตุสมผลอยู่ครับ

-ท่านนายกฯครับ รู้สึกหนังสือจะขาดไปอยู่เรื่องนึงครับ"ชีวิตรักนักศึกษา"ของ"ศุภักษร"

.....เห็นคุณอัสนีออนอยู่ สวัสดีครับ เดี๋ยวคงสวนกันอีกแน่ๆ งั้นผมลาก่อนครับ

16. punpraya

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆทุกท่าน
    เห็นพี่เปิดโลก กับ พี่อัสนี ออนอยู่ด้วย หวัดดีครับ

คุณเด่นชัยครับ 555 ล่องไพรผมก็อ่านครับ มี ศักดิ์ รอ.เรือง และ ตาเกิ้น ... ตาเกิ้น นี่มีตัวตนจริงๆนะครับ เคยเอามาออก ทีวี ด้วย นานมากแล้ว ผมก็จำรายละเอียดไม่ได้มาก ตอนนั้นยังเด็ก รุ้แต่ว่าคุยกันเรื่องสมุนไพร ประมาณนี้แหละครับ

555 เพิ่งเห็นพี่เปิดโลกโพส ชีวิตรักนักศึกษา ศุภักษร ผมก็อ่านครับ แต่ไม่นึกว่า พี่จะอ่านด้วย แหม สมัยหนุ่มๆ พี่คงจะเปรี้ยวน่าดู

17. denchai_l

ถ้าเป็นหนังจีน ผมคงเทใจให้ 3 ขุนศึก จอมทัพซิยิ้นกุ้ย ซิติงซานขุนศึกสะท้านภพ และ ขุนพลซิกัง น่ะครับ ติดงอมแงมเลย ช่อง 3 ตอน 4 โมงเย็นเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว

18. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับ
    -ที่หายไปไม่ได้ ไปไหน อยู่ในประเทศไทยนี่แหละ ครับ แต่ขึ้นไปเหนือสุดยอดแดนสยาม ไปปฏิบัติภาระกิจงานบุญ ร่วมบวงสรวง พระธาตุจอมกิตติ ที่ได้เกิดแผ่นดินไหวในฝั่งพม่า มีผลให้องค์พระธาตุร้าว ช่วงนี้กำลังบูรณะใหม่อยู่ ครับ และได้พักที่วัด ช่วงเย็น เมื่อชำระล้างร่างกายเสร็จแล้ว สวดมนต์ นั่งกรรมฐาน ได้ไปนั่งต่อหน้ารูปปั้น ครูบาอาจารย์ องค์ครูบาศรีวิชัย จากที่เคยนั่งประเดียวประดาว น่ะ กลายเป็นว่า สงบนิ่งนานๆมากๆ ครับ (นี่แหละน้า ได้บารมีองค์ครูบาอาจารย์ท่านช่วยเสริมส่ง)จนถึงสี่ทุ่ม มาพักผ่อน ที่วัดช่วงเช้าตีสี่ตื่นขึ้นมา ชำระล้างร่างกาย น้ำเย็นมากๆประมาณซัก 7-8 องศา นั่นแหละ เสร็จแล้วเดินขึ้นจากวัดน้อยดอยตุง ไปองค์พระธาตุดอยตุง ระยะทางประมาณ หนึ่ง กม.ทางขึ้นเขาเรื่อยๆ และมีขึ้นบันได นับได้ทั้งหมด 198 ขั้น พอซัก06.00น.ก็เริ่มทำพิธี บวงสรวงองค์พระธาตุดอยตุง เสร็จก็เวลาประมาณ 08.00น. เดินลงมาเตรียมตัว ไปที่วัดแสงแก้วโพธิญาณ ได้ไปกราบครูบาอริยชาติ และร่วมหล่อ ระฆัง ใบใหญ่ที่สุด เห็นคณะกรรมการบอก กว้าง5.5 เมตร น่ะ เป็นการเฉลิมฉลอง เมืองเชียงฮาย ครบรอบ 750 ปี น่ะครับ ได้รับพรจากครูบาอริยชาติ ร่วมทำบุญกับญาติธรรม เวลาอันสมควรก็เดินทางกลับ จากเชียงฮาย มาถึง กทม.ประมาณ สี่ทุม กว่าๆ ครับ
    สวัสดี น้อง<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->rang551<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5551887", true); </SCRIPT> ตะกร้อที่หลวงตากมล ท่านทำแจกครับ ไม่คิดสตางค์ แต่ถ้าจะทำบุญ ให้ไปหยอดใส่ตู้ ต่างๆที่อยู่ที่วัดครับ ท่านเมตตาทำแจกเพื่อให้กับผู้ที่เคารพเลื่อมใสองค์หลวงพ่อสุด ครับ ท่านบอกท่านทำทุกวันจนกว่าจะทำไม่ไหว ครับ และแจกอย่างเดียว ถ้าอยากจะให้ท่านให้ซื้อรักที่ใช้สำหรับทาไม้ไปถวายท่านส่วนสีทองนั้น กระผมไม่ทราบว่าท่านใช้เบอร์ไหน ต้องลองไปถามท่านดูครับ เมื่อตอนไปหาท่านท่านเล่าให้ฟังว่ามีคนไปขอท่านมาเป็นถุงๆแล้วเอาไปจำหน่ายลูกล่ะ199บาท ก็เอาเงินไปหมดไม่เคย เอามาให้ท่าน และท่านไม่อยากได้ด้วย มีอยู่มันก็เป็นทุกข์ ทุกวันนี้ก็ทำเพื่อไว้แจกและเพื่อหลวงพ่อสุด ครับ
    สวัสดี ครับ คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->denchai_l<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5552342", true); </SCRIPT> ขอบคุณประสบการณ์ และเรื่องเล่า ครับ นำมาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ เห็น พระเครื่อง สามองค์ของคุณแล้ว ขอบอกว่าพุทธคุณแต่ล่ะท่านนั้นอันดับแนวหน้าของเมืองไทยเช่น กันครับ เรียกได้ว่า ทุกท่านครบเครื่องเลย ทั้ง เมตตา แคล้วคลาด กันมีด กันปืน อันตราย อุบัติเหตุ อุบัติภัย
    -คุณเปิดโลกหากล้อง ก็ให้ หาค่า PIXELS (พิกเซล)สูงๆไว้แต่พอที่เราจะจ่ายค่าตัวเขาได้ครับ ของกระผมใช้ ขนาด 12.1พิกเซล เป็นโซนี่ รุ่นDSC-W270 มาประมาณซักสองปีแล้วครับ ปัจจุบันนี้น่าจะตกรุ่นแล้ว ครับ ตอนซื้อใหม่ๆราคา 2,500 บาท เรียกได้ว่าเริ่มลง ใช้ได้ดีเพราะ เลนส์ซูมดี อย่างไรแล้วคิดว่าโซนี่ ก็เป็นกล้องที่ดีใช้งาน ง่ายๆ อีกยี่ห้อหนึ่งครับ เคยใช้ ทั้งCANNON NICON มาคิดว่าปกติ แต่พอมาใช้โซนี่แล้วอยากจะซื้อ โซนี่อีก เช่นรุ่น N5 นี่แหละครับ (ไม่ได้ค่าเชียร์น่ะแต่ใช้แล้วเขาดีจริงๆ)
    เมื่อได้รูปมาแล้วต้องมาลดขนาดหรือที่กล้องมีที่ปรับว่าจะลง คอมฯ แล้วจะได้ภาพที่ปรับขนาดที่ลงคอมพอดีไม่ยุ่งยากในการมาเข้าโปรแกรมลดขนาดภาพ ครับให้ถาม พนักงานเขาว่าอยากใช้ถ่ายภาพ ปกติ และบางที่ถ่ายภาพลงคอมฯด้วย ลองเลือกดู ครับช่วงนี้มีหลายรุ่นที่ลดราคา แต่ถ้าจะลดขนาดก็ไปดูที่เวปพลังจิตนี่แหละจะสอนวิธีเอารูปลง คอมฯครับ (แสดงว่าเริ่มใช้วิทยายุทธ ภาพถ่ายกันล่ะ เอ้า..รีบๆนำมาให้ชมกันเร็ว คุณดอกรัก เปิดไปหลายขั้น แล้ว เดียวกระผมจะนำมางัด ง้างกันบ้าง ครับ)
    วันนี้นำ พระปิดตา เนื้อมวลสารอัฐิหลวงพ่อ มาให้ชมอีกครั้ง ไปวัดมาเมื่อเร็วๆนี้ ไม่เห็นมีแล้ว ไม่รู้หมดหรือยัง

19. เปิดโลก

กายก็สุข ใจก็สุข ทุกๆท่านครับ

-ท่านนายกฯครับ ใช้คำ"สมัยหนุ่มๆ"กับผมไม่ได้นะครับ เพราะผมก็ไม่เคยแก่ อายุผมล็อคไว้ที่27จนทุกวันนี้5555 ท่านนายกฯนี่น่าจะทำงานเป็นบรรณรักษ์นะครับ อ่านหนังสือเยอะมาก อีกไม่กี่วันเรามาลองดูวาสนาของพวกเรา ว่าจะมีของวิเศษมาหาเราหรือเปล่า "ของวิเศษย่อมอยู่ในมือผู้มีวาสนา"

-คุณเด่นชัยครับ ถ้าบทบาทในหนังจีนไม่นับ"ลี้คิมฮวง","เล็กเซียวหงษ์" อีกคนที่ผมติดงอมแงม"ซิมเซ่งอี่"แห่งพยัคฆ์ลำพองครับ

-คุณอัสนีครับ มีรายการบุญมาให้พวกเราโมทนาอีกแล้ว ขออนุโมทนากับทุกบุญที่บำเพ็ญมานะครับ สะสมบุญวาสนาได้มากๆแล้วมาฉุดพวกผมไปด้วยนะครับ เรื่องข้อมูลกล้องขอบคุณมากครับ ผมจดรายละเอียดและคำถามที่ต้องบอกกับคนขายไว้แล้ว คาดว่าน่าจะไปซื้อช่วงหยุดตรุษจีน หยุดหลายวันให้รางวัลกับตัวเองวันปีใหม่คนจีนครับ

.....ผมนึกถึงเรื่องที่คนแขวนพระดังๆมีประสบการณ์ แต่สุดท้ายก็ต้องจบชีวิตด้วยการถูกฆ่า ทั้งๆที่ยังแขวนพระอยู่ เหมือนกับคำที่ท่านเจ้าคุณนรฯกล่าวไว้ "ปาฏิหาริย์มีจริง แต่สู้ธรรมะไม่ได้ ไม่มีใครเหนือกฏแห่งกรรม" ผมเป็นคนชอบมีวัตถุมงคลติดตัวอยู่หลายองค์ คิดจะแขวนให้น้อยลงหลายครั้งแล้ว แต่ก็ตัดใจปลดออกไม่ได้ องค์นั้นก็ดีองค์นี้ก็รัก ทั้งๆที่ทำให้ใจไม่แน่วแน่กับองค์ใดๆ ไม่เหมือนแขวนเดี่ยว จิตผูกสนิทยิงตรงเลย

.....ปิดท้ายด้วยภาพเก่าๆ ที่เคยโชว์มาหลายครั้ง อีกหน่อยมีกล้องแล้วคงไม่ได้เอามาโชว์อีก เหรียญเจ้าคุณนรฯ 1ใน3ที่ไม่เคยขาด

ไฟล์ที่แนบมา:

20. punpraya

-สวัสดีครับพี่อัสนี เอาออกมางัดง้างกันไปเลยครับ 555 ของดีพี่อัสนียังไม่ออกนะครับนี่
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ พี่อัสนีมีทริปดีๆเสมอเลย

-พี่เปิดโลกครับ ขออภัยครับ ที่บังอาจใช้คำสมัยหนุ่มๆกับพี่ 5555
    เรื่องโชควาสนากับของวิเศษนี่ทำหัวใจผมเต้นไม่เป็นส่ำมา ตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ลุ้นจริงๆ

ซิมเซ่งอี๋ พยัคฆ์ลำพอง แต่งโดย อึ้งเอ็ง ในสำนวนแปลของ น.นพรัตน์(ผมชอบอ่านครับไม่ค่อยได้ดู)

มีประโยคนึงที่จำขึ้นใจครับ

...คิดถึงนั้นคือทุกข์ คิดถึงนั้นคือหม่นหมอง

แต่เมื่อหวนไตร่ตรอง......

มิวายต้องคิดถึง....

วันนี้ลาไปก่อนครับ ลุ้นโชควาสนา จริงๆ ยังไงก็สู้ และมั่นคง บวกกับความคิดถึงพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มกราคม 2012