หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

-สวัสดีทุกท่าน ครับ
    -อื่อ..การดูตะกรุดต้องขออภัย ไม่ค่อยเก่งเอาไว้สายตรงคุณไพศาล ดูอีกทีแต่บางครั้งวัตถุมงคลใช้ไปนานด้ายอาจจะเปื่อยยุยแล้วเจ้าของเอาไปเข้ากับของใหม่ต้องรอสายตรงครับ
    -หลวงปูดู่ท่านว่าไว้"ติดของที่เป็นมงคล ดีกว่าติดของอัปมงคลน่ะโยม"นี่แหละครับที่มาที่ไปก็เลยวิ่งเสาะแสวงหากันใหญ่เลยฮิ....ฮิ.....ฮิ....
    -วันนี้มาดูของเก่ามาเล่าใหม่ของหลวงพ่อกระผมมีไม่มาก มีแค่บางเหรียญเอง

ลองเอาโคมไฟดูหนังสือส่องแล้วถ่ายรูป ก็ออกมาอย่างที่เห็นนี่แหละยังมีแสงสะท้อนอยู่พอดูได้ ตากล้องลูกทุ่ง ครับ​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      199.8 KB
      เปิดดู:
      1,075
      ขนาดไฟล์:
      183 KB
      เปิดดู:
      833
  2. Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    หูยยย....เสือคู่ นพเก้า งามมั่ก ๆ ครับ...........เหรียญที่ผมบูชา เริ่มทยอย มาแล้วคับ อยากจับขึ้นคอให้หมดเลย...555+.........ปล.พี่ ๆ ดูเสือคู่นพเก้าเหรียญนี้ให้หน่อยคับ ฟิวส์ดีไหมคับ จะโดนอีกเหรียญแล้วคับ..............ฝากดูตระกรุดโทน รุ่นแรก อีกดอกครับ ขอบพระคุณมาก ๆ คับ พี่ ๆ ทุกท่าน

3. rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับทุกท่าน
    มารายงานตัวตอนดึกๆครับ เริ่มมีสมาชิกสายหลวงพ่อสุด เข้ามาเรื่อยๆแล้ว ดีใจครับ เป็นบุญตาที่ได้เห็นหรียญหลากหลายรุ่น บางรุ่นผมยังไม่เคยเห็นเลย ก็ได้เห็นที่นี่แหละครับ ยอดเยี่ยมไปเลย
    อ้อ!!! คุณชัยครับถ้าว่าง p.m. ที่อยู่มาให้ผมหน่อยนะครับ เดี๋ยวจะส่งเสือ เสาร์5 หลวงพ่อสมชาย วัดปริวาส องค์น้อยให้ไปอยู่เป็นเพื่อนสักตัวนึงครับผม เห็นว่าชอบสายเสือ ตัวนี้ดีด้วยเพราะทางวัดเลี่ยมมาให้แล้ว ฝันดีทุกคนนะครับผม ขอบคุณครับ

4. นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ทุกท่านครับ นานๆเข้ามาอ่านทีก็อบอุ่นเหมือนเคย
    @พี่เปิดโลก ครับ วัดหนองสะเดา นี่ใช่วัดหลวงพ่อสุนทร ที่หนองแครึเปล่าครับ

5. nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ขอบคุณครับพี่ดอกรัก พระที่ห้อยที่คอทุกวันนี้มีดังนี้ครับ
    1.สมเด็จปรกโพธิ์ รุ่น1 หลวงปู่บุญ วัดบ้านนา อ.แกลง จ.ระยอง เป็นพระที่คน บ้านผมนับถือท่านกันมาก ท่านเป็นพระถือสันโดษ ไม่ยินดียินร้ายในวัตถุ เคยมีหนังสือพระมาขอประวัติท่าน พอถามท่านก็เงียบ ไม่ตอบ ขอถ่ายรูป ท่านก็ไม่อนุญาต เลยแอบถ่ายท่านเวลาที่ท่านเดินอยู่บนศาลา พอล้างรูปมาปรากฏว่าถ่ายไม่ติด คนที่แอบถ่ายต้องกลับมาขอขมาท่านที่วัด ลูกศิษย์ที่เป็นกรรมการวัดเคยถามท่าน ท่านก็มักจะบอกว่า อย่าให้ท่านดังเลย ท่านแก่แล้ว ให้ท่านอยู่อย่างสงบๆ ดีกว่า จึงไม่มีใครรู้ว่าท่านเรียนวิชามาจากครูบาอาจารย์ที่ไหน แต่หลวงปู่บุญท่านเป็นสหมิกธรรมกับหลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า ซึ่งหลวงปู่คร่ำท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อโต วัดเขากระโดน และวัดเขาบ่อทอง
    2.พระซุ้มกอ
    3.พระผง หลวงปู่เหมือน วัดกำแพง อาได้มาเพราะอาบวชกับท่านที่วัดนี้ หลวงปู่เหมือนท่านเป็นพระสายหลวงปู่เจียม วัดกำแพง ที่สร้างพระปิดตา อันดับต้นๆ ของเมืองชลครับ เพราะปิดตาเมืองชลต้องมี หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ , หลวงพ่อภู่ วัดนอก , หลวงพ่อโต วัดเนินสุทธาวาส , หลวงพ่อเจียม วัดกำแพง และหลวงพ่อครีบ วัดสมถะ คนเมืองชลเค้าจะเรียก พระปิดตา 5 เสือ หรือ เบญจภาคีพระปิดตา
    4.เหรียญผูกพัทธสีมา หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ระยอง
    5.พระขุนแผนสากหัก พิมพ์เล็ก เนื้อแดง (ผสมปูนกินหมากคุณแม่บุญเรือน)

ส่วนในพวงพระ มี
    1.เหรียญสี่ยอดหลวงปู่สุด
    2.เหรียญพระเจ้าตาก ปี 2518 ค่ายตากสิน จันทบุรี วัตถุ มงคลสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ปี 2518 สร้างเพื่อเป็นการเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช สมทบทุนสร้างพระบรมราชานุสาวรีย์ ณ ค่ายตากสิน จ.จันทบุรี โดยมีพระเถระผู้ใหญ่ และพระอาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิในทางกฤตยาคม ได้มอบแผ่นทองลงอักขระเลขยันต์ มาให้เพื่อผสมในเนื้อโลหะที่ทำการหล่อวัตถุมงคล รายนามเกจิอาจารย์ที่ร่วมปลุกเสกประกอบด้วย
    1. พระอาจารย์ฝั้น อาจาโร วัดป่าอุดมสมพร
    2. หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่
    3. หลวงพ่อคง สุวณโณ วัดวังสรรพรส
    4. หลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง
    5. หลวงปู่สิม พุทธาจาโร วัดถ้ำผาปล่อง
    6. พระอาจารย์อ่อน ญาณศิริ วัดนิโคธาราม
    7. พระอาจารย์หลุย จันทะสาโร วัดถ้ำผาปิ้ง
    8. ท่านเจ้าคุณราชคุณาภรณ์ วัดศรีโพนเมือง
    9. ท่านเจ้าคุณณเทพบัณฑิต วัดศรีเมือง
    10. พระอาจารย์สาม อภิญจโน วัดป่าไตรวิเวก
    11. พระอาจารย์จันทร์ เขมปัตโต วัดจันทนาราม
    12. พระอาจารย์อุ่น อุตตโม วัดอุดมรัตนาราม
    13. พระครูบาพรหมจักร วัดพระพุทธบาทตากผ้า
    14. พระอาจารย์บุญสิน วัดปลายคลองพริ้ว
    15. หลวงพ่อรวย วัดท่าเรือแกลง
    16. หลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า
    17. หลวงพ่อชื่น วัดมาบข่า
    18. หลวงพ่อกี๋ วัดแหลมมะขาม
    19. หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
    และยังมีพระคณาจารย์ร่วมปลุกเสกอีกหลายท่าน ทั้งหมดเกือบร้อยอาจารย์ โดยที่สำคัญคือ พระอาจารย์ฝั้น ปลุกเสกเดี่ยวถึง 1 ไตรมาสของปี 2518 และหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ได้ทำพิธีพุทธาภิเษกเดี่ยวให้อีก 7 วัน ระหว่างวันที่ 1-7 กันยายน 2518 โดยเสกให้ทุกคืน ตั้งแต่ตี 1 ถึง ตี 4 ทุกวันเป็นเวลา 7 วัน
    ต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลทั้งหมด จาก รวมสุดยอดพระเครื่องเมืองจันทบุรี โดย รังสรรค์ เจริญลาภ (สรรค์ จันทบุรี)

3.พระสิวลี เนื้อดำ พิธีวัดปราสาทบุญญาวาส ปี2506
    4.พระสมเด็จนักเลงโต (แขนกาง) พิมพ์เล็ก หลวงปู่ทาบ วัดกระบกขึ้นผึ้ง ระยอง (ผมเคยลงประวัติการสร้างไว้แล้วครับ)

รายละเอียดก็จะประมาณนี้ครับ พี่ดอกรัก ตอนนี้ผมเพิ่งได้พระหลวงปู่หมุน มาบ้างนิดหน่อยว่าจะเอาไปเลี่ยมมาเปลี่ยนห้อยบ้างครับ ถ้าเลี่ยมแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

6. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้รวยครับวันนี้รวย ทุกๆท่านครับ

.....เมื่อคืนพิมพ์เสร็จอย่างสมบูรณ์ กะว่าได้รางวัลซีไรท์แน่ โธ่..ส่งไม่ไป เกิดผิดพลาดตอนส่ง เอวัง..ด้วยประการะฉะนี้

-คุณตี๋ใหญ่ครับ เหรียญเสือกลับเหรียญนี้ เบื้องต้นนะครับเบื้องต้น ผมว่าแท้นะครับ แต่อย่างไร ร้อยถี่พันถี่ต้องมีห่างหนึ่ง ตวรจสอบกับคณะผู้รู้อีกครั้งนะครับ เรื่องตะกรุดดูยากครับ ผมเองตอนไปที่วัดก็เป็นรุ่นไนล่อนเขียวแล้ว เคยได้ยินลูกศิษย์รุ่นเก่าๆพูดถึงตะกรุดยุคแรกๆ ก็สรุปได้ไม่ชัดเจน ยังหามาตรฐานไม่ได้

-ท่านนายกฯครับ พระเศียรพรหมผมจำไม่ได้ครับ ไม่ค่อยได้ส่องพระบ่อยนัก แต่ผมว่าท่านเพิ่งเสด็จมานะครับ เพราะจากความศรัทธาและการปฏิบัติพร้อมการสวดมนต์ ประกอบกับการบำเพ็ญสาธารณะประโยชน์ของท่านนายกฯ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

-น้องหรั่ง หลานชัยฯ ครับ ทั้งสองคนนี่น่ารักมาก พื้นฐานจิตใจเป็นคนดีมาก แยกแยะเหตุผลได้อย่างเหมาะสม ไปที่ไหนก็จะมีแต่คนรัก คอยเกื้อกูล ขอชื่นชม

-คุณนพคุณครับ ใช่ครับ หลวงพ่อสุนทร วัดหนองสะเดา หนองแค สระบุรี ช่วงตอนว่างๆผมไปรบกวนท่านบ่อยครับ 5555

.....เรื่องการแขวนพระตามโฉลกนี่ ก็ได้ยินมาหลายตำรา แต่มาชอบอยู่ตำรานึง เค้าบอกว่า คนใจร้อนให้แขวนพระเนื้อดินเนื้อผง คนขี้กลัวให้แขวนพระโลหะองค์ใหญ่ คนที่ทำอะไรเลินเล่อก็ให้แขวนพระปางสมาธิ เพื่อให้ระลึกถึงการใช้ความสงบเพื่อให้เกิดสติ คนขี้เกียจก็ให้แขวนพระปางอุ้มบาตร เพื่อให้ระถึงว่า แม้แต่พระยังต้องออกบิณฑบาตรโปรดสัตว์ แล้วตัวเราจะอยู่เฉยๆได้หรือ

.....มีความสุขร่ำรวย สุขกายสุขใจ ทุกๆคนครับ

7. Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ..........คุณพี่เปิดโลก :cool: วันนี้ ร่ำรวยทุกคน ถูกหวยเบอร์ใหญ่นะคับ 555+

8. PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ขอบพระคุณครับ
    ที่ช่วยตอบ

9. mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับคุณอาและพี่ๆทุกคน ยังอบอุ่นกันเหมือนเคยคร๊าบบ...
    ...สวัสดีครับพี่นพคุณไม่ได้ทักทายกันตั้งนานมีอะไรก็เข้ามาทักทายกันบ้างนะครับบ...
    ...พี่ตี๋ใหญ่เริ่มตามเก็บเข้ากรุอีกแล้ววว เห็นแล้วปลื้มใจบารมีหลวงปู่มิเสื่อมคลายจริงๆครับ ถ้าพอผ่านสายตาคุณอาเปิดโลกไปได้ก็อุ่นใจแล้วครับ(ช่วงนี้ต้องยกให้คุณอาเปิดโลกรักษาการณ์แทนคุณอาไพศาลไปก่อน...อิอิ)
    ...พี่นพรัตน์ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ได้รับชมแถมเนื้อหาอีกเป็นบุญๆๆ จริงๆ...
    ...พี่พระคุณ เหมือนผมเลยเวลาเราจะคล้องจะใช้อะไรที่ต้องรู้ถึงประวัติของที่เราจะใช้ พระคุณจะรักษาครับ
    ...คุณอาอัสนีนี่แค่มีไม่กี่เหรียญนะนี่ แต่ที่อยู่ในกรุนั้นน่ะเพียบคร๊าบบบ อิอิ
    …พี่นายกแค่เข้ามาน้องๆก็ดีใจแล้วคร๊าบบบ นี่ขนาดยังไม่ได้ปล่อยของล็อตใหม่นะนี่
    ... ขอพระคุณมากมายสำหรับน้ำใจครับพี่ Rang ขอรับไว้ด้วยใจครับ (ต้องแอบไปหาประวัติแล้วขออารทนาติดตัวไว้เลยละกันเพราะยังไม่ทราบข้อมูลมากเท่าไหร่...แฮ่ๆ ผมเด็กใหม่จริง) รบกวนพี่ Rang แอบเล่าข้อมูลให้ฟังเลยนะครับ...
    ...สวัสดีครับพี่บุรุษ... เเลกเปลี่ยนกันได้ครับแล้วจะรอติดตามครับ ยินดีที่รู้จักคร๊าบบบ
    ปล.วันนี้มีใครร่ำรวยกันมั๊ยเอ่ยยย 18 84 อิอิ

10. schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

ครอบครัวนี้ขยายขึ้นอีกแร้ว ดูครึกครื้นดีจัง

11. poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    เหรียญ ลพ.สุด ของรุ่นน้อง พ่อเค้ารับมากับมือสภาพเดิมๆ

12. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

มีความสุข ทุกๆท่านครับ

.....ก็ผ่านไปครับ ความหวังการรอคอยที่ไม่มีอะไรแน่นอน แต่ก็คิดว่ามันแน่นอนอยู่เสมอ ด้วยเหตุผลที่มองด้วยกิเลสแบบเข้าข้างตัวเอง แล้วความจริงที่ปรากฏมา ก็เป็นความเลื่อนลอยเสมอมา ครับ..ผมหมายถึง ถูกหวยกินครับ 5555

.....เมื่อคืนก็เล่าเรื่องไปซื้อโคมไฟมาแล้วอีกดวง(แต่ส่งข้อความไม่ได้) ทำความเข้าใจกับขาตั้งกล้องได้พอประมาณแล้ว อาทิตย์นี้น่าจะพัฒนาการถ่ายภาพขึ้น อาจต้องทะลวงจุดหยิมต๊กเข้าสู่ขั้นต่อไป แต่วัตถุมงคลความจริงก็ไม่มีอะไรที่เด่นๆนักหรอกครับ แต่ยังไงอาจมีการสลับของหลวงปู่สุด เป็นอาจารย์ท่านบ้างเล็กน้อย ของหลวงปู่รุ่ง หลวงปู่เหล็ง (มีไม่มากนะครับ อย่างละชิ้นสองชิ้น)

.....วันนี้เงียบๆนะครับ ดูละครกันอยู่หรือครับ อ้อ..คุณบุรุษโง่งมครับ ผมกำลังรอเรื่องเล่าอยู่นะครับ จะทักหลายครั้งแล้ว พิมพ์ไปพิมพ์มาเกิดง่วงทุกที เช่นตอนนี้เลย

.....ท้องฟ้าหลังเมฆฝน ย่อมแจ่มใส ผิดเป็นประสบการณ์ก็แล้วกันครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

13. jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    สวัสดีครับทุกท่านวันนี้มีโอกาสได้มาเล่นคอมอีกครั้งครับวันนี้ผมได้ถ่ายรูปเหรียญหนึ่งในสยามมาแล้วครับประวัติพิธีการสร้าง ในหลวงได้ทรงโปรดเกล้าให้สร้างเพื่อแจกให้กับทหารตำรวจที่ปฎิบัติหน้าที่ตามชายแดนครับ โดยจำนวนการสร้างเหรียญเสมาเนื่อเงิน 100 เหรียญ เนื้อทองทองแดง 1 ล้านเหรียญ เหรียญกลมอีก 7000 เหรียญครับซึ่งในพิธีนี้ได้นิมนต์พระคณาจารย์มาร่วมเสก อ่ทิ หลวงปู่โต๊ะ หลวงพ่อทองอยู่ และอีกหลายท่านครับ ที่สำคัญครับ หลวงพ่อสุด ได้มาร่วมเสกด้วยครับ ^^

14. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ยินดีด้วยอย่างมากเลยครับ คู่นี้อลังการจริงๆ พิมพ์Aสภาพบวชต่อ(ไม่สึก) แถมกะหลั่ยทอง โอ้โห..ถ้าคุณตี๋ใหญ่เห็น ไม่ใช่แค่น้ำตาไหลแล้วล่ะครับ อาจถึงขั้นเป็นลม คอยดูแลกันด้วยนะครับ เป็นวาสนาจริงๆนะครับ รับกับมืออีกต่างหาก ดีแล้ว ดีแล้ว ขอโมทนาด้วยครับ

15. Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห................เห็นแล้ว ปากเปิ่ก มือสั่นเลยเนี่ย.........!!! สวดยอดคับ งามน้ำตาเล็ดไปเลยอ่ะ.............เยี่ยมคับ 17 พิมพ์ A จะร้องนิ๊..........ลากันไปด้วยเหรียญงามๆรุ่นไอ้ทุย ปี 15 ยืมภาพเค้ามาค้าบ งามๆ............

16. denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ ช่วงนี้ผมมีงานออก ตจว. ตลอดสัปดาห์เลยไม่ได้เข้ามาทักทายครับ วันนี้ผมอยู่ จ.ขอนแก่น มาทำบุญที่วัดป่าภูหันฯ ตามที่เคยได้แจ้งไว้แล้ว ขอขอบพระคุณ พี่ ๆ ทุกท่านที่ช่วยร่วมบุญกับผมครับ ขอจงอนุโมทนาบุญพร้อมกันครับ เอาไว้กลับ กทม. แล้วจะลงรูปงานบุญให้ชมน๊ะครับ เล่นเน๊ตที่ร้านคาเฟ่ ไม่มีตัวอ่านการ์ด SD เสียดายจังครับ ลืมติดเอาของส่วนตัวมาด้วย

พี่ ๆ แต่ละท่านเอาพระมาโชว์....... กิเลสขึ้นเลยครับ สวยจัดจริง ๆ ครับ

พี่ nopparat_33 ครับ สมัยผมเรียนจบ ปวส. ใหม่ ๆ ผมได้ไปทำงานโรงงานที่ อ.แกลง จ.ระยอง หน้าวัดบ้านนาครับ บ.โกลเฮ่ ทำก๊อกน้ำน่ะครับ เคยได้พระหลวงปู่บุญมาหลายองค์อยู่ แต่ตอนนี้ต้องกลับไปดูว่ายังอยู่หรือเปล่า เพราะว่าเก็บไว้ที่บ้านอีกหลังหนึ่ง หลานชอบพาเพื่อนมาชมพระ และอาราธนากลับบ้านเพื่อนไปหลายองค์แล้วด้วยซิ....... หลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า ผมเคยทำบุญกับท่านและได้รับผ้ายันต์แดงขาวผืนใหญ่ ๆ ของท่านกับมือเลยครับ แต่เวลาผ่านไป 4-5 ปี กลับมาบ้านที่ กทม. อีกที ไม่รู้ไปอยู่ที่ไหนซะแล้ว หายเกลี้ยง หลวงปู่หันต์ วัดปากน้ำปะแส (จำชื่อวัดไม่ถนัด) ก็ไม่ธรรมดาน๊ะครับ ผมเอามะพร้าวมาขายสวนหรือเปล่าเนี่ย 555++

มีเรื่องประสบการณ์ หลวงปู่สุด มาเล่าสู่กันฟังน๊ะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการฟัง อายุต่ำกว่า 18 ควรได้รับคำแนะนำ 555++ ไม่มีอะไรใหญ่โตหรอกครับ จะบอกว่าพุทธคุณของหลวงปู่ฯ ไม่ใช่แค่ เหนียว หรือ แคล้วคลาด แค่นั้นครับ เมตตามหาเสน่ห์ก็ไม่ธรรมดาน๊ะครับ จะทำอะไรถ้าไม่ผิดศีลธรรม ลองอธิฐานขอดูครับ สมใจไม่ต้องพึ่งหลวงพ่อเงินเลยครับ

เห็นพี่ nopparat_33 พูดถึงหลวงปู่ทาบ เลยขออนุญาตนำ สมเด็จพระพุทธกวัก (ปางประทานเอหิภิกขุ) มาให้ติชมกันครับ

17. เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

จิตเป็นกุศล รู้ทันจิต ทุกๆท่านครับ

.....โอ้โห!ช่วงนี้ได้มีวาสนาบุญตาสัมผัสกับวัตถุมงคลที่เลอค่า งามล้ำจนจิตเกิดกิเลสอยากไขว่คว้าหามาครอบครอง แต่พอจิตเห็นจิต และบอกความจริงกับตัวเอง อืม..พอเพียงเถิด ยังต้องหาปัจจัยไว้เพื่อกรณีอื่นๆ 5555

-คุณเด่นชัยครับ ขอโมทนากับคุณเด่นชัยและทุกคนที่ได้ร่วมทำบุญนะครับ คุณเด่นชัยนี่เนื้อนาบุญจริงๆนะครับ ขอปลื้มอีกครั้ง อย่างนี้ถึงได้กราบพบพระอริยอภิญญามากมาย
    สาธุ

-น้องเจมส์ นำเหรียญ"สมเด็จพระนเรศวร"มาให้ดูเป็นวิทยาทาน ดูขลังมากนะครับ และยังประทับด้วย"พระไพรีพินาศ" และที่เป็นมงคลอย่างที่สุด ในหลวงทรงโปรดเกล้าให้สร้าง อยู่ในครอบครองของผู้มีวาสนาจริงๆ

-น้องPraKhoonPhanครับ เรื่องแขวนพระตามโฉลก ลองค้นหาตำราอื่นๆด้วยนะครับ เอาอย่างที่ใจเราชอบ เราจะได้ศรัทธาครับ

-น้องสกอร์ครับ ครอบครัวนี้ก็มีน้องสกอร์ด้วยนะครับ เป็นครอบครัวของพวกเรา

-คุณนพรัตน์ครับ รูปแทนตัวเหรียญสี่ยอด เหรียญนี้เป็นเหรียญสุดยอดเหรียญนึงเลยนะครับ

-หลานชัยฯ มีโชคบุญนะครับ ดีใจด้วย

-คุณตี๋ใหญ่ ศรัทธาหลวงปู่ขนาดนี้ ต้องได้ดั่งใจหวังแน่ๆครับ

.....ชุดผู้อาวุโส ประกอบการบุญอีกแล้ว ปล่อยเกาะผมตามเคย ขอให้มีความสุขมากๆทุกคนครับ

18. poman เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool: ขอบคุณที่ชมคร้าบบบบบบ :cool::cool::cool:

19. nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    @คุณเด่นชัย บ้านผมอยู่ในซอยนั้นเลยครับ เลยโรงงานโกรเฮ่ไป ประมาณ 8 กิโล
    ส่วนผ้ายันต์หลวงปู่คร่ำ สีแดง-ขาว นั่นน่าจะเป็นผ้ายันต์พัดโบกครับ เดี๋ยวนี้เริ่มหายากแล้วครับ คนระยองส่วนมากจะใช้ขึ้นเวลามีงานบุญงานบวช เพื่อพัดเมฆฝน ไม่ให้ตกครับ
    ส่วนหลวงพ่อหันต์ นั้น น่าจะเป็นหลวงพ่อหันต์ วัดปากน้ำพังราด ใช่มั้ยครับ ท่านเก่งครับ ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อหนิด วัดท่ากง ตะกรุดท่านดังมากในพื้นที่ครับ หลักหมื่นเหมือนกันครับ
    ถ้าเป็นอำเภอแกลง พระเกจิหลักๆ ก็มี หลวงพ่อโต วัดเขากระโดน ,หลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า หลวงปู่บุญ วัดบ้านนา หลวงปู่หันต์ วัดปากน้ำพังราด หลวงพ่อสวัสดิ์ วัดกระแสคูหาสวรรค์ (กระแสบน) และหลวงพ่อก๋วน วัดตะเคียนทอง สมเด็จเนื้อดำผสมแร่ หลังยันต์อีโต้ ท่านก็ดังครับ ไว้ผมได้กลับบ้านอาจจะมีรูปมาให้ดูครับ
    @ พี่เปิดโลก รูปเหรียญสี่ยอด หลวงปู่ เป็นเหรียญที่อยู่ในพวงพระที่ผมจะติดตัวเลยครับ

20. poman เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool: ขอบคุณที่ช่วยบอกพิมพ์ครับ สายนี้ไม่รู้เรื่องเลย เป้นพระที่บ้านของน้องเค้า :cool::cool::cool: