หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย sridoi, 7 มิถุนายน 2011.

1. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหนักขนาดนี้ ผมต้องเอาทองดอกนี้ไปขอเมียด้วยล่ะครับ ^^

ว่าแต่...พี่นริศนี่ หายไปไหนแล้วหว่า
    (คงไม่ใช่ว่าแอบไปสร้างแล้วน่ะ ขานี้ชอบมีเซอร์ไพรส์ตลอด)

2. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณหมู ผมส่งที่อยู่ไปให้แล้ว ใจอยากส่งซอง แสตมป์ ไปให้ด้วย แต่ไม่รู้จะส่งไปให้ได้อย่างไร
    ผมพาแม่ไปทำบุญแล้วครับ

3. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณหมู ผมส่งที่อยู่ไปให้แล้ว ใจอยากส่งซอง แสตมป์ ไปให้ด้วย แต่ไม่รู้จะส่งไปให้ได้อย่างไร
    ผมพาแม่ไปทำบุญแล้วครับ

4. hanada9

ขอเป็นพรุ่งนี้จะจัดการให้ครับ

5. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ดอกละบาทเห็นจะมีแต่พี่ชายใหญ่ของเราคนเดียวที่จะเช่าไหวหรือเป็นเจ้าภาพไหว

ที่ผมตั้งใจไว้จะเป็นดอกละ 1 นิ้วครับ แต่หากมีคุณหมูสนใจท่านเดียว ไว้เราคุยกันหลังไมค์ก็พอ

ทองคำเป็นวัตถุราคาสูง หากทำตะกรุดก็ต้องหลวงพ่อจารแต่เพียงผู้เดียว ไม่ง่ายทั้งหาทุนและการจารครับ

6. hanada9

โทรศัพท์ผมไม่เคยปิดเครื่องครับ
    ยกเว้นแบตหมด และลืมพก.. ^^

7. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ถ้าจัดทำตะกรุดทองคำ ผมขอร่วมบุญด้วยนะครับ แจ้งผมได้เลยครับ

8. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เอาด้วยครับ บอกบุญมาเลย ปิดทององค์พระแล้ว ปิดที่ฐานบ้างเผื่อฐานการเงินจะแน่นขึ้นบ้าง

น่าผสมตะกั่วรีดทำตะกรุด แต่ถ้าหล่นมาแถว ๆ บ้านสักเม็ดบ้างก็คงจะดี

ตะกรุดใบลานเป็นไง หรือ ไม้ไผ่รวก ไม้ไผ่ตันก็ดี ทำตะกรุดโลหะมาบ่อยแล้วเอาแบบธรรมชาติ ๆ บ้างก็น่าสนใจ

ตะกรุดสังกะสีผมมีของหลวงพ่อบุญตา วัดคลองเกตุ ลพบุรี อยู่ ๑ ดอก เป็นสังกะสีจริง ๆ เอากล้องส่องพระส่องยังมองเห็นลายสังกะสีอยู่เลย

9. hanada9

แหม... ทำตะกรุดสัตต กันเลยดีไหมครับ
    ทั้งโลหะ และอโลหะ ท่าจะเวิร์ค

ปีนี้สงสัยได้กฐินสามัคคี คณะเว็บพลังจิต มากกว่าปีที่แล้วแน่ ๆ
    (เท่าที่ทราบจากพี่นริศ ตอนนี้มียอดเงินแล้วแสนกว่า ๆ)

10. peach123

peach123 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ กับทุกท่านที่ร่วมบุญกันมามากมาย สาธุ

11. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    ถ้าเนื้อทองคงต้องบอกว่า งบน้อยๆๆๆๆๆๆจริงๆคงไม่ไหวครับแต่ถ้าเป็นตะกรุดเนื้อไม้บ้างก็ดีนะครับแบบที่ตัวเนื้อไม้เป็นของมีอานุภาพในตัวอะครับ แต่อย่าถามผมนะว่าอะไรบ้าง ไม่รู้จริงๆ อิอิ

12. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ตะกรุดทองคำ หากได้ราคาบูชาแล้วรบกวนพี่นริศ PM บอกผมด้วยนะครับ

หากไม่ติดขัดอะไร จะร่วมบูชาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

13. ไชยพันธุ์

ไชยพันธุ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ตะกรุดทองคำ ถ้าจะทำขอร่วมบูชาด้วยครับ

14. pinpost

pinpost เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009
    โอนค่าสีผึ้ง 2 ตลับ 200 บาท
    และเบี้ย54 1 ตัว 1000 บาท
    ขอโมทนาบุญงานกฐินวัดมะมาวหวานกับทุกๆท่านด้วยนะครับ
    ปล.เงินเข้าวันศุกร์นะครับพี่นริศ

15. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

เหออออ สงสัยงานนี้ถ้าทำตะกรุดทองคำคงจะเเรงแน่เลย คงต้องออกสัก 5000 บาทแล้วมั้งครับ เพราะทองคำขนาดประมาณ 1 คูณ 1 ราคาประมาณ 3000 บาท แล้วนา เหอออออ

16. sridoi

เรื่องตะกรุดทองคำ เห็นหลายท่านแสดงความสนใจ ผมก็จะคุยเรื่องนี้ต่อครับ

เรื่องของเรื่องคือ พี่วีระชัย (ลายสะลอง) เป็นเจ้าภาพแผ่นทองคำสำหรับงานบุญประมาณ 4 ตารางนิ้วเกินนิด ๆ ผมจึงต้องดำเนินการให้เป็นไปตามความประสงค์ของเจ้าภาพคือออกเป็นงานบุญให้ได้จะช้าเร็วอีกเรื่องหนึ่ง

ถ้าจะทำตะกรุดทองคำขนาด 1 นิ้วเกินนิด ๆ จะได้ 3 ดอก และอีก 1 ดอกจะเกินมากกว่านั้นอีก หากจะทำถึง 4 ดอกจริงผมก็จะตัดให้ได้ขนาดเท่า ๆ กับสามดอกแรก

แต่อย่างที่กล่าวไปแล้วว่า ทองคำนั้นราคาแพงมาก (คงจะไม่มีโอกาสได้ทำบ่อยหรืออาจจะไม่ได้ทำอีกก็ได้) และต้องขอความเมตตาจากหลวงพ่อแต่เพียงผู้เดียวด้วย หากจะออกเป็นงานบุญอัตราทำบุญก็จะยิ่งสูงขึ้นไปอีก ผมจึงลังเลอยู่

ถ้าไหน ๆ จะทำแล้วผมก็อยากให้สุด ๆ เท่าที่ผมจะนึกได้ ผมจึงคิดว่าจะออกเป็นตะกรุด 3 ชั้น ทองคำแท้ เงินแท้ ขนาด 1 นิ้วเกินนิด ๆ และจะรีดแร่โคตรเศรษฐีเป็นแผ่นขนาดประมาณ 1 ตารางเซ็นติเมตร ทั้ง 3 แผ่นนี้จะขอหลวงพ่อเมตตาจารให้ แล้วตอกโค้ดม้วนเป็นตะกรุด โดยแร่โคตรเศรษฐีจะแทรกอยู่ตรงกลางระหว่างแผ่นทองคำและเงิน

ขณะนี้ผมได้เตรียมโลหะสำหรับตะกรุดไว้แล้ว 2 ชุดแต่ยังไม่ได้ดำเนินการต่อเพราะเกรงว่าจะไม่มีผู้สนใจและอัตราทำบุญที่นึกไว้นั้นอาจจะหนักเกินไปสำหรับเพื่อนสมาชิก

ไม่ทราบว่าที่ผมเล่ามาทั้งหมดนี้พอจะคาดเดาอัตราทำบุญกันได้ไม๊ครับและหวั่น ๆ กันบ้างไม๊เอ่ย :)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2011
  17. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    วันนี้ผมโอนเงินให้แล้วครับ 2109 บาท ตอนเช้า07.09น.ครับ ได้โอนให้ 2 รอบ เนื่องจากกดตัวเลขผิด

โดยรอบที่ 1 โอน 1109 บาท
    รอบที่ 2 โอน 1000 บาท

โดยร่วมบุญ สี้ผึ้ง 12 ตลับและเบี้ย 1 ตัวครับ

18. sridoi

รับไอเดียพี่ทุกประการครับ :)

ผมเคยเกริ่น ๆ เรื่องจะชวนสมาชิกช่วยเหลือน้องไม่มีแขนไม่มีขาที่อยู่ทางใต้ กับ เรื่องปิดทองฐานพระ ไว้ผมจะเปิดกระทู้ใหม่เพื่อเชิญชวนพวกเราร่วมบุญกันนะครับ

19. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007

สนใจเหมือนกัน ...จะคอยติดตามครับ

20. sridoi

บันทึกให้แล้วครับ โมทนาครับ :)