หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย sridoi, 7 มิถุนายน 2011.

1. SomeO เป็นที่รู้จักกันดี

มารออ่านครับ...ช่วนนั้นผมยังเด็กไม่ได้เก็บสายอ่างทองเก็บแต่แถวๆบ้านอยู่เลย
    มีพี่ท่านหนึ่งแนะนำสายอ่างทอง(หลวงปู่ทรง)ให้ผมได้สัมผัสก็ติดใจเลยครับ...อิอิอิ
    ช่วงหลังหลวงปู่ทรงก็เริ่มหายากและราคาก็เพิ่มขึ้นผมจึงหันมาเก็บหลวงปู่เสียนนิแหละครับ

2. hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

อาบน้ำ.. นานไปหน่อย ผลอยหลับไปด้วย อากาศดี ^^
    ขอขอบคุณ คุณชัย..(ว่าที่ เจ้ากรมรังใหญ่มะนาวหวาน)

ตะกรุด ๑๐๘
    เป็นอะไรที่ยิ่งใหญ่มากมาก สำหรับตัวผม เพราะ..
    เป็นวัตถุมงคลชิ้นแรก (ในนามศิษย์สร้างถวาย) ที่เปิดให้ร่วมบุญในราคาหลักพัน
    เป็นวัตถุมงคลที่มีระยะเวลาในการรอคอย ยาวนาน ๘ เดือน
    เป็นวัตถุมงคลที่ผมเชื่อว่ามีพุทธคุณมากล้น (เหมือนที่เขาเรียกกันว่าดีนอก ดีใน)

ก่อนที่จะสำเร็จเป็นตะกรุดชุดนี้
    ความดี ความชอบทั้งหมดทั้งมวล ต้องขอยกให้พี่นริศ
    เพราะเป็นผู้จุดประกาย และใช้เวลาทุ่มเทแรงกาย แรงทรัพย์ แรงใจในการวิ่งไปกลับ กรุงเทพ-อ่างทอง หลายต่อหลายรอบ
    ทั้งการจัดหาวัสดุ การติดต่อประสานงาน แม้แต่การ..นำรูปแบบ ต้นแบบ แนวทาง การจัดสร้างมาให้หลวงพ่อเสียนและหลวงพี่หนุ่มได้พิจารณาว่า "อยากให้ออกมาแบบใด"
    ยกตัวอย่างง่าย ๆ แค่สีเชือกตะกรุด ๑๐๘ เชื่อไหมครับว่ากว่าจะลงตัว ต้องเปลี่ยนถึงสามครั้ง
    ยังไม่นับถึงการเลือกวัสดุที่จะมาห่อหุ้มตะกรุด และอื่น ๆ ปลีกย่อยอีกจิปาถะ
    ผู้จาร มีหนึ่งเดียวที่จารได้สวยงาม ต้องใช้เวลาในยามค่ำคืนของกาลพรรษาเพราะเงียบสงบ
    และต้องใช้สมาธิเป็นอย่างสูง พลาดไม่ได้ อันเนื่องมาจากวัสดุที่ใช้..แพง หายาก
    ผู้ถัก มีเพียงหนึ่งเดียวในวัดเช่นกัน (ปัจจุบันลาสิกขาไปแล้ว)
    ผู้เสก พระภิกษุที่เปี่ยมไปด้วยเมตตา (ผมไม่รู้ว่าเสกกี่ครั้งระหว่างที่อยู่วัด แต่เชื่อเถิดครับว่าเสกทุกวันและไม่ต่ำกว่าวันละครั้ง)

ตะกรุด ๑๐๘
    ดังที่ได้ทราบไปแล้วว่า ทั้งเส้นมีจำนวน ๑๑๑ ดอก
    ในตะกรุดทั้งสาย ๑๐๘ ดอก แต่ละดอกจะบรรจุหัวใจพระคาถา ๑๐๘ บท
    (หลวงพ่อได้เมตตา แนะนำให้เองครับว่าทำไมต้องเป็น ๑๐๘ พระคาถา
    รายละเอียดตรงนี้ให้พี่นริศมาเล่าเองดีกว่า เพราะว่าจำได้ละเอียดกว่าผมเยอะ ฮะฮะ)
    ตะกรุดเงินแท้ ๓ ดอก ที่วางเรียงเป็นสามเหลี่ยมตอนปลายสายของตะกรุดชุดนี้
    ดอกหนึ่งบรรจุพระนาม ของพระพุทธเจ้า ๑ ใน ๒๘ พระองค์ (คือเหตุผลหนึ่งว่าทำไมสร้างเท่านี้)
    ดอกหนึ่งจารด้วยยันต์ที่มีอยู่ที่ท้องเบี้ยแก้ วัดมะนาวหวาน
    ดอกหนึ่งได้รับเมตตาด้วยการจารโดยหลวงพ่อเสียน (ใครอยากรู้ว่าท่านลงอะไรไว้ ไปถามเองครับ)

ตะกรุด ๑๐๘
    จัดสร้าง ๒๘ เส้น เพราะ..
    สร้างตามจำนวนพระพุทธเจ้า ๒๘ พระองค์
    สร้างเพื่อเป็นที่ระลึกเมื่อคราวหลวงพ่อเสียน มีอายุ ๘๒ ปี
    สร้างเท่าที่ทุนทรัพย์เอื้ออำนวย โดยมีโลหะ ๒ ชนิดคือ แผ่นโลหะสีเงิน และแผ่นเงินแท้ ๑๐๐%
    (มี ๖ เส้น จัดสร้างเป็นแผ่นเงินแท้ ร่วมบุญ ๓,xxx.-บาท)
    กล่าวมาถึงตอนนี้.. (ผมคิดว่า)
    หลายท่านที่มาไม่ทันตะกรุดชุดนี้คงเสียดาย
    หลายท่านที่มีตะกรุดชุดนี้ คงรักตะกรุด ๑๐๘ นี้มากขึ้นน่ะครับ

ปล.ใครมีแล้วอยากเปลี่ยนเจ้าของ เพราะไม่ได้ใช้แจ้งมาที่ผมได้เสมอจ้า :cool:

3. chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนท่านที่ดูแลเรื่องตะโพนด้วยครับ
    ลงรายชื่อผู้ได้รับสิทธิ์ เรื่องตะโพนอีกที
    ผมลองตะโพน ห่วงเงิน 1 ห่วงทองแดง 2
    จะโอนเงินครับ ไม่รู้ว่าได้สิทธิ์ครบไหม?

4. arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากด้วยเหมือนกัน ไม่ค่อยได้มาตาม

เดี๋ยวเสียสิทธิ์ ครับ...............

5. sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ตารางจองตะโพนครับ รายชื่อในตารางนี้หลังจากได้รับจัดสรรเพิ่มอีก 5 ใบจากคุณอาทิแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

6. sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

รายชื่อ waiting list ตะโพน
    ต้องรอมีผู้แจ้งสละสิทธิ์หรือมอบสิทธิ์แบบเจาะจง หรือสุดท้ายรอหลังครบกำหนดโอน 5 ก.ย. จึงจะทราบว่ามีท่านใดสละสิทธิ์บ้างครับ

7. COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ความเป็นมาของตะกรุด ๑๐๘ แห่งวัดมะนาวหวานก็ได้ทราบจากเฮียหมูแล้ว มาต่อกันที่หนุมานกันบ้างมั้ยครับ แหะ ๆ (ขอลงภาพซะเล็กน้อยนะครับ แก้กระทู้เหงา)

ขนาดไฟล์:
      139.2 KB
      เปิดดู:
      826
      ขนาดไฟล์:
      134.7 KB
      เปิดดู:
      425
      ขนาดไฟล์:
      102.4 KB
      เปิดดู:
      415
  8. อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    แม้ๆๆๆมาเป้นกองทัพเลยนะท่าน

9. hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

กองทัพหนุมาน...
    มีภาพจากมุมสูง ๆ ไหมครับ
    (แล้วอย่างนี้ จะไม่ให้เรียกเจ้ากรมฯ รังใหญ่มะนาวหวาน ได้ยังไง)

รายการนี้ผมมีความรู้แค่ผิวเผินครับ เพราะเป็นเพียงกระจอกข่าวผู้นำสาร
    ข้อมูลเชิงลึก เบื้องหลัง ความเป็นมา เดี๋ยวต้องขอรบกวนพี่นริศไปเชิญเจ้าเมือง..มาแจกแจง

พรุ่งนี้หรือเย็นนี้ ยกกองทัพเต่า.. เอามาโชว์อีกน่ะ ^^

10. SomeO เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดเหมือนพี่อาทิเลย...อิอิ

11. อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    เพิ่งนึกออกหนุมานนร่ายเวทย์ พี่นริศส่งเนื้อทองแดงมาให้ผมอุดผงพิเศษเพิ่มยังไม่ได้ทำเลย อิๆๆๆๆๆๆๆ

12. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณนริศค่ะ วันที่ 8 ส.ค เวลา 7.25 น.โอนเงินกฐินจำนวน 2499.44 บาท( ลำดับที่จอง.... 44 ...เบี้ย 2 เบี้ย 2048.44 บาท และ 451 บาท..ฝากคุณนริศกรุณาซื้อเครื่องดื่มที่หลวงปู่เสียนท่านฉันอยู่เสมอถวายแทนให้ด้วยค่ะ..... ขอบพระคุณมาก).......... ขออภัยในการแจ้งข่าวช้าด้วยค่ะ

13. ตานา เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2010
    กองทัพหนุมาน ไหลมา ไหลมาเข้ากรุนี้

14. sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็นั่งทบทวนอยู่ว่ายอดนี้เป็นของท่านใด แจ้งผ่านช่องทางอื่นนอกเว็บรึเปล่า
    เรื่องเครื่องดื่มเดี๋ยวผมกับคุณหมูดำเนินการให้ตามความประสงค์ครับ

โมทนาครับ

15. medhaphat เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 29 รายการตะโพนห่วงทองแดง 2 ใบ
    โอนเงินให้แล้วครับ ที่อยู่ผมแจ้งทาง pm นะครับ

16. sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนพี่สุภชัย พี่วีระชัย คุณชัย คุณอิศรา ผมได้นำปัจจัยที่ได้จากการประมูลและสมทบร่วมบุญไปซื้อทองคำเปลวเป็นเงิน 9,600 บาท ได้ทองคำขนาด 3 * 3 เซ็นจำนวน 1,500 แผ่นแล้วครับ

ทองคำเปลวทั้งหมดที่ซื้อไว้ก่อนหน้าเมื่อหลายเดือนก่อนและครั้งนี้รวมถึงที่จะซื้อต่ออีกประมาณ 5 - 6 พันบาท จะนำไปดำเนินการปิดองค์พระและฐานพร้อม ๆ กัน ฉะนั้นทุกท่านก็ถือเป็นเจ้าภาพร่วมปิดทั้งองค์พระและฐานพระครับ

17. SomeO เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

18. COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาบุญครับ

19. sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแจ้งข่าวนอกวัดมะนาวหวานครับ

มีหลายท่านสอบถามทั้งทางวัดและทางศิษย์สายอื่น ๆ ว่าเส้นทางไปวัดโพธิผักไห่ตอนนี้น้ำท่วมไม๊

ทางวัดฝากแจ้งประชาสัมพันธ์ว่า ทุกเส้นทางที่จะมาวัดโพธิผักไห่น้ำไม่ท่วมเลยครับ สามารถเดินทางได้สะดวกตามปกติ

20. sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ตารางจองรายการที่ยังไม่ครบกำหนดครับ