หลวงพ่อแนม วัดเขาหน่อ อ.บรรพตพิสัย จ.นครสวรรค์

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย mu_ham13, 27 กรกฎาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. mu_ham13

mu_ham13 สมาชิก

พระครูนิวาตธรรมโกศล ( หลวงพ่อแนม กตปุญโญ ) เด็กชาย แนม ธรรมราช เกิดวันที่ 6 เม.ย 2465 ณ. บ้านท่าเกษม หมู่ 4 อ. สวรรคโลก จ. สุโขทัย เป็นบุตรคนที่ 5 ในจำนวนพี่น้อง 7 คนของ นายน้อย-นางฝอย ธรรมราช เมื่ออายุ 9 ขวบ ได้ตามแม่ใหญ่ ชื่อแม่ขาวพวง ธรรมราช ซึ่งเป็นแม่ชีมาจากสุโขทัยจนได้มาพบกับ พระธุดงค์คือ หลวงพ่ออ๊อด ที่วัดท่าจันทร์ ต. บ้านแดน อ. บรรพตพิสัย จ. นครสวรรค์

และได้เรียนหนังสือจนจบชั้นประถมปีที่ 4 ที่โรงเรียนวัดบ้านแดน หลังจากนั้นหลวงพ่ออ๊อด ได้ฝาก ด.ช แนม ไว้กับ หลวงพ่อแท่น ยโสธโร ซึ่งต่อมา หลวงพ่อแท่น ท่านก็ได้นำ ด.ช แนม ไปบวชเณรกับ ท่านเจ้าคุณวิเชียรโมลี เจ้าคณะจังหวัดกำแพงเพ็ชร ณ. วัดพระบรมธาตุ อ. เมือง เมื่อวันที่ 7 พ.ค 2480

จนกระทั่งเมื่อ อายุเข้า 20 ปี หลวงพ่อแท่น จึงได้พาสามเณร แนม เข้าไปอุปสมบท กับ พระครูวิบูลย์วชิรธรรม ( หลวงพ่อสว่าง ) เมื่อวันที่ 8 พ.ค 2485 ณ. วัดสังขวิจิตร ต. ตาขีด อ. บรรพตพิสัย จ. นครสวรรค์ โดยมี พระครูวิบูลย์วชิรธรรม ( หลวงพ่อสว่าง ) เป็นพระอุปัชฌาย์ ได้รัยฉายา กตปุญโญ... พระอาจารย์ ที่หลวงพ่อแนม ได้ศึกษาธรรมะและ พุทธาคม ที่ได้บันทึกไว้มีดังนี้

1. พระวิบูลย์วชิรธรรม ( หลวงพ่อสว่าง ) วัดคหบดีสงฆ์ กำแพงเพ็ชร
    2. หลวงพ่อแท่น ยโสธโร
    3. หลวงปู่เภา วัดถ้ำตะโก ลพบุรี
    4. หลวงพ่อฉาย วัดป่าธรรมโสภณ
    5. หลวงพ่อกึ่ง วัดโพธิ์ชัย
    6. หลวงพ่อสุด วัดปฐมพานิช
    7. หลวงพ่อสำลี วัดเขาวัง ราชบุรี
    8. หลวงพ่ออุ่ม วัดเขาวัง ราชบุรี
    9. หลวงพ่อธูป วัดเขาปถะหวี
    10. หลวงพ่อวัน วัดเขาวง บ้านหมี่
    11. หลวงปู่นาค วัดท่าเกษม สวรรคโลก จ.สุโขทัย
    12. หลวงพ่อแกร วัดส้มเสี้ยว อ.บรรพตพิสัย จ.นครสวรรค์

หลวงพ่อแนม ท่านเป็นผู้มีคุณธรรม มีพรหมวิหารธรรม เป็นพระนักปฏิบัติ ที่เปี่ยมล้นไปด้วยเมตตาต่อบรรดาศิษย์เป็นอย่างยิ่ง ตลอดจนผู้ไฝ่ธรรมทั้งหลายที่มากราบท่าน นมัสการท่าน

จนเมื่อวันที่ 15 มิ.ย 2543 หลวงพ่อแนม ท่านมีอากาศป่วยกำเริบ ลูกศิษย์ได้นำหลวงพ่อแนม ส่งโรงพยาบาลปากน้ำโพ นครสวรรค์ และท่านก็ได้มรณะภาพ ในเวลา 15.00 น. ด้วยอาการอันสงบ เป็นที่เศร้าโศรกเสียใจต่อประชาชน ลูกศิษย์ทั้งหลาย ตลอดจนผู่ใฝ่ทางธรรม ทุกๆท่าน....

วันที่ 22 ตุลาคม 2543 ทางคณะกรรมการวัดและศิษยานุศิษย์ได้จัดงาน พระราชทานเพลิงศพ พระครูนิวาตธรรมโกศล อดีตเจ้าคณะตำบลกิตติมศักดิ์ ตำบลบ้านแดน และเจ้าอาวาส วัดเขาหน่อ นครสวรรค์ ขึ้น ณ. วัดเขาห้วยลุง ต. บ้านแดน อ. บรรพตพิสัย จ. นครสวรรค์ ท่ามกลางความโศรกเศร้า ของผู้ที่มาร่วมในวันงาน....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2009
  2. mu_ham13

เป็นพระเกจิ นครสวรรค์ ที่เปี่ยมไปด้วยความเมตตา และเป็นพระเกจิองค์แรกที่ผมเข้าไปกราบท่านตอนผมอายุได้ประมาณ 14 ปี มีความศรัทธาในตัวท่านจนถึงเดี๋ยวนี้ ยังไม่เคยลืม จึงอยากนำประวัติท่าน และวัตถุมงคลของท่าน มาให้ได้ ศึกษา และเผยแพร่กัน ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2009
  3. mu_ham13

เป็นพระเกจิที่ มีวัตรปฏิบัติที่น่าศรัทธามาก ในช่วงที่ท่านยัง มีชีวิตอยู่ ผมไปกราบขอพรท่าน อยู่บ่อยๆ เวลามีเรื่องทุกข์ใจ หลวงพ่อท่านก็มีเมตตา ชี้ทางสว่างให้ ให้ข้อคิด ให้วิธีคิด ที่อิงทางธรรม ..

ขนาดไฟล์:
      50.8 KB
      เปิดดู:
      421
      ขนาดไฟล์:
      53.2 KB
      เปิดดู:
      519
      ขนาดไฟล์:
      69.2 KB
      เปิดดู:
      436
  4. mu_ham13

วัตถุมงคลของ หลวงพ่อแนม ก็มีอยู่ด้วยกันหลายรุ่น ในทุกๆรุ่นล้วนมีประสบการณ์ อย่างกว้างขวาง เป็นที่เสาะหากัน ทั้งในอดีต และปัจจุบัน จนเดี๋ยวนี้ เริ่มหายากขึ้นเรื่อยๆ ในบางรุ่น ครับ..

ขนาดไฟล์:
      38.4 KB
      เปิดดู:
      392
      ขนาดไฟล์:
      66.2 KB
      เปิดดู:
      304
      ขนาดไฟล์:
      73.7 KB
      เปิดดู:
      411
  5. mu_ham13

รูปเหมือนปั๊มรุ่นแรก (รุ่นกวักเงิน) ถือเป็นวัตถุมงคลรุ่นแรกที่ มีประสบการณ์มาก จนหลวงพ่อแนม เป็นที่รู้จักกันใน นครสวรรค์ และจังหวัดใกล้เคียง อย่างกว้างขวาง

6. mu_ham13

เหรียญหันข้างหลังยันต์ หลวงพ่อแนม รุ่นแรกอีกหนึ่ง วัตถุมงคล ที่มีประสบการณ์สูงมาก ครับ.....

7. mu_ham13

พระสมเด็จจอมทอง หลวงพ่อแนม วัดเขาหน่อ นครสวรรค์ เป็นสมเด็จรุ่นแรกของท่าน หลวงพ่อเคยพูดไว่ว่า พระสมเด็จรุ่นนี้ดีมากนะ พกติดตัวแล้วจะดีมาก หลวงพ่อปลุกเสกนาน พระสมเด็จรุ่นี้จึงมีประสบการณ์สูงมากในการเดินทาง

8. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    หลวงพ่อแนมท่านเป็นพระอริยะสงฆ์ที่ชาวจ. นครสวรรค์และจ.ใกล้เคียง ให้ความเคารพนับถือ ด้วยความมีเมตตา และผู้ที่ได้รับวัตถุมงคลที่ได้รับมาจากหลวงพ่อ ต่างบอกเล่าเรื่องราวประสบการณ์ต่างๆ ในด้านโชคลาภ แคล้วคลาด เมตตาต่างๆ

9. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จเนื้อว่าน สีน้ำตาล ที่ออกพร้อมรูปหล่อปั๊มกวักเงิน มีพุทธคุณด้านใด

มีประสบการณ์พอจะเล่าให้ฟังไหมครับ

10. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อแนมครับ
    พระเครื่องหลวงพ่อพอมีเก็บไว้บ้างครับ ไม่เยอะ ได้ยินว่ามีประสบการณ์มานานแล้วครับ

11. mu_ham13

ขอบคุณ พี่ๆทุกๆท่าน ครับ ที่เข้ามาเยี่ยมชม ;aa44

12. mu_ham13

เท่าที่ทราบนะครับ สำหรับวัตถุมงคล ของหลวงพ่อแนม วัดเขาหน่อ จะมีประสบการณ์ ในด้าน เมตตาค้าขาย แคล้วคลาด เดินทางปลอดภัย ครับ รบกวนพี่ ถ้ามีรูปโพสให้ชมบ้างนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า ครับ...thaxx

13. mu_ham13

เหรียญหลวงพ่อแนม รุ่นสอง ด้านหน้าพระพุทธ ด้านหลังรูปเหมือน หลวงพ่อแนม ครึ่งองค์ ครับ..

14. mu_ham13

เหรียญรุ่นสาม หลวงพ่อแนม วัดเขาหน่อ ด้านหน้าพระสิวลี ด้านหลัง เป็นรูปเหมือนหลวงพ่อครึ่งองค์ ครับ

15. mu_ham13

รูปเหมือนปั๊มรุ่นสอง (รุ่นแปลกใจ) หลวงพ่อแนม วัดเขาหน่อ ครับ..

16. mu_ham13

รูปเหมือนปั๊ม รุ่นสร้างศาลาการเปรียญ หลวงพ่อแนมวัดเขาหน่อ ครับ..

17. krit90

krit90 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    รูปหล่อรุ่นนี้ประสพการณ์สูงครับ

เมื่อประมาณ 3-4 ปีที่แล้วครับ ที่กำแพงเพชร มีมอเตอร์ไซด์รับจ้างถูกโจรหลอกเหมาให้ไปส่งที่บ้านบึงเสือเต้น คนร้ายมีด้วยกันสองคนครับ พอถึงทางเปลี่ยว(กลางวันนะครับ) มันลงจี้ชิงรถมอเตอร์ไซด์ มันถีบให้เจ้าของรถจนล้มลงกับพื้น แล้วพร้อมกับชักปืนเล็งไปที่เจ้าของรถพร้อมยิง เจ้าของรถเล่าให้ผมฟังว่าตอนนั้นที่เห็นคนร้ายเหนี่ยวไกปืนยิงนั้นเขานึกถึงพระที่ห้อยอยู่กับกระเป๋าเสือพร้อมใช้มือกำพระที่หน้าอกและนึกถึงพระ ตอนนั้นคิดว่าอย่างไงก็ตายครับ
    ปรากฏว่า เชะ เชะ ไม่ดังครับ มันขึ้นไกใหม่เพือนมันบอกว่ายิงแม่งเลย
    คนร้ายยิงครั้งที่ สองครับ เชะ เชะ เจ้าของรถมอเตอร์ไซด์รับจ้าง เห็นว่าปืนยิงไม่ดัง ก็ต่อสู้ครับ
    ถูกคนร้ายตีหน้าพัง หมดครับ ดูไม่ได้ครับมันสองรุ่มตีจนหน้าเละพร้อมกับเอารถหนีไปได้ก่อนจะหนีเจ้าของรถยังเอาก้อนหินขวางใส่มัน แต่ก็หนีได้ สุดท้ายมันโดยตำรวจ จับได้ครับ ถามเจ้าของรถที่เป็นคนรู้จักกัน เขาห้อยหลวงพ่อแนมรุ่นแปลกใจ ครับ ทำให้ต้องหามาบูชาครับ กว่าจะได้ก็นานหน่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2009
  18. mu_ham13

ขอบคุณครับพี่ krit90 ที่นำประสบการณ์ที่ทราบ มาเล่าสู่กันฟัง จริงๆแล้วยังมีอีกมากนะครับ แล้วผมจะทยอยนำมาเล่าให้ฟังบ้างครับ

19. mu_ham13

รูปเหมือนปั๊มรุ่น รวยไม่สิ้นสุด หลวงพ่อแนม วัดเขาหน่อ นครสวรรค์ ครับ

20. mu_ham13

เหรียญพิมพ์พระพุทธชินราช หลวงพ่อแนม ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้