หลักในการดูว่าใครเป็นคนดี - คนไม่ดี

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 16 พฤศจิกายน 2006.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    หลักในการดูว่าใครเป็นคนดี - คนไม่ดี
    <!-- Main -->
    [SIZE=-1]อสัตตบุรุษ คือ ผู้ที่ไม่น่าคบ นั้น ดูได้อย่างนี้

1. เปิดเผยความชั่วของผู้อื่น แม้ไม่มีคนถาม
    (คิดดูเอาว่าหากมีคนถามเขาจะเปิดเผยมากกว่านี้แค่ไหน)

2. มีคนถามถึงความดีของคนอื่น ก็ไม่ตอบ หรือหาทางไม่ตอบ
    (คิดดูว่า หากไม่ถาม เขาจะพูดสรรเสริญความดีของคนอื่นหรือไม่)

3. มีคนถามถึงความชั่วของตนเอง ก็ไม่ยอมตอบ
    (คิดดูว่า หากไม่ถาม เขาจะยอมพูดถึงความชั่วของตนไหม)

4. พูดโอ้อวดความดีของตน แม้ไม่ถูกถาม
    (คิดดูว่า หากถูกถาม จะยกหางตัวเองขนาดไหน)

สัตบุรุษ คือ ผู้ที่ควรคบ ให้ดูอย่างนี้ว่า

1. แม้มีคนถามถึงความชั่วของคนอื่น ก็ไม่ตอบหรือหลีกเลี่ยงไม่ตอบ
    (คิดดูว่า ถ้าไม่มีคนถาม เขาจะพูดหรือไม่)

2. แม้ไม่มีคนถามถึงความชั่วของตน ก็เปิดเผยให้ฟัง
    (คิดดูว่า ถ้ามีคนถาม เขาจะสารภาพมากแค่ไหน)

3. แม้ไม่มีคนถามถึงความดีของคนอื่น ก็พูดให้ฟัง
    (คิดดูว่า ถ้ามีคนถาม เขาจะสรรเสริญมากแค่ไหน)

4. แม้ถูกถามถึงความดีของตน ก็ไม่ตอบ หรือหลีกเลี่ยงที่จะตอบ
    (คิดดูว่าถ้าไม่ถาม เขาจะพูดจายกหางตัวเองหรือไม่)

More about related stuff ;

http://larndham.net/index.php?showtopic=22965&st=0

[/SIZE]

2. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    เอ่อ...
    เอาแบบนี้นะครับ

๑.มีเด็กอายุน้อยอยากมีเมีย(บอกว่าแฟนเป็นเมีย ผู้หญิงก็ดันชอบอีก(ไม่รู้ว่าเรียกตัวเองว่าเมียต่อหน้าเพื่อนกระมังผู้ชายละมัง) ผมก็สงสัยว่าผู้หญิงสมัยนี้มันเป็นอะไรของมันกัน...)
    ตูก็ต้องจับมันแยกละ... ขอให้เข้าใจผมด้วยนะครับ เพราะถ้าผู้ชายอย่างนี้เป็นพ่อผมว่ายังไงๆอยู่

๒.พวกที่ชอบพูดถึงความดี มันเชื่อไม่ค่อยได้หรอกครับ(บางคน) หลีสาวชัดๆ

๓.ถ้าเข้ามาถามผมก็ตอบนะครับ

๔.ตูไม่มีเพื่อนให้อ่ะ