หวิดผิดศีลข้อ2 อีกแล้ว

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย neomagic, 25 ตุลาคม 2005.

1. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ใจนึงไม่อยากเล่า อีกใจนึงก็อยากเล่า เลยคิดว่าเล่าดีกว่าเผื่อมีคนเข้าอ่านแล้ว มาสอนอะไรดีๆให้ผมครับ ผมก็เล่าเฉพาะเนื้อละกันครับเพื่อไม่ให้เสียเวลา

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวานนี้ วันอาทิตย์เป็นวันหยุด ผมนั่งสมาธินึกภาพพระ หลับบ้างตื่นบ้างไปจนเบื่อเลย เข้าเวปเกมคอมในพันทิพ. ก็เห็นเกม F.E.A.R ออกมา ซึ่งเครื่องคอมพิวเตอร์ของผมแรงเกินพอที่จะเล่น เกม 3 มิตินี้. ในใจก็ต่อสู้กันระหว่าง ดีกะชั่ว
    ใจดีก็กลัวศีลข้อ 2 ขาด อุตส่าประคองมาซักพักนึงแล้ว. แต่ตอนนั้นทั้งเบื่อและหน้ามืดมากๆแล้วล่ะครับ เลยอาศัยพี่ torrent เข้าไปโหลด F.E.A.R ระหว่างโหลดก็นั่งรอนอนรอ เป็น 11 ชม.เลยครับ ด้วยกิเลสที่เกาะกุมจิตใจจนชนะ. แต่ความดีก็ไม่ย่อท้อนะครับ ก็คิดว่าที่คนสร้างเค้าทำให้ไฟล์ใหญ่ตั้ง 4.2 Gigabyte นี่เค้าคงไม่อยากให้เราไปดูดของเค้ามาเล่นฟรีๆแน่ แต่ใจชั่วก็บอกให้ผม Ignore ความดีนี้ไปซะ คิดถึงกราฟฟิค และความมันส์ในเกมสิ น้ำลายผมก็หกออกมา. ก็ยังโหลดต่อไปเรื่อยๆ จนผมนอนหลับไป

ตื่นเช้ามาก็โหลดเสร็จ แต่ผมต้องไปทำงานก็เลยยังไม่ได้ แตกไฟล์และwrite ลงแผ่น DVD.

ตอนผมรอรถไฟ เพื่อไปทำงานก็เกิดการปะทะกันอีก ระหว่างความดีและความเลว.

ความดีบอกว่าไม่ให้ผมwriteลงDVD มันเป็นบาปกรรม กรรมมันจะเล่นงานได้ ไหนบอกว่าจะเอาพระนำหน้าและปฏิบัติตามคำสอนท่านไง ให้ผิดศีลข้อ 2เฉพาะเพื่อความอยู่รอดเลี้ยงตัว และผิดให้น้อยที่สุด.

กิเลส ไหนๆก็โหลดมาแล้ว ตั้ง 13 ชั่วโมงนะ อยากเล่นนักไม่ใช่เหรอเล่นๆไปเหอะ.

ความดี ยังไม่ผิดศีลนะ คุณยังไม่ได้แตกไฟล์ ยังไม่ได้ write ลงแผ่น DVD ก็เท่ากะว่าคุณยังไม่ผิดศีล ยังไม่สายไปนะ ถ้าจะกลับตัว

ในที่สุด วันนี้ทัพ ธรรมะ ก็ชนะใจครับ. ตกลงผมก็ไม่เล่น

ความดี เพื่อไม่ให้เป็นเชื้อกิเลส กลับถึงบ้านก็ลบไฟล์ที่โหลดมาซะนะ ลบแบบ Shift Delete ไปเลย ไม่ต้องไปเก็บไว้ใน Recycle Bin.

กิเลส โห อย่าลบเลย เสียดาย เดี๋ยวต้องโหลดใหม่นะ

แต่ตอนนี้ฝ่ายธรรมะมีกำลังกล้าแข็ง ผมก็ตัดสินใจล่ะครับว่าจะลบทิ้ง. เพราะถ้ามีแล้วเดี๋ยวทนไม่ได้ มันเหมือนมดใกล้น้ำตาล. ใครมันจะอดใจไหว

ความดี ใช้พระ ใช้ธรรมะ ศีล สมาธิ คานความชั่วเข้าไว้.

นอกจากตัดไม่เล่นเกมแล้วความดี ก็เสริมว่า
    ความดี ต่อไปอีก 1 เดือนข้างหน้า ได้มีโอกาสทำบุญแล้วนะ ต้องไปวัดทำบุญนะ ถึงเงินไม่มีก็ต้องไปนั่งสมาธินะ ไปอาศัยร่มโพธิ์ไทรของท่าน ไม่ให้ความชั่วมันเห็นตัว เหมือนเด็กตามหลังผู้ใหญ่หมามันจะได้ ไม่ลากเราไปกัด.

เรื่องเลวนี่อารมณ์มันหนักมากเรายังทำมันได้ รอไปตั้ง 11 ชม. ไม่ยอมหลับนอน ส่วนเรื่องดี นั่งสมาธิ ศึกษาธรรมะ เรากลับคิดว่าทำแล้วเสียเวลา ศึกษาธรรมะอาจจะยากไปสำหรับผม แต่สมาธินี่อารมณ์มันเบากว่าดูดเกมนะ เพราะไม่ต้องต่อสู้กะความดีที่เราเข้าข้างเป็นพวกของเขาอยู่ เนื่องจากเราทำตามความดี คำสอนสั่งของพระ ถึงจะเสียเวลาอย่างไร มันก็ไม่มากไปกว่าใจที่คิดและทำความชั่วไปหรอก เรานั่งสมาธิมันจะเสียเวลาสักเท่าไรกัน ถ้าเทียบกะว่าเมื่อวานนั่งรอใจจดใจจ่อ ดูดเกมทำชั่วไป 11 ชม.น่ะ

1 การไปวัด ทำสมาธิ เพื่อประกาศให้ความชั่ว รู้อย่างชัดเจนว่า เราจะอยู่ข้างความดี เราจะเป็นศัตรูกะความชั่ว
    เนื่องจากใจเรายังหยาบช้าอยู่ เราจะตีสนิทกะหลวงพ่อ หลวงพี่ ไม่ได้เดี๋ยวเผลอไปทำกริยาทราม.
    2 ทำสมาธิไม่ใช่เรื่องเสียเวลา แต่เพราะเราแพ้ใจตัวเองนอนหลับ ทำให้เราเสียเวลา
    แก้โดย 2.1 ถ้านั่งแล้วขี้เกียจและง่วงนอน เราต้องใช้เดินจงกลมเอา
    2.2 ถ้าไม่ง่วงก็จะนั่งสมาธินึกถึงภาพพระไป
    2.3 ถ้าจะนอนสมาธิก็เพราะพรุ่งนี้ต้องไปทำงาน ก็ให้เผลอหลับไปได้ ไม่ต้องไปทรมานสังขารตัวเอง

พอวันนี้ตอนก่อนกลับบ้าน
    กิเลส อยากเล่นเกมที่ดูดมาจังเลย มันคงสนุกมากเลยนะ มันเป็น Talk of the town ขณะนี้เลยนะ
    ความดี หลวงพ่อท่านสอนไว้ ว่าพระพุทธเจ้าว่าสิ่งไหนเป็นความดีให้ทำไปจนวันตาย สิ่งไหนเป็นความชั่วให้หลบหลีก(หลบหลังพระ) อายความชั่วกลัว กลัวมันจะเห็นตัว.
    ความดี คนทำเกมเค้าเสียเงิน เสียเวลาเท่าไรเพื่อสร้างเกมขึ้นมา ถ้าเราไปดูดเค้ามาเล่นฟรีๆ อย่างนี้เราก็เอาเปรียบเค้า ถ้าเด็กหนุ่ม คนทำงานซักล้านคนทำอย่างนี้ ก็เท่ากะว่าเค้าหมดทางทำกิน. เราทำอย่างนั้นไม่ได้ เราลูกพระจะทำอย่างนั้นไม่ได้ เกิดมาเพื่อหาแก้ว เจอแก้วแล้วต้องคว้าเอาไว้เกาะเอาไว้ อย่าปล่อยให้หลุดมือไป.

โอเคความดียังชนะอยู่
    พอผมถึงบ้าน
    ความดี ถึงบ้านแล้วสัญญากะพระไว้ว่าอย่างไร จะลบทิ้งใช่ไหม เปิดเครื่องคอมพิวเตอร์แล้วลบซะ
    ความเลว อย่าลบเลย เสียเวลาและกำลังใจ และความตั้งใจไปตั้ง 13 ชม.นะ จะดูดอีกก็ต้องมาเสียเวลาอีกนะ

ตัวผมเอง ก็บอกกะตัวเองว่า ไม่ดูดแล้ว เราจะเอาพระเป็นที่ยึดไว้
    แล้วก็ ต่อสู้ใจกะตัวเองพร้อมกินข้าวไป เปิดคอม และก็ตรงดิ่งไป Folder เกมF.E.A.R
    ความเลว อย่าลบ อย่าลบ น๊า เสียดายยย
    ตัวผมเอง กดปุ่มลบไปพร้อมด้วยความเสียดาย. อย่างมากอ๊า. ผมทำไปแล้วผมจะได้อะไรตอบแทนดีเนี่ย
    ความดี ก็คุณก็ไม่ลงอบายภูมิไง และคุณยังคงความดีนี้ได้ ต่อไปบอกไม่ได้เป็นความลับ แต่ไม่สำคัญกะคนอื่นครับ.

จริงๆ ยังมีวิธีแก้ปัญหาความเลวในใจของผมแต่กลัวยาวไป ถ้ามีคนชอบค่อยเขียนอีกกระทู้ครับ

สุดท้ายนี้ ผมขอกราบขอบพระคุณ คุณพระทุกองค์[​IMG] ที่คอยช่วยดึงผม ทัดทานผมไว้ ไม่ให้ผมถลำลงลึกไปในอบายภูมิอีกก้าวนึง และหมั่นสอนสั่งผม เพื่อว่าผมจะได้หมั่นสร้างความดีเพื่อความเป็นโสดาบันให้ได้ในชาตินี้ด้วยเถิด

2. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2005
  3. nanuu

nanuu Active Member

เอ่อ.. ไม่รู้เรื่องครับ มันบาปด้วยเหรอ การโหลดโปรแกรมอื่นๆ จาก torrent

ในเมื่อมีให้โหลดอยู่แล้ว

ศีลมันจะขาดตรงไหนครับ ผมไม่เข้าใจ

อ่ะ ไรท์ลง dvd

ก็ไม่ได้เอาไปขายซักหน่อย บาปเหรอ?

ถ้างั้น ผมขาย mp3 ผมก็บาปมากสิเนี่ย...

4. mayl8e

mayl8e Active Member

11 กันยายน 2005
    ผิดครับ ผิดลิขสิทธิเขา คนที่เอาtorrentมาให้อ่ะ เป็นเหมือนคนที่ขโมยเขามา(มือดี)แล้วเอามาลง ก็เหมือน เกม ต้มยำกุ้งนี้แหละ เขาก็โดนขโมยเหมือนกัน
    ยิ่งขายmp3ก็ยิ่งผิดลิขสิทธิเพลงเขามาก ถ้ามีคนมาตรวจสอบก็คงโดนเยอะเลยแหละ ศีลขอ2ผมเคยอ่านนิทานชาดก เรื่อง อะไรไม่รู้ครับเขาบอกว่า มีสมณะรูป1กำลังเดินตรงไปที่สระน้ำ แล้ว ได้กลิ่น ของดอกไม้ จึงเดินตามกลิ่นนั้นไป ต่อมาก็มีเทวดามาคอยกำชับสมณะว่า การที่ได้ดมกลิ่นที่มาจากดอกไม้ที่ไม่มีเจ้าของนั้นแค่นี้ก็ผิดศีลไปแล้ว จึงขอให้สมณะ มีความรู้สึกในการกระทำตนทุกเมื่อว่า ผิดศีลหรือไม่ทำดีแล้วหรือยัง