หอยทากก็จำศีลเป็นนะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ตุ๊โต้ง, 3 กุมภาพันธ์ 2011.

1. ตุ๊โต้ง

ตุ๊โต้ง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยดึงเปลือกหอยทากลงมาจากฝาผนังนึกว่าเค้า
    ตายแล้วเอาตะปูทิ่มที่เปลือกจนทะลุ แม่เห็น "แม่ตกใจทำอะไรน่ะโต้งหอยทากมันก็จำศีลเป็นนะลูก" ผมบอกแม่ ไปว่า ผมนึกว่ามันไม่มีตัวแล้วนึกหอยฯมันตายแล้ว จากนั้นพอผม ขึ้น ป.2 ผมก็เป็นโรคกระเพาะไปโรงเรียนไม่ได้1สัปดาห์
    ปวดท้องมากต้องนอนกินยาอยู่บ้าน ผมนึกถึงเจ้าหอยทากตัวนั้นขึ้นมาทันที
    อย่าไปทำมันนะครับพวกสัตว์จำศีลได้ แต่ที่ผมพลาดพลั้งไปเพราะไม่รู้