หากภัยพิบัติมาจริง เราก็จะได้พบกับพระยาธรรมิกราชแล้วซิ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ณ เขาควง, 14 ธันวาคม 2011.

1. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ผมก็คิดงั้นแหละครับ

ลักษณะการเกิดผมจะตรงกับคำทำนาย ในกระทู้ พระยาจักรพรรดิราช
    แต่ก็มีคำทำนายบางส่วน ในคำทำนายของพระธรรมิิกราชที่ตรงกับผมเหมือนกันครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมรู้ตัวว่าไม่ใช่พระธรรมิกราช หรืออย่างน้อยก็ยังไม่ใช่ เพราะไม่สามารถปฏิบัติลงไปให้รู้ลึกถึงระดับจิตได้

รู้ธรรมแค่เกินคนธรรมดาทั่วไปอยู่นิดหน่อยเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2018
  2. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    ลองปฏิบัติกรรมฐานที่ใช้สมาธิด้วยเช่น โพชฌงค์ 7 ดูนะครับ เพราะท่านฝึกสติเป็นส่วนใหญ่จึงอ่อนด้านสมาธิกระมังครับ โดยลองหายใจเข้าลึกๆและกลั้นหายใจสักระยะจะเกิดความรู้สึกตัวขึ้นในขณะที่กลั้นหายใจ คงความรู้สึกตัวไว้ และค่อยๆหายใจออก ขณะที่เกิดความรู้สึกตัว ก็ให้เร่งความรู้สึกตัวให้ทั่วตัวและทั้งตัว โดยจำความรู้สึกตอนเกิดความรู้สึกตัวไว้ พอกำหนดได้เลยโดยไม่ต้องใช้ลมหายใจแล้วก็ค่อยกำหนดให้ทั้งตัวพร้อมกัน และฝึกเร่งความรู้สึกตัวขึ้น ให้แน่นทั้งตัวนะครับ นี่คือกายเวทนา(กายความรู้สึก)ครับ หากทำได้แล้วก็และแช่สภาวะความรู้สึกตัวที่แน่นที่สุดได้จนอยู่กับมันได้ จะเกิดสภาวะอยู่อย่างนี้ก็อยู่ได้ และเมื่อเข้าสภาวะนี้ไปก็จะเกิดสภาวะปิติขึ้นให้ย้ายไปเป็นปิติ และจากปิติก็เป็นสุข นี่คือการเดินฌานของ โพชฌงค์7 ที่มีทั้งสติ(ความรู้สึกตัว) สมาธิ(จดจ่อกับกาย)

3. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
    ที่จริงผมพยายามทำสมาธิแบบสมถะอยู่เหมือนกัน แต่ผมน่าจะมีปัญหาตรงที่เป็นคนที่มีอารมณ์อ่อนไหวง่ายแหละครับ

ฟุ้งซ่าน ไม่สงบ มีปัญหาทางอารมณ์เลยทำให้นั่งสมาธิไม่ได้ครับ และไม่รู้เหมือนกันว่าจะสามารถนั่งสมาธิได้เมื่อไร เพราะไม่เคยเข้าใจและเข้าถึงสมถะสมาธิที่ถูกต้องเลย และอาจจะทำไม่ได้ไปทั้งชีวิตเลยก็ได้ ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะหัวพิการที่มีรูปศรีษะผิดปกติมาตั้งแต่เกิดหรือเป็นเพราะมีปัญหาทางจิตหรือเปล่าล่ะนะครับ แต่ยังไงก็คงต้องฝึกไปเรื่อย ๆ ล่ะนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2018
  4. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    ความเพียรมาแล้วย่อมมีโอกาสแน่นอนครับอยู่ที่ช้าหรือเร็วเท่านั้นแหละครับ

5. ดาราแฟร์

ดาราแฟร์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ก็น่าสนใจครับ...อัพเดทและดันกระทู้ครับ.

6. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สามร่มโพธิ์ศรี

ต่อไปจะมีพระจักรพรรดิเป็นผู้ปกครองโลก พระยาธรรมิกราชจะคล้ายพระสังฆราช และจะมีพระโพธิสัตว์อีกองค์หนึ่ง จะทำหน้าที่คล้ายกับนายกรัฐมนตรี ซึ่งสามร่มโพธิ์ศรีก็คือ สามโพธิสัตว์ที่ลงมาทำหน้าที่ดูแลพระพุทธศาสนานั่นเอง และก็มีเหล่าอัญญาสิทธิ์ บางคนก็อาจยังไม่รู้ตัวเอง ถึงเวลาแล้วก็คงจะได้เห็นว่าของจริงนั้นเป็นอย่างไร ซึ่งบางท่านจะมีชื่อเสียงในหมู่เทพ เทวดา นาค ครุฑ กุมภกัณฑ์ ฤาษี ดาบส ฯลฯ พวกเขาเหล่านั้นก็รอยุคพระยาธรรมิกราช แต่พวกมนุษย์ไม่รู้จัก เพราะท่านเหล่านี้จะอยู่อย่างเงียบ ๆ และลี้ลับ ครูบาอาจารย์ท่านเคยเปรย ๆ ให้ฟังว่า สำหรับผู้ทำบารมีเข้มข้นแล้วนั้น “ดังบ่ดี ดีบ่ดัง”

จากที่ครูบาอาจารย์ท่านเล่าสู่กันฟัง สิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้นี้ ไม่มีใครที่จะสามารถหลีกเลี่ยงได้ เพราะกรรมเป็นตัวกำหนดและยุคพระยาธรรมิกราช ก็เป็นพุทธประเพณี เป็นเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นในกึ่งกลางพุทธศาสนา ในยุคของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์

อัญญาสิทธิ์

ที่มา https://mekhong.wordpress.com/พุทธทำนาย-ภัยพิบัติของโ/

7. ดาราแฟร์

พุทธประเพณีของกึ่งพุทธกาล และ อริยประเพณี คือ ผล หลังกึ่งพุทธกาล.

8. ดาราแฟร์

ภัยพิบัติทางธรรมชาติ มาแล้วจริงๆ มาชำระล้างคนทำชั่ว ทำกรรมหนัก ออกจากโลกใบนี้.
    หลายๆประเทศกำลังเผชิญในหลายลีลากรรมกัน.
    อีกไม่นานเกินรอ คงถึงคิวของประเทศไทยเรา....

9. ดาราแฟร์

คนดีมีศีลครบ เตรียมพร้อมกบดานกันแล้วครับ...ฟ้ามืดดำต่ำลง จนไม่ปกติแล้วครับ.
    ใกล้ได้เวลาพบเจอพระยาธรรมในอนาคตอันใกล้นี้....

10. Fallenz

Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

ใกล้แล้วหรือคับ ? รอเป็นอาหารปลาด้วยคน :D

11. ดาราแฟร์

อ้าว...อาหารจระเข้ก็ได้ครับ น้ำมามาก จระเข้อาจจะมีมากเช่นกันครับ.:(

12. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

มาดูกวางที่นี้ก็ได้นะครับ

13. Fallenz

Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

:eek: น้องกวาง...

14. ดาราแฟร์

"จริงแต่ไม่จริง" ปริศนาประโยคนี้ น่าคิดครับ...สำหรับผู้เจริญธรรมขั้นสูงครับ...

15. ดาราแฟร์

ได้เวลาเกิดภัยพิบัติแล้วครับ...

16. ดาราแฟร์

ครับนิทานความคิดจากดาราแฟร์ครับ.
    ธรรมมิกราชจักรพรรดิ ผู้ปกครองทรงธรรม เกิดจากฆาราวาส ที่เป็น "อรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าจักรพรรดิ"
    อุบัติขึ้นได้ยากยิ่งกว่า"อรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า"
    นิทานนี้มีมานาน หลายกึ่งพุทธกาลติดต่อกันมาครับ.

17. somkid

somkid สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2018
    อย่างน้อยก็ได้อยู่ใน 70% เพื่อนเยอะดี ไปสร้างโลกใหม่ด้วยกัน 555

18. ดาราแฟร์

ครับร่วมกันสร้างบรรยากาศใหม่ในโลกใบนี้ให้ งดงามและบริสุทธิ์ ความบริสุทธิ์ที่เกิดมาจากใจคนครับ.

19. ดาราแฟร์

น้ำตาฟ้ารินหลั่งมา ชำระล้างจิตใจคน ให้สะอาดบริสุทธิ์
    ภัยพิบัติจากน้ำตาฟ้า มาเมื่อคืนที่นราธิวาส น้ำท่วมมาแน่นอน

20. ดาราแฟร์

เมื่อคืนน้ำตาฟ้ารินหลั่งมา พิกัดเดิมถิ่นทางใต้ของไทยเราครับผม.