ห่วงใยและดูแล

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย อ๋อเหรอ, 16 กรกฎาคม 2014.

1. philosophi

philosophi เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    หวัดดีค่ะ คุณตา.จำดิฉันพอได้ไหมคะ?อิๆ
    ปล.คิดถึงอยู่นะ กลับไทยยังอ่ะ?(f)

2. อ๋อเหรอ

อ๋อเหรอ สมาชิก

16 กรกฎาคม 2014
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=oZeWhAG950Q&feature=player_detailpage](พากย์นรก) 2 คน 2 คม ตอน ข้าวผัดหมู - YouTube[/ame]

3. อ๋อเหรอ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=OdfzRULsEZk&feature=player_detailpage]300 ขุนศึกพันธุ์สะท้านโลก กูไม่กินปลาร้า - YouTube[/ame]

4. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

5. ล้อเล่น

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=rSWiRsD65RE]อสงไขย หญิง ธิติกานต์ - YouTube[/ame]

6. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    เรื่องตลก
    ตลกเพราะการโกหกการหลอกลวง การแต่งเรื่องราวให้ดูตลก
    ตลกเพราะได้แกล้ง
    ตลกเพราะเก้อเขิน
    ตลกเพราะหัวเราะเยาะผู้อื่น
    ตลกเพราะความยียวน พอถูกคนด่า คนโกรธ ได้แล้วหัวเราะชอบอกชอบใจ
    ตลกเพราะเห็นความผิดพลาดของผู้อื่น
    ตลกเพราะคำด่าต่างๆ
    ตลกจากการได้ประชดประชัน เหน็บแนม เสียดสี นินทา
    ตลกเพราะหลงอำนาจ พอได้ชนะเขา ทำตัวเก่งกว่าเขาก็หัวเราะชอบอกชอบใจ
    ตลกเพราะเห็นความน่ารักน่าชัง เห็นความน่าเอ็นดู
    ตลกเพราะอาฆาตพยาบาทด้วยความสะใจที่เห็นคนที่ไม่ชอบไปในทางไม่ดี แอบหัวเราะอะคิอะคิ อยู่เบื้องหลัง
    ตลกเพราะ การกระทำทาง กาย วาจา ใจ นี่ดูแปลกๆ แนวดีไม่เหมือนใคร ดูซับซ้อนดี
    ตลกเพราะชอบสัมผัสทางการรับรู้ต่างๆในร่างกายเหล่านั้นว่าเป็นเรื่องตลก
    ตลกเพราะความไม่รู้ไม่เข้าใจตลกแบบกลบเกลื่อน
    ตลกเพราะคล้อยตามคนอื่น เห็นคนอื่นหัวเราะเราก็เนียนเลย
    ตลกแบบไม่มีเหตุผล ยืน เดิน นั่ง นอน อยู่ดีๆก็ขำขึ้นมาซะอย่างนั้น ไม่รู้สาเหตุมาจากไหน อารมดีเรื่องอะไรไม่รู้ รู้แต่ว่าอารมดี
    ตลกเพราะเห็นคนที่รักที่ชอบใจเพื่อนสนิทมิตรสหาย แบบเจอหน้ากันก็ยิ้มกว้างเลย
    ตลกเพราะยินดีกับความสุขของคนอื่นๆ
    ตลกเพราะดูดกัญชา หรือ เสพสิ่งเสพติดมึนเมาต่างๆ พอสติสัมปชัญญะ ต่างๆไม่ค่อยมีก็ขำกันง่ายๆ
    ตลกเพราะ ติดชม พอมีคนมาชม มายอ มาเอาใจก็ยิ้มหัวเราะชอบใจราวๆกะได้อยู่บนสวรรย่อมๆ
    ตลกเพราะเรื่อง รักๆกามๆ พอพูดเรื่องทำนองนี้แล้วหัวเราะยิ้มชอบใจ
    ตลกเพราะเรื่องชั่วๆ มันได้อารมแบบถึงใจจริงๆ เรื่องดีๆพอฟังแล้วมันจะหลับ
    พอพูดเรื่องชั่วๆขึ้นมาเท่านั้นหละ ขำกร๊ากกกกกกกกกกก แบบว่ามันใช่เลย หึหึ
    ตลกเพราะความภาคภูมิใจของตนเองและของคนอื่นๆเวลาได้แก้ไขและทำดีต่างๆ เรื่องชั่วๆไม่ยินดีขี้เกียจจะฟัง
    พอพูดเรื่องดีๆเท่านั้นหละ ยิ้มหัวเราะชอบอกชอบใจ
    ตลกเพราะโดนจั๊กกะจี๊ อะจิ๊ก อะจิ๊ก
    ตลกเมื่อเวลาได้เจอของกินฟรี ไม่ว่าจะเลี้ยงอะไรก็มาเถอะ ตลกไว้ก่อน ฮ่าๆๆ

7. พงษ์สนั่น

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=rxf-TVQM82U]Love บ้าบอ คุณหมอ Hiso - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=qsXLGKNpyXc&list=UU0CINjpHV22HXwjldyCTPgw]สอนอ..รอรัก - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=rQg6WRvKNNQ&list=UU0CINjpHV22HXwjldyCTPgw]Off & Oil The Movie (เสียงพันธมิตร) - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=DD5wAs0EeUY&list=UU0CINjpHV22HXwjldyCTPgw]รัก จุง เบย (ตี้ กวาง The Comedy Love) - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=6K8Ajo0uUAE]BananaMaxTV-นี่ไม่ใช่เรื่องตลก(พากย์โดยMr Bryan) - YouTube[/ame]

8. ล้อเล่น

ขออนุญาต นะค่ะ ชอบแบบนี้อ่ะค่ะ 55555555555555

9. พงษ์สนั่น

ตามสบายครับ ไม่จำเป็นต้องขออนุญาต
    แต่ดูจากชื่อแล้ว ไม่ค่อยจะน่าเชื่อเลยนะครับ 55

10. ล้อเล่น

แต่จริงใจไม่จิงโจ้ เชื่อได้ๆค่ะ ล้อเล่นไม่ได้ล้อเลียนนี่นา

11. ล้อเล่น

ล้อ เล่น ได้แชร์ สถานะ ของ Sirisak Love King

เพื่อนๆลองอ่านดูนะ เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่ใครบ้าง เรื่องผักแก้มะเร็ง

ผักจิงจูฉ่าย แก้มะเร็ง ได้จริงหรือ? ผม..นิกกี้ อิทธิเกษม KU37 อดีตนายกสมาคมม.เกษตรฯแห่งอเมริกา จะขอเล่าประสบการณ์ที่เคยสัมผัสมากับตัวเองเมื่อปี 2007 เพื่อเป็นcaseตัวอย่างและเป็นทางออกให้กับผู้ป่วยโรคมะเร็งทั้งหลาย

ผมมีร้านอาหารอยู่ในเขตN.Hollywood วันหนึ่งกลางปี2007 ผมได้มีโอกาสเจอลูกศิษย์เก่าที่เคยมาเรียนแจกไพ่ที่ร้าน ถามทุกข์สุขกันไปมา ถึงได้รู้ว่าเขาเคยเป็นมะเร็งที่คอ 1 ครั้ง,มะเร็งที่ต่อมลูกหมาก 1 ครั้ง ปัจจุบันหายเป็นปลิดทิ้ง รวมทั้งพี่น้องญาติอีก8คนที่เป็นมะเร็งภายในเวลา5ปี ทุกคนหายหมด ผมจึงเกิดความกระตือรือร้นที่จะถามว่า มีวิธีรักษากันอย่างไร?

วันนั้นคุณแม่เขามาด้วยจึงอธิบายให้ฟังว่า "ฉันมีต้นจิงจูฉ่าย
    อยู่ในสวนหลังบ้านเยอะ ปกติก็จะใส่ในแกงจืดให้ลูกๆกินเป็นประจำ เพราะคนจีนบอกต่อๆกันมาถึงสรรพคุณช่วยฟอกเลือดและขับสารพิษออกจากร่างกายทำให้ลูกๆไม่ค่อยเป็นอะไร วันหนึ่งลูกฉันไปตรวจหมอกลับมา บอกว่าเป็นมะเร็ง อีก2เดือนต้องไปฉายแสง จึงลองเอาจิงจูฉ่าย1กำมือมาตำ จะได้น้ำออกมาแก้ว(เล็ก)หนึ่ง ให้เขากินตอนเช้าทุกวัน 2เดือนถัดมาไปตรวจ หมอถามไปทำอะไรมา ทุกอย่างปกติหมด มะเร็งได้หายไปแล้ว"

หลังจากคุยกันพักหนึ่ง ผมก็ได้ข้อสรุปออกมาว่า คน8คนเป็นมะเร็งในที่ต่างกัน กินน้ำจิงจูฉ่าย 2-3เดือน ทุกคนหายหมด(ไม่มีใครต้องทำคีโมเลย) ผมจึงเกิดความเชื่อถือขึ้นมาระดับหนึ่ง

ก่อนหน้านั้น พี่สะใภ้ผม2คน(ปี2006) เป็นมะเร็งที่เต้านม,มดลูก คนหนึ่งต้องทำคีโม ใช้วิธี"นั่งสมาธิ"ทุกวัน 8เดือน หายเป็นปกติ

ต่อมาผมได้ต้นจิงจูฉ่าย
    1ต้น จากคุณแม่ของลูกศิษย์ จึงรีบนำมาเพาะขยาย ปลายปี2008 ผมได้รู้ว่าแม่ค้าที่เช่าที่ในร้านผมคนหนึ่งเป็นมะเร็งเต้านมขั้น3 หน้าคล้ำ เดินตัวแข็งแล้ว ผมรีบเชิญมานั่งคุยเล่าเรื่องจิงจูฉ่ายให้ฟังและเรื่องพี่สะใภ้นั่งสมาธิ ก็เลยแนะนำให้ทำ2อย่างควบคู่กันไป เชื่อไหมว่า 3 เดือนถัดไป หายเป็นปลิดทิ้ง (ผมให้เขาไปเพียง1ต้นไปปลูกและ เด็ดใบทานเลยวันละ1ใบ เพราะมีน้อย ก็ยังได้ผล)

ปี2009 ผมมีต้นจิงจูฉ่ายมากขึ้นและแจกจ่ายให้กับคนรู้จักหลายคน ซึ่งกำลังอยู่ในระหว่าง3เดือน ทุกคนอาการดีขึ้นหมด ถ้าเราอยากช่วยผู้ที่เรารักและห่วงใยซึ่งกำลังเผชิญกับโรคร้ายนี้ ผมแนะนำวิธีนี้ ถ้าคุณต้องทำคีโมก็ทำไป กินใบจิงจูฉ่ายและนั่งสมาธิ ผมว่าคุณมีโอกาสหาย

ผมพยายามหาข้อมูลเพิ่มเติม พบว่าผักชนิดนี้ แพทย์จีนโบราณเรียกว่า"ยาเย็น"เป็น"หยิน"ช่วยฟอกเลือด,ขับสารพิษ..ฆ่าเชื้อไวรัสทุกชนิด..เพื่อนku37คนหนึ่งลองให้ลูกกิน เนื้องอกที่คอก็ยุบลง

เนื่องจากที่LA.เรามีน้อยมาก ถ้าเกิดใครต้องการมากๆ(จริงๆต้องทานวันละ1กำ)ลองคุยกับคุณน้อยที่สวนคุณน้อย จ.เชียงใหม่ ตลาดกลาง,ขายต้นไม้,ไม้ดอก,ไม้ประดับ,อุปกรณ์ตกแต่งสวน,อุปกรณ์การเกษตร,สินค้าการเกษตร,งานฝ เขาขายกก.ละ 35 บาท

ใครเป็นมะเร็งลองดูซิครับ ทานแล้วยังไงก็ไม่มีผลข้างเคียง แต่ คุณมีโอกาส
    สมาคมนิสิตเก่ามหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์แห่งสหรัฐอเมริกา

12. อ๋อเหรอ

คุณเล่นก็มีสาระเหมือนกันนะค่ะ

13. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ อยากได้คนห่วงใยและดูแล เลยมาหาที่นี่มีมั้ยค้า

14. บุษบรรณ

เจ้าของบ้านร้างลาไม่มารับ
    เรามาจับกลอนประตูดูเขย่า
    บ้านเปิดอยู่รู้ไหมใคร่ย่องเบา
    มานั่งเฝ้าอยู่รอชักท้อใจ

15. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014

ย่องเสียเบาใครเล่าจะไปรู้ .. ส่วนประตูที่ไม่ได้ลงกลอนไว้
    เพราะจงใจต้อนรับแขกทั่วไป .. ไหนๆ เข้าแล้วโปรดช่วยเฝ้าด้วยหนา (อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2014
  16. บุษบรรณ

เย้ยบ้านใครม่ายรู้ดูแปลกแปลก
    ใยให้แขกแจกลูกยอพอผสม
    วานช่วยเฝ้าแทนเจ้าราวชื่นชม
    มะมายลโฉมหน่อยพลอยรู้คน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2014
  17. ล้อเล่น

เจ้าของห้องคงติด
    แขกสนิทเข้ามาได้
    หาได้คิดย่องเบาไป
    อ๋อเหรอไซร้ใจแสนดี

18. ล้อเล่น

คงต้องร่วมประสาน
    รอคงนานทักกันก่อน
    (-*-)ไม่เกี่ยงงอน
    ให้อาทรเรียกอย่างไร...555555

19. ล้อเล่น

อาจยังติดงานอยู่
    ย่องมาดูเห็นเงียบเฉย
    งั้นแขกคุยกันเลย
    รอเฉลยคงโผล่มา........555555

20. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    บังเอิญผ่านมา
    เทียบท่าหน้าบ้าน
    ยินเสียงกล่าวขาน
    เจ้าบ้านไม่อยู่
    ฝากเสียงเอาไว้
    บอกใครไม่รู้
    ซุกซนน่าดู
    ดูว่าเป็นใคร

กลอน ๔

ไปแระ....หุ หุ