เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงพ่อยามสายๆ ครับ
    ซำบายดียา่มยากนิดหน่อย
    แวะมาแต่เช้าแระ ลืมดู แอร์หมดอายุ:cool:

2. huyakorn

huyakorn เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    พระกริ่งใหญ่ หลวงพ่อเกษม เขมโก

รุ่นพิเศษของพ่อครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามิ

ตอนนี้อยู่ในช่วงนอนแต่ตื่นมาก็อดเ้ข้ามาไหว้หลวงพ่อและสวัสดีทุกๆท่านด้วย ทำงานกลางคืนก็ดีเหมือนกัน รถไม่ติด ขับออกจากแปดริ้ว สองทุ่มกว่าๆ ชั่่วโมงเดียวก็ถึงเจริญกรุงแล้ว ช่วงนี้ต้องประจำเป็นมนุษย์ค้างคาว ชั่วคราวก่อน แต่ดูท่าจะเป็นเดือน 2 เดือน เพราะเป็นห้องจัดเลี้ยงงานแต่งประจำ รร ทำได้ไม่เต็มที่

ดีใจกับพี่อ้วนด้วยครับ เก็บเืผื่อผมด้วยว่างๆ จะแวะไปรับครับ อิๆ

4. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญกษาปน์ทรงระฆัง หลวงพ่อเกษม เขมโก สร้างปี พ.ศ. 2536 กองกษาปน์กระทรวงการคลัง สร้างถวายหลวงพ่อ โดยสร้างจากบล็อคพิมพ์ของกองกษาปน์เอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      73.9 KB
      เปิดดู:
      593
  5. huyakorn

ขอบคุณครับ.. พระเครื่องหลวงพ่อเกษมที่บ้านจะเยอะมาก พ่อเป็นลูกศิษย์ท่าน อาหารก้นบาตรท่านสมัยก่อนพ่อเอามาให้กินบ่อยๆ เพราะสมัยก่อนพ่อเป็นช่างเครื่องใหญ่ บ.เดินอากาศไทย ไปเช้า เย็นกลับตลอด ตอนนี้ 80 กว่าแล้ว

6. pp2

pp2 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010

7. pp2

จะลบทำไงครับ............

8. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:

แต่ละหมัดที่พี่ต่อย (โพสกระทู้) ไม่ธรรมดาแล้วล่ะครับ สายตรง+คลังหลวงพ่อเกษม คงต้องมีเรื่องราว เรื่องเล่าเกี่ยวกับประสบการณ์ จากคุณพ่อแน่เลย
    ผมคนนึ่งครับรอรับฟังอยู่ ขอบคุณไว่ล่วงหน้าเลยก็แล้วกันนะครับ

9. huyakorn

พ่อผมเป็นลูกศิษย์ท่านตั้งแต่หนุ่มๆ ตอนนั้นทำงานเป็นช่างใหญ่ (ซ่อมเครื่องบิน) อยู่ที่บริษัท เดินอากาศไทย จำกัด ตรงถนนหลานหลวง (ตึกการบินไทยในปัจจุบัน) พ่อเล่าว่าเข้าป่าช้าไปนั่งสมาธิกับท่านหลายครั้ง อยู่กรุงเทพฯไปลำปางเกือบทุกสัปดาห์ บินไปเช้า เย็นก็กลับ มีบางครั้งที่นอนค้างคืน เรียกว่าพอว่างจากงานก็ไปนมัสกรานท่านที่วัดเลย

สมัยก่อนตอนผมเด็กๆ (ตอนนี้ 50 กว่าแล้ว) ผมจะรู้จักพระอยู่ไม่กี่องค์ อันดับหนึ่งก็คือ "หลวงพ่อเกษม" นี่ล่ะครับ ลองลงมาก็เป็นหลวงพ่อทองคำวัดไตรมิตร เพราะเมื่อก่อนบ้านผมอยู่แถวนั้น ที่บ้านรู้จักตั้งแต่ท่านเจ้าอาวาส และท่านเจ้าคุณหลายองค์ ตอนที่พ่อ-แม่ผมแต่งงาน ท่านเจ้าอาวาสยังให้ "หลวงพ่อทองคำ" เนื้อทองคำเป็นของรับไหว้พ่อกับแม่มา (รูปประจำตัวผมตอนนี้) พ่อบอกว่ามีอยู่แค่ 3 องค์ เพราะนำผงทองคำบนพระเกศของหลวงพ่อทองคำมาทำ ซึ่งมีอยู่น้อยหล่อพระได้แค่ 3 องค์ เท่านั้น ถวายพระเจ้าอยู่หัว 1 องค์ ให้จอมพล ป. พิบูลย์สงคราม 1 องค์ องค์ที่ 3 อยู่ที่ผม เนื่องจากผมเป็นลูกคนโตก็เลยได้รับมาครับ ส่วนองค์ที่ 3 ก็หลวงพ่อโสธร

ตอนเด็กๆเคยได้ยินลุงเล่าให้ฟังว่า พี่ผม (ลูกของลุง) ปีนตู้กระจกจะเอาของบนตู้ ตู้รับน้ำหนักไม่ไหวล้มทับพี่ชาย กระจกแตกหมด แต่ลูกลุงไม่มีรอยขีดข่วนแม้แต่นิดเดียว ลุงบอกว่าสงสัยแขวนพระหลวงพ่อเกษม เลยแคล้วคลาดไม่ได้รับบาดเจ็บ (ไม่รู้ว่าแขวนพระรุ่นไหน)

วันหลังจะมาเล่าต่อนะครับ..

10. เคน นิติ

เคน นิติ Active Member

18 กันยายน 2012
    ยินดีด้วยครับ ขอให้หลวงปู่ทวด หลวงพ่อเกษม คุ้มครองคุณchanakrap ครับ

11. pp2

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pp2 [​IMG]
    จะลบทำไงครับ............
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    โดยปรกติจะลบได้ครับ แต่มีการแจ้งไว้ว่า เนื่องจากมีปัญหาตอนช่วงเปลี่ยนแปลง server ทำให้ยกเลิกการลบโดยชั่วคราว (ทำให้ปุ่มลบหายไป) ไม่รู้จะเป็นปรกติอีกเมื่อใด ดังนั้นในช่วงนี้ต้องระมัดระวังในการ post แต่ที่จริงก็สามารถแก้ไขได้ โดยการพิมพ์ ********* เพื่อบอกให้รู้ว่าต้องการลบ แต่ยังลบไม่ได้ครับ...

ครับ ขอบคุณมากครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

12. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่เกษมยามบ่ายครับ

สวัสดีครับพี่ป๋อง กำลังคิดถึงอยู่เลยว่าหายไปไหน^^

13. gentoo

สวัสดีครับ คุณ motana2008 ครับ ช่่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าครับ รอฟังเรื่องเล่าจากคุณhuyakorn ครับ

14. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    บาตรน้ำมนต์ สวยและดูขลังมากครับ

15. KamMWaR

KamMWaR Active Member

11 กันยายน 2011
    กราบหลวงพ่อเกษมครับ สังฆังนะมามิ

ไม่ได้เข้ามานานเลย สวัสดีพี่ๆน้องทุกท่านด้วยนะครับ^^

16. gentoo

แจกฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย สำหรับท่านใดที่ต้องการเหรียญนี้จำนวน 1 เหรียญครับ
    กติกา : ท่านใดต้องการร่วมสนุกรายการนี้ ให้เขียนประสบการณ์เกี่ยวกับพระหลวงพ่อเกษมที่ท่านประสบลงในกระทู้นี้ครับ หมดเขตวันจันทร์ที่ 15 ตุลาคม 2555 เวลา 05:00 น. ครับ

ปล.หากมีผู้สนใจมากกว่า1ท่านผมขออนุญาตจับฉลากครับ
    :boo::boo::boo:

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์ไม่มีน่าซิครับพี่ แหะๆๆๆ........

ถ้างั้นขอเป็นผู้ชมที่ดีละกัน อิอิอิ

18. gentoo

เรื่องเก่ามาเล่าใหม่ครับ
    มีลูกศิษย์หลวงปู่ดู่วัดสะแกกับเพื่อนต้องการไปไหวหลวงปู่เกษม ที่จังหวัดลำปาง หลวงพ่อดู่บอกว่าให้ไปจริงๆ อย่าไปลอง ไปขอพรท่าน ท่านเป็นอรหันต์ พอไปถึงลำปางลูกศิษย์ของหลวงปู่ดูกับเพื่อนๆรวม4คนได้เข้าไปไหว้หลวงปู่พร้อมกับคนอื่นๆประมาณ30กว่าคน เป็นสิ่งที่อัศจรรย์ใจนักที่หลวงปู่เกษมถามขึ้นมาว่า สี่คนนี้มาจากไหน แล้วท่านก็มองหน้าศิษย์หลวงปู่ดู่ ศิษย์หลวงปู่ดู่บอกว่ามาจากอยุธยา หลวงปู่เกษมจึงพูดขึ้นว่า พวกที่มาจากอยุธยา ให้เข้ามาข้างในไหว้พระ นอกนั้นหมดธุระกลับกันไป เป็นไปได้อย่างไรที่หลวงปู่เกษมรู้ว่ามากันสี่คน ขนาดนั่งห่างๆกันเมื่อได้เข้าไปแล้ว วันนั้นหลวงปู่เกษมคุยเสียงดังมาก ท่านบอกว่า พวกอยุธยามากัน4คน ให้ขนมปังคนละ9อัน ตะกรุดก้านธูปคนละ1ดอก
    ปรากฎว่าเลขท้ายรางวัลที่หนึ่งงวดนั้นออก 149 จะเห็นได้ว่าหลวงปู่เกษมมีญาณในอนาคต คือ อนาคตังสญาณ รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้น เพราะแม้แต่กิเลสที่เป็นเสี้ยนหนามหัวใจ ที่ร้ายยิ่งกว่าเสือท่านยังกำจัดได้ แล้วอะไรเล่าจะปิดบังท่านได้ หลวงพ่อท่านเมตตา ต้องการโปรดให้ทราบว่าของสิ่งนั้นมีจริง ไม่เหลือวิสัยของพระอรหันต์จะรอบรู้
    หลวงปู่ดู่บอกว่าพอศิษย์มาหา หลวงพ่อนึกในใจว่า จะมีศิษย์จากอยุธยาต้องการไปนมัสการหลวงปู่เกษม ขอให้ท่านช่วยรับรองด้วย ข้าก็นึกๆเอาเท่านั้นแหละ สิ่งเหล่านี้แสดงถึงโทรจิต ที่ท่านปฎิบัติถึงจุดแล้ว สามารถกระทำได้

19. gentoo

เมื่อหลวงพ่อเกษม เขมโก บรรลุอรหัตตผล!!!

1.ถาม-อะไรเล่าหนักที่สุดในโลก?

ตอบ-ขันธ์ 5(รูป-เวทนา-สัญญา-สังขาร-วิญญาณ =กาย+จิต)

2.ถาม-ความหลุดพ้น หรือความพ้นทุกข์สิ้นเชิง เป็นอะไร อย่างไร?

ตอบ-เป็นคุณธรรมภายใน ที่ผู้เข้าถึงเท่านั้นจักรู้และเข้าใจ ด้วยเป็นสิ่งที่เรียกว่า"ปัจจัตตัง"-คือ รู้ได้เฉพาะตน ผู้อื่นที่ยังไม่หลุดพ้น ยังเข้าไม่ถึงธรรมนั้น หารู้หาเข้าใจได้ไม่!!!

3.ถาม-พระอรหันต์ คือ ใคร เป็นอย่างไร?

ตอบ-เป็นผู้หลุดพ้น เป็นผู้พ้นทุกข์ พ้นโลก เป็นผู้ข้ามห้วงน้ำ คือ โอฆะ เพราะ"ละอาสวะ 4" มีกามาสวะ(กาม)-ภวาสวะ(ภพ)-ทิฏฐาสวะ(ความเห็นผิด)-และอวิชชาสวะ(ความไม่รู้หรือไม่รู้จริง) เสียได้ จึงไม่ต้องมาวนเวียนว่ายวกวนอยู่ในสงสารสาครอีกต่อไป ดำรงชีวิตอยู่เหนือโลก มีจิตอิสระปลอดโปร่ง ไม่หมกมุ่น พัวพันหรือติดข้องอยู่ในกามคุณทั้งหลาย บริสุทธิ์หลุดพ้น เพราะลุถึงประโยชน์ตนแล้ว ภาระหน้าที่ต่อไม่มีอีก มีแต่หน้าที่จะต้องช่วยเหลือผู้อื่นต่อไป ตราบลมหายใจยังมีอยู่.....

20. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีน้อมรับครับพี่บ๊อบ อยากเจอพี่พี่ด้วยเช่นกันครับ :cool:

ตะกรุดก้านธูป จ๋า 5555

กราบหลวงปู่เกษม ด้วยเศรียรเกล้า
    สังฆะรูปังวันทามิหัง สังฆังนะมามิ