ห้องสมุด ว่าน ตอน "ตะลุยดงว่าน"

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Samy, 30 เมษายน 2006.

1. ผู้เฒ่าเทียนซาน เป็นที่รู้จักกันดี

ดอกรักซ้อน

รักซ้อนดอกขาว ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      52.1 KB
      เปิดดู:
      157
  2. narongsakk เป็นที่รู้จักกันดี

มีใครมีดอกรักซ้อนสีม่วงไหมครับ

อยากได้ครับ เสนอราคามาที่ 081 7354243

วันนี้เอาดอกว่านพญาดาบหัก แบบขมิ้นมาให้ดู

ขนาดไฟล์:
      103.9 KB
      เปิดดู:
      152
  3. KON-TINGPRA Active Member

วันนี้ดีใจจังครับ ได้ปลูกว่านตามตำราหลายต้น( วันอังคาร เดือน 6 ) วันหลัง จะลงรูปให้ดูครับ ชาวว่านช่วงนี้คงมีความสุขนะครับ เพราะว่านที่ปลูกเริ่มแตกหน่อให้ได้ลุ้นกันบ้างแล้ว ส่วนบางต้นก็มีดอกให้เห็นบ้างแล้ว พี่ณรงค์ศักดิ์และผู้เฒ่าเทียนซานครับ ลงรูปให้ดูเยอะๆนะครับ จะขอศึกษาเป็นแนวทางครับ

4. เด็กวัดถ้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามนะครับว่า รักซ้อนกับ ดอกรักที่นำมาร้อยมาลัยอันเดียวกันหรือปล่าวครับ
    และต้นขันหมากกับต้นเขียวหมื่นปีใช่อันเดี่ยวกันใหมครับ
    ถ้าไม่ใช่จุดสักเกตที่ชัดเจนตรงในครัรบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยนะครับ
    ขอขอบพระคุณครับ

5. เด็กวัดถ้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้าป่าแต่ไม่รู้จักว่านที่ขึ้นตามป่าเท่าใดนักดูจาหนังสือก็ยังไม่ชัดเจนต้นที่เห็นก็เหมือนในหนังสือแต่รายละเอียดต้นจริงนั้นไม่แน่ใจผมจะส่งต้นจริงไปสอบถามได้ใหมครับ
    บางชนิดเหมือนว่านแต่ในหนังสือไม่ได้กล่าวใว้จึงอย่างรบกวนสอบถามไปยังท่านที่มีความรู้จริงๆครับ
    ขอความเมตตากรุณาด้วยนะครับจักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

6. narongsakk เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณเด็กวัดถ้ำ อยากศึกษารายละเอียดกว่าในเวปก็ โทรมาได้ครับ 081-7354243 เรื่องมันยาวครับ หากจะให้เก่งๆ ต้องใช้เวลาและประสบการณ์ครับ แต่ถ้าไม่โทรมาก็ ติดตามไปเรื่อยๆ จะทยอยมาลงครับ

7. เด็กวัดถ้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ แล้วผมจะโทรฯ ไปปรึกษานะครับ

8. ผู้เฒ่าเทียนซาน เป็นที่รู้จักกันดี

ว่านพระยากระบือ

ว่านพระยากระบือพันธุ์นี้ เป็นแบบใบเป็นแฉกๆ (มีอีกพันธุ์ที่เป็นใบกลมๆ) พันธุ์นี้มี 2 แบบ คือ ตัวผู้ (ใบ 5 แฉก) และ ตัวเมีย (ใบ 3 แฉก)

9. Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ปิ้งมากเลยครับ พอดีมีต้นคล้ายๆกันนี้อยู่แต่ไม่รู้จักชื่อ มีชื่อวิทยาศาสตร์ไหมครับ ผมอยากหาข้อมูลเพิ่มเติม แล้วมีโอกาศจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

10. ผู้เฒ่าเทียนซาน เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบหมวดอรรถ เป็นพืชวงศ์กลอย ครับ แต่ชื่อวิทยาศาสตร์ผมจำไม่ได้ ลองไปดูในหนังสือพฤกษาพรรณครับ ไม่แน่ใจว่าเขียนชื่อหนังสือถูกไหม
    แต่คุณณรงค์ศักดิ์มีหนังสือเล่มนี้อยู่ อาจจะรอคุณณรงศักดิ์ มาช่วยตอบครับ เพราะผมไม่มีหนังสือเล่มนี้ ต้องยืมเพื่อนมาดูเหมือนกัน

11. Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

12. narongsakk เป็นที่รู้จักกันดี

Dioscorea Pentaphylla. ครับ

13. Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

14. thammarit สมาชิกใหม่

25 พฤษภาคม 2009
    vaanthai [Power by Weloveshopping.com]

ขายว่านไทยย ลองดูนะครับ

มีทั้งว่านเสน่ห์จันทร์ทอง หลายอย่างเลยครับ : D

15. Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

ต้นสวยงามมากครับ ว่านนี้เคยเดินป่าแล้วพบเข้า 2 ครั้ง แต่ต้นไม่ยักจะหอมคงจะมีหลายสายพันธ์มั้งครับ ที่บ้านปลูกไว้ กำลังดูการเปลี่ยนแปลงเหมือนกัน เพราะต้นโตผิดกันเล็กน้อยแต่หอมเหมือนกัน ไม่แน่อาจจะเป็นสายพันธ์ที่แตกต่างกัน หรืออาจจะเป็นเรื่องการเลี้ยงดูก็ได้

เมื่อเช้าไปเก็บดอกแคป่ามาลวกรับประทาน ปรากฎว่าเจอดงว่านเขาควายใหญ่อยู่หลายกอทีเดียว แล้วลองไปสำรวจดูแหล่งที่พบต้นที่มองดูแล้วคลายว่านพญากระบือ(ทั้งตัวผู้ตัวเมีย)แต่ขยี้ใบดมดูไม่มีกลิ่นหอม(กลิ่นเหม็นเขียวแบบใบไม้ปกติ) ซึ่งอาจจะยังไม่ใช่สายพันธิ์ที่ตรงตามตำรานักครับ

อยากถามผู้รู้ว่าต้นว่านพญากระบือนี่มีหนามหรือเล่าครับ เพราะที่พบนั้นมีหนามอยู่ที่ต้นด้วย

16. narongsakk เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบข้างบน

เรียนคุณ ATTAWAT ถ้าผ่านมาแถวบ้านผมก็ มารับ ต้นที่หอมๆ ได้ครับยินดีมอบให้เป็นกรณีพิเศษ ส่วนเรื่องกระบือนั้น เป็นว่านที่ลึกลับพอควร ที่เห็นอยู่ข้างบนนั้นเป็นกระบือที่เล่นกันทางเชียงใหม่ และลูกศิษย์ลูกหาสายป้าบุญช่วย ส่วนสายอาจารย์หล่อเล่นแบบใบกลมๆ คล้ายใบพลู ประมาณรูปที่แสดงนี้ ปกติกระบือ กลิ่นจะเหมือนแก่นจันทน์ ที่อัศจรรย์ บางเวลามีเสียงร้องคล้ายกระบือ
    เล่ามาถึงตรงนี้แล้วอยากจะบอกว่าไอ้ตำนานเรื่องเสียงร้องของว่านนี่มันก็ เป็นจริงนะครับ ผมมีประสพการณ์กับลูกไก่ทองมาแล้ว ช่วงพลบค่ำในวันอากาศร้อนมาก ผมไปรดน้ำว่านลูกไก่ มันมีเสียงร้องคล้ายลูกเจี้ยบออกมา ประมาณว่าหัวลูกไก่มีรูแล้วดูดน้ำเข้าไป(นึกถึงตุ๊กตาบีบปี้ดๆของเด็กๆนะครับ แต่เสียงมันอีกแบบหนึ่ง) ดังนั้นเรื่องว่านที่เล่ากันมา ก็ หาใช่เรื่องงมงายไม่ เพียงแต่ต้องพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์จะได้เข้าใจ

ลืมบอกไป รูปใบกลมนี่ก็ ได้จากคุณนพคุณ เท่าที่ทราบคุณนพคุณก็ มีว่านมากและเป็นของแท้ ใครอยากซื้อก็ ติดต่อขอซื้อแกได้เลย จะได้เป็นการร่วมสมทบทุนการศึกษาว่านตามตำนานของเขาด้วยครับ ว่านของคุณนพคุณนี่ ณรงค์ศักดิ์กล้าการันตี

17. KON-TINGPRA Active Member

ว่านเสน่ห์จันทร์ที่ผมเลี้ยงอยู่ครับ ติชมได้ครับ

18. KON-TINGPRA Active Member

ว่านกุมารทองที่เลี้ยงครับ มีดอกให้ชมด้วยครับ

19. KON-TINGPRA Active Member

ว่านเพชรกลับครับ กำลังเจริญเติบโตครับ

20. Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าว...แบบนี้หรือครับ คุ้นมากๆ เดี๋ยวกลับไปบ้านไปลองขยี้ใบดมดูดีกว่า..

ว้าว...สาธุ....ขอบคุณครับ