ห้องอภิญญา-สมาธิ มี 272 คน กำลังดูอยู่ ไม่ทราบว่า พวกท่านทั้งหลาย เข้ามาทำอะไรกันในนี้?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย yooyut, 23 มีนาคม 2014.

1. pateep12345

pateep12345 สมาชิก

12 พฤษภาคม 2008
    เข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมครับ

2. yooyut

yooyut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ Moderator ที่ได้เข้ามาช่วยจัดระเบียบในกระทู้นี้ให้ โดยที่ไม่ต้องรอการร้องขอจากเจ้าของกระทู้

ถ้ายังไง อยากจะขอความอนุเคราะห์ ช่วยดูแลเรื่องสมาชิกที่เป็นพระศรีอาริยเมตไตรย์ พระอริยเจ้า ในเว็บบอร์ดด้วยว่า เป็นของจริงหรือของปลอม เพื่อให้ท่านสมาชิกบอร์ด จะได้เคารพบูชา กราบไหว้กันได้ ด้วยความสมควรแก่กรณีต่อไป

3. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงที่ผมยังอยู่ กรุงเทพ ได้อ่านพระไตรปิฏกออกเสียง
    มีบทความที่แย้มพราย อย่างลึกซึ้งและแยบยน

สมเด็จพระทศพลบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น
    ได้ตรัส เราไม่เพียรไม่พักเพราะข้ามโอฆะได้แล้ว

4. yooyut

กราบเรียนมายังท่านสมาชิกเว็บพลังจิตทุกท่าน โปรดช่วยชี้แนะด้วย

ขอขอบคุณ คุณ nilakarn ที่ได้ร่วมแสดงความเห็นในกระทู้

ผมเข้าบอร์ดนี้ เพราะสนใจเรื่องของพระอริยเจ้า ซึ่งเมื่อได้เห็นที่คุณ Websnow บอกไว้ว่า ในเว็บบอร์ดพลังจิตนี้ มีพระอริยเจ้า ผ่านเข้ามา จึงรู้สึกสนใจและติดตามมาตลอด

คุณ nilakarn หรือท่านสมาชิก ท่านอื่นๆ พอจะบอกกับผมได้ไหม? ว่า ในเว็บบอร์ดพลังจิตแห่งนี้ มีสมาชิกท่านใด หรือ User name ใด ที่ท่านเป็นพระอริยเจ้าบ้าง ? โปรดแนะนำให้ทราบด้วย เพื่อผมจะได้มีโอกาสกราบนมัสการ และสนทนาธรรมกับท่านพระอริยเจ้า ที่เป็นสมาชิกเว็บบอร์ดพลังจิตแห่งนี้ ตามสมควรต่อไป

โปรดอย่าบอกว่าให้ผมสังเกตเอาเองเลย เพราะภูมิธรรมผมนั้นต่ำต้อย ไม่อาจจะประเมินได้ว่าท่านใดเป็นพระอริยเจ้าของจริงหรือของเทียม จึงต้องขอความอนุเคราะห์ จากท่านสมาชิกเว็บบอร์ดทั้งหลาย ซึ่งเป็นผู้มีภูมิธรรมสูงกว่าผม ช่วยชี้แนะให้ต่อไปด้วย

ขอขอบพระคุณอย่างยิ่ง

5. yooyut

ขอถาม คุณศรีฯ เป็นการเพิ่มเติม ว่า ในส่วนตัวของคุณศรีฯ เอง นั้น ในขณะนี้ คุณศรีฯ ได้ข้าม "โอฆะ" ไปแล้วหรือว่ายังไม่ได้ข้ามไป?

6. lovepyou

lovepyou เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2008
    อย่าถามเลยว่า คุณคนนั้น คุณคนนี้ ละโอฆะ ได้หรือยัง
    ถามเถิดว่า วิธีละโอฆะของท่านทำอย่างไร
    ท่านทำอย่างไรเพื่อสิ้นโอฆะ

อย่าถามเลยว่า คุณคนนั้น คุณคนนี้ ละกามฉันทะ ได้หรือยัง
    ถามเถิดว่า วิธีละกามฉันทะของท่านทำอย่างไร
    ท่านทำอย่างไรเพื่อสิ้นกามฉันทะ

อย่าถามเลยว่า คุณคนนั้น คุณคนนี้ ละมานะ ได้หรือยัง
    ถามเถิดว่า วธีละมานะของท่านทำอย่างไร
    ท่านทำอย่างไรเพื่อสิ้นมานะ

อย่าถามเลยว่า คุณคนนั้น คุณคนนี้ มีวิจิกิจฉา หรือไม่
    ถามเถิดว่า ท่านทำอย่างไรเพื่อให้เกิด วิจิกิจฉา
    ท่านทำอย่างไรเพื่อได้ถึงวิจิกิจฉา

อย่าถามเลยว่า คุณคนนั้น คุณคนนี้ มีอภิญญา มีฤทธิ์ มีมโนมยิทธิ ฯลฯ หรือไม่
    ถามเถิดว่า ท่านถือศีลแบบไหน

อย่าถามเลยว่า คุณคนนั้น คนนี้ เป็นพระอริยะ พระโสดาบัน พระสกิทาคามี พระอนาคามี พระอรหันต์ หรือไม่?
    ถามเถิดว่า ท่านทำอย่างไร เพื่อเข้าถึงความเป็นพระอริยะ พระโสดาบัน พระสกิทาคามี พระอนาคามี พระอรหันต์? เริ่มต้นท่านทำอย่างไร ตอนกลางท่านทำอย่างไร สิ้นสุดท่านทำอย่างไร

ขออนุโมทนา จขกท สำหรับกระทู้ดีๆ

7. lovepyou

แม้การพูดว่าคนนั้นคนนี้ เป็นพระอรหันต์ ก็เป็นเรื่องไม่ควร
    การพูดว่า คนนั้น คนนี้ ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ น่าเลื่อมใส เป็นการควร

เหตุที่ไม่ควร เพราะ
    1. เราไม่สามารถรู้ได้ มีเพียงพระอรหันต์ด้วยกันเท่านั้น ที่จะบอกได้ ผู้ที่อยู่ในระดับเดียวกันจะรู้กันเองได้
    (โสดาบันบอกโสดาบันได้ อนาคามีบอกอนาคามีได้ โสดาบันบอกอรหันต์ไม่ได้)
    2. ผู้ถูกพาดพิง ถ้าไม่ได้เป็นจริง ก็จะเกิดความเสียหายกับทั้งคนบอก และผู้ที่พูดพาดพิิง
    3. แม้จะมีคนนั้น คนนี้ บอกว่า คนนั้น คนนี้ เป็นอรหันต์
    ก็ไม่สามารถนำมาเชื่อถือได้ เพราะตัวจริงก็ยังไม่เคยเจอ (ตามหลักกาลามสูตร)
    จนกว่าจะได้เจอตัวจริง พูดคุย ถ้าเป็นผู้ที่ปฏิบัติมาพอสมควรก็พอจะแยกแยะออกได้บ้าง
    แต่ก็ไม่สามารถแยกอรหันต์ได้อยู่ดี ต้องเป็นอรหันต์ด้วยกันถึงจะรู้

สรุป ถามว่าใครเป็นอรหัตน์ ไม่เกิดประโยชน์ ถามคนไหนฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ก็พอ
    แล้วถ้าอยากรู้ละเอียด ค่อยเข้าไปสนทนากับเค้าเป็นการส่วนตัวจะดีกว่า
    การปฏิบัติแบบนี้จะเป็นประโยชน์เพื่อคนหมู่มาก ไม่สร้างความเสียหาย ไม่สร้างวาจาเผ็ดร้อน
    มีประโยชน์กับทุกฝ่าย

ขออนุโมทนา

8. Sriaraya5

สิ่งสำคัญไม่ได้อยู่ที่ชื่อ ของศาสนา
    จะนับถือ หรือไม่นับถือก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญ
    เมื่อได้ตรัสรู้แล้ว

9. yooyut

คุณศรีฯกล่าวอ้อมไป อ้อมมา อย่างนี้ คงจะเป็นเพราะเกรงว่า ถ้าบอกตรงๆ จะมีใครบางคนต้องลงนรก ก็อาจจะเป็นไดั อย่างนั้น แค่นี้ก็พอ เพราะคุณจะเป็นอะไรยังไง ผมไม่ได้สนใจ เนื่องจากไม่ได้มีอะไรเกี่ยวข้องกับผม

กระทู้ของคุณ ผมเคยเข้าไปดู สัมผัสของผม บอกได้ว่า ในบรรดาลูกศิษย์ของคุณ บางคนเขาเหนือกว่าคุณเยอะ เพียงแต่รอการเจียรนัยเท่านั้น ถ้าได้รับการเจียรนัยอย่างใส่ใจ ด้วยความละเอียดอย่างมุ่งมั่น ต่อไป จะเปล่งประกายได้อย่างเจิดจ้า ให้เป็นที่น่าชื่นชมของผู้ฝึกสอนอย่างยิ่งทีเดียวนะครับ

คุยกันเพียงเท่านี้ล่ะครับ ขอขอบคุณ

ปล.แก้คำที่พิมพ์ผิดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2014
  10. lovepyou

อย่าไปว่าอย่างนั้นเลยคับคุณ
    ถ้าเราจะไม่ให้ความฝันใคร ก็อย่าไปทำลายความฝันเค้า

11. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ผมว่านะ

1 กำลังตามหาผู้คนที่ทำได้จริง ไม่ว่าจะพระทรงอภิญญา หรือบุคคลทั่วไป
    2 หากเป็นพระ ก็จะดูภูมิว่าท่านจริงใหมทำอะไรบ้าง
    หาก เป็นฆราวาสก็อยากทราบประวัติ
    หากเป็นคนในเว็ป บางก็อยากลองภูมิหรือลองของ ให้รู้ๆกัน
    3 คนหาตัวเอง หรือหาปัญญาเพิ่ม หมายถึง หาสิ่งที่ตนยังไม่รู้ หรือย้ำในความรู้
    4 คนแบบอย่างของคน อยากปฏิบัติตาม แต่มาหาในนี้เพราะ คิดว่า ใกล้ตัวที่สุด
    5 อยากรู้ อยากทำได้ หรืออยากรู้และทำได้
    6 .......ยัง....ไมไ่ด้อยากเข้านิพพานแล้ว
    7 อาจจะเข้ามาดูอะไร ตลกๆสนุก...
    7 หาของเล่นทำแก้เข้าใน วัฏสงสาร

>_<

สำหรับผม ข้อ 7 นะ >_<

12. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

หลายๆคนี่เข้าๆมากัดๆๆๆ กันน่ะ

ไม่ใช่ว่าเขคนบ้าคนบอหรอกครับ
    แต่ที่แสดงว่าบ้าว่าบอ กัดๆๆๆกันน่ะ

เขาก็แค่พวกจิตใจที่บอบช้ำ
    หลายๆ คนไม่ใช่คนอย่างนั้น
    หรืออาจะเป็นอย่างนั้น

แต่หลายๆคน สุภาพบุรุษในเว้ปนี้
    ก็แค่ต้องการให้ใครวักคนมารู้ว่า จิตใจเขาอยากให้คนมาดูแล

13. bosslnwskr10

แต่น่าเสียดายน่ะครับ พวกเราๆๆน่ะ ทุกคนมีอวิชาอยู่
    ในบอร์ดนี่ น่าจะไม่มี
    ผู้รู้ ผุ้ตื่นผู้เบิกบาน ปราศจากกิเลศอยู่
    หากอยากสันติ รักใครกัน ก็ต้องเริ่มถอยคนละกาย
    เห้นใจผู้อื่นมากๆ เขาใจผู้อื่น เอาใจเขาใส่ใจเรา
    ยอมรับ ความ รู้ใหม่ๆ
    เข้าใจความรู้ผิดๆ หากแก้ได้ก็แก้ แก้ไมไ่ด้ก็ปล่อย เพราะเราเอง
    ก้เป็นผู้ มี อวิชามาก
    คือมีความไม่รู้มากกว่าความรู้

ไม่เช่นนั้น ก็จะเกิดการทำลายล้างกันเองนะครับ :D

14. bosslnwskr10

ยังไงก็อยู่ด้วยกันได้นะ :D

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Jan2014

Jan2014 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วท่านรู้ได้อย่างไรเล่า ว่าท่านผู้เจริญเหล่านั้น ท่านไม่ได้ยกกำลังของจิตเข้าสู่วิปัสสนากรรมฐาน แล้วตัดตรงสู่มรรคผลน่ะ ถ้าท่านตัดตรงแล้วยกกำลังจิตเข้าสู่วิปัสสนากรรมฐานแล้ว ท่านจะคอยมาโพสบอกให้เราเห็นหรือ ว่าเรายกจิตเข้าสู่วิปัสสนากรรมฐานแล้วน๊า บอกซ้ำไปซ้ำมาให้เราเห็นน่ะ เพราะฉะนั้น การที่เราไม่เห็น ไม่ได้หมายถึงว่า ท่านเหล่านั้นไม่มี

เกิดเป็นคนแล้ว รู้จักการนั่งสมาธิแล้ว พอมีปัญญาที่ได้ จากประสบการณ์ของตัวเองเพื่อที่จะถ่ายทอดแก่บุคคลอื่น เพื่อให้ผู้อื่นได้เห็นธรรม ได้พ้นทุกข์ เมื่อเราสามารถที่จะทำได้อย่างนั้น แล้วเรื่องอะไร ที่เราจะเอาแต่นั่งสมาธิไปจนตายไปอย่างเดียวเล่าท่าน

เราเอง เราเชื่อว่ามีท่านที่มีบุญบารมีสูง อยู่ในบอร์ดนี้จริง เห็นธรรมท่านก็รู้ แทบจะไม่ต้องสน ว่าท่านเป็น ผู้หญิงผู้ชาย เด็กหรือผู้ใหญ่ เป็นพระหรือฆราวาส ธรรมอันประเสริฐเมตตาของท่าน น่าเคารพ นอบน้อม กราบไหว้ ทั้งนั้น

16. yooyut

แสดงว่าคุณคงจะไม่เคยเห็นเอาจริงๆแน่ๆ เรื่องการระบุตัวตน โพสต์ข้อความบอกความเป็นพระอริยเจ้าของตัวเองในบอร์ด คุณถึงได้โพสต์ข้อความอันนี้ขึ้นมา

คือในบอร์ดนี้ มีสมาชิกที่ท่านประกาศตัวกันชัดเจน ว่าท่านเป็นพระอริยเจ้า ชั้นนั้น ชั้นนี้ ก็มีให้เห็นกันมาแล้ว ผมขอไม่ระบุว่าเป็น user name ใด เพราะไม่ประสงค์จะพาดพิงบุคคลที่สาม จึงอยากจะขอให้ Mod ช่วยดูๆบ้าง เพราะถ้าท่านเป็นอย่างที่ระบุจริงก็เป็นเนื้อนาบุญของพวกเรา เหล่าสมาชิก แต่ถ้าท่านไม่ได้เป็นอย่างนั้น ก็จะก่อใหัเกิดเวรกรรมต่อเนื่องกันไป

โดยส่วนตัวผมไม่ไดัมีประเด็นในสิ่งใดต่อท่านพระอริยเจ้า ที่เข้าบอร์ดมานั้น เพราะเหตุเนื่องจากได้ยินมาว่า มีพระอริยเจ้า ผ่านเข้ามาในบอร์ดนี้ จึงตั้งใจว่าถ้ามีโอกาสได้พบท่านพระอริยเจ้าในบอร์ด จะเข้าไปกราบนมัสการและสนทนาธรรมด้วยตามสมควร แต่ก็ยังไม่มีโอกาสได้พบ ตามความเห็น มองว่าหากต้องการพบพระอริยเจ้า น่าจะไปกราบนมัสการในสถานที่จริง ตามแห่งที่สมควรแก่กาลเทศะ มากกว่าที่จะมาตามหาในเว็บบอร์ดแบบนี้

จึงเรียนมาเพื่อพิจารณา และขอขอบคุณที่ได้ร่วมแสดงความเห็นในกระทู้ ทุกความเห็น มีประโยชน์กับกระทู้นี้ทั้งสิ้น

17. yooyut

คุณก็กล่าวเกินไป จะก่อให้เกิดความฟุ้งซ่านเปล่าๆ สิ่งนี้เพียงแต่บอกเล่าสู่กันฟัง ว่าลูกศิษย์ที่เขามาขอวิชานี่ เขาของจริงนะ ถ้าให้การดูแลดีๆ จะก่อให้เกิดเนื้อนาบุญ เป็นที่น่าชื่นชมอย่างยิ่งต่อไป

ที่ถือว่าเล่าสู่กันฟัง เพราะเป็นครู เป็นศิษย์กัน ท่านผู้สอนย่อมรู้ดีอยู่แล้ว ว่าศิษย์ของท่านนั้นเป็นอย่างไร ไม่อย่างนั้น คงจะสอนกันไม่ได้แน่ๆ

18. yooyut

ภาพประกอบน่ารักดีครับ ชอบทุกภาพเลย ขอขอบคุณที่โพสต์ให้ชมกันในกระทู้นี้ครับ

19. Sriaraya5

เรื่องศิษย์จะเก่งกว่าอาจารย์ นิสัยผมมีหรือจะกดศิษย์ให้ต่ำกว่าตัวผู้เป็นอาจารย์ หน้าที่ของครูที่ดีต้องส่งเสริมศิษย์ให้สูงส่งกว่าตัวเอง ผมตระหนักถึงความจริงข้อนี้เสมอคลื่นลูกใหม่ย่อม
    แรงกว่าคลื่นลูกเก่า และคลื่นลูกใหม่ย่อมก่อตัวได้สวยกว่าใหญ่กว่าคลื่นลูกเก่า นั่นย่อมมีแรง
    ของพระอริยครู ช่วยพยุงค้ำชู เก่งไม่เก่ง เราได้มองเป็นความว่างไปหมดแล้ว ต้องแต่เราถือกำเนิดมาในโลก ความมีนิสัยขี้อิจฉาข้อนี้มีน้อยมาก เพราะเรารู้จักข่มใจตนเองธรรมที่เราใช้
    พลอยยินดีเสมอ เมื่อผู้อื่นได้ดีกว่า

yooyut คุณมีลูกบ้าคล้ายผม เมื่อจะไปเล่าเรียนในสำนักของใคร ผมจะสืบก่อนเลือกสายพระอาจารย์มั่น ความจริงศิษย์ท่านรุ่นลูกหลานเหลนโหลน
    ก็มีที่ปฏิบัติได้ก็มี แต่กรรมที่ผมไปเจอเข้าอาจารย์ปฏิบัติไม่ได้แล้้วประกาศตัวว่าตนเป็นพระอรหันตขีณาสพอยู่บ่อย ๆด้วยวิธีการใช้คำพูดให้เราตีค่าตัวเค้าสูงขึ้น แถมยังมีนิสัยขี้อิจฉากลััวศิษย์จะได้ดีกว่ามีคนนับหน้าถือตาให้การยอมรับมากกว่าตัวผู้เป็นอาจารย์ จึงหาทางขัดแข้งขัดขา ทำลายล้างให้ความเพียรจม ไม่ให้คนที่ผิดใจกับตนเกิดความรุ่งเรืองประสบความสำเร็จในชีวิตสูงสุด

ในดีตที่ผ่านมาที่ผมโลดโผนในการแสวงหาทางหลุดพ้น เพื่อให้พ้นจากโอฆะ
    yooyutลูกบ้าที่ผมว่ามาผมจะถามว่าท่านสำเร็จแล้วใช่ไหมท่านก็ว่าท่านสำเร็จแล้วโดยอ้างอาจารย์ของตนสมัยยังมีชีวิตอยู่ได้ทำนายว่าเป็นศิษย์ของพระพุทธเจ้าตนเป็นพระอรหันต์ ไปในสำนักที่เค้าพากันเชื่อว่า
    ท่านผู้นี้เก่งมาก สำแดงอิทธิปาฏิหาริย์เรียกลมเรียกฝน อวดอ้างศักดา จะพาผู้คนให้หลุดพ้นไปได้ ผมก็ได้ศึกษาอยู่ด้วยถึงสองปี ผมก็ได้รู้ความจริง อาจารย์คนนี้ยังไม่สำเร็จมรรคผลอย่างที่ตนโอ้อวด

แต่ที่มีฤทธิ์มีเดช เพราะอาศัยมนต์ดำ เลี้ยงผี ผมเคยถามภูมิรู้ก่อนสิ้นอาสวะของอดีตอาจารย์คนนี้ แกเล่าว่า นั่งอยู่บนเตียงแล้วเตียงนั่งพลิกคว่ำพลิกหงาย แล้วแกเล่าต่อว่า
    แก่นั่งจนเตียงนั่น หยุดพลิกคว่ำพลิกหงาย ตนได้เล่าเพื่อสอบอารมณ์กับอาจารย์ของตนสมัยยังมีชีวิตอยู่ได้ทำนายว่าตนเป็นศิษย์ของพระพุทธเจ้าตนเป็นพระอรหันต์ ผมฟังแล้วก็รู้สึกถ้าบุุคคลที่อยู่ข้างหน้าเรา เป็นพระอรหันตขีณาสพจริง ทำไมธรรมะหลุดพ้น ก็ไม่ได้ต่างไปจากที่ผมอยู่ในฌานสมาบัติ จิตผมจึงเกิดการปฏิเสธ จิตไม่ยอมรับในคุณธรรมของอดีตอาจารย์
    สิ่งที่คุณถามผมว่าผมข้ามโอฆะได้ยัง สำหรับคุณผมจะตอบอีกสักครั้ง ได้แล้วครับ
    สำหรับท่านอื่นที่ผ่านมาถ้าเราบอกเราเป็นองค์พระอรหันต์ผู้ไกลจากข้าศึกคือกิเลสแล้วจะมีทั้งผู้ ขึ้นสวรรค์ กับ ตกนรก นรกจะกินจิตของเค้า ถ้าเค้าเห็นผิดไปความจริงข้อนี้เราไม่เพียรไม่พัก
    เพราะข้ามโอฆะได้แล้ว

20. lovepyou

น่าสนใจคุณศรี ที่คุณศรี บอกว่าได้ศึกษากับอาจารย์ที่มีฤทธิ์เดช 2 ปีนั้น
    ไม่ทราบว่าศึกษายังไง ได้เจอตัวท่านโดยตรงไหม และได้เห็นสิ่งที่ว่าเป็นอิทธิฤทธิกับตาไหมคับ
    ท่านคนนั้นเป็นพระ หรือเป็นฆราวาส ทำไมถึงทราบว่าท่านคนนั้นเลี้ยงผี
    ผีนี้มันเลี้ยงกันได้ด้วยเหรอคับ