อชันตา...ถ้ำมหัศจรรย์ยิ่งใหญ่แห่งศรัทธาของชาวพุทธ

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย สันโดษ, 25 พฤศจิกายน 2008.

1. เพชรแก้ว

เพชรแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    ไปอินเดีย - เนปาล มาแล้ว ปี 2550 ไปสักการะบูชาสังเวชนียสถานของพระพุทธเจ้าสมณะโคดม วัดและสถานที่สำคัญต่างๆในสมัยพุทธองค์ เช่นวัดเชตวัน , นาลันทา ฯลฯ
    และได้ไปถ้ำอชันตา อลอล่า ที่ยิ่งใหญ่อลังการงานสร้าง มีทั้งถ้ำพุทธ ถ้ำฮินดู และถ้ำของศาสดามหาวีระ ( เจ้าลัทธิไม่ใส่เสื้อผ้า) และไปดูสุสานหินอ่อนทัชมาฮาลด้วยค่ะ

2. สมพิศเปรม

สมพิศเปรม เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นบุญตามากเลยค่ะ ขอบคุณที่นำมาให้

3. ร้อนแรง

ร้อนแรง เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    ผมขออนุโมทนาด้วยใจริงครับ หาภาพอย่างนี้ไม่ได้ง่ายๆเลย ความตั้งใจของช่างภาพมีสูงมาก **นานมากจนจำไม่ได้ คงจะกว่า35ปีนะครับ ผมเคยฝันเข้าไปในถ้ำนี้ ตามทางเดินที่คดเคี้ยว เกือบทุกมุมของทางโค้งจะมีพระประธานประทับอยู่ ข้างล่างของทางเดินจะมีร่องน้ำเล็กๆ ในร่องน้ำเล็กๆนั้นจะมีพระเครื่องตกอยู่ในแม่น้ำเต็มไปหมด เพียงแค่เอามือตักลงไปในโครนใต้น้ำ เราจะพบแต่พระเครื่องขนาดต่างๆมากมาย ***ความฝันของผมจะตรงตามนี้หรือไม่ ผมเองก็ไม่ทราบ****กรุณาอย่าต่อว่าผมเลยนะครับ เพราะมันเป็นแค่ความฝัน***

4. วัสสานะ

วัสสานะ เป็นที่รู้จักกันดี

สวยงามเหมือนฝันจริงๆถ้ำนี้ คนสมัยก่อนช่วยทำทุกอย่างเพื่อสืบทอดพระศาสนามาถึงเรา หน้าที่เราปฏิบัติและสืบทอดต่อไปยังคนรุ่นหลัง

5. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    งดงามมากจริงๆ อนุโมทนากับผู้สร้างและผู้เผยแพร่ด้วยครับ

6. JTpond

JTpond Active Member

สวยมากๆๆๆ น่าไปอ่ะครับ

7. su37berkut

su37berkut เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2009
    สวยมากครับ ขอบพระคุณสหรับภาพสวยๆครับ...

8. moshininja

moshininja เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    นับว่าเป็นวาสนาจริงๆที่ได้เห็น

9. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวยงามจริง ๆ ครับ เป็นถ้ำที่สกัดจากภูเขาทั้งลูก

10. amarpinky

amarpinky เป็นที่รู้จักกันดี

anumothana sathu kha