อภินิหาริย์เจ้าแม่กวนอิมกลางขบวนแห่ตรุษจีนนครสวรรค์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย มังกรนครสวรรค์, 3 กุมภาพันธ์ 2009.

1. หล่อล่องลม

หล่อล่องลม สมาชิกใหม่

อาแปะ ?!?

(cry)

2. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เห็นหน้า ย่นๆแล้วอ่ะ.......
    ออ.....
    ไปทำสีมาใหม่หรอ??....
    สวยดีงิ........เหมือนหนังเรื่องอะไรแล้วแงะ....
    ตัวเขียวๆๆอ่า
    งิงิงิ[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

3. deawmilan

deawmilan เป็นที่รู้จักกันดี

จริงด้วยครับ เจ้ากวนอิมเป็นถึงพระโพธิสัตว์แล้ว
    ไม่น่าจะแสดงอาการแบบนั้น ตกใจหมดเลย

4. zhoujielun

zhoujielun สมาชิกใหม่

5 กุมภาพันธ์ 2009
    จากสามชิกใหม่

สำหรับเรื่องเจ้าแม่กวนอิมประทับทรงองค์สมมตินี้

โดยส่วนตัวก้อสงสัยว่าพระโพธิสัตว์กวนอิม ท่านยังมีอารมโกรธได้ด้วยหรือ

แต่ถ้าหากมองสองด้าน ถึงเราจะใช้ความเปนเหตุเป็นผลอทิบายว่า

เจ้าแม่กวนอิมไม่น่าจะยังมีอารมโกรธได้อยู่ก้อตาม แต่จงพึงระลึกไว้ว่า

ไม่มีคัยที่จะมายืนยันได้จิงๆว่ากวนอิมไม่สามารถเข้าประทับทรงในร่างคนได้

เพราะแม้แต่พระพุทธเจ้า ยังไม่ทรงสอนให้คนเชื่อตามที่เล่าสืบกันมาเรย

ท่านให้เราใช้จิตที่เป็นปัญญาในการพิสูจน์ เพราะฉะนั้น

สำหรับผู้ที่บอกว่า เจ้าแม่กวนอิมไม่มีอารมโกด เจ้าแม่กวนอิมไม่เข้าทรงคัยนั้น

ขอให้เปลี่ยนความคิดมาเป็นกลางดีกว่า ไม่ได้หมายความว่าให้เปลี่ยนเป็นเชื่อว่าองค์ลงจิงนะ

แต่ให้คิดให้เป็นกลาง อย่ากล่าวหาว่านี่ไม่ใช่การลงประทับ

แต่นี่ก้อไม่สำคัญเท่ากับผู้ที่กล่าวหาว่าน้องเค้าแกล้งทำ

ถึงมันจะเป็นเพียงข้อสงสัยของคุนก้อตาม ถึงคุนจะไม่ได้ออกมากล่าวหาตรงๆว่าน้องเค้าแกล้งก้อตาม

แต่อยากให้คุณรู้ไว้ว่า การเป็นองค์สมมติเจ้าแม่กวนอิม ทุกปี ได้รับการเสี่ยงทายจากเจ้าพ่อเจ้าแม่ปากน้ำโพ ไม่ใช่การประกวดนางงาม และทุกปี องค์สมมติไม่ได้มีหน้าที่ในการเข้าทรง จึงไม่จำเป็นที่น้องเค้าจะต้องมาแกล้งทำ

เพราะว่าเรื่องที่เกิดขึ้นนี้ มีคนส่วนหนึ่งที่คิดว่าน้องแกล้งทำ

และทำให้น้องรู้สึกแย่มากๆด้วย จึงขอร้องคนที่คิดว่าน้องแกล้ง หรือแค่ตั้งข้อสังเกตุก้อตาม

ขอให้คุนคิดมันไว้ในใจเฉยๆ อย่าได้มาเผยแพร่เรย คิดถึงใจเค้าใจเราบ้าง

ถ้าคุนรู้จักน้องดี แล้วมาว่าน้อง เราจะไม่ว่าเรย

แต่ถ้าคุนไม่รู้จักน้อง แต่กลับมาตั้งข้อสังเกตุที่ทำร้ายจิตจัยน้อง อย่าทำดีกว่านะ

เพราะเท่าที่เรารู้จัก น้องเป็นเด็กสดใสคนนึง ความสามารถน้องมีเยอะ

แระมีการศึกษาสูงด้วย ฐานะทางบ้านก้อดี ไม่มีสาเหตุใดที่จะทำให้น้องต้องมา

แกล้งทำเรย

ขออภัยที่ใช้ภาษาไม่เป็นทางการ แระขอขอบคุนที่แสดงความเหนที่สร้างสรร

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    no comment ครับ ยังไงผมก็นับถือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกองค์ครับ

6. Prachyaz

Prachyaz Active Member

งง

ก้อเห็นด้วยอ่านะ
    พระโพธิ์สัตว์ท่านไม่น่าโกรธอา

7. subera20

subera20 สมาชิกใหม่

14 กันยายน 2007
    ผมเป็นคนนครสวรรค์ และเป็นคนนึงที่ไปช่วยงานทุกปีครับ เป็นลูกศิษย์เจ้าพ่อสามตาที่ศาลมาตลอดเป็นเวลามากกว่า 10 ปี

เรื่องที่จะกล่าวหาว่าน้องเขาแกล้งทำ ผมบอกได้เลยครับว่าไ่ม่มีทางเป็นไปได้ เพราะถ้าแกล้งทำ เจ้าพ่อเทพารักษ์ เจ้าพ่อกวนอู เจ้าแ่ม่สวรรค์ เจ้าพ่อสามตา ต้องรู้แน่นอนครับ

ที่อื่นเป็นยังไงไม่ทราบครับ แต่ที่นครสวรรค์ไม่มีการมาหลอกลวงเรื่องนี้แน่นอนครับ

8. Pure_Heart

Pure_Heart เป็นที่รู้จักกันดี

อาจจะจะเป็นเจ้าพ่อ เจ้าแม่ หรือ เทพ เทวดา ที่ดูแลงาน และต้องการให้สำเร็จลุล่วงมากกว่านะครับ

อีกอย่างพระแม่กวนอิม แทนความเมตตา กรุณา การโกรธ เป็นกิเลสอย่างนึง ที่พระโพธิสัตว์พึงละเสีย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2009
  9. zhoujielun

ส่วนตัวไม่คิดว่าเจ้าแม่กวนอิมจะมีอารมโกดนะ

แต่ถ้าศึกษาอิกที จะพบว่า เจ้าแม่กวนอิมใช้อารมโกดในการโปรดสัตว์ด้วย

อย่างที่เราจะเห็นเจ้าแม่หลายปาง ที่อวตารในภาคดุร้าย นั่นเป็นกุสโลบายอย่างหนึ่ง

ในการโปรดสัตว์ ซึ่งก้อถูก ที่ว่าท่านละความโกรธ แต่ก้อเป็นไปได้ที่ท่านจะเลือกใช้

กิเลสส่วนนี้ให้เป็นประโยชน์ในการโปรดสัตว์ แระอยากบอกทุกคนอิกว่า

ภาพที่พวกคุนเหนเป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น ในตอนที่ท่านลงแล้วอยู่ในอาการเมตตาก้อมี

เพราะว่าวันนั้นท่านลงประทับเกือบตลอดเวลาจากเที่ยงๆไปจนเย็นเรย

10. zhoujielun

และขอยืนยันอิกครั้ง ว่าน้องเค้าไม่ได้แกล้งทำจริงๆ และน้องเค้าก็เป็นห่วงเรื่องนี้มาก

ไม่อยากให้มีคนคิดกับน้องแบบนี้อิก เพราะถ้าคุนคิดแบบนั้น

นั่นคือการทำร้ายจิตใจ เด็กสาวคนนึงที่ตั้งใจแระอุทิศตนเพื่อช่วยงานประเพณีที่ยิ่งใหญ่นี้

การเป็นองค์สมติ ไม่ใช่นางงามที่ได้รางวัลแระมงกุฏเพชร แต่ทุกคนทำด้วยใจศรัทธา

11. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

ร่างหาได้แกล้งทำไม่.......แต่นี่......อาจเป็นสานส์ บางอย่าง.....ที่ใครเล่า
    ได้สื่อมา.....................สุดท้าย......เราก็ได้แค่แผ่กุศลไปให้ละกัน........
    อืม......อยากได้อาวุธ.......หึหึหึ........
    [music]http://palungjit.org/attachments/a.484824/[/music]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2009
  12. chinasungkia

chinasungkia เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    แค่ทำมือเลียนแบบพระแม่กวนอิม และพูดภาษาจีนได้ แค่นี้ เอามายืนยันได้แล้วเหรอครับว่า เป็น อาเนี้ย จริง ๆ

ผมเป็นลูกหลานคนจีน อากง อาม่า มาจากเมืองจีน ครับ มีอยู่วันหนึ่ง มีชาวบ้าน(คนไทยแท้)มาตามพี่สาว (ลูกของลุงใหญ่) บอกว่า ลุงใหญ่ ไปเข้าสิงลูกชายเค๊า ให้ไปดูให้หน่อย พี่สาว(ลูกลุงใหญ่) ก็รีบไปดู ปรากฎว่า สิ่งที่เห็นคือ ลูกชายของลุงคนที่มาตาม กำลังนั่งด่าลูกชาย(ผู้ถูกสิง)ของลุงคนนั้น และที่สำคัญ ด่าเป็นภาษาจีนด้วยครับ เรื่องของเรื่องก็คือ ลูกชายของลุงได้ปลูกต้นไม้ล่ำเข้าไปในที่ของลุงใหญ่ที่อยู่ติดกันนั้นเอง พี่สาวต้องไปขอร้องให้บ้านนั้นรื้อต้นไม้ที่ไปปลูกล้ำที่ของลุงใหญ่ออกไปเสีย เรื่องจึงสงบลงได้

ที่เล่าประสบการณ์ให้ฟังก็คือ แค่จะบอกว่า การพูดภาษาจีนได้นั้น เอามาตัดสินไม่ได้หรอกครับว่า เป็น อาเนี้ย จริง ๆ และมือที่ทำเหมือน อาเนี้ย ผมจะบอกว่า ทำได้แปลกมาก เท่าที่ผมเห็นร่างทรง อาเนี้ย (ของจริง) มา นิ้วมือ ไม่ได้จีบเกร็งขนาดนั้นหรอกครับ คือ นิ้วนางกับนิ้วก้อย ก็จะเทียบเสมอกัน เพื่อน ๆ ชาวเว็บลองสังเกตุดูได้เห็นว่าน้องคนนี้มือเกร็งมากเลย คือ อาจโดนเข้าประทับจริง แต่อะไรล่ะครับที่มาประทับในร่างนั้น

ยิ่งเป็นคนสะอาดถือศีลกินเจ อิ ๆ จะบอกว่า พวกจะมาขอส่วนบุญอ่ะเยอะครับ ผมไปโรงเจมาตั้งแต่เด็ก เห็นมานักต่อนักแล้วล่ะของแบบนี้

เว็บนี้เป็นเว็บแห่งเหตุผล สมาชิกทุกคนมีสิทธิ์แสดงความเห็น ถ้าไม่ต้องการให้สมาชิกเว็บแสดงความเห็นก็ไม่มีความจำเป็นต้องมาโพส เพื่อให้สมาชิกได้ชม หรือไม่ก็ วงเล็บไว้ว่า ห้ามแสดงความคิดเห็นก็ดีนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2009
  13. alexsrandrer

alexsrandrer สมาชิก

ผมว่า คงมิใช่

เมื่อ ตอนข้าพเจ้า ม.6 ข้าพเจ้าโกรธมากที่ซุ้มคนงานข้างๆบ้าน ปีนเข้ามาขโมยของ ( เนื่องจากมันก็ปีนเข้ามาบ่อย แต่ไม่มีโอกาศขโมยของชิ้นใหญ่ๆ ) วันนั้นครอบครัวข้าพเจ้าสูญเสียทรัพย์สินไปมากเหมือนกัน ส่วนมากเป็นทองรูปพรรณ ข้าพเจ้ารู้สึกว่า ข้าพเจ้าใจร้อนมาก ข้าพเจ้าคิดจะหาวิธีแก้แค้นเขาทุกวิธี ตั้งแต่เอาเหล็กแหลมไปซุ่มๆไว้ตรงบริเวณที่มันชอบปีนเข้ามา คิดจะทำหลุมพราง แต่ทันใดนั้น ข้าพเจ้าลงมานั่งสงบสติอารมณ์ข้างล่างบ้าน ตรงข้ามเจ้าแม่กวนอิม อยู่ดีๆก็มีเสียงผู้หญิง พูดแทรกเข้ามา ทำไมพระพุทธเจ้าถึงตรัสว่า ดอกบัวมี 4 เหล่า เขาเหล่านั้นและท่านก็เปรียบเสมือนดอกบัว 4 เหล่า แล้วจะเลือกเป็นบัวแบบไหน จากจิตใจที่ร้อนๆ อาฆาตแค้น เย็นมากๆเลยครับ รู้สึกสบายใจอย่างที่ไม่เคยเป็น เพราะนำสิ่งที่ท่านตรัสมาคิด แล้วก็มีคนพูดกับข้าพเจ้าอีกเช่นเดิม (เสียงผู้หญิง) เจ้าเลือกที่จะเป็นบัวใต้น้ำหรือ หลังจากนั้นเสียงก็หายไป ....

เท่าที่ข้าพเจ้าสัมผัสมา ไม่เคยเจอเหตุการแบบท่านเลย

14. alexsrandrer

alexsrandrer สมาชิก

กำ ที่ผมได้ยินคงไม่ใช่ท่านซะละมั้ง อิอิ

15. เบญจกูล

เบญจกูล เป็นที่รู้จักกันดี

พรหมวิหาร หมายถึง เครื่องอยู่ของผู้ใหญ่ ประกอบด้วย เมตตา กรุณา มุทิตา และอุเบกขา โดยเฉพาะ อุเบกขาคือการปล่อยวางเป็นธรรมสำคัญของเหล่าพรหม มหาโพธิสัตว์ที่บำเพ็ญเพื่อเข้าสู่พุทธภูมิสูงกว่ามาก ใหนเลยเป็นเยี่ยงนั้น ผู้มีปัญญาย่อมพิจารณาได้ กรณีเกิดผิดพลาดในงานองค์ท่านสามารถรับสั่งถามเหตุมากกว่าแสดงกิรียาให้สาธุชนงุนงงสงสัย

16. j147852

j147852 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2008
    ดูคลิปไม่ได้อ้ะ

17. kimmy1

kimmy1 สมาชิกใหม่

ผมก็ชาวปากน้ำโพอีกคนนึงที่ขอยืนยันถึงความศักสิทธิ์ของประเพณีนี้

18. kimmy1

kimmy1 สมาชิกใหม่

ผมคนปากน้ำโพขอยืนยันว่าน้องเค้าไม่ได้แกล้งแต่ก็ไม่อาจทราบได้ว่าเหตุการนี้เกิดจากสิ่งใด แต่ผมเชื่อในความศักสิทธิ์ของประเพณีอันดีงามของชาวปากน้ำโพ

19. chinasungkia

chinasungkia เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    ผมอยู่ ลพบุรี เคยไปชมงานแห่เช่นกัน และก็เชื่อว่า ปุ๋งเถ่ากง ของนครสวรรค์นั้นศักดิ์สิทธิ์จริง และการที่ ปุ๋งเถ่ากง เสด็จมาประทับทรง นั้น ผมก็เชื่อว่าเป็นเรื่องจริง

แต่สิ่งที่บอกไป อย่างที่บอก ไม่ใช่ไม่เชื่อว่า น้องไม่ได้ถูกประทับทรง แต่ที่มาลงทรงนั้น จะแน่ใจได้อย่างไรว่า เป็น กวงอิมเนี้ย จริง

สมาชิกเว็บนี้ หลายท่าน จิตแข็งแกร่ง และหลายท่านก็มี อภิญญา เพียงดูคลิป จิต ก็สัมผัสรู้ได้ทันทีว่า ใช่ หรือไม่ใช่ ครับ

พวกคุณ ๆ ควรจะหาทางช่วยน้องเค๊ามากกว่า เพราะการที่จิตเปิดแล้ว จะมีเหล่า สัมภเวสี ตามมาอีกมาก ลองไปถามดูก็ได้ ร่างทรง ร่างหนึ่ง กว่าจะเป็นโดยสมบูรณ์ ล้วนแล้วแต่ผ่านการถูกเข้าทรง เข้าสิง มานักต่อนักแล้วล่ะ หลายคนเป็นบ้า เป็นบอ อยู่นานสองนาน กว่าจะหาย และรับเป็น ร่างทรง ได้โดยสมบูรณ์ นะครับ

20. เบญจกูล

เบญจกูล เป็นที่รู้จักกันดี

เรามิได้กล่าวว่าแกล้งทำ แต่ควรพิจารณาและระวังป้องกัน อะไรที่เกี่ยวกับความเชื่อของมหาชนเกี่ยวกับสิ่งศักคิ์สิทธิ์เป็นดาบสองคม เพราะต่างความคิดเห็นต่างสติปัญญา เราเองก็แสดงความคิดเห็นตามที่รู้และศึกษามาด้วยบริสุทธิ์ใจ โลกธาตุทั้งหลายยังมีอะไรให้ศึกษาอีกมากอนันต์ตัง ผู้รู้...นักปราชญ์..ควรรับรู้รับฟังปัญหาทั้งปวงด้วยใจที่สงบเยือกเย็น