อยากทราบประวัติพระอาจารย์สวัส จันทร์แสงศรี

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย lewis444, 26 พฤศจิกายน 2014.

1. lewis444

lewis444 Active Member

แบบคร่าวๆก็ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    ก็ต้องบอกล่ะครับว่า ผมไม่ค่อยได้สัมผัสกับท่านสักเท่าไหร่ เพิ่งจะมีความรู้เรื่องท่านจากที่ได้พูดคุยกับคุณลุงคนหนึ่งที่เป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดท่าน คร่าวๆคือผมได้มีโอกาสได้ไปซื้อพระกับลุงที่เป็นลูกศิษย์กับท่านเมื่อสักสามสี่เดือนก่อน พระเยอะมากองค์ใหญ่ๆทั้งนั้น เล่าความกันก็ทราบว่าพระส่วนมากที่ลุงคนนี้มีไว้ในครอบครองนั้น ท่านอาจารย์สวัสดิ์ท่านได้เรียกมา จากในอากาศบ้างจากที่นั่นที่นี่บ้าง ลุงเล่าให้ฟังว่าสมัยก่อนข้าราชการใหญ่โตและคนรวยๆหลายท่านได้ขึ้นกับท่านอาจารย์สวัสดิ์เยอะมาก ลุงคนนี้นับถือท่านมาก(ปัจจุบันก็ยังนับถือ) ก็มีการทำหนังสือประวัติท่านแจก(คุณหาดูในเฟซบุ๊คก็มี) แกก็เล่าเรื่องปาฎิหาริย์ต่างๆให้ผมฟัง คุณลุงคนนี้่อดีตนี่ทำงานกับสถานฑูตด้วย ความรู้แกเยอะ ผมก็รับฟังเรื่องที่แกเล่าให้ฟังนะครับ วันนั้นผมก็เช่าพระของลุงมาบางส่วน แต่เป็นพระที่ลุงได้จากคนอื่นในสมัยเก่านะครับ ส่วนพระของท่านอาจารย์สวัสดิ์ที่เรียกมาให้คุณลุงนี่ผมไม่เอา เพราะดูแล้วเป็นพระเก๊เกือบทั้งนั้น แต่จะว่าเก๊ทั้งหมดก็ไม่เชิงนะ มีอยุธยาฐานสูงองค์เล็กที่ผมเช่ามาและที่ลุงได้จากท่านอาจารย์สวัสดิ์นั้นแท้อยู่ด้วยองค์นึงครับ ผมแนะนำคุณนิดนึงก็อย่าโกรธกันนะท่าน คือถ้ายังไม่ได้เข้าไปเกี่ยวข้องกับท่าน ก็อย่าได้เข้าไปยุ่งด้วยเลย อ่านประวัติท่านเป็นข้อมูลได้ศิกษาไว้เป็นครูได้ แต่ถ้าจะปฎิบัติตามก็ให้คิดให้จงหนัก ในเว็ปนี้ก็อาจจะมีลูกศิษย์ท่านอยู่ด้วย ผมก็คงไม่พูดอะไรมาก พระสุปฎิปัญโณในประเทศไทยที่สอนแนวทางที่ถูกต้องยังมีอีกเยอะให้หาแบบนั้นดีกว่า

3. lewis444

lewis444 Active Member

ขอบคุณ คุณอยากดูเป็นมากครับ