อยากทราบว่าตัวผมมีกรรมอะไร ที่ทำให้อาภัพรัก

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย skycode, 31 มกราคม 2014.

1. ลุงมหา๑

ลุงมหา๑ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    แล้วจุดสูงสุดคืออะไร?

ขออนุญาตครับ

เมื่อเข้าใจแล้ว ก็จะบอกจุดสูงสุดให้รู้เอาไว้ว่าคือ

สนทนาด้วยสายตา แล้ว ชวนด้วยประโยคเดียว ไปไหนไปกันเลย

สาวๆท่านใดเคยพบ เคยเจอ เคยผ่านแบบนี้มา

จะออกมาบอกเล่ากันบ้างก็ได้

ขอโมทนา

ลุงมหา

2. jarinnicjar

jarinnicjar เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของความรัก
    ผมก็คนหนึ่งครับ ที่เจ็บและล้ม ในช่วงปีที่ผ่านมา ชนิดเรียกว่า ไม่อยากอยู่เลยก็ว่าได้ แต่ผมทำตัวแบบหมาป่วยครับ นิ่ง และเฉยๆๆไว้ ผมจะไม่บอกให้คุณสู้น่ะครับ คนเจ็บและล้ม มันต้องลุกให้ได้ก่อน รักษาตัว เพิ่มพลังใจและสู้ต่อไป ผมก็อยู่ในช่วงลุกได้เท่านั้นครับ มันเป็นเวลาที่ทุกข์ยากและเจ็บปวดในชีวิตที่ผ่านมาที่สุดเลยก็ว่าได้ เรื่องความอาภัพของผมนิสุดๆ แบบประมาณว่าอยู่เฉยๆก็เจอตอเข้าให้ น้อยใจครับ ทำไงได้ เกิดมาเป็นคนแล้วนิครับ ผมบอกคุณ ก็เหมือนผมบอกตัวเอง........ ลุกขึ้นให้ได้ก่อนครับ บางครั้งการยอมแพ้ และยอมรับ มันก็ทำให้เรายอมรับความเป็นจริงและอยู่กับมันได้ เจ็บได้ก็หายได้ครับแต่มันต้องใช้เวลา เท่านั้นเองครับ (ที่เล่านี้คืออดีตที่ผ่านมาของผมน่ะครับ สดๆร้อนๆแผลใจยังไม่หายเลยยยยยย)

3. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

เด๊วอายุมากขึ้นก็เลิกคิดเองแหล่ะ ที่นี้ก็จะบ่นว่าอยากอยู่คนเดียว

4. Darinya04

Darinya04 Active Member

เท่าที่ไตร่ตรองดูแล้ว ยังไม่เจอนะคะ ไม่มีเลยในชีวิตที่ผ่านมา มีแต่ความทุกข์เรื่องคู่มาโดยตลอด ตอนนี้อยากจะพบใครสักคนที่สามารถนำพาเราไปในหนทางที่ดี ทางสว่าง อย่างน้อยต้องรู้จักศึกษาธรรมะ ดูแลเกื้อกูลกัน มีความจริงใจให้กัน มีความปรารถนาดีให้กัน แค่นั้น คือเรายังเป็นมนุษย์ปุถุชน ก็ยังมีกิเลส มีความอยากอยู่ แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรละค่ะ บางทีเราไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้ก็เป็นได้

เป็นคำแนะนำที่ดีมากค่ะ ขอบคุณสำนะคะ:cool:

5. Darinya04

Darinya04 Active Member

:cool: ก็พยายามรักตัวเองค่ะ โดยส่วนตัวก็ศึกษาธรรมะ สวดมนต์ นั่งสมาธิ เพื่อที่จะระงับกิเลสทั้งหลาย พยายามปล่อยวางทุกสิ่งอย่างเหมือนกัน แต่วิบากกรรมยังคงไม่หมด ยังคงต้องชดใช้อยู่มั้งคะ ถึงไม่ได้พบกับใครคนนั้นสักที
    คุณคงทุกข์มากนะคะตอนนั้น ถึงต้องใช้ยา เราไม่ได้เป็นขนาดนั้นหรอกค่ะ แต่เบื่อหน่ายกับวงเวียนเดิมๆ
    ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ(f)

6. ประปราย

ประปราย เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องดูว่า โสดแล้วทุกข์มั้ย ถ้าทุกข์อยากมีแล้วไม่มีก็คงมีกรรม แต่ถ้าโสดแล้วมีความสุขดี อาจเพราะมีบุญก็ได้น่ะค่ะ บางคนมีรักเจอทุกข์หนักกว่าคนโสดอีก
    ถามว่ามีกรรมอะไรทำให้อกหักรักข้างเดียว จากที่เคยอ่านเจอมีหลายสาเหตุค่ะ อาจเคยทำให้ใครรักข้างเดียวมาก่อน หรือเคยมองใครไม่ดี ทำให้สุดท้ายผลกรรมทำให้ไปหลงรักเขาก็ได้ค่ะ หรือกรรมปัจจุบันที่ไม่รักพ่อแม่ ทำให้พ่อแม่เสียใจก็ทำให้ไม่มีความสุขด้านความรักค่ะ

เพราะฉะนั้น ถ้าเรื่องไหนแก้ได้ ก็ค่อยๆแก้ ค่อยๆปรับไปน่ะค่ะ ทำตัวให้ดี มองโลกแง่ดี มีชีวิตที่มีความสุข ดูแลคนที่เขารักเราให้ดีซะก่อน แล้วคนๆนั้นก็มาเองค่ะ ใจเย็นๆ

7. น้ำเกลี้ยง

น้ำเกลี้ยง เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2014
    เข้าใจท่านเจ้าของกระทู้นะ อยู่คนเดียวมันเปลี่ยวใจนี่ อิอิ ผมมีมาแล้วเลิกบ้าง แต่ก็มีมาตลาด เอ้ย ตลอด สิบกว่าปีที่ผ่านมา สุดท้ายก็ไม่มีแก่นสารอะไร ทิ้งเค้า โดนเค้าทิ้งมาบ้าง เบาบ้างหนักบ้าง ถึงจุดหนึ่ง ทำให้เข้าใจจิตตัวเองว่ามันชอบส่งออก ไปเสพอารมณ์ต่างๆ ภายนอก ไปยึดนั่นยึดนี่ ยึดมากๆๆ ถ้าโดนทิ้งมีสิทธเดี้ยงได้ 555 มาเตือนท่าน จขกท ไว้ก่อน ขอให้เจอ คู่สร้าง อย่าเจอคู่กรรมนะ อิอิ มีคู่แล้วต้องดูอีกว่า มีศีลเสมอกัน มีทิฏฐิเสมอกัน มั้ย หาได้แล้ว เหมือนที่พี่หลายๆท่านแนะนำ (นำโดยพี่ เอ้ยลุง มหา /\) บอกนั่นแหละ สำหรับผมตอนนี้ หลังจากผ่านมาเยอะๆ ทำให้รู้สึกว่า หายากจัง ขอน้องๆนางฟ้า และก็ ชอบ ทำบุญ รักษาศีล เจริญภวา จะได้แก่ยากๆหน่อย ... สงสัยจะขอเยอะไป ท่าจะยากส์ 555

8. ลุงมหา๑

อยู่ไปก็แก่ไป ขอองค์เทพซิครับ

เมื่ออายุผมมากขึ้นๆ ผู้เฒ่าผู้แก่ก็เลยบอกว่า

"เนื้อคู่ยังไม่เกิด หรือ ยังไม่โต เลยยังไม่เจอ"

ตอนเรียนใกล้จบ ม.รามคำแหง วันหนึ่งเดินผ่าน "ลานพ่อขุน"
    เห็นคนไปขอพรกันมากมาย เล่าลือกันว่า "ใครขออะไรก็ได้"

ผมก็เลยเผลอไปคิดในใจว่า "เนื้อคู่มันหายากนัก ขอเอาลูกพ่อขุน ก็แล้วกัน"

แค่เดินผ่าน แค่คิดในใจ ไม่ได้จดธูป จุดเทียน แต่อย่างไร?

แล้วไฉนจึงเป็นจริงไปได้?

และขอบอก ขอเตือนกันก่อนนะครับ
    เมื่อขอไปแล้ว ท่านให้แล้ว มันแก้ไข ไม่ได้อีก จะมาเปลี่ยนใจ ก็ไม่ได้

เพราะเคยเห็นคู่อื่นที่ขอแล้ว กำลังจะได้ ไปขอคืนคำนั้น
    เห็นองค์เทพท่านไม่ยอม ยื้อกันจนอ่อนล้า โน่นละ่ครับ
    ฝ่ายชายก็อ้างโน่นอ้างนี่ ฝ่ายหญิงก็ก้มหน้าร้องให้อย่างเดียว
    เคยเห็นแล้ว พูดไม่ออก บอกไม่ถูก เหมือนกัน
    สุดท้ายองค์เทพท่านระอา ท่านเลยบอกฝ่ายหญิงว่า

"ลูกเอ๋ย เมื่อเขารักเจ้าไม่พอ ก็อย่าได้ไปอยู่กับเขาเลย"
    "แล้วพ่อจะหาคนที่ดีกว่านี้ให้"

เทพองค์ใหญ่ ท่านถึงกับเรียกว่า "คู่บุญบารมีของเจ้า"

ใครจะ แก้ไข ปรับปรุง ไปใช้ ก็ไม่สงวนลิขสิทธิ์

เลือกองค์เทพ ที่เกี่ยวข้องกับท่านมากที่สุดก็แล้วกัน น่าจะได้ผลมากที่สุด

แล้วจะรู้ว่า "เนื้อคู่" ก็ดี "คู่บุญบารมี" ก็ดี เวลาถูกเบื้องบน เหนี่ยวนำให้มาเจอกัน มันเป็นอย่างไร?

ใครมีประสบการ ก็บอกเล่าบ้างนะครับ

ขอโมทนาบุญ

ลุงมหา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2014
  9. ลุงมหา๑

เป็นตัวของตัวเอง

การจะหาแฟน หาคนรัก หาภรรยา หรือ แม้แต่หาเพื่อน
    จริงๆแล้วมีบทสรุปง่ายๆแค่ว่า

๑ เป็นตัวของตัวเอง

๒ หาคนที่เข้ากับคุณได้

มันมีแค่นี้จริงๆนะครับ

ลุงมหา

10. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมที่เกิดมาไม่รวยมั้งคะ

11. ลุงมหา๑

นิยายรักโพนทะเล

ผมเป็นคนแปลก ชอบทำในสิ่งที่คนอื่นทำไม่ได้
    ถ้ามีคนทำได้ ผมมักจะไม่ไปข้องเกี่ยวด้วย

มีงานของครูบาอาจารย์ท่านให้ช่วย พรรคพวกก็งานเยอะก็เลยส่ง คนอื่นมาช่วยแทน

ท่านผู้นี้เป็นนักมวยดัง อยู่พัทยา ช่วงที่นั่งรถไปด้วยกันหลายร้อยกิโลเมตร
    ท่านก็ได้เล่า เรื่องจริงของชีวิตรักของคนคู่หนึ่ง ที่ท่านได้เข้าไปเกี่ยวข้องด้วย

ฝ่ายชายเป็นฝรั่งชาวเยอรมัน ปลดเกษียนหน้าที่การงานแล้ว
    ฝ่ายหญิง เป็น สาวชาวบ้านอยู่ จ.อุดรธานี

ท่านบอกเล่าว่า

มีพรรคพวกเสนองานให้ ให้พาฝรั่งสูงอายุชาวเยอรมัน ไปตามหาสตรีชาวไทย
    รู้ชื่อและนามสกุล บ้านอยู่ จ.อุดรธานี

คนอื่นกลัวเสียเวลาเลยไม่รับงานโยนมาให้ เพราะรู้ว่าท่านเป็นชาวอีสาน บ้านอยู่แถวๆ อ.ชุมแพ

ท่านก็รับงานพาฝรั่งคนนั้นไปตามหาคน หลังจากสืบถามอยู่นานหลายวัน
    ก็ตามไปที่บ้านของสตรีท่านนั้น
    พอไปเห็นผู้พาไปถึงกับน้ำตาคลอด้วยความสงสาร
    สตรีท่านนั้นแต่งงานแล้ว มีบุตรเล็กๆสองคน
    สามีเป็นชาวนา มีที่นาแปลงเล็กๆ ที่ทำให้ผู้เล่าน้ำตาคลอก็คือ
    ครอบครัวนั้น อาศัยอยู่ที่บ้านที่เรียกไม่ถูก ว่าจะเรียกว่าอะไรดี
    ระหว่าง บ้าน กระต๊อบ หรือว่า ตูบ

พอสตรีท่านนั้นเห็นฝรั่งมาตามหา ก็ทั้งตกใจ ทั้งดีใจ โผเข้ากอดกันแน่น พากันร้องให้ใหญ่
    ส่วนสามี ก็เดือดดาลมาก คว้ามีดดาบเล่มใหญ่ลิ่วเข้ามา

อดีตนักมวยเก่า ก็ผวาเข้าไปขวางแล้วเตือนสติว่า

"นักเลงเขาพูดกันด้วยมีดด้วยดาบหรือ? เขามากันดีๆ เขามากันมือเปล่า ไม่เห็นหรือ?"
    "ถ้ามาร้ายจะมามือเปล่าหรือ? มีอะไรค่อยๆพูด ค่อยๆจากันก็ได้?"

สุดท้ายฝ้ายหญิงก็ออกอุบายว่า ให้หลบไปพักอยู่ในเมืองก่อน แล้วจะไปตามหาเอง
    ถ้าอยู่อย่างนี้ ตนคงต้องถูกผัวฆ่าตายเแป็นแน่

สุดท้ายฝ่ายหญิงก็หลบเข้าไปหา ไปตกลงกันในเมือง

ฝ่ายชายบอกว่า หลังจากเคยพบเคยเจอ ฝ่ายหญิงตอนมาเที่ยวพัทยา เมื่อนานหลายปีแล้ว
    ก็กลับไปอยู่ เยอรมัน จนปลดเกษียน จนภรรยาคู่ทุกคู่ยากชาวเยอรมันลาโลกไป

ก็เลยตัดสินใจย้ายมาอยู่เมืองไทย ใจนึกถึงแต่สตรีชาวไทยที่เคยพบ ที่เคยเจอ ที่พัทยา
    ก็เลยตามหา จะเอาเป็นคู่ชีวิตดูแลกันยามแก่เฒ่า

หลังจากตกลงกันได้โดยฝ่ายชาย ยอมรับและเลี้ยงดู ลูกติดของภรรยาด้วย
    และให้ย้ายไปอยู่พัทยาด้วยกัน

เมื่อพากันมาถึงพัทยา นักมวยเก่าผู้พาไปตามหา บอกเล่าต่อว่า

"ผมแทบไม่เชื่อสายตาตนเอง เมื่อฝ่ายชายเบิกเงินสดๆมา ๑๐ ล้านบาท และบอกว่า"

"ช่วยพาไปหาซื้อบ้านให้หน่อย จะตั้งหลักปักฐานอยู่ที่พัทยานี่"

หลังจากนั้นมา สตรีท่านนั้น ก็นานๆแวะเวียนมาเยี่ยมท่านที ในฐานะคนอีสานด้วยกัน ในฐานะที่เคยช่วยเหลือเกื้อกูลกัน

ที่ผมบอกเรื่องราวนี้ออกมา เพื่อเป็นอุทาหรณ์ เตือนใจพวกเราว่า

ขนาดเขาอยู่ไกลกันคนละซีกโลก เขายังอดทน รอเวลาที่เหมาะสมตามหากันจนเจอ

แล้วเราอยู่บ้านตัวเองแท้ๆ แต่ละวัน รู้เห็นคนเป็นร้อยๆ

แค่จะหาเพื่อนซักคน
    แคจะหาแฟนซักคน
    แค่จะหาคู่ชีวิตซักคน

ก็ไม่รู้ว่ามันจะยากไปได้อย่างไร?

ขอเป็นกำลังใจให้คนโสดทุกๆท่าน

ลุงมหา

12. Pukku

Pukku เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่คุณคนเดียวนะที่ต้องทนทุกข์เรื่องเกี่ยวกับความรัก ดิฉันก็ไม่รู้เป็นไรรักใครมักมีมารผจญมีคนแย่งไป ล่าสุดมีแฟนก็ระแวงซะจนน่าเบื่อแค่ผู้ชายอื่นเดินผ่านก็หาว่า ผช คนนั้นมาลูบไล้สัมผัส บอกเลิกทุกครั้งที่ทะเลาะ หมอดูบอกไม่ใช่คู่กันพยายามฝืนยื้อไว้โดยไปทำบุญด้วยกันสุดท้ายบุญหมดหรือดิฉันหมดความอดทนก็เลิกกันจริงๆ เข็ดการมีแฟนไปซักพัก แต่ตามธรรมชาติของคนใครก็อยากมีคู่ยิ่งผู้หญิงด้วยแล้วไปทำงานที่ไกลพ่อแม่ ญาติพี่น้องใครละจะเกรงใจพวกนิสัยไม่ดีอาจหาเศษเลยได้ การมีแฟนมีครอบครัวมันหลายปัจจัยนะคะไม่ใช่แค่คนสองคนรักกัน แต่ยังมีงาน สังคมรอบๆข้างมาเป็นองค์ประกอบด้วยค่ะ บางทีเราครองตัวดีๆฝึกตัวเองให้พร้อมเพื่อเวลานั้นเมื่อได้เจอคนที่เหมาะสมจะอยู่เคียงข้างเราตลอดไปเราจะได้ดูแลเขาได้ไงคะ

13. ลุงมหา๑

นิสัย สันดาน ต้อง พิจารณา แก้ไข ปรับปรุง

ท่านผู้หญิงส่วนมาก มักจะติดอยู่ในลูป วนซ้ำๆ อยู่ที่เดิม
    สาเหตุส่วนใหญ่ ก็เพราะว่า

"นิสัย สันดาน ต้อง พิจารณา แก้ไข ปรับปรุง"

พวกคุณต้องรู้จัก ฝึกฝน อบรมตัวเอง
    ต้องคอยขัด คอยเกลา นิสัย สันดาน ของตน

ต้องรู่ว่า ส่วนไหนดี ส่วนไหนไม่ดี
    เราจะต้อง แก้ไข ปรับปรุงส่วนไหน
    เราจะต้องพัฒนา สิ่งที่ดี สิ่งที่เด่น อย่างไร

สิ่งที่ดียิ่งขึ้น คือ อะไร
    เราจะค่อยๆ แก้ไข ปรับปรุง ให้ดีขึ้นไปได้ อย่างไร?
    เราจะ แก้ไข ปรับปรุง ให้ดีขึ้น ช้าเร็ว ขนาดไหน?

ถ้ากระทั่ง นิสัย สันดาน อันไหนดี อันไหนไม่ดี ของตัวเอง ก็ยังไม่รู้
    ถ้ากระทั่ง การพัฒนา ปรับปรุงตัวเอง ยังไม่เคยคิด

แล้วจะออกจากลูปเดิมๆไปได้อย่างไร?

ขอโมทนาบุญ

ลุงมหา

14. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผมเหรอ สมัยก่อนอายุไม่ถึง 20 ก็บ่นอย่างคุณนี่แหละ แต่ตอนนี้เหรอ 30 กลายเป็นว่า ไม่น่ามีแฟนเลย ผู้หญิงสวย ดี น่ารักเต็มไปหมด รู้งี้ คบเล่นๆเบื่อก็หาเรื่องให้เลิกดีกว่าป่านนี้ถ้าไม่ใช่แฟนผมคนนี้ที่คบมาตอน อายุ20 นะ คงมีแฟนมาไม่ต่ำกว่า 5 คนแล้ว จริงๆคิดจะแต่งงานโน่น 35 อัพ ยัน 70 โน่น แต่ผู้หญิงเค้ารอไม่ไหว สมัยก่อนผมจีบสาวไม่เป็นมาเป็นเอาตอนใกล้ 30 เนี่แหละ ทำสาวร้องไห้ไป 4 คนแล้วประมาณว่ายั่วให้เค้ามีใจ แต่ก็ตีจากไปไม่ใยดี นี่เป็นกรรมที่ผมทำทางใจกับผู้หญิงถึงแม้ผมจะไม่เคยล่วงเกินทางกายเค้าก็ตาม สุดท้ายทำให้เราต้องมาเลี้ยงลูกสาวอยู่นี่ ...เฮ่อ

15. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

จะว่าไป ลุงมหา พูดถูกต้อง ถูกใจ ถูกๆๆ ทุกความคิดเห็นเลยค่ะ อิอิ ถ้าให้เดาลุงมหาต้องเคยเป็นอดีตคาสโนว่ามาก่อน ชัวร์ ฟันเฟิร์ม การเป็นตัวของตัวเองนี่ นอกจากผู้หญิงเราจะทำเป็นสวยดูดี อะไรก็แล้วแต่ แต่ในมุมที่บ้าๆ บอๆ อุบาทว์ๆ ที่มันเป็นตัวเรา แล้วผู้ชายรับได้นี่ก็โอเคนะ ไม่จำเป็นต้องเหมือนกันไปซะหมด แต่มีความต่างบ้าง แล้วก็มาปรับเข้าหากันอีกที เข้ากันได้ โป๊ะ เชะ โป๊ะ เชะ (k)

16. Penty

โอ้โห เล่นขอน้องๆนางฟ้าเลยนี่นา แม่ะ 5555 รอไปก่อนเน้อ เด่วกะเจอนะคะ

17. Penty

คาสโนว่า โดนฆ่าตาย ด้วยลูกสาว เป็นคุณพ่อที่น่ารักดีออกค่ะ

18. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ยืนยงคงกระพันดีจัง เจ้าของกระทู้มีเพื่อนร่วมชะตากรรมเยอะนิ ^ ^

19. ลุงมหา๑

หลักการ โอเวอร์แลบ ใช้กับคู่แต่งงาน

เพื่อน คู่รัก คู่แต่งงาน คู่ชีวิต

มีหลักการแค่ว่า

เขียนวงกลมขึ้นมาสองวง แล้วเอาวงกลมทั้งสองวางซ้อนทับกัน
    โดยให้มี

ส่วนที่ไม่ทับซ้อนกัน เป็นส่วนตัวของใครของมัน
    และส่วนที่ทั้งสองวงทับซ้อนกัน เป็นส่วนร่วมชีวิตกัน

หลักการมันมีแค่นี้จริงๆ เพียงแต่ว่า เอาเข้าจริง ทั้งสองฝ่ายไม่สามารถตกลงกันได้ว่า ส่วนไหนเป็นส่วนไหน

ก็เลยเกิดการก้าวก่ายซึ่งกันและกันขึ้น

เพราะเวลาอยู่ด้วยกันต่างก็ยาวนานขึ้นๆ เหตุการณ์มากหลายเปลี่ยนไปๆ

แต่การปรับตัวของผู้คนกลับ ช้า เร็ว มาก น้อย แตกต่างกัน

ความเห็นเลยต่างกันมากขึ้นๆ จนเกิดการทะเลาะเบาะแว้งกันขึ้น

คนโบราณนั้น สามีจะทำอะไรก็ช่าง
    ภรรยาขอแค่ ดูแลทรัพย์สินทั้งหมด เพราะต้องเลี้ยงดู บุตร ธิดา

ผมยังชอบกฏหมายญีปุ่น สามีภรรยา เลิกกันเมื่อไร
    ฝ่ายสามีจะเหลือแต่ตัวครับ กฏหมายจะยกให้ฝ่ายภรรยาจนหมด
    เพราะเขาถือว่า ฝ่ายชายสามารถทำมาหากิน หาเงินเองได้
    แต่ฝ่ายหญิงแต่งงานเมื่อไร หมดโอกาสเมื่อนั้น

แต่ที่ผมประหลาดใจคือว่า ทำไมญีปุ่นยอมให้มี หนัง R หนัง X ได้
    ถามพรรคพวกสมัยที่ผมอยู่ Nippon Steel พวกเขาก็บอกแค่ว่้า
    ค่าตัวนักแสดงหญิงต่อเรื่องเป็นเงิน มหาศาล
    เราๆท่านๆต้องเข้าใจนะครับว่า คำว่า มหาศาล ของคนญี่ปุ่นมันมากจริงๆ

สมัยโน้น ค่าแรงขั้นต่ำของญี่ปุ่นสำหรับแรงงานต่างชาติคือ เดือนละ ๘๕๐๐๐ บาทไทย

ผมจำได้ว่า ผมไป Nippon Steel ที่ญี่ปุ่นนั้น ผมเพิ่งจะแต่งงานได้แค่สัปดาห์เดียว

ตอนนี้ผมก็ใกล้ ๖๐ ปีแล้ว พรรคพวกที่ญี่ปุ่น คงจะเกษียณกันไปเกือบหมดแล้ว

สรุป ก็แค่ว่า
    ๑ ส่วนไหนของใครของมัน
    ๒ ส่วนไหนใช้ร่วมกัน
    มันมีแค่นี้จริงๆ

ส่วนเรื่องคัสโนว่านั้น เป็นเรื่องนอกแผ่นดินไทยครับ
    กลับมาเมืองไทยเมื่อไร ก็กลับมากลัวบาปเหมือนเดิม
    ผมถึงไม่กล้าเดินทางไปต่างประเทศอย่างไงล่ะครับ
    นอกจากไปแสวงบุญที่อินเดียเท่านั้น

ขอบคุณครับ

ลุงมหา

20. Penty

ญี่ปุ่นนี่ กฎหมายเค้า support ผู้หญิงดีจังเนาะ ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้ดีนะคะ ^-^