อยากทราบว่าสวดมนตร์แบบที่เป็นเพลงได้บุญเหมือนกันไหมครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย mackenfy, 25 เมษายน 2012.

1. mackenfy

mackenfy สมาชิกใหม่

คือว่าตอนนี้จะมีบทสวดมนต์คาถาต่างๆที่มีเพิ่มเพลงบรรเลงไปด้วย เช่น เพลงพระคาถาชินบัญชร โดย อ.สุรพล โทณะวนิก(ศิลปินแห่งชาติ)

ผมอยากทราบว่าถ้าผมเปิดซีดีไปด้วยแล้วร้องตาม แบบไหว้ไปด้วยนะครับ จะได้บุญเหมือนกันไหม หรือต้องสวดเท่านั้น เพราะผมรู้สึกว่าฟังและร้องแบบเพลงไปด้วยผมจะจำบทสวดได้แม่นเร็วขึ้น

ขอบคุณครับ

2. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

หากระลึกถึงพระรัตนตรัย ระลึกถึงใจความของบทสวด ได้ครับ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้สิครับ...ได้แน่นอนเต็มๆ....พระหลายวัดท่านยังสวดเป็นทำนองเลย....

4. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    มีเจตนาที่จะสวดมนต์แล้วก็สวดก็เป็นสัมมาวาจาแล้ว ถ้าเรารู้ความหมาย ระลึกตามไปด้วยก็ยิ่งดี