อยากมี..พระไตรปิฎก..ไว้ที่บ้าน หรือพกติดตัว ไม่ใช่เรื่องยาก!!!

ในห้อง 'พระไตรปิฎก' ตั้งกระทู้โดย พลูโตจัง, 21 กุมภาพันธ์ 2011.

1. พลูโตจัง

พลูโตจัง เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ในเมื่อพวกเราเป็นพุทธศาสนิกชน..
    นับถือศาสนาพุทธ..มีศาสดาคือ.. พระพุทธเจ้า..องค์เดียวกัน
    แล้วใยเล่า..ไม่ศึกษาพระธรรมคำสอน โดยตรงจากพระองค์..

ไม่ใช่เรื่องที่อยู่สูงไกล เกินเอื้อม
    ไม่ใช่เรื่องที่เป็นไปไม่ได้ ที่จักไม่เข้าใจ...

อยากศึกษาพระธรรมจากพระไตรปิฎกที่บ้าน..ไม่ใช่เรื่องยากเลย
    เข้าไปดาวน์โหลดได้ในเว็บนี้ค่ะ

>>> กลุ่มพุทธโอษฐ์

โปรแกรมตรวจหาและเทียบเคียงพุทธวจน จากพระไตรปิฎก Ver. 2.0b
    ประกอบไปด้วย...
    - พระไตรปิฎก ภาษาไทย ฉบับบาลีสยามรัฐ

- พระไตรปิฎก ภาษาบาลี ฉบับบาลีสยามรัฐ พร้อมด้วยพจนานุกรมบาลี-ไทย

- พระไตรปิฎก ภาษาไทย ฉบับมหามกุฏฯ

- พระไตรปิฎก ภาษาไทยฉบับมหาจุฬา

แต่พลูโตแนะนำให้ศึกษาวิธีค้นหาคำ ที่เราต้องการจะทราบ หรือยากรู้ ก่อนนะคะ

ไม่เพียงเท่านี้นะคะ เดี๋ยวนี้คุณสามารถเข้าถึงพระไตรปิฎก ได้ตลอดเวลา
    ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน..เมื่อไหร่ ..สำหรับคนที่ใช้โทรศัพท์แอนดรอยด์
    ดาวน์โหลดมาใส่มือถือได้เลยค่ะ

>>> E-Tipitaka for Android (internal testing version)

ให้เครดิตผู้จัดทำหน่อยนะคะ โดย..วัดป่านาพง ค่ะ
    เผยแพร่โดย กลุ่มพุทธโอษฐ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2011
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณที่เอาสิ่งดีๆมาฝากกันนะครับ.....

3. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณพูโตครับ

ทำให้ผมได้เวปธรรมดีๆเพิ่มขึ่นอีกหนึ่งครับ

4. พลูโตจัง

ด้วยความยินดีค่ะ เพื่อพุทธศาสนาดำรงอยู่สืบไป

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะคะ ไว้ว่างๆ จะพริ้นท์ไว้อ่านค่ะ สาธุๆๆๆ

6. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ขออนุโมทนา สาธุ ๆ
    กับทุกท่านที่ได้ให้ พระธรรม เป็นธรรมทานด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ
    การสะสมบุญ คือ การสะสมความสุข
    <!-- google_ad_section_end --><!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2011
  7. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าไปดูในเว็บ 84000 พระธรรมขันธ์ซิครับ มีพระไตรปิฏก และระบบสืบค้นที่จัดได้ว่าดีที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา จัดระบบการสืบค้นตามหมวดหมู่ได้ดีมากครับ:cool:

http://www.84000.org

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2011
  8. chura

chura เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ การเรียนรู้ธรรมเดี๋ยวนี้ง่ายราวพลิกฝ่ามือจริงๆ

9. พลูโตจัง

โหลดแล้วก็อย่าลืมลองเข้าไปศึกษาดูนะคะ
    ขอให้ทุกท่านเจริญยิ่งๆ ในธรรมขึ้นไปค่ะ

10. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

รีบโหลดมาอ่านด่วนที่สุดครับ
    ต้องใช้เวลาอ่านอย่างละเอียดนานหลายๆๆปีกว่าจะอ่านจบ
    ผมอ่านและจด เกือบ ๖ ปีแล้ว ยังไม่จบ
    อย่าแค่อ่านผ่านๆ ต้องจดบันทึกผูกโยงความสัมพันธ์ของเนื้อหา
    ทุกๆข้อสงสัยที่มีสมาชิกโพสต์ถามในเว็บบ์นี้ จะมีคำตอบในพระไตรฯแล้วทุกข้อ

11. โตโต้

โตโต้ เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2006
    เป็นโชคดีของพุทธศาสนิกชน ที่ขณะนี้มีเทคโนโลยีเข้ามาช่วยให้สามารถสืบค้น, อ่าน, ศึกษา พุทธวจน ในพระไตรปิฎกได้สะดวกมากยิ่งขึ้น

ซึ่งขณะนี้มีให้ทั้งบนระบบปฏิบัติการ mac, linux, windows
    มือถือก็มีในระบบ android , iphone, ipad, ipod (windows mobile กำลังอยู่ในขั้นพัฒนา) และ เฉพาะใน android มีให้แล้วใน android market สามารถเข้าไปดาวน์โหลดมาใช้ได้

ส่วนในเวปไซต์ก็มีให้ใช้ดูในหลายเวปพอสมควร

ก็ขออนุโมทนากับผู้ที่มีส่วนช่วยพัฒนาทุกๆ คน

12. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

คำสั่งสอนของพระองค์นี้ เป็นศาสดาแทนพระองค์

คำสั่งสอนของพระองค์นี้ เป็นศาสดาแทนพระองค์

โย โว อานนฺท มยา ธมฺโม จ วินโย จ เทสิโต ปญฺญตฺโต โส โว มมจฺจเยน สตฺถา.
    (ที.ม.๑๐/๑๔๑/๑๗๘)

แปลว่า : ดูกรอานนท์ ธรรมแลวินัยใด ที่เราได้แสดงแล้ว และบัญญัติแล้ว แก่เธอทั้งหลาย
    ธรรมและวินัยนั้น จักเป็นศาสดาของเธอทั้งหลาย ในเมื่อเราล่วงลับไป

กราบมหาอนุโมทนา "กลุ่มพุทธโอษฐ์" ค่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

พร้อมเชิญชวนดาวน์โหลดไฟล์ซิปพระไตรปิฎกเสียงอ่านสมาชิกเวบพลังจิต
    เพื่อไปฟัง/ทำแผ่น MP3 นะคะ

13. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

<table style="width: 870px; height: 64px;"><tbody><tr valign="top"></tr><tr valign="top"><td> กำหนดการรับสังฆทานบ้านวิริยบารมี ปี ๒๕๕๔ /ตารางเดินรถตู้บริการ [​IMG]
    ฎิทินพลังจิตธรรมสัญจร ๒๕๕๔ /โครงการพระพุทธศาสนาฯ (๔) เพื่อทหารในพื้นที่ ๓ จว.ชายแดนใต้ P.๓๓ [​IMG]
    ทริปธรรมสัญจร (๖) เป่ายันต์เกราะเพชรวัดท่าขนุน-อุทยานประวัติศาสตร์สงคราม ๙ ทัพ-ย้อนรอยโรงถ่ายตำนานสมเด็จ "พระนเรศวร" ๗ พ.ค. (เสาร์ ๕) [​IMG]</td></tr></tbody></table>

14. coolman99

coolman99 สมาชิกใหม่

อนุโมทนาครับ .. ช่วยกันสืบทอดพระศาสนาเเห่งพระบรมศาสดา เพื่อให้สัตว์โลกมีที่พึ่งครับ :cool:

15. Wednesdayz

Wednesdayz สมาชิกใหม่

19 มิถุนายน 2011
    โหลดมาแล้ว ขอขอบคุณและอนุโมทนาด้วยนะจ๊ะ
    ขออนุญาตินำไปเผยแพร่ต่อจ้า

16. โตโต้

โตโต้ เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2006
    ใครที่สนใจศึกษาพระไตรปิฎก หรือต้องการดาวน์โหลดมาไว้ใช้งาน

สามารถดูได้จากเวปนี้ E-Tipitaka | Home

17. f-35

f-35 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2009

ไฟล์ที่แนบมา:

18. ราวาน้า

ราวาน้า สมาชิก

ผมใช้ iOS 5 โหลดได้มัยครับพลูโต