อยากรบกวนเกี่ยวกับวันสุดท้ายของการทอดกฐินตก หรือว่า กฐินโจร ครับ

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย deoo, 21 กรกฎาคม 2011.

1. deoo

deoo สมาชิกใหม่

5 กุมภาพันธ์ 2007
    สวัสดีครับ ผมมีเรื่องรบกวนอยากสอบถามผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับ การทอดกฐินตกค้าง

ผมเป็นคนไทยชาวพุทธที่ไม่ได้อาศัยอยู่ที่ประเทศไทย แต่มีความต้องการอยากกลับไปทำบุญทอดกฐิน แต่ว่าไม่สามารถไปได้ทันในช่วงประเพณีที่กำหนดกันมา เพราะว่าผมจะได้กลับเมืองไทยอีกครั้งก็ประมาณก่อนลอยกระทง 2555

ผมได้อ่านรายละเอียดคร่าวๆ ในเว็บไซต์เกี่ยวกับ กฐินตก หรือว่า กฐินโจร ทราบว่า สามารถทำได้ก่อนวันแรม 1 ค่ำเดือน 12 ซึ่งผมไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า ผมเข้าใจว่า สามารถทอดกฐินได้จนถึงวันลอยกระทงของทุกปี ใช่หรือป่าวครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับการทอดกฐินเลย ใครพอจะมีวิธีแนะนำ วิธีการไปสืบเสาะหาวัดที่ยังไม่ได้มีการทอดกฐินบ้างครับ ปีหน้าผมกะว่าจะกลับไปเป็นหัวหน้างานเพื่อที่จะพาเพื่อนๆ คนรู้จักไปทอดกฐินตกกัน

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

2. sirakarn001

sirakarn001 Active Member

9 มิถุนายน 2011
    กฐินตกค้าง/กฐินโจร

ลองติดต่อสอบถามไปที่รายละเอียดข้างล่างนี้นะคะ :

พระอาจารย์บัญชา มหาวายาโม
    ประธานศูนย์ช่วยเหลือพระสงฆ์ในถิ่นทุรกันดาร / ประสานงาน / ผู้ดูแลวัดสองเปยโทร . ๐๘๕-๖๐๔๔๘๔๙
    bhancha211@yahoo.co.th / Watsongpoei@Gmail.co.th

เพราะเห็นท่านกำลังดำเนินการเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่นะคะ

3. deoo

ขออนุโมทนาบุญ และขอบพระคุณ คุณsirakarn001 เป็นอย่างสูงครับ :cool:

4. พระสง่า

พระสง่า สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2011
    เจริญพร คุณโยม deoo
    ตามนั้นเลยคุณโยม ตามที่คุณโยมเข้าใจถูกต้องแล้ว

5. deoo

นมัสการพระคุณเจ้า
    อยากรบกวนถามพระคุณเจ้าเกี่ยวกับเรื่อง กฐินโจร อีกครั้งครับ
    ตอนนี้ผมกำลังรอคำตอบว่า ปีนี้จะได้กลับบ้านที่เชียงใหม่หรือไม่ ถ้าหากว่าได้กลับอย่างที่ตั้งใจไว้ จะเป็นหัวเรี่ยวหัวแรง เป็นหัวหน้างานบุญในการทำบุญ ทอดกฐินโจร แต่ว่าติดอยู่ที่ผมไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ และเป็นคนที่ห่างวัดห่างวาพอสมควร ถ้าผมจะทำการทอดกฐินโจร ที่จังหวัดเชียงใหม่ หรือว่าจังหวัดใกล้เคียง ผมจะหาข้อมูลวัดที่ยังไม่ได้รับกฐินได้จากไหนครับ รบกวนพระคุณเจ้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2012