อยากหาครู..สอบอารมณ์....ครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ชัย, 8 สิงหาคม 2005.

1. ชัย

ชัย Active Member

26 กรกฎาคม 2005
    หาที่ไหนใครรู้...tell me.

2. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    มาสิ โทรมาคุยกับหนุ่ม
    025792201 แลกเปลี่ยนกัน
    เจอคนอื่นไม่ต้องเล่า ขอสายหนุ่ม ไม่เช่นนั้น ไม่ได้คุยกับผมแน่
    ผมอยู่กับคุณพ่อ คุณแม่

3. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆๆ

... ที่ควรพิจารณาเป็นผู้สอบอารมณ์

1. เป็นพระจะชัวร์กว่า
    2. เป็นคนที่เราคุยด้วยรู้เรื่อง และเข้าใจกันดี
    3. เป็นคนที่มีจริตคล้ายๆกัน
    4. เป็นคนที่มีประสบการณ์ฝึกจิตมาก่อน หรือ ประสบการณ์การเรียนรู้ธรรมะต่างๆ
    5. เป็นพระอริยเจ้าจะชัวร์เข้าไปอีก
    6. เป็นผู้ที่คุณศรัทธา ครับ

4. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    คนที่จะสอบอารมณ์ให้เราได้

ต้องมีความสามารถรู้สภาวะธรรมในแต่ละขณะจิตจของเราน่ะคับ
    ตั้งแต่สนใจธรรม มาผมก็โชคดีเจอมาหลายคนแล้วน่ะครับ

5. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระไตรปิฏกครับ

6. ชัย

thank u so much.....

7. ชัย

ผมขอทำความเข้าใจนะครับ......ผมไม่ได้มีเจตนา.....กับผู้ใช้webนี้เพื่อหาความรู้ตามครรลองคลองธรรมนะครับ.......ผมรู้ว่ามีผู้ก็ความไม่สงบอยู่....เลยบอกกับเค้าไปอย่างที่เห็นเหละครับ.....เค้าก็รู้ตัวดีอยู่......

8. ชัย

ขอบคุณ...คุณหนุ่มมากครับ.....ผมไม่ต้องสอบ....เเล้วครับ....เเล้วผมจะโทรหานะครับ

9. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    ผมไม่ได้บอกว่าตนเก่ง แค่อยากคุยแลกประสบการณ์นะ

ผมไม่ได้บอกว่าตนเก่ง แค่อยากคุยแลกประสบการณ์นะ

10. ชัย

ครับ....ผมว่าเราอย่าไปสนเรื่องที่เข้าใจผิดกันเลยครับ.......ผมว่าเราทุกคนอยากเป็นกัลยาณมิตร(เเท้)กันทั้งนั้นเเหละครับ...คุณกับผมหรือทุกๆคนก็เช่นกัน.....เพียงเเต่....ผมเเค่รู้ว่ามีตัว....ป่วนในwebเท่านั้นเลยต้องคุยกันให้รู้เรื่องกันก่อนที่จะว่าอะไร......เพียงเเต่พวกนี้มันไม่มีตัวตนเเละกลัวความจริงครับ.....ผมเลยต้องบอกว่า....อย่ามายุ่งก็เท่านั้นเเหละ........เลยโดนมันทำลาย...กระทู้เลย...ก็อย่างว่า...ของไม่จริง....ของไม่เที่ยง.....ของที่ไม่ใช้ของเรา.....มารมันคุมได้.....เเต่ของของผมมันไม่กล้าเเม้เเต่มอง......มันเลยทำให้ผมทุกข์ไม่ได้อีกเเล้ว.....เลยป่วนกระทู้ซะเลย.....ต้องขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ.....ในการหาความจริง...ของผมที่ทำให้มารอยู่นิ่งไม่ได้....เพราะผมเหลือเวลาไม่มากเเล้วครับ....

11. ชัย

คุณมารเลิกเถอะครับ....มีอะไร...มาหาผมที่บ้านดีกว่า...จะได้พาไปดูหนัง...กินข้าว....เเลกเปลี่ยนความเห็นกัน....เผื่อเราจะเข้าใจกันผิด....ลองคิดดูนะครับ

12. ชัย

ผมว่า...ในwebนี้มีทั้งชื่อจริง..ชื่อปลอม...เเต่เราไม่ว่ากันด้วยเหตุผลส่วนตัว.....เเต่ปัญหามันอยู่ตรงที่...ตัวปลอมมันชอบ....กวน....ป่วน.....สร้างภาพ....discreditผู้อื่น.....ผมว่าเราน่าจะรักษาคนรักธรรมจริงๆไว้นะ......ทุกคนคิดว่าควรทำอย่างไร....ก็เเสดงความเห็นกันได้ครับ.......ส่วนผมมีตัวตนจริงๆ....ที่อยู่..เบอร์โทรก็ให้ไว้...ไม่เห็นมีอะไรเลย.....ผมว่าเราน่าจะนัดเจอกันเลยนะ....สำหรับพวกตัวปลอมนะจะได้รู้กันเลยว่า....ไหนพระ...ไหนมาร....ตอนนี้กำลังหาคนทำwebblogให้อยู่จะได้เห็นตัวจริงๆกันไปเลย.....ว่าอ้วนขนาดไหน...5555
    <!-- / message --><!-- sig -->

13. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

ตนเตื่อนตนไม่ได้ใครจะเตือน รากเหง้าทั้งปวงอยู่ในใจตนนั่นแหละ ทุกอย่างรวมลงที่จิตตนนั่นแหละ จะถามใครดีหละ ?

14. keawnum

keawnum Active Member

24 มิถุนายน 2005
    สอบไปทำไม สอบแล้วได้อะไร?

หยุดเถิด หยุดเมื่อใดถึงเมื่อนั้น

นามธรรมแลรูปธรรม ความจำได้หมายรู้ ไม่เที่ยงเป็นทุกข์
    นามธรรมแลรูปธรรม ความจำได้หมายรู้ ไม่เที่ยงดับสูญ

เมื่อเป็นเช่นนี้สิ่งที่เราคิดได้ จำได้ จะมีอยู่ได้อย่าง ไร ในเมื่อตายจากเราหมดแล้ว?

เราจะยึดเอานามธรรม แลรูปธรรม สัญญาความจำได้หมายรู้ มาเป็นของเราตัวเราทำไมเล่า?
    ยึดแล้วทุกข์ อย่ายึดเลย

กิเลสมีได้เพราะใจสร้าง กิเลสหยุดได้เพราะใจไม่ยึดมั่นถือมั่น

เราไม่ยึดไม่ใช่ เราไม่คิด ไม่ทำอะไรเลย เราไม่ยึดว่ามันเป็นของเราตัวเราเท่านั้นเอง
    รู้แล้วอย่าไปถือหยิบฉวยอะไรมาอีก รู้แล้วทำแต่สิ่งดีๆ

ทุกสิ่งในโลกล้วนอนัตตา แม้นกระทั้งสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เราจำ สิ่งที่เราเรียนรู้ ก็ไม่เที่ยง ไม่น่ายึดถือมาเป็นของเราของตัวเรา

รู้ไม่ใช่ความคิด รู้คือเห็นโดยฉับพลัน

มัวแต่คิดว่าเมื่อไหร่จะได้พ้นทุกข์ เมื่อไหร่จะได้มีบุญสูงส่ง แล้วจะละกิเลสได้อย่างไร ในเมื่อมีกิเลสขั้นละเอียดอยู่ขนาดนี้ หลงในธรรมขนาดนี้ ทุกข์มีได้เพราะเรากำหนด ทุกข์เป็นนามธรรม พอเราไม่พอใจในสิ่งใด เราก็จำมากำหนดเอาเองว่ามันคือทุกข์ นามธรรมล้วนตายไปจากตัวเรา

หยุดเถิด

15. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

บางอย่างก็ตันอ่ะ

ต้องถามผู้ไม่ตัน

16. ชัย

ผมมี 2 กระทู้ที่เหมือนกันครับ....ถูกทำลาย1..ไม่เชื่อถามwebsnowก็ได้....send erorไปเเล้ว
    ....คุณเกษมอ่านนิทานหรือยังครับ

17. ชัย

....ต่อไปนี้ผมจะไปอยู่ที่กระทู้ที่websnowจัดให้นะครับ(ที่ห้องวิทยาศาสตร์).....มีอะไรไปคุยกันที่นั้นที่เดียว...รบกวนคุณwebsnow เอารูปเเฟนผมไปรวมไว้ด้วยนะครับ.........มารทั้งหลาย...ผมพิมพ์ไม่เก่งมาที่บ้านผมดีกว่า.....<!-- / message --><!-- sig -->