เรื่องเด่น อรหันต์ 5 ขวบ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย yo09(), 20 กรกฎาคม 2013.

1. อวตาร.

อวตาร. เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2009
    ในพระสูตรนี้ ก็บ่งบอกอยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่า จะมีปัญญาหรือไม่ ลองอ่านแล้วทำความเข้าใจดู
    พระโสดาบันตัดสังโยชน์สามได้ ในพระสูตรย่อมบ่งบอกแล้วในตัว

2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ในพระสูตรไม่ได้บอกครับ

สรุปว่า คุณ อวตาร ไม่ได้อ่าน แล้วก็ คิดเอาเอง ใช่ไหมครับ?

จริงๆ แล้ว ผมคิดว่า คุณ อวตาร ไม่ได้สนใจอ่านตั้งแต่แรก แล้วก็คิดเดาเอาเองแต่แรกเลยมากกว่า

ไม่งั้น คงจะไม่บอกตอนแรกสุดหรอกว่า อายุ 5 ปี เป็นอรหันต์ไม่ได้

3. อวตาร.

พระตรัยปิฏกไม่ได้มีไว้ให้อ่านอย่างเดียวนะครับ อ่านแล้วก็ต้องคิดตาม คิดตามแล้วก็พิจารณาหาเหตุหาผล
    ตัวอย่างง่ายๆที่คัดมาท่อนท้ายพระสูตรมาให้ดูว่าผมคิดยังไง

เรารักษาเบญจศีล
    แล้ว ไม่รู้จักทุคติเลย นี้เป็นผลแห่ง (การรักษา) เบญจศีล คุณวิเศษ
    เหล่านี้ คือ ปฏิสัมภิทา ๔ วิโมกข์ ๘ และแม้อภิญญา ๖ เราพึงทำให้
    แจ้งชัดแล้ว พระพุทธศาสนาเราได้ทำเสร็จแล้ว ฉะนี้แล.

ผมคิดไปว่า ท่านพระเบญจศีลสมาทานิยเถระ ท่านได้ทำอรูปฌาน มาเมื่อชาติก่อนๆ อุ๊ย.... ไม่มีในพระสูตรนี่นา (ถ้าไม่เคยได้มาจะได้ตอนบรรลุอรหัตได้ไง)
    คุณคงจะคัดลอกมาลงได้อย่างเดียวนะ จะได้ไม่ต้องมีอักษรใดๆที่จะผิดไปจากพระตรัยปิฏก (ผมเห็นด้วยถ้าไม่มีปัญญาพอ)

ส่วนที่ว่า ท่านพระเบญจศีลสมาทานิยเถระ ได้โสดาบันมาก่อนนั้น ผมว่าคุณลองค่อยๆคิดเอาเองบ้างนะ
    ใบ้ให้หน่อยก็ได้คิดถึง เรื่องปฏิปทาของพระโสดาบันว่ามีไรบ้าง เรื่องอาสนะเดียว เรื่องไม่ได้ไปสู่วินิบาตเลย

อ่านแล้วหัดคิดพิจารณาบ้างนะครับ จะผิดถูกยังไงก็ไม่เป็นไรแต่อย่าเอามาโพสต์บอกคนอื่นถ้าไม่ถูกจริง
    เพราะบอกออกไปก็จะกลายเป็นบิดเบือนพระธรรมได้ ตรงนี้ต้องระวังเพราะบาปมหันต์
    ข้อความที่ผมบอกออกไปแล้วผมรับผิดชอบคำพูดทั้งหมดครับ

4. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    1. อะไร คือ ไร้เดียงสา อธิบายได้ไหม? ทำไมจึงเรียกว่าไร้เดียงสา

2. ในพระไตรปิฏกนี่ ไม่มีการเล่นปริศนาคำทายอะไรหรอกนะ ผู้ใดได้ธรรมะในชั้นใด ก็จะมีการบอกไปตามนั้น ไม่มีการปล่อยทิ้งไว้ให้คิดเดากันเอาเอง ว่าผู้ใดได้ธรรมะในชั้นไหน

แล้วในพระไตรปิฏก ก็มีบันทึกไว้อีก เรื่องของผู้ที่ได้เป็นพระโสดาบันตั้งแต่ยุคของพระพุทธเจ้าพระองค์ก่อนๆ ก็จะมีการบอกไว้เลย ว่าได้โสดาบันมาแล้ว

3. อันนี้ยกมาจากพระสูตรที่ว่า นะครับ

http://www.84000.org/tipitaka/pitaka2/v.php?B=32&A=1732&Z=1769

คุณเข้าใจไปว่า การรักษาศีลทำให้ได้คุณวิเศษ อันนี้คือแบ่งวรรคตอน ของประโยคผิด นะครับ

ที่แท้จริงแล้ว เนื้อหาแบ่งเป็นสองประโยค ประโยคแรกคือ การรักษาเบญจศีล ทำให้ไม่รู้จักทุคติเลย
    ประโยคที่สองคือ พระท่านได้แจ้งชัดใน ปฏิสัมภิทา วิโมกข์ อภิญญา แล้ว ในวันนี้
    ประโยคที่สามคือ เสร็จกิจแล้ว

ในเมื่อคุณอ่านแบ่งวรรคตอนยังไม่ถูก เอาใจความมาปะปนกัน แล้วสร้างจินตนาการใหม่ขึ้นมา บนพื้นฐานการอ่านที่ผิด แล้วคุณจะหวังรู้ธรรมะอะไรเหรอครับ?
    ปัญญา ที่คุณพูดถึง มีพื้นฐานมาจากการอ่านหนังสือไม่แตกฉานเหรอครับ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2013
  5. อวตาร.

6. อวตาร.

7. อวตาร.

ทำไมไม่กล้าให้โพสต์ครับ ใครใช้พลังจิตอะไรหรือ หรือมันไปกระทบเกี่ยวกับเรื่องเพชร
    ผมพิมพ์สองรอบเมื่อยแล้วนะกล้าๆหน่อย

8. อวตาร.

กระทู้ขายเพชรจักรพรรค์เก๊ คุณอินทรบุตร ได้โพสต์รูปเพชรแล้วบอกว่าสวยมีเทวดาคุ้มครอง
    ผมเลยถามว่าเทวดามีรูปร่างหน้าตายังไง ต่อมาผมก็เข้ากระทู้นั้นไม่ได้แล้วคงโดนแบน
    ผมสงสัยว่า เทวดาที่ไหนคุ้มครองเพชรรัสเซีย หรือคุณ จินตนาการไปเอง