เรื่องเด่น !!! อัฐิพระอาจารย์หมอ กลายเป็นพระธาตุอย่างเร็ว

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 6 มีนาคม 2015.

1. mvppl

mvppl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอนอบน้อมแด่พระอาจารย์บัณฑิตด้วยเศียรเกล้า

ในยุคที่ครูบาอาจารย์ทะยอยละสังขารกัน. พระอาจารย์บัณฑิตท่านแสดงให้เราเห็นว่าหลวงตาเมื่อท่านละสังขารไปแล้ว แต่ท่านยังได้ทำคุณอเนกอนันต์ให้ไว้กับรุ่นลูกหลาน คือ ท่านได้เจียรไนเพชรเม็ดงามไว้ให้พวกเราได้เป็นที่พึ่งต่อไป

จากกรณีของพระอาจารย์บัณฑิต ทำให้ดิฉันมีกำลังใจในการปฎิบัติว่าถ้าเราปฏิบัติจริง และมีครูบาอาจารย์ที่ดีคอยแนะนำสั่งสอน มรรคผล นิพพานยังมีอยู่เสมอ และโดยส่วนตัวเชื่อว่ายังมีพระที่เป็นลูกศิษย์หลวงตาและเป็นพระแท้ที่เป็นเหมือนพระอาจารย์บัณฑิตอีกหลายรูป เพียงแต่บางรูปยังไม่ถึงเวลาที่จะเปิดเผย หรือถ้าใครมีวาสนาก็จะได้พบกับเพชรที่หลวงตาท่านได้เจียรไนยเร็วกว่าคนทั่วไป. ไม่ต้องงมหาให้เสียเวลามาก

2. potilan

potilan Active Member

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ดูตัวละตนดีกว่านะครับท่าน

3. suchato

suchato เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนอบน้อมด้วยเศียรเกล้า

4. arunothai

arunothai Active Member

27 มิถุนายน 2010
    ที่มาวิจารณ์ มาพูดกันนี่ คนนอกทั้งนั้น วิเคราะห์กันเป็นคุ้งเป็นแคว รู้จริงกันบ้างหรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2015
  5. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    เพิ่งทราบจากเพื่อนจุฬาว่าท่านศึกษาทางโลกมามากแล้วไม่จบ ทางธรรมยังมีทางจบ ท่านจึงบวชค่ะ
    ขอน้อมส่งท่านสู่นิพพานเจ้าค่ะ

6. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    :cool::cool::cool:ขออนุโมทนาสาธุๆๆ ดวงวิญญาณท่านไปสู่สุคติแน่นอนๆๆ:cool::cool::cool:

7. korea_me

korea_me เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2011
    ไม่ว่าเราจะทำอะไรลงไป..
    ต้องมีคนคิดกับเรา 3 อย่าง คือ
    1) เขาเห็นด้วยกับเรา
    2) เขาไม่เห็นด้วยกับเรา
    3) เขาเฉยๆกับเรา

ยังไงก็ขออนุโมทนากับทุกท่าน
    ที่มีเจตนาเป็นกุศล..
    คิดดี พูดดี ทำดี..

ขอให้มีความสุข เจริญในธรรมยิ่งขึ้นไปค่ะ

ขอน้อมกราบองค์พระอาจารย์บัณฑิต
    พระผู้เป็นสุปฏิปันโณ _/|\_~*
    ทองแท้.. ย่อมทนต่อการพิสูจน์

ธรรมแท้ที่เกิดขึ้นในใจ..
    ไม่มีผู้ใดลบล้างได้..

ถ้าองค์ท่านปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแล้ว..
    เราขอเดินตามท่าน.. จุดมุ่งหมายเดียวกัน
    คือ พระนิพพาน..

8. sornsill

sornsill เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญกับพระปลอมได้ขึ้นสวรรค์ ทำบุญกับพระอรหันต์กลับตกนรก

เป็นเรื่องจริงอิงตามหลักพุทธ ลองไปหาดูนะครับแล้วจะเข้าใจว่าทำไม ถึงว่าขาดทุนเวลาพบพระอรหันต์

9. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

:'( ลองดูนะครับ เวลาพระองค์ไหนตาย ..จะมีแก๊งค์ปั้นให้พระองค์ที่ตาย เป็นอรหันต์ครับ..ด้วยรูปถ่ายกระดูก-ด้วยข้อความตัวหนังสือ ที่อ้าางว่าเขียนไว้ก่อนตายมั่ง อะไรมั่ง เพื่ออะไร ครับ - จริงเท็จไม่ยอมให้พิสูจน์ ว่าเอารูปถ่าย-หนังสือ มาจากไหน..
    และโดยวิธีการ ไปหารูปภาพถ่ายพระธาตุ-ของใครก็ไม่รู้ ..พระองค์ไหนก็ไม่รู้ครับ..มาแอบอ้างเพื่อให้คนไปทำบุญเพื่อหวัง-..การค้าขาย-ในงานศพ การก่อสร้างเจดีย์-เมรุ-ขายหนีังสือ-สื่อพิมพ์-เหรียญ- เตรียมหักเงินบริจาค หักเอาจากเงินบริจาค มาทำ ..มีหลายแก๊งค์ครับ

:cool: พระพุทธองค์ ท่านจึงบอกอย่าตื่นข่าวมงคล การบรรลุเป็นเรื่องส่วนตัว เฉพาะตัว..ใคร่ครวญก่อนเชื่อ เราเองก็บรรลุได้ฉนั้น อย่าตื่นข่าวมงคล..
    ..โยนิโสให้ดี อย่าไปเชื่อเลยแค่มีนายหน้า-หรือมีใครก็ตาม เอาภาพมาโพสต์แล้วโฆษณาให้เสร็จ..ว่านี่ อรหันต์ อริยะ เพราะภาพถ่ายกระดูกเป็นพระธาตุครับ สาธุ วัตรปฏิบัติ ทำไมไม่เอาโพสต์..
    เรากล่าวธรรมตามสามารถแล้ว จะถูกจะผิด จะมากจะน้อย ท่านต้องใคร่ครวญเอง ไตร่ตรองธรรมเอง ด้วยตัวท่านเอง ไม่บาปกรรม ไม่ตกนรก ตามหลักกะลามะสูตร10 ครับ สาธึุ:':)':)cool:

10. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,003
    <iframe width="640" height="480" src="https://www.youtube.com/embed/67hLvV-haE0?&autoplay=1&rel=0&amp;showinfo=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

-----------------------------

11. maxcomp

maxcomp เป็นที่รู้จักกันดี

ถกเถึยงกันไปมา เพื่ออะไรกัน

12. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57
    คนที่ไม่เชื่ออะไรง่ายๆ แม้จะเห็นพระธาตุด้วยตาตัวเองก็ตาม ยังไงก็อย่าลืมไม่เชื่อความคิดของตัวเองด้วยนะจะได้เป็นคนฉลาดโดยสมบูรณ์

13. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เข้าใจคุณสับสนนะ คือคุณต้องการเถียงเพื่อเอาชนะหรอไง เราพอจะเข้าใจจุดประสงค์ของคุณนะคือ ไม่ใช่เชื่อมงคลตื่นข่าว แต่ดูจากที่คุณเขียนมาเหมือนจะชักจุงให้คนอื่นไม่เชื่อตามซึ่งมันเป็นไปไม่ได้หรอก คุณไม่ต้องไปเถียงกับคนโน้นคนนี้หรอก คนอื่นเค้าอ่านเค้าเข้าใจแล้ว ยิ่งคุณเถียงมากๆมันจะน่ารำคาณมากกว่ามาคุยกันเรื่องพระอาจารย์หมอ พอเถอะคุณ คนอื่นเค้ามีความคิดองค์ได้ว่าควรเชื่อหรือไม่เชื่อ ดูจากประวัติแล้วเราก็คิดว่าพระเองนี่สมควรกราบได้อย่างสนิทใจเลยล่ะ ไม่ต้องมาเถียงกับเราเพื่อเอาชนะหรอกเราไม่เชื่อคุณ โอเคจบไหม

14. mvppl

mvppl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    ปัญญามีหลายระดับ ตั้งแต่ปัญญาพระอรหันต์ ปัญญาแบบปุถุชน ปัญญาแบบเด็กๆ แล้วปัญญาแต่ละแบบคิดโยนิโสมนสิการ แล้วผลออกมาเหมือนกันใหม วุฒิภาวะต่างกัน ให้คิดเรื่องเดียวกันมันจะคิดถูกเหมือนกันใหม

บางอย่างถ้าเรายังอ่อนด้อย เราก็ต้องรับคำแนะนำจากผู้ที่มีภูมิธรรมสูงกว่าเราเพื่อจะได้ไม่เดินผิดทาง

ตัวอย่างโยนิโสมนสิการท่านปราโมช ท่านคึกฤิทธิ์ ผลออกมาเป็นอย่างไร ต่างกับโยนิโสมนสิการของหลวงตาใหม ทำไมก็ใช้ปัญญาพิจารณาเหมือนกัน แต่มันออกมาไม่เหมือนกัน

แล้วบอกว่าไม่เชื่อๆ บอกว่ามันไม่ถูก ฉันเก่งเพราะมีโยนิโสมนสิการ แล้วได้ไปพิสูจน์ด้วยตัวเองรึยัง ว่าวัตรปฎิบัติท่านไม่ดี หรือภาพพระธาตุเป็นของปลอม ก่อนที่จะมั่นใจบอกให้คนอื่นเชื่อว่าไม่จริงไปตามตัวเอง ตัวเองก็เชื่อเพราะความเชื่อตัวเองเหมือนกัน?แบบยังไม่ได้พิสูจน์แต่กล้าพูดเต็มปากว่าทุกอย่างเป็นการโกหก?

พระพุทธเจ้าสอนให้ไม่เชื่อง่ายๆ พอไม่เชื่อก็ต้องพิสูจน์ เราถึงจะรู้ว่าจริงหรือไม่ ท่านไม่ให้เชื่อแม้แต่ตัวท่าน แต่เราต้องมาพิสูจน์ด้วยตัวเองก่อนว่าจะเชื่อได้ใหม แต่ถ้าเราไม่เชื่อแล้วไม่พิสูจน์ให้รู้ว่ามันจริงหรือไม่ แล้วปักใจไปเลยว่ามันไม่จริง แบบนี้มันเป็นโยนิโสตรงไหน

โอปนยิโก ปัจจัตตัง เวทิพตัพโพ วิญญูหีติ

15. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอพูดในมุมส่วนตัวนะครับ..เนื่องจากตนเองมีประสบการณ์
    ในเรื่องของพระธาตุเสด็จมาบ้างแล้วและก็มีเสด็จมา ๙ สีครับ
    ทุกวันนี้ก็ยังมีเสด็จมาเพิ่มบ้างแต่ไม่มากและเป็นสีใสครับ...
    ซึ่งทุกขั้นตอนพิสูจน์ได้ด้วยตัวเองและถือว่าเป็นเรื่องปัจจัตตังครับ.
    และพอจะสัมผัสในเรื่องของกระแสพลังงานได้บ้าง.เนื่องจากมีพื้นฐาน
    จากมาจากการฝึกกสิณในระดับที่สัมผัส รับรู้เป็นพลังงานได้
    ทั้ง ๑๐ กองและใช้งานมาเกี่ยวกับการเคลียร์พลังงานทางด้านไม่ดีต่างๆ
    หรือเคลียร์ในส่วนภพภูมิที่บุคคลนิสัยไม่ดีส่งไปทำร้ายบุคคลอื่นๆมา
    ประมาณ ๒ ถึง ๓ ปีผ่านมาแล้ว จึงคิดว่าพอจะเล่าเป็นเชิงประสบการณ์
    และเรื่องเล่าให้ฟังได้บ้างครับ..แต่อ่านๆแล้วก็ควรพิจารณาร่วมด้วยนะครับ

โดยปกติแล้วพระธาตุฯหรือพระบรมสารีฯ โดยปกติจะมีคลื่นกระแสพลังงาน
    ที่ขึ้นจากองค์พระธาตุเป็น ๒ สายอย่างเด่นชัดครับจะแตกต่างกันเพียง
    ที่ความหนาแน่นของพลังงานเท่านั้นครับ..คลื่นกระแสพลังงานที่ว่ามีดังต่อไปนี้
    ๑.คลื่นกระแสพลังงานที่เชื่อมกับคลื่นกระแสพลังงานครูบาร์อาจารย์
    ท่านต่างๆที่ล่วงลับไปแล้วข้างบน ถ้าจับที่ตอนยัง
    มีร่างกายอยู่ก็คือกระแสพลังงานที่วิ่งผ่านแนวจักระทั้ง ๗
    หรือแนวกลางลำตัวด้านหน้าไปออกยังกระโหลกศรีษะส่วนหน้าครับ..
    บางคนอาจจะวิ่งจากเท้าขึ้นไปก็มีครับ..บางคนก็มีคลื่นพลังงาน
    เชื่อมทั้งตัวก็มีครับ ขึ้นอยู่กับแนวทางการปฏิบัติครับ
    ๒.คลื่นกระแสพลังงานที่เกี่ยวข้องกับกำลังจิต เป็นคลื่นกระแสพลังงานที่วิ่ง
    ตามแนวกระสันหลังครับ..
    เท่าที่ส่วนตัวได้ไปสัมผัสพระธาตุต่างๆ ยังสถานที่ศักดิ์สิทธิ์หรือที่บ้าน ก็จะมี
    คลื่นกระแสพลังงานทั้ง ๒ สายอย่างนี้หละครับ...

ต่อไปนี้พูดในมุมที่เป็นปัจจัตตังนะครับ...เพราะส่วนตัวคงไม่ได้พิจารณาองค์
    ประกอบอื่นๆนะครับ เพราะเชื่อว่า มันยังสามารถสร้างกันได้ อุปโลกน์กันได้ครับ
    แต่ถ้าเป็นเรื่องพลังงาน ยังไงๆมันก็ต้องเกิดจากตัวจิตดวงนั้นๆครับ เป็นเรื่อง
    ที่สร้างจากภายในตัวจิต ไม่ใช่เรื่องที่อุปโลกน์ขึ้นมาไม่ว่าดีหรือไม่ดี
    เพื่อให้บุคคลอื่นๆเข้าใจอย่างที่ได้อุปโลกน์ครับ..
    สำหรับห่มเหลืองท่านนี้.และอัฐิท่านก็มีคลื่นกระแสพลังงานทั้ง ๒ สายแบบนี้เป็น
    ปกติครับ.โดยมากถ้าเราสามารถปฏิบัติได้จนกระทั่งตัวจิตเราสามารถรับรู้เรื่องพลังงาน
    แบบนี้ได้ เรามักจะพบคลื่นพลังงาน ๒ สายแบบนี้ได้เป็นปกติครับ โดยเฉพาะ
    กับห่มเหลืองสายที่ปฏิบัติอยู่ในป่าทั้งหลายนั่นหละครับ..แต่ถ้าห่มเหลืองปฏิบัติดี
    สายในเมืองมักจะพบกระแสในลักษณะที่ ๑ ครับเนื่องจากมีความสามารถทางจิต
    แบบภายในที่ค่อนข้างดีด้วยครับ.....

แต่สำหรับห่มเหลืองท่านนี้นอกจากตัวท่านและอัฐิท่าน
    จะมีกระแสพลังงานทั้ง ๒ สายที่มีปกติแล้ว เอกลักษณ์ที่เด่นชัด
    ของพลังงานสายที่ ๑ ของท่านก็คือ เป็นคลื่นกระแสพลังงาน
    ที่มีความสามารถรับรู้ภายในที่ค่อนข้างดีด้วยครับ เรียกๆว่ามี
    สัมผัสทางจิต มีเครื่องรู้ทางจิตที่ดีนั่นหละครับ ในคลื่นกระแสสายที่ ๑ นี้
    ยังพบคลื่นกระแสเมตตาร่วมด้วยครับ แต่ตรงคลื่นกระแสเมตตายังมีเรื่อง
    ของความเป็นห่วงและกังวลปนอยู่ด้วยเล็กน้อยมากๆๆครับ..
    โดยมากอีกไม่นานก็จะหายไปได้เองครับถ้าเป็นแบบนี้นะครับ.

และเอกลักษณ์ที่เด่นชัดของห่มเหลืองท่านนี้ ในคลื่นกระแสพลังงานที่ ๒
    ของท่านนั้นก็คือ แม้ว่าคลื่นพลังงานที่ ๒ มีความหนาแน่น แต่มันคงที่ ไหลออกไปเชื่อม
    ตรงกลางกระโหลกท่านรวมกับกระแสพลังงานสายที่ ๑ แต่สายที่ ๒ มันไม่ได้
    ไหลอยู่ตลอดเวลา.แสดงได้ว่า ท่านผู้ใดก็ตามที่มีกระแสอย่างนี้แต่นิ่ง ท่านไม่
    ได้เน้นในเรื่องของการใช้กำลังจิต ใช้กำลังจิตในด้านพิเศษต่างๆเช่น
    ใช้ในการรักษาโรค หรือออกไปทางด้านฤิทธิ์ บอกได้ว่าท่านได้ตัดเรื่องทำนอง
    นี้ออกไปแล้ว.แม้ว่าตัวจิตมันจะมีความสามารถทำได้ก็ตามครับ...

ปล.ส่วนตัวก็พูดได้ประมาณนี้หละครับ..ส่วนใครจะพิจารณาอย่างไร
    ก็สุดแล้วแต่ท่านนะครับส่วนตัวไม่ขอวิพากษ์ วิจารณ์ หรือใช้ความเห็น
    ใดๆในการตีความทั้งนั้นครับ...ส่วนตัวคิดว่าพอพูดได้ครับ..
    เพราะเรื่องกระแสแบบนี้ ส่วนตัวพอจะมีความสามารถทำให้ท่านที่สงสัย
    ที่พอมีฐานเรื่องสัมผัสภายในมาบ้าง รับรู้ได้เช่นกันครับ..

ขอบคุณจากใจที่รับฟังนะครับ...ย้ำว่าเป็นปัจจัตตังครับ
    และอ่านแล้วก็ไม่ต้องอะไรกับอะไรนะครับ

16. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,003

ขอบคุณคุณนพมากครับ

17. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

นิพพานไม่ต้องไป
    นิพพานไม่มีขอบเขต
    นิพพานไม่มีแดน

ลุงแมวกล่าวนิพพานะ ปัจจโยโหตุ เวลาทำบุญทำทาน

ยังไม่แน่ใจว่าทำถูกต้องหรือไม่? เพราะสภาวะนิพพาน
    ไม่ต้องมีปัจจัยใดประกอบ

18. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57
    หลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุงพาโยมไปพระนิพพาน

<iframe width="420" height="315" src="https://www.youtube.com/embed/-T8yEigeFzo" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

19. sornsill

sornsill เป็นที่รู้จักกันดี

ก็แล้วแต่จะตีความกันไปเพราะคนที่ยังไม่เป็นอรหันต์ก็ต่างคาดเดากันไป ในหลวงเคยตรัสถามหลวงตามหาบัวพระเจ้าอยู่หัวฯ “เข้าใจแล้วหลวงปู่ แล้วนิพพานเป็นอย่างไรนะหลวงปู่”

หลวงตาตอบ : “อ้อ พ่อหลวงเหมือนพ่อหลวงมาวัดป่าบ้านตาดนี่แหละ รู้ไหมว่าวัดป่าบ้านตาดอยู่ตรงไหน อยู่บนกุฏินี่เหรอ วัดป่าบ้านตาดอยู่ไหนล่ะ แต่พอพระมหากษัตริย์มาถึงนี่แล้ว บริเวณนี้ทั้งหมดคือวัดป่าบ้านตาดนี้แหละ แต่จะชี้ลงไปว่าที่กุฏิอาตมาก็ไม่ใช่ ที่กุฏิพระก็ไม่ใช่ ที่ศาลาก็ไม่ใช่ ไม่ใช่ทั้งหมด แต่เมื่อรวมกันทั้งหมดในกำแพงวัดนี้นี่แหละคือวัดป่าบ้านตาด นี่แหละพระนิพพานก็มีความหมายแบบเดียวกัน”

20. vj2503

vj2503 Active Member

สาธุ สาธุ สาธุ